ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปไปลองมาแล้วครับ เหลือ TT coupe กับ C43 coupe ครับ เลือกไม่ถูก  (อ่าน 8345 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ที่เคยถาม A5 กับรุ่นต่างๆ
สรุปวันนี้ไป test drive สามตัว มี TT coupe A5 coupe กับ C43 coupe
ฝั่งอาวดี้ ชอบ TT coupe มากครับ ตอนแรกขับ A5 งงๆ ฟีล แต่ TT คือฟีลใช่เลยครับ

ฝั่ง amg ลอง c43 coupe ดีงามตามเนื้อผ้า ขับลองในเมืองได้ไม่เร็วมากทั้งคู่นะครับ ประมาณ 100km/hr
เลยอาจไม่ได้แสดงฝีมือของ c43 เท่าที่ควร
การขับขี่ของ TT ตรงใจกว่า แต่รู้สึกว่า c43 ก็ไม่เลวครับ

ด้านราคา TT 3.299 ลด 200,000 เหลือ 3.099 แต่เอาแมคศูนย์ อีก 220,000 ได้ 3.319 ไฟแนนซ์โปรหมอ ไม่แถมประกันชั้น 1
c43 ลดมากกว่า เหลือประมาณ 3.85 ไฟแนนซ์โปรหมอ แถมประกันชั้น 1

เลือกลำบาก เพราะดีทั้งคู่
TT ดีไซน์ อมตะ ไม่ตกรุ่นแล้ว ขับฟีลดี ผมขับในเมืองเป็นหลัก ม้า 390 คงไม่จำเป็น ตัวนี้ได้มาคงเก็บเลย ไม่ขาย
C43 แรงโคตร สวย แต่อาจเกร่อหน่อย ใกล้ตกยุค ราคาแพงกว่า แต่ม้า 390 ถ้าออกตจว มีเฮ
อนาคตยาวๆ อาจจะขาย เพราะมีตัวใหม่? (แต่เลือกตัวไหน ก็วางแผนใช้เกิน 5 ปี แน่ๆ ครับ)

TT ไม่มีของ ต้องลง waiting list ได้ไม่ได้ไม่รู้
C43 มีของเลย ตัวออปชั่นเดิม มีกล้องรอบคัน เหลือแค่ไม่กี่คัน ต้องรีบตัดสินใจ

รถเอามาขับ weekend น่ะครับ แต่ถ้าดีจัดอาจใช้แทนตัวประจำ (mazda3 sky 2017)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
มาเชียร์ c43 เหมือนเดิมครับ

แต่เอาจริงๆถ้า tt เอาไปจูนต่อก็เหมือน c43 แล้วครับ ถ้าไม่เอา c43 ไปจูนนะ

ขอให้ได้คันที่ชอบครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ frame@kk

เท่าที่อ่าน ต้องแยกให้ชัดเลยครับ
ถ้า weekend นี่ผมแอบเชียร์ TT เลยนะครับ ได้ลุค ได้รถสปอร์ต 2 ประตูจ๋าๆเลย แต่จะจำกัดเรื่องการใช้งานหน่อย

ถ้าใช้แทนคันเก่าคงต้อง C43 ครับ ครอบคลุมที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

ลองแล้วคงตอบตัวเองได้ว่าTTแน่นอน ผู้การแพนก็บอกไว้ในรีวิวว่าเป็นรถที่ขับสนุก C43แรงกว่าจริงแต่ไม่ใช่ฟิลสปอร์ตแบบTT
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
เอามาขับ weekend เป็นผมเลือก TT ครับ ถูกกว่าเยอะด้วย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

• **
จอง TT ไปแล้วครับ
อยากสอบถามว่า ล้อศูนย์ 245/35 R19 (ลาย tts) กับ 255/30 R20 (ลาย ttrs)
แบบไหนเหมาะกับสมรรถนะกว่ากันครับ

อ่านเรื่องล้อขอบ 20 มามากว่าปัญหาเยอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shikimaru

เห็นราคาล้อแล้ว ลองมองๆล้อนอกศูนย์มั้ยครับ เชีย tt มากกว่าเพราะมันได้รถสปอร์ตแล้ว c43 ผไม่ชอบเท่าไหร่เลย รถมันก้ำกึ่งไปหน่อย

