ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Mu X แต่ไม่รู้ว่าจะเอา 2wd หรือ 4wd ดีครับ  (อ่าน 10844 ครั้ง)

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
Re: สนใจ Mu X แต่ไม่รู้ว่าจะเอา 2wd หรือ 4wd ดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 09:19:31 »
ลองเช่า mu x 2wd มาให้เค้าขับ *ที่มีให้เช่า รถใหม่อาจหายาก แต่ไม่รีบ น่าจะหาเช่าได้
ซักอาทิตย์นึง ก็จะรู้ว่า เข้ากับเค้ามั๊ยครับ เบาะแถว 2 แถว 3 ความโคลงเคลง ของPPV ที่ไม่เหมือน cr v
รวมถึงอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันด้วย *ไม่ใช่รถไม่ดี แต่อาจไม่เหมาะ กับการใช้งานของเค้า
อาจรีบกลับไป หา cr v หรือ ไปรุ่นอื่นเลยก็ได้

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: สนใจ Mu X แต่ไม่รู้ว่าจะเอา 2wd หรือ 4wd ดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 09:33:27 »
ว่าจะไม่ตอบแล้วเห็นว่าตัดสินใจไปแล้วเรื่องขับสองหรือขับสี่

ผมขับรถขับสองมาตลอดชีวิตครับ เพิ่งมามีช่วงสิบปีหลังที่มาจับรถขับสี่ part time บ้าง full time บ้าง

ยังไงถ้าเลือกได้ผมขอขับสี่ไว้ก่อนดีกว่าครับ หน้าฝนขับไกลๆผมรู้สึกมั่นใจกว่า แต่ถ้าขับในเมืองส่วนใหญ่ผมไม่เกี่ยงครับว่าขับสองหรือสี่

เรื่อง 1.9 หรือ 3.0 ผมว่า 1.9 ติดกล่องตาม ท่านอื่นแนะนำก็ดูจะได้แรงม้าเพียงพอแล้วครับ เหลือแค่เบรคผมไม่เคยขับ Mu X ไม่รู้ว่าเอาอยู่ไหม
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 10:34:03 »
ผมว่าเอาขับ 2 ก็พอครับ Isuzu ไม่ได้เด่นในเรื่องนี้

เครื่อง 3.0 อัตราเร่งดีกว่า แต่ 1.9 ก็ประหยัดกว่า ทั้งภาษี ทั้งค่าน้ำมัน แต่เดินทางไกลบ่อยๆ 3.0 ดีกว่า

ปล. ถ้าผมจะซื้อ คงซื้อ 1.9 ตัวที่มี Adaptive Cruise ก็พอละครับ รถเดินทางแบบนี้ไม่เน้นขับเร็ว เอาความสบายดีกว่า
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 11:16:08 »
ขับสี่ของอีผุผุ mu-x ไม่ต่างจากกระบะทั่วไปที่ไม่เหมาะกับวิ่งบนทางดำในเมืองซึ่งใช้ความเร็วสูงกว่าวิบากแน่ๆแถมเสียงแหกโค้ง ฝืนขับเลี้ยวความเร็วสูงๆชุดเกียร์ขับสี่แตกได้. ยิ่งผู้หญิงใช้ขับไปรับลูกด้วยทิ่งมันเถอะครับ ppv. เด็กกับผู้หญิงตัวเล็กปีนขึ้นยากแถมกะระยะยากกว่า.  ทำไมไม่มองCX30.  CX8. Nissan kick  Toyota corola cross. Subaru XV. Forestor. CRV. หละครับ. ยิ่งผู้หญิงยังไงก็ไม่ได้มองว่าisuzu. เข้ากับlook เค้านะครับ ที่ดูไปทางแนวอบต. ถ้าเป็นเมียคงนอยส์น่าดู ลูกเล่นและเทคโนโลยีต่างๆทีตามหลังรถหลายยี่ห้อ และในราคานี้หลายรุ่นเค้ามีระบบเรดาห์มาให้กันบ้างแล้ว อย่างน้อยก็ลดอุบัติเหตุไปได้เยอะ และอัตราสิ้น ppvเปลืองมันไม่น่ารักด้วย. ยิ่งขับในเมืองด้วยคันใหญ่ยังกับรถถัง หาที่จอดยาก เข้าซอยแคบๆและกลับรถยากด้วยนะครับ
พอดีให้เจ้าตัวไปดูแล้วนางก็ค่อนข้างที่จะโอเค เจ้าตัวเค้าอยากได้รถ 3แถว แถมออฟชั่นตัวนี้ตอบโจทย์พอสมควรด้วย อีกอย่างคือภรรยาเป็นคนที่ขับรถแข็งเพราะเมื่อก่อนเป็นเซลขายรถ Honda เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องขนาดรถและการหาที่จอด

