ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยใช้ Strut Blitz ZZR บ้างครับ สั่งมาจะใส่ไม่รู้ปรับยังงัย  (อ่าน 4182 ครั้ง)

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
พอดีพึ่งสั่งชุดสตรัท Blitz ZZR ตรงรุ่นของ Nissan X-trail T32 หน้าตาแบบนี้เลยครับมาจากญี่ปุ่น ของเพิ่มส่งมาถึง คู่มือมีแต่ภาษาญี่ปุ่นครับ รูปก็ไม่มี ดูใน youtube ก็มีแต่โฆษณา ไม่รู้ต้องตั้งยังงัยบ้างครับ เบื้องต้นอยากได้ความสูงไกล้เคียง standard เดิมก่อน แล้วหรับแข็งอ่อน ค่อยๆปรับเอา ไม่รู้จะปรับอีท่าไหนครับ เลยยังไม่กล้าเอาไปใส่ ความสูงสปริงต้องตั้งก่อนใส่หรือใส่แล้วค่อยตั้งครับ แล้วการปรับตั้งทีหลังจะทำลำบากไหมครับต้องถอดล้อหรือเปล่า อีกอย่างนึง พอเปลี่ยนแล้ว ควรตั้งศูนย์ใหม่เลยหรือควรรอปรับจนพอใจแล้วค่อยตั้งทีเดียวครับ

ท่านใดเคยใช้ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ไปร้านให้เขาถอดให้ครับ ต้องถอดล้อ ถอดช็อคอัพอันเก่าออก ใส่เข้าไปแล้ว ตั้งศูนย์ครับ ส่วนอื่นๆ ถามร้านเขาได้ครับ ส่วนใหญ่การปรับใกล้เคียงกันครับ   ถ้าไม่เคยทำ ไม่มีเครื่องมือ คงหมดสิทธิ์ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
ถ้ายังอยากทำเอง ลองลง google translate ที่เป็น app. แล้วใช้กล้องถ่ายภาพคู่มือแปลเป็นภาษาอังกฤษครับ พอจะอ่านได้อยู่ (อย่าหวังถึงภาษาไทยนะครับ)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ถ้ามาแบบนั้นยากครับ เพราะมันต้องเซทหลายอย่างตอนตั้งค่า ไม่นับรวมตอนที่ขับแล้วอยากจะปรับเพิ่มอีกนะครับ เห็นด้วยกับด้านบนครับว่าควรหา app translate เอาให้ได้ก่อนครับ เพราะระยะหลายๆอย่างต้องปรับตามนั้น สตรัทปรับเกลียวหลายๆตัวปรับให้เท่ากับโรงงานไม่ได้นะครับ ไม่งั้นพัง หรือโช้คอาจจะขาดได้เลย Preload สปริง ค่าความหนืดนั้นก็สำคัญ

สรุป : ไปแปลคู่มือให้ได้ครับ มีทางเดียว
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Alcatraz

ร้านช็อคอัพชั้นนำทั่วไปใส่และปรับให้ได้ แต่ยี่ห้อ Blitz ของญี่ปุ่นระดับชั้นนำ ทำไมในไทยไม่ดังก็ไม่รู้ ถ้าให้ผมชี้เป้า ลองหาคำว่า BDR Thailand ในเฟซบุ้คดู โทรไปคุยกับร้านดู คิดว่าเจ้านี้จัดการได้

ออฟไลน์ Deaw

ใส่อยู่ครับ Blitz ZZR nissan x-trail T32 เลยครับ
1. ปรับสูงเท่า standard เป็นไปไม่ได้ครับ ยังไงก็เตี้ยลง ผมปรับสูงสุด เตี้ยลงประมาณ 4 cm ครับ
2. หาร้านที่ใส่โช้คแต่งบ่อยๆ ครับ เค้าใส่และปรับเซตให้ได้หมดแหละครับ

ออนไลน์ tom46

ช่วงล่างแนวนี้ ลองสอบถามสองที่นี้ดูครับ

https://www.facebook.com/BDRGroundControl

https://www.facebook.com/shiftupgroup
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
คุณ DEAW ใส่แล้วฟีลเป็นไงบ้างครับ