ออฟไลน์ EVA01

ล้อ เป็นผมมาหาเปลี่ยนข้างนอกครับ สวยกว่าคุ้มราคากว่า

ออฟไลน์ raygun

.
.
ถ้าเอาเป็น Weekend car ทำไมไม่ลองดู Z4 ล่ะครับ
เวลาอยู่บนถนนโดดเด่นกว่า 2 รุ่นนี้แน่นอน แถมเปิดหลังคาได้อีก

ออฟไลน์ Annethekop

• **
ส่วนตัวใช้ C200Coupe อยู่แต่รอบนี้ขอเชียร์ TT ค่ะ ;D ;D

TT เคยเป็นรถในฝันที่อยากได้มากที่สุด แต่สุดท้ายพอเงินถึง ดันไปออก MB เฉยยย งงตัวเอง!!
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ basterias

อยากสอบถามว่า ล้อศูนย์ 245/35 R19 (ลาย tts) กับ 255/30 R20 (ลาย ttrs)
แบบไหนเหมาะกับสมรรถนะกว่ากันครับ

อ่านเรื่องล้อขอบ 20 มามากว่าปัญหาเยอะครับ

ขอบคุณครับ

อยากได้สมรรถนะ หาล้อ forged ยี่ห้อดังๆน่าจะดีกว่านะครับ มีตั้งแต่ชุดละ แสนต้นๆ ถึง 3-4 แสน ลองดูครับว่าชอบแบบไหน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ frame@kk

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับเรื่องงานรับประกันศูนย์ด้วยมั้ยนะครับ ถ้าเปลี่ยนล้อนอก ถ้าไม่มีปัญหาหาล้อ forged นอกตัวถูกใจจะดีกว่า
แต่ถ้าติดเรื่องงานรับประกัน ส่วนตัวชอบล้อ 19 ลาย tts มากกว่าครับ เรียบๆ ราคาน่าจะถูกกว่าด้วยครับ 

ออฟไลน์ AkE

ชอบ TT ก้เอา TT มาจูนเพิ่มสิครับ แรงดี ไม่ตกรุ่นไวด้วย รุ่นต่อไปอาจไม่ใช่รถน้ำมันแล้วด้วย

แต่ขับเดิมยังไม่สะใจนะครับ ต้องจูนหน่อย อีกตัวเลือกนึงคือ Z4 ใหม่แล้วเอามาจูน ขับสนุกแน่นอน

แถม Z4 ตัวนี้ขับละโดดเด่นมากๆนะครับ รถสวยและมีไม่เยอะ เหมือนตัวก่อนๆ ตั้งแต่ออกมา ผมเจอ

4-5 คันเอง เห็นทีไรต้องมอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
TT ดูไม่ธรรมดามากกว่าในมุมมองผมนะ​ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bluelawn

ขอบคุณครับ

ยินดีล่วงหน้าเลยละกันครับ  ;)ถ้าปกติใช้มุดๆในเมือง ไม่ซัดยาวๆ tt ตอบโจทย์กว่า 43 ครับ

อย่าซื้อล้อศูนย์เลยครับ แพงเกินความคุ้มค่ามาก 2แสน นี้ได้ล้อ forged อย่างดี + ยางเทพ เลย ล้อศูนย์นี้ล้อ cast ธรรมดา overpriced มากๆ

• **

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับเรื่องงานรับประกันศูนย์ด้วยมั้ยนะครับ ถ้าเปลี่ยนล้อนอก ถ้าไม่มีปัญหาหาล้อ forged นอกตัวถูกใจจะดีกว่า
แต่ถ้าติดเรื่องงานรับประกัน ส่วนตัวชอบล้อ 19 ลาย tts มากกว่าครับ เรียบๆ ราคาน่าจะถูกกว่าด้วยครับ

ใช่ครับ ผมกังวลตรงนี้ครับ เพราะถ้าเปลี่ยนนอกศูนย์ รับประกันช่วงล่างขาดครับ
ผมไม่ใช่คนแต่งรถครับ ใช้อย่างเดียว
เลยอาจจบแค่ล้อศูนย์ครับ

ล้อลาย tts 220,000 ลาย ttrs 300,000 ครับ

ออฟไลน์ spitfire

• **

ขอบคุณครับ

ล้อ20 มีความเสี่ยงว่าจะขับยากไป
ผมว่า 19 เต็มที่แล้วครับ ถนนบ้านเราแย่เกินไป

เคยได้ยินว่า TT จูนที่ศูนย์ได้ 310ม้า ก็น่าจะทำให้กระฉับกระเฉงขึ้นครับ

weekend car เลือก TT+ล้อ+จูน
everyday car เลือก 43 coupe
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