ขับสี่ ของ MU-X เป็น Part Time ถ้าบอกว่า วิ่งแต่ในเมือง ไปขับสองเลยครับ

กลับกัน ถ้าเป็นพวก Pajero ที่เลือก Fulltime ได้ แบบนี้ ผมเชียร์ 4WD เวลาเจอถนนลื่น ใส่ Fulltime มั่นใจกว่า
มองปาเจโร่ไว้ด้วยครับ แต่พวงมาลัยหนักมาก เธอไม่ชอบตรงนี้ข้อเดียวเลย แล้วอีสุโผล่มาพอดี เจ้าตัวบอกว่าน้ำหนักพวงมาลัยกำลังดี ราคาก็ไม่สูงเกินด้วยครับ

มิวเอกซ์ตัวใหม่ อ๊อฟชั่นเยอะกว่า X30.  CX8. Nissan kick  Toyota corola cross. Subaru XV. Forestor. CRV.   อีกนะครับ

นั่นสิครับ นอกจากจะไม่ดูตัวท๊อป

เรื่อง ผญ ขับ PPV มันก้อไม่เสมอไปนะว่าจะต้องไม่ชอบหรือขับไม่ได้ ผมเห็น ผญ ขับกะบะก้อเยอะแยะ เจ้าของกระทู้ถามมาแบบนี้ ก้อน่าจะหมายถึงว่าขับได้ รับได้ แต่อาจจะให้น้ำหนักในเรื่อง after sales ความเสถียรของตัวรถ หรือหลายเรื่องประกอบกันด้วย

เมื่อวานไปดูตัวจริง mu-X มา ผมว่าเค้าทำดีขึ้นเยอะมากนะครับ น่าใช้ดี ตัว 1.9 รองท้อปก้อไม่เลวเลย

ตัว 1.9 ตอนนี้รอรถทดลองขับอยู่ครับ จะเทสเทียบกันระหว่าง 1.9 กะ 3.0

แฟนขับอะไรมาก่อนครับ
กรณีของผม แฟนขับฮอนด้าซิตี้มาก่อน ลูก 2 คน ผมให้ฟอร์จูเนอร์ไปใช้เธอขับไปทำงานแค่ 3 ครั้งใน 2 ปี ขนาดรถซิตี้เสียยังเลือกจะขอติดรถผมมาแล้วนั่งรถตู้ไปต่อ
ตอนนี้ผมขายฟอร์จูนเนอร์แล้วซื้อ Sienta ให้ใช้ เธอแฮปปี้มาก เด็กๆ ก็ด้วย แต่จะมีปัญหาเวลาไปเที่ยวไกลๆ Sienta ไปไม่ไหวผมต้องเช่ารถ PPV ไปเที่ยวปีละครั้งสองครั้ง
ถ้าย้อนได้ผมว่า Honda CRV น่าจะเหมากับแฟนผมมากที่สุด และใช้ได้นานกว่า

ผมว่า PPV ไม่เหมาะกับผู้หญิงเลยครับ คันมันใหญ่เกินไป ขับลำบาก จอดยาก ไม่เหมาะกับการใช้ในเมือง

สำหรับ จขทก. ผมแนะนำ CRV ครับ น่าจะตอบโจทย์ใช้ได้ยาวๆ กว่า เรื่องเด็กขึ้นลงไม่ได้เป็นปัญหาเลยครับ ช่วงใช้ฟอร์จูนเนอร์ 3 ปีกว่า ไม่มีบ่นกว่ารถพ่อขึ้นยากเลย
ที่ว่าเด็กขึ้นลงยากเป็นเรากลัวไปเอง เด็กเดี๋ยวก็โตครับ

ตอนนี้ใช้ Crv G4 2013 2.4 awd ครับวิ่งมา 105000 กิโลแล้ว แต่เปลืองน้ำมันมาก 6-8โล/ลิตร ปัจจุบันเจ้าตัวถ้าให้เอา Crv รุ่นใหม่อีก นางบอกว่าไม่เอาแล้วครับ รุ่นใหม่ๆเป็น Cvt แล้วด้วย

