ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ A5 45 ตัวใหม่ ควรต้องดูรุ่นไหนเปรียบเทียบ ในช่วงราคาพอๆ กัน โปร motor expo  (อ่าน 4398 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
สนใจ Audi A5 45 Coupe vs Sportback
อยากทราบว่าในช่วงราคาเท่ากัน ณ เวลานี้ motor expo โปรดี (และเป็นกลุ่มอาชีพพิเศษด้วย) ควรดูตัวไหน ของยี่ห้ออื่น เปรียบเทียบด้วยก่อนตัดสินใจ (ยี่ห้ออื่นดูให้โปรที่จูงใจมาก)
ในรถทรงเดียวกัน รุ่นอะไรก็ได้ แต่ไม่เอา hybrid

มีเก๋งญี่ปุ่น 1 คัน ครับ เอาไว้สำรอง ส่วนคันนี้จะเป็นคันที่สอง ใช้ประจำวัน ขับในเมือง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2020, 14:00:06 โดย Dreamer »

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
สนใจ Audi A5 45 Coupe vs Sportback
อยากทราบว่าในช่วงราคาเท่ากัน ณ เวลานี้ motor expo โปรดี (และเป็นกลุ่มอาชีพพิเศษด้วย) ควรดูตัวไหน ของยี่ห้ออื่น เปรียบเทียบด้วยก่อนตัดสินใจ (ยี่ห้ออื่นดูให้โปรที่จูงใจมาก)
ในรถทรงเดียวกัน รุ่นอะไรก็ได้ แต่ไม่เอา hybrid

ขอบคุณครับ

ถ้า coupe ก็จะมี
Benz
C200 AMG 3.45 (CKD)
C43 AMG 4.22 (CKD)

BMW
430i 3.96 (CBU)

เทียบตรงๆ sportback หรือ gran coupe กับรถพิกัดนี้ ราคาไล่ๆกันไม่มีในตลาดเลยครับ Audi A5 ยืนหนึ่ง

• **

ขอบคุณครับ

ถ้า coupe ก็จะมี
Benz
C200 AMG 3.45 (CKD)
C43 AMG 4.22 (CKD)

BMW
430i 3.96 (CBU)

เทียบตรงๆ sportback หรือ gran coupe กับรถพิกัดนี้ ราคาไล่ๆกันไม่มีในตลาดเลยครับ Audi A5 ยืนหนึ่ง

ขอบคุณครับ จริงๆ โจทย์แรกคืออยากได้ coupe เลยไปดู A5
แต่พอได้เห็น A5 sportback กลับรู้สึกว่าสวยกว่า coupe
งงตัวเองเหมือนกันที่เบนไปจากโจทย์แรกที่ต้องการ coupe

ถ้าใน A5 เอนไปทาง sportback มากกว่าครับ

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
เน้น performance c43 คุ้มสุด
เน้นสดใหม่ก็ 430i แต่ถ้าจะซื้อตัวนี้จริงๆ รออีกหน่อยดีกว่าผมว่ามันแพงไปหน่อย

ออฟไลน์ SM.

เวลานี้คงต้อง C-coupe นี่แหละครับ ที่น่าจะใกล้เคียงสุด ตัว 4-series น่าจะราคาไม่ใกล้เท่าไหร่ เพราะเพิ่งมา และ CBU คงลดราคาลงมามากไม่ได้

ออฟไลน์ bluelawn

A5 45 coupe  นี้เป็น mild hybrid 48v นะครับ ไม่ใช่เครื่องเพียวๆ

เคยลองขับตัว 40 ครับ เพื่อนซื้อ โดยรวมน่าใช้ทีเดียว ส่วนตัวผมไห้เป็นรถที่ exterior สวยสุดในบรรดา german coupe
แต่ถ้าเพิ้มเงินเป็นตัว 45 ส่วนตัวผมไป C43 ครับ v6 biturbo นี้กินขาด ถึงรถจะโมเดลกเก่าก็เถอะ

เทียบตรงๆ มี 2 รุ่นมั้งครับ

1. C43 w205 coupe ถ้าชอบซิ่ง ช่วงล่างหนึบ interior สวย มา c43 ครับ ไม่ผิดหวัง รถแรงกว่ากัน 140 แรงม้า เพิ่มตังนิดเดียว ถึงจะโมเดลเก่าหน่อย แต่ช่วงนี้ก็มีโปรดี
2. 430i g22 ถ้ารับหน้ากระจังฟันหนูได้ ตัวนี้สดใหม่สุดครับ Handling BM ดีสุด เป็นขับหลังธรรมชาติ ไม่เหมือน Merc Audi

A5 45 sportback

เหมือนจะไม่มีคู่แข่งใน segment เลย ไกล้ๆ ก็คง CLS300d มั้งครับ ซ่ิงก็ไหญ่กว่ากันอยู่พอควร