• **
น่าจะจบที่ 19“ ของศูนย์ครับ

ศูนย์ถามว่ามีกล่อง abt ติดให้ด้วย ประกันไม่ขาด
แรงม้าจาก 230 เป็น 310 ควรติดเลยมั้ยครับ

ศูนย์ถามว่ามีกล่อง abt ติดให้ด้วย ประกันไม่ขาด
แรงม้าจาก 230 เป็น 310 ควรติดเลยมั้ยครับ

เหมือนเดิมครับ กล่อง ABT ราคาแรงมาก น่าจะ 7-8หมึ่นแต่ถ้าเอาสบายใจก็โอเค
ส่วนตัวผมไปทำ stage 1 ข้างนอก สำนักดังๆ ไม่เกิน 45,000 บาท ได้ม้าเท่ากัน

ไม่เคยมีรถไครพังเพราะ stage 1 ครับ โดยเฉพาะรถใหม่ๆ ลองเข้าไปสอบถามใน กรุ๊ป audi tt ได้ครับ รถใหม่ๆ วป้ายแดงทำกันเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ ibcbet

• Newbie
  • *
C43 เกียร์มันเย่อในรอบต่ำขับในเมืองแล้วน่ารำคาญมากๆ รถมันไม่ Smooth

• **

เหมือนเดิมครับ กล่อง ABT ราคาแรงมาก น่าจะ 7-8หมึ่นแต่ถ้าเอาสบายใจก็โอเค
ส่วนตัวผมไปทำ stage 1 ข้างนอก สำนักดังๆ ไม่เกิน 45,000 บาท ได้ม้าเท่ากัน

ไม่เคยมีรถไครพังเพราะ stage 1 ครับ โดยเฉพาะรถใหม่ๆ ลองเข้าไปสอบถามใน กรุ๊ป audi tt ได้ครับ รถใหม่ๆ วป้ายแดงทำกันเยอะแยะครับ

Abt ศูนย์คิดแปดหมื่นครับ
ชื่อ power mobil 1
อันนี้คือ stage 1 ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
รถ Classic กับ รถ ตลาด

Abt ศูนย์คิดแปดหมื่นครับ
ชื่อ power mobil 1
อันนี้คือ stage 1 ใช่มั้ยครับ

310 ม้า stage 1 ครับ รถเดิมๆ เพิ่มเติม software อย่างเดียว

ถ้า stage 2 tt mk3 คือ ท่อไอ้เสีย + กรองอากาศ + software  ได้ประมาณ 350-360 ม้า
stage 3 tt mk3 คือ stage 2 + is38 turbo ของ tts ได้ 400+ ม้าครับ

• **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ล้อศูนย์ 19 นิ้ว ลาย tts เป็น forged ครับ โชคดีไป ผมคงจบที่ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ขอบคุณครับ

ยินดีล่วงหน้าเลยละกันครับ  ;)ถ้าปกติใช้มุดๆในเมือง ไม่ซัดยาวๆ tt ตอบโจทย์กว่า 43 ครับ

อย่าซื้อล้อศูนย์เลยครับ แพงเกินความคุ้มค่ามาก 2แสน นี้ได้ล้อ forged อย่างดี + ยางเทพ เลย ล้อศูนย์นี้ล้อ cast ธรรมดา overpriced มากๆ

ราคานี้ผมนึกว่า forge ให้แล้วนะนั่น เผื่อค่าแบรนด์ไป ผมยอมประกันขาดดีกว่าแบบนี้

• **

ขอบคุณครับ

ราคานี้ผมนึกว่า forge ให้แล้วนะนั่น เผื่อค่าแบรนด์ไป ผมยอมประกันขาดดีกว่าแบบนี้

ล้อศูนย์ Forged ครับ

ออฟไลน์ sedan lover

TT SLC Z4 มันเกิดมาเพื่อเป็นรถสปอร์ตครับ ส่วน C43 coupe ก็คือ C coupe คันนึงที่มาจาก C class เอามาทำให้สปอร์ต ไม่ใช่ born to be.

ใช้เป็นรถ weekend ใน2รุ่นนี้ ส่วนตัวเชียร์ TT ครับ.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
weekend ทำไม ควรจะขับทุกวันสิครับ

ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ tom46

แวะเข้ามาเชียร์ครับ ^^

https://burgertuning.com/collections/volkswagen

https://www.dpeforged.com/
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

TT ขับสนุกและมันส์กว่า ส่วนตัวยังเล็งๆ TT Roadster สักคันเลย แล้วไปอัพเกรดความแรง