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากเลยครับ นาทีนี้ผมรู้แล้วว่าเอา 2wd แน่นอนแต่คราวนี้เลยต้องมาดูว่า 3.0หรือ 1.9 ดีเพราะ 1.9 ก็กลัวว่าเวลาภรรยาพอครอบครัวไปไกลๆกันจะอืดเกินไป

ต้องดูว่าเวลาพาครอบครัวไปไกลๆ วิ่งเลนสวนบ่อยแค่ไหน ถ้าไม่บ่อยมาก 1.9 พอครับ เพราะเวลาที่ใช้งานปกติในเมือง แล้วเจอสภาพการจราจรที่ติดหนึบ 1.9 น่าจะประหยัดกว่า 3.0 ครับ (แถมภาษีประจำปี ยังถูกกว่ากันพอควรด้วยครับ)

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 12:25:45 »
ไหนๆจะซื้อรถอเนกประสงค์ทั้งที ถ้างบไปถึง 3.0 4wd ผมเอาไว้ก่อนดีกว่าครับ

เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดจะได้ไม่ต้องมากังวลกับเส้นทาง

เคยเอารถเก๋งไปเที่ยว เจอทางดินหน้าแล้งที่เป็นฝุ่น ล้อปั่นทิ้งขึ้นลำบาก

หรือ สะพานข้ามคลองที่เป็นไม้ชันๆ วันฝนตก แทบขึ้นไม่ได้เลยครับ

นานๆเจอทีนึง แต่จังหวะนั้นถ้ามีรถ 4wd มันก็ไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 13:48:45 »

หลายคนมักเอาความชอบตัวเองเป็นที่ตั้ง มี stereotype ว่าผู้หญิงต้องเหมาะกับรถแบบโน้นแบบนี้
โดยไม่มองประสบการณ์คนขับว่าระดับไหนแล้ว หรือชอบแบบไหน
ผญ ที่ขับ PPV มีเยอะไป บางคนชอบกระบะใหญ่ raptor เป็นชีวิตจิตใจ

เขาอาจชอบที่
-ขับในเมืองประหยัดกว่า CRV
-ทัศนะวิสัยสูง ขับง่าย ลุยดี ทนทาน จุของได้เยอะ ราคาขายต่อ
-PPV หลายยี่ห้อ เงียบ กว่า CRV ซะอีก
ถ้าชำนาญและรู้จักรถดีพอ ขับรถอะไรก็เกาะ

จริงครับ การเลือกรถซักคัน หรือของใครซักคนมันหลากหลายเหตุผล

สมช บางคนที่มาถามในบอร์ด ผมว่าเขาเคยมีรถ ใช้รถมา มากกว่าคนที่แนะนำสารพัด ฟันธง ให้ด้วยซ้ำ

บางคำถามเขากลั่นกรองมาจากความชอบ รสนิยม มาระดับนึงแล้วแล้วก้อมาถามในเรื่องที่อาจจะยังไม่แน่ใจ หรือลังเลในข้อมูล ใครรู้ก็ให้ข้อมูลกันไปก้อถือว่าเยี่ยม ก้อน่าจะพอครับ

ส่วนความชอบส่วนตัวก้อแชร์เป็นประสบการณ์ให้ผู้อื่นในขอบเขตที่พอดีก้อพอ หลายครั้งมันออกเป็นลักษณะว่า มันต้องอย่างนั้น มันต้องยี่ห้อนี้ ทั้งๆที่บางคนเเค่เคยลอง หรือเเค่อ่าน แค่เคยฟังมาด้วยซ้ำไป

เห็นด้วยครับ

ถ้าเขาบอกโจทย์การใช้งานมาให้ แล้วมาขอความเห็นว่า จะซื้อรถแบบไหนดี
แบบนี้จะแนะนำรถอะไรก็ได้ ตามที่คนแนะนำเห็นว่า ตอบโจทย์ของคนถาม

แต่...ถ้าเขาถามว่า ระหว่างรถรุ่น A กับ B เลือกรุ่นไหนดี
ก็ควรจะตอบในตัวเลือก ที่เขายกมา