ออฟไลน์ AkE

ถ้าไม่ห่วงเรื่อง 2 ปีตกรุ่น เอา A5 45 เลยครับ ขับดีงามขับสนุก เกียร์ทำงานสะใจกว่า bmw ครับ

แต่ถ้าจะเอาใหม่ 430i ได้ใหม่สด ขับน่าจะดีแต่ต้องรับได้กับกระจังหน้านะครับ ถ้าไม่ได้ก้จบตั้งแต่แรก

ซึ่งผมโคดจะไม่ชอบ 555 อีกคันก้ c coupe แต่ตัวนี้เก่ามากแล้วครับ อย่าดีกว่า

• **
ถ้าเทียบระหว่าง c43 coupe กับ cls300d amg premium ละครับ ตัวไหนน่าสนกว่าครับ เพราะหน้าตาจัดว่าคล้ายกันมากทีเดียว แต่ function หรือเครื่องต่างกันสิ้นเชิง

ออฟไลน์ EVA01

ถ้าเทียบระหว่าง c43 coupe กับ cls300d amg premium ละครับ ตัวไหนน่าสนกว่าครับ เพราะหน้าตาจัดว่าคล้ายกันมากทีเดียว แต่ function หรือเครื่องต่างกันสิ้นเชิง

ผมว่าหน้าตามันคนละเรื่องเลยนะครับ

เน้นขับคนเดียวแรงๆ ไป c43
เน้นใช้งาน ดูหรูกว่าก็ไป cls ครับ

ออฟไลน์ PAN

ส่วนตัวถ้าสนใจA5 ผมว่าตัว 40tfsi คุ้มราคามากกว่าครับ ประหยัดเงินไปเยอะเลยด้วย แต่ถ้างบประมาณนี้ ตัวเลือกประมาณนี้แล้วเป็นรถมือ 1 ก็มี Z4 30i , C43 amg coupe/sedan, mini clubman countryman jcw 306 ม้า, Audi A6 avant 45 tfsi, Volvo T8 ต่างๆ  สุดท้ายผมว่าต้องไปลองขับดูครับ คืองบประมาณนี้ตัวเลือกเยอะจนปวดหัว คันไหนเข้ากับเราสุดก็จะรู้เองหลังไปลองหมดทุกคันครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

พิกัดตรงรุ่น คงต้องไป Audi tt rs ถ้าให้อวยก็ เครื่อง5สูบเสียงลัมโบ เมืองนอกทำกัน 700แรงม้าแบบง่ายๆ แรงแบบพิกัด10วิหรือเลขตัวเดียวในเทอร์โบเดิมได้ ถ้าจะหารถใหม่ไปสู้คงมีแค่ Supra,z4 เครื่อง 6 สูบ

ออฟไลน์ KGS

• Newbie
  • *
สำหรับ segment ราคาประมานนี้ของ audi, bmw, mercedes ในไทยตอนนี้

ถ้า A5 Sportback คู่แข่งสี่ประตูจะมี C43 sedan (4,099,000), CLA 35 (3,999,000), 330i (3,359,000)
ถ้าโจทย์ 4 ประตูส่วนตัวเชียร์ 330i เพราะได้ rwd แรงกว่า ถูกกว่าอีก 2 แสน และได้ประกอบนอก cbu

ถ้า A5 coupe คู่แข่งสองประตูจะมี C200 (3,469,000), C43 (4,299,000), 430i (3,969,000), TT (3,299,0000)
ถ้าโจทย์ 2 ประตูส่วนตัวเชียร์ C Coupe ทรงสวยสุด C200 ติดตรงที่แรงมาน้อยไปหน่อย C43 ต้องเพิ่มเงินหน่อยแต่ แรงม้าเพื่มมหาสาร ได้ AMG badge สมรรถนะรถเหนือกว่าเยอะ

แต่ถ้าชอบขับสี่, เน้นนั่งสบาย, และชอบอาวดี้ A5 45 TFSI ก็ตอบโจทย์สุด ทุกรุ่นที่กล่าวมามีดีคนละแบบหมดครับ สุดถ้ายขึ้นอยู่กับความชอบเรา

ราคานี้ที่จริงยังมีรุ่นแบรนด์อื่นๆด้วยนะครับ เช่น Mini, Volvo กับ JLR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2020, 05:28:41 โดย KY »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เข้าใจว่าถ้าเป็นรถนำเข้าจะไม่มีส่วนลดเยอะ ซึ่งอาชีพพิเศษอาจจะไม่ได้ตรงนี้ (เพื่อนเป็นหมอ เคยจะซื้อ z4 ส่วนลดแทบไม่มี เลยไปจบที่ series 5 ส่วนลดบานนนนนนนนนน)

ถ้าเน้นรูปร่างเชียร์ Audi A5 sportback ถ้าไม่เอา hybrid คงต้อง series 4 ไม่ก็ c43 4 ประตู เคยเห็นประกาศขายทาง FB ราคา 3.6 ล้าน