ส่วนตัวแนะนำ 2wd ครับ
เพราะ...ถ้าสถานที่ที่เราจะไป ไม่ว่าจะขึ้นเขา ขึ้นดอย รถเก๋ง รถอีโค่คาร์ก็สามารถไปได้ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเลือก 4wd ที่เป็น Part Time ครับ
ไม่จำเป็นว่า งบถึง แล้วจะต้องเอา 4wd

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 15:37:23 »
ขับ 2 ก็พอครับ
ไม่จำเป็นต้องซื้อของที่แพงกว่าและกินน้ำมันกว่า

ผม mux ขับ 2 ขับบนเขาทุกวัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 16:35:56 »
ใช้ในเมืองผมคนหนึ่งละครับเลือก 2wd ไม่รู้จะเอา ppv 4wd part time มาใช้ในเมืองทำไม  นอกจากเน้นลุยขึ้นเขาลงห้วยทุกวันก็ว่าไปอย่าง งั้นก็ 4wd แน่นอนครับ ผมพึ่งเปลี่ยนจากเก๋งมาใช้จูน2.8 2wdที่พัทยามาสามปี ทุกวันนี้ก็ไม่เคยเสียดายนะว่าทำไมไม่เลือก4wd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2020, 13:29:07 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 19:53:43 »
ใจจริงก็เชียร์ 2wd ครับ แต่ก็อดลังเลไม่ได้ที่จะมาเชียร์ 4wd ถ้างบไม่ใช่ปัญหา

ผมมี d-max 1 คันเจนก่อน ลูกน้องแค่ขับไปจอดข้างทาง ข้างนึงดิน ข้างนึงถนนดำ
ขึ้นไม่ได้ครับ ต้องเรียกรถมาลากสักหน่อย ไปเช็คสเปคมาแล้วก็มีครบทั้ง esc tcs

อีกคัน chr มีครบทั้ง vsc trc ขับสองหน้า เข้าทางดินไปหน่อยเพราะจุดแวะมันต้องไป
ก็คิดว่าไม่ได้ลุยมาก แต่ออกไม่ได้ครับ ติด ต้องหาอะไรมาหนุนหักพวงมาลัยช่วยวุ่นวายไปครึ่งชม.

ทั้งสองอย่างไม่มีปัญหาใน fortuner 4wd รุ่นเดอะของผม อยากไปไหนก็ไป

ก็เอาไว้พิจณาเพิ่มอีกทีครับกับไลฟ์สไตล์ของจขกท  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Hayachan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 20:59:59 »
ถ้ายอมจ่ายภาษีประจำปีแพงขึ้นอีก 5000บาทได้ ไป 3.0เถอะครับ ออก ตจว.เร่งแซงฉุกเฉิน ขึ้นเขา ลงห้วย หมดห่วง วิ่งทางไกล 110 กินน้ำมันพอๆ กับ 1.9 ครับ
เชียร์ 3.0 จากคนใช้ dmax 3.0ครับ จบจริง

พอไหวครับรอแค่ให้แฟนได้ทดลองขับเทียบกันดู

ไม่ลองเลือกCRV. CX8. หละครับ โดยเฉพาะ CX8ที่มีแถวสามนั่งสบายกว่า. Mu-xแน่นอน. และการเปลี่ยนจากcrosover suv เป็น ppv ช่วงล่างการขับขี่ต่างกันแน่นอน
ได้อ่านด้านบนไหมครับ ว่าเค้าเลือกแล้ว คนเค้าชอบแบบนั้นก็คือแบบนั้นครับ
อ่านครับ แต่ผมว่าแถว3 PPV ทุกยี่ห้อมันนั่งได้ทรมานพอสมควร   ถ้าใครจะซื้อเพราะแถว3ผมว่าเค้าคาดหวังไว้มากไปกับเบาะแถว3ครับ

หลายคนมักเอาความชอบตัวเองเป็นที่ตั้ง มี stereotype ว่าผู้หญิงต้องเหมาะกับรถแบบโน้นแบบนี้
โดยไม่มองประสบการณ์คนขับว่าระดับไหนแล้ว หรือชอบแบบไหน
ผญ ที่ขับ PPV มีเยอะไป บางคนชอบกระบะใหญ่ raptor เป็นชีวิตจิตใจ

-ทัศนะวิสัยสูง ขับง่าย ลุยดี ทนทาน จุของได้เยอะ ราคาขายต่อ
-PPV หลายยี่ห้อ เงียบ กว่า CRV ซะอีก
ถ้าชำนาญและรู้จักรถดีพอ ขับรถอะไรก็เกาะ

แฟนผมเอาจริงๆเลยคือไม่มีแนวใดๆครับ ให้ได้ขับไปรับ-ส่งลูกเป็นอันว่าใช้ได้ ถึงจะเคยเป็นเซลมาก่อนแต่นางเน้นใช้งานอย่างเดียวเลยครับ ใช้Crvคันปัจจุบันมีอยู่ช่วงนึงไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเป็นปีเลยครับเพราะใช้น้อยวิ่งไม่ถึงหมื่นกิโลซักที (ตัวผมทำงานออฟชอร์ไม่มีเวลาดูแลรถให้ ผมขี่แต่จักรยานกะมอไซค์) ผมเหนผิดสังเกตุว่าทำไมรถกระตุกๆ ที่ไหนได้เฟืองท้ายติด นางบอกผมว่ารถกระตุกๆมันปกติ 555 ถ่ายน้ำมันหมดเลยได้รู้ว่าเป็นยางมะตอยหมดแล้ว ดีที่เครื่องกับเกียร์ยังปกติดีครับ ตอนนี้รถวิ่งไหลลื่นปรื้ดๆเลยเพราะผมบังคับทุกๆสองรอบที่ผมกลับบ้านรถต้องเข้าอู่

ไม่ลองเลือกCRV. CX8. หละครับ โดยเฉพาะ CX8ที่มีแถวสามนั่งสบายกว่า. Mu-xแน่นอน. และการเปลี่ยนจากcrosover suv เป็น ppv ช่วงล่างการขับขี่ต่างกันแน่นอน
ได้อ่านด้านบนไหมครับ ว่าเค้าเลือกแล้ว คนเค้าชอบแบบนั้นก็คือแบบนั้นครับ
อ่านครับ แต่ผมว่าแถว3 PPV ทุกยี่ห้อมันนั่งได้ทรมานพอสมควร   ถ้าใครจะซื้อเพราะแถว3ผมว่าเค้าคาดหวังไว้มากไปกับเบาะแถว3ครับ

ไม่ได้เน้นแถวสามครับ ขอให้มีไว้ก่อนมากกว่าเพราะที่บ้านมีภรรยา ลูกกะแม่บ้านที่นั่งกันตลอด มีผมนั่งบ้างเวลาไปเที่ยว ที่นั่งแถวสามเผื่อไว้ให้ลูกนั่งเวลาไปกันเต็มครอบครัวน่ะครับ

ถ้าเข็ดขยาดกับการซดน้ำมันของเบนซินในเมือง

ไปใช้ดีเซล1.9 น่าจะดีขึ้น
กำลังรอให้มีรถเทสเครื่อง 1.9 อยู่ครับ 0ใกล้บ้านมีเครื่อง 3.0

ไปนั่งดูนะครับ cx8เข่าไม่ติดจริง แต่หัวติด แถมเอนได้ไม่เยอะ แต่ mux เข่าไม่ติด แต่หัวติดแต่สามารถเอนได้ แล้วนั่งสบายด้วยนะ ผมให้มันดีที่สุดใน ppvเลยครับ ดีกว่าฟอร์ที่บ้านผมอีก
คงไม่เอามาสด้าแน่นอนเลยครับ มาสด้าราคาค่อนข้างสูงเอาตัวเริ่มต้นก็ไม่ตอบโจทย์ในส่วนออฟชั่นเพราะ Isuzu ทำราคามาดีกว่าออฟชั่นมากกว่า อายุตลาดของ Mux ก็ยาวนานกว่าด้วยน่ะครับ

จริงครับ การเลือกรถซักคัน หรือของใครซักคนมันหลากหลายเหตุผล

สมช บางคนที่มาถามในบอร์ด ผมว่าเขาเคยมีรถ ใช้รถมา มากกว่าคนที่แนะนำสารพัด ฟันธง ให้ด้วยซ้ำ

บางคำถามเขากลั่นกรองมาจากความชอบ รสนิยม มาระดับนึงแล้วแล้วก้อมาถามในเรื่องที่อาจจะยังไม่แน่ใจ หรือลังเลในข้อมูล ใครรู้ก็ให้ข้อมูลกันไปก้อถือว่าเยี่ยม ก้อน่าจะพอครับ

ส่วนความชอบส่วนตัวก้อแชร์เป็นประสบการณ์ให้ผู้อื่นในขอบเขตที่พอดีก้อพอ หลายครั้งมันออกเป็นลักษณะว่า มันต้องอย่างนั้น มันต้องยี่ห้อนี้ ทั้งๆที่บางคนเเค่เคยลอง หรือเเค่อ่าน แค่เคยฟังมาด้วยซ้ำไป

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมดูแค่ 4wd กับ 2wd แค่นั้นเลยจริงๆ แต่คิดว่าคงออกรถหลังปีใหม่ สะสมเงินดาวน์ได้พอดี

ลองเช่า mu x 2wd มาให้เค้าขับ *ที่มีให้เช่า รถใหม่อาจหายาก แต่ไม่รีบ น่าจะหาเช่าได้
ซักอาทิตย์นึง ก็จะรู้ว่า เข้ากับเค้ามั๊ยครับ เบาะแถว 2 แถว 3 ความโคลงเคลง ของPPV ที่ไม่เหมือน cr v
รวมถึงอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันด้วย *ไม่ใช่รถไม่ดี แต่อาจไม่เหมาะ กับการใช้งานของเค้า
อาจรีบกลับไป หา cr v หรือ ไปรุ่นอื่นเลยก็ได้

ไม่น่าจะหาเช่าแล้วครับคงเอารุ่นนี้แน่ๆเพราะราคาและออฟชั่นตอบโจทย์ครับ แฟนเองก็ค่อนข้างจะโอเคมากด้วย บวกกับไม่อยากจ่ายเกิด 1.5 ล้านแล้วครับ
เรื่องเดียวที่ภรรยาไม่ชอบคือมันไม่ใช่ Honda นางเป็นสาวกฮอนด้าครับ

ว่าจะไม่ตอบแล้วเห็นว่าตัดสินใจไปแล้วเรื่องขับสองหรือขับสี่

ผมขับรถขับสองมาตลอดชีวิตครับ เพิ่งมามีช่วงสิบปีหลังที่มาจับรถขับสี่ part time บ้าง full time บ้าง

ยังไงถ้าเลือกได้ผมขอขับสี่ไว้ก่อนดีกว่าครับ หน้าฝนขับไกลๆผมรู้สึกมั่นใจกว่า แต่ถ้าขับในเมืองส่วนใหญ่ผมไม่เกี่ยงครับว่าขับสองหรือสี่

เรื่อง 1.9 หรือ 3.0 ผมว่า 1.9 ติดกล่องตาม ท่านอื่นแนะนำก็ดูจะได้แรงม้าเพียงพอแล้วครับ เหลือแค่เบรคผมไม่เคยขับ Mu X ไม่รู้ว่าเอาอยู่ไหม

คงได้ไปขับสองแน่ๆแล้ว ดูเรื่องกล่องอยู่ครับ แต่ตั้งใจว่าจะซื้อประกัน 7ปีเพิ่มคงติดกล่องไม่ได้เด๋วประกันขาดครับ

ผมว่าเอาขับ 2 ก็พอครับ Isuzu ไม่ได้เด่นในเรื่องนี้

เครื่อง 3.0 อัตราเร่งดีกว่า แต่ 1.9 ก็ประหยัดกว่า ทั้งภาษี ทั้งค่าน้ำมัน แต่เดินทางไกลบ่อยๆ 3.0 ดีกว่า

ปล. ถ้าผมจะซื้อ คงซื้อ 1.9 ตัวที่มี Adaptive Cruise ก็พอละครับ รถเดินทางแบบนี้ไม่เน้นขับเร็ว เอาความสบายดีกว่า
ขอบคุณมากครับ เดินทางไกลปีนึงคงจะซัก 4 ครั้งครับ นอกนั้นก็ไป-กลับ บ้าน-รร ระยะทางรวมราวๆ 20~30 กม ต่อวัน

อ้างถึง

ต้องดูว่าเวลาพาครอบครัวไปไกลๆ วิ่งเลนสวนบ่อยแค่ไหน ถ้าไม่บ่อยมาก 1.9 พอครับ เพราะเวลาที่ใช้งานปกติในเมือง แล้วเจอสภาพการจราจรที่ติดหนึบ 1.9 น่าจะประหยัดกว่า 3.0 ครับ (แถมภาษีประจำปี ยังถูกกว่ากันพอควรด้วยครับ)
ไม่บ่อยเลยครับ แต่คนขับจะใจร้อนนิดนึงเป็นทีๆไปครับ

ไหนๆจะซื้อรถอเนกประสงค์ทั้งที ถ้างบไปถึง 3.0 4wd ผมเอาไว้ก่อนดีกว่าครับ

เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดจะได้ไม่ต้องมากังวลกับเส้นทาง

เคยเอารถเก๋งไปเที่ยว เจอทางดินหน้าแล้งที่เป็นฝุ่น ล้อปั่นทิ้งขึ้นลำบาก

หรือ สะพานข้ามคลองที่เป็นไม้ชันๆ วันฝนตก แทบขึ้นไม่ได้เลยครับ

นานๆเจอทีนึง แต่จังหวะนั้นถ้ามีรถ 4wd มันก็ไม่ใช่ปัญหา

ตั้งที่ได้ใช้รถมาร่วมสิบห้าปีแทบจะไม่เคยโดนฝุ่นเลยครับ นอกจากเจอเค้าทำทางเบี่ยงให้ลงดินนิดหน่อย
ส่วนนึงที่เอนเอียงมา2Wd เพราะถ้าประหยัดค่ารถลงให้ต่ำกว่า 1.5 ล้านได้ก็ดีมากๆครับ

เห็นด้วยครับ

ถ้าเขาบอกโจทย์การใช้งานมาให้ แล้วมาขอความเห็นว่า จะซื้อรถแบบไหนดี
แบบนี้จะแนะนำรถอะไรก็ได้ ตามที่คนแนะนำเห็นว่า ตอบโจทย์ของคนถาม

แต่...ถ้าเขาถามว่า ระหว่างรถรุ่น A กับ B เลือกรุ่นไหนดี
ก็ควรจะตอบในตัวเลือก ที่เขายกมา

ส่วนตัวแนะนำ 2wd ครับ
เพราะ...ถ้าสถานที่ที่เราจะไป ไม่ว่าจะขึ้นเขา ขึ้นดอย รถเก๋ง รถอีโค่คาร์ก็สามารถไปได้ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเลือก 4wd ที่เป็น Part Time ครับ
ไม่จำเป็นว่า งบถึง แล้วจะต้องเอา 4wd

ขอบคุณคร้าบ เน้นประหยัดถ้าไม่จำเป็นต้อง 4wd ก็2wd พอครับ

ขับ 2 ก็พอครับ
ไม่จำเป็นต้องซื้อของที่แพงกว่าและกินน้ำมันกว่า

ผม mux ขับ 2 ขับบนเขาทุกวัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ถนนเรียบๆในตัวเมืองเลยครับ คง 2wd แน่นอนแล้ว

ใช้ในเมืองผมคนหนึ่งละครับเลือก 2wd ไม่รู้จะเอา ppv 4wd part time มาใช้ในเมืองทำไม  นอกจากเน้นลุยขึ้นเขาลงห้วยทุกวันก็ว่าไปอย่าง งั้นก็ 4wd แน่นอนครับ ผมพึ่งเปลี่ยนจากเก๋งมาใช้จูน 2wdที่พัทยามาสามปี ทุกวันนี้ก็ไม่เคยเสียดานนะว่าทำไมไม่เลือก4wd
ชัดเจนมากครับ

ใจจริงก็เชียร์ 2wd ครับ แต่ก็อดลังเลไม่ได้ที่จะมาเชียร์ 4wd ถ้างบไม่ใช่ปัญหา

ผมมี d-max 1 คันเจนก่อน ลูกน้องแค่ขับไปจอดข้างทาง ข้างนึงดิน ข้างนึงถนนดำ
ขึ้นไม่ได้ครับ ต้องเรียกรถมาลากสักหน่อย ไปเช็คสเปคมาแล้วก็มีครบทั้ง esc tcs

อีกคัน chr มีครบทั้ง vsc trc ขับสองหน้า เข้าทางดินไปหน่อยเพราะจุดแวะมันต้องไป
ก็คิดว่าไม่ได้ลุยมาก แต่ออกไม่ได้ครับ ติด ต้องหาอะไรมาหนุนหักพวงมาลัยช่วยวุ่นวายไปครึ่งชม.

ทั้งสองอย่างไม่มีปัญหาใน fortuner 4wd รุ่นเดอะของผม อยากไปไหนก็ไป

ก็เอาไว้พิจณาเพิ่มอีกทีครับกับไลฟ์สไตล์ของจขกท  :o
ไลฟ์สไตล์ส่งลูกไป รร กับขับเที่ยวตามหน้าเทศกาลครับ ไกลสุดก็ 500km ไม่เคยขับไกลเกินนั้นเลยครับ เอาจริงๆเพราะความเห็นนี้ทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่า สมัยก่อนบ้านผมใช้แต่เก๋ง บ้านแฟนก็เก๋งครับ ใช้แต่ Honda Civic dimension, Accord งูเห่า, Accord G8, Jazz, Cityและ Crv คันปัจจุบันเลือกคันนี้เพราะแฟนอยากได้รถสูงๆมาแทนแอคคอร์ด เรียกว่า Honda กันทั้งบ้าน ไม่เคยมีเรื่องให้ตัดสินใจว่า 4หรือ2 เพราะใช้แค่ในเมืองจริงๆ แต่การเปลี่ยนรถที่สร้างความต่างที่สุดคือ Accordไป Crv ครับ crv มันสู้แอคคอร์ดไม่ได้เลยซักเรื่อง ยกเว้นวิสัยทัศน์เท่านั้น
ทุกวันนี้แอคคอร์ดยังอยู่เลยครับจอดเยอะมากรถ 12ปี วิ่ง 7 หมื่นกิโล แต่ไม่เคยงอแงแม้แต่ครั้งเดียวเลย เลยตัดสินใจได้แล้วครับว่า 2wd แน่นอน พอได้คิดแล้วก็ยังอยากได้ฮอนด้าอยู่ แต่ฮอนด้าขี้ตืดในส่วนของออฟชั่น เทคโนโลยีเครื่องยนต์(ในCrv) และราคาแพงเว่อร์มากครับ เลยตัดสินใจย้ายค่ายครับ

ยังไงต้องขอบคุณทุกความเห็นมากๆนะครับ การได้อ่านข้อมูลหลายๆทางทำให้ผมได้กลับมาคิดและวางแผนไปในตัว ทุกความเห็นช่วยผมได้เยอะเลยจริงๆ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 22:19:42 »
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=77756.msg1363193#msg1363193

ผมเพิ่งไปทดลองขับมาครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2020, 23:35:09 »
ขับในเมือง + นอกเมือง รถขับ2wd วิ่งได้สบายๆ
ผมเป็นคนที่ไม่ชอบ 4wd เพราะมันหนักและอืดกว่า 2wd จากที่เคยใช้ fortuner มานะครับ มี 2 คัน ขับ 2 และขับ 4 ผมชอบแบบขับ 2 มากกว่า

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 06:23:42 »
อ้างถึง
อ้างถึง
ไม่บ่อยเลยครับ แต่คนขับจะใจร้อนนิดนึงเป็นทีๆไปครับ

ถ้าคนขับใจร้อนนิดๆ 3.0 น่าจะตอบโจทย์/ทันใจกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 10:09:37 »
ขับ2 ก็พอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 15:07:53 »
ถ้ามองแค่ระบบขับเคลื่อน มันก็คือกระบะคันนึงนี่ละครับ ระบบขับ 2WD/4WD ไม่ได้อะไรพิเศษตรงไหน มีเพิ่มมาแค่ Center Diff เอง ดังนั้น เลือก 2WD เลย

ถ้าระบบขับ 4WD เหมือน SuperSelect4WD-II ของ Pajero Sport หรือ 4WD ของ Everest ว่าไปอย่าง

แต่ถ้ามองรถโดยรวมทั้งคัน ทั้งออฟชั่น การตกแต่ง และ อื่นๆ มันก็คงไม่พ้น 4WD ตัวท๊อป ที่ได้ออฟชั่นเยอะสุด ครับ

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 12:55:17 »
ขับในเมือง + ถนนดำอย่างเดียว 2wd ก็พอครับ

ส่วนเครื่องยนต์ไปลองขับทั้งคู่เลยครับ จะได้เลือกในแบบที่ชอบ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 13:37:07 »
ขับสองพอแล้วครับ ถ้ามีงบแนะนำ 3.0 มากกว่านะ