ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเวลาใช้ GPS กับ ฟิล์ม VK  (อ่าน 5863 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาเวลาใช้ GPS กับ ฟิล์ม VK
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 12:16:42 »
มีปัญหามานานมากกับสัญญาณ GPS เวลาใช้ Gmap ทั้งเปิดจากมือถือ และเปิดจากฟร้อนด้วย Apple carplay ครับ คือสัญญาณดีเลย์เยอะ และเป็นตลอด

ทั้งนี้สันนิษฐานว่าน่าจะมาจากฟิล์ม VK เพราะทุกคันที่ติด VK มีการเดียวกันหมดเลย แต่พอไปลองกับ คันที่ติด 3M C30 กลับพบว่าสัญญาณแม่นกว่าแทบไม่มีดีเลย์เลย

ตอนนี้อยากลอก VK คันที่ใช้ออก ตจว บ่อยๆทิ้งครับ เพราะต้องใช้ Gmap ตลอด ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีปัญหาเหมือนกันมั้ยครับ หรือมีทางแก้ที่ไม่ต้องลอกทิ้งมั้ยครับ

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
Re: ปัญหาเวลาใช้ GPS กับ ฟิล์ม VK
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 12:30:23 »
GPS Re-radiating Antenna ช่วยได้ครับ เอาส่วนรับสัญญาณไปติดนอกรถ สัญญาณดี แม้อยู่ใต้ทางด่วน

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ปัญหาเวลาใช้ GPS กับ ฟิล์ม VK
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 12:35:06 »
Apple CarPlay เป็นการส่งสัญยาณจากแอพฯ ไปยังจอภาพ ดังนั้นการรับสัญญาณ GPS ขึ้นอยู่ที่ตัวเครื่อง iPhone ภายในรถที่เชื่อมต่อ

แต่ถ้าเป็นแผนที่ติดตั้งมากับซอฟต์แวร์รถจากโรงงาน อันนั้นจะต่อสายสัญญาณ GPS จากด้านนอกติดตั้งโรงงาน ฟิล์มจะไม่มีผลใดๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

PKS8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 12:48:48 »
GPS Re-radiating Antenna ช่วยได้ครับ เอาส่วนรับสัญญาณไปติดนอกรถ สัญญาณดี แม้อยู่ใต้ทางด่วน

หาข้อมูลเจอตัวรับสัญญาณ ต้องเอาไว้นอกรถ ผมเลยข้ามวิธีนี้ไปก่อนครับ

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 12:49:54 »
Apple CarPlay เป็นการส่งสัญยาณจากแอพฯ ไปยังจอภาพ ดังนั้นการรับสัญญาณ GPS ขึ้นอยู่ที่ตัวเครื่อง iPhone ภายในรถที่เชื่อมต่อ

แต่ถ้าเป็นแผนที่ติดตั้งมากับซอฟต์แวร์รถจากโรงงาน อันนั้นจะต่อสายสัญญาณ GPS จากด้านนอกติดตั้งโรงงาน ฟิล์มจะไม่มีผลใดๆ

ใช่ครับ สัญญาณทุกอย่างมาจากมือถือ พอมันโดนบล๊อก ก็จบเลยครับ

ตอนนี้รำคานมากๆครับ ดีเลย์ตลอดเลย

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 13:25:14 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ ผมใช้ GPS จากมือถือ ก็ดีเลย์เยอะมาก รู้ตัวอีกทีมันเลยทางเข้าไปและ
รถผมติด VK-30 รอบคัน ตอนนี้อยากลอกทิ้งมากกกก ว่าจะไปคบ lamina ceramatrix ไม่รู้จะคิดถูกหรือผิด แต่หลักๆตอนนี้อยากได้ความเป็นส่วนตัวขึ้นบ้าง + ขับตอนแดดจ้าๆ ไม่ต้องเพ่งสายตามาก
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 13:50:01 »

หาข้อมูลเจอตัวรับสัญญาณ ต้องเอาไว้นอกรถ ผมเลยข้ามวิธีนี้ไปก่อนครับ
ถ้าจะเอาให้เนียนสวยก็แกะพลาสติกแผงรับสัญญาณออกเหลือแต่แผงวงจรแล้วเอาไป diy ใส่ในครีบฉลามรับเสาวิทยุแล้วเดินสายมาที่จุดบุหรี่
ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนฟิล์มใหม่ครับ อีกวิธีก็กรีดฟิล์มเฉพาะที่วางมือถือ

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 13:57:02 »
ลอกเฉพาะบานหน้าก็ได้
ผมใช้บานหน้า 3M รอบคัน VK30 สบายๆไม่มีปัญหาใดๆ กับ  RFID GPS

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 15:20:44 »
ปัญหานี้กวนใจผมมากๆ เวลาใช้คันที่ติด vk

ในเคสของ จขกท. ผมว่าลอกเปลี่ยนเป็น 3m crystalline ดีกว่าคับ แต่ยกเว้นบานหลังเนื่องจากอาจทำให้ไล่ฝ้าหลังเสียได้

ส่วนตัวผมเองเลิกใช้ vk เด็ดขาดเนื่องจากบล๊อคสัญญาณนี่ล่ะคับ

ทั้ง easypass ต้องเจาะช่อง

gps ขับทีเลยทางเลี้ยวที หงุดหงิดสุดๆ

รีโมทบ้านผมต้องผ่าน2ประตู กว่าจะกดติดต้องเข้าใกล้จนแทบชนประตูบ้าน ถ้าเทียบกับ crystalline ผมกดก่อนถึงประตูบ้าน 50 ม. ยังติดสบายๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 15:23:59 »
ส่วนนึงเป็นที่มือถือ ส่วนนึงเป็นที่ฟิล์ม
แม้มือถือรุ่นเดียวกันบางครั้งจับสัญญาณได้ไม่เท่ากัน อันนี้ต้องทดสอบเอง อย่าวางใจว่ามันเหมือนกันนะครับ

ส่วนวิธีแก้ก็ตามที่เพื่อนแนะนำครับ แต่ถ้าไม่เอาผมก็นึกไม่ออกแล้วครับ

PKS8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 15:44:57 »
ผมใช้บานหน้า 3M รอบคัน VK30 สบายๆไม่มีปัญหาใดๆ กับ  RFID GPS

ตอนแรกผมจะลองบานหน้า C30 รอบคัน VK40 แต่เนื้อฟิล์มมันคนล่ะเฉดกันครับ

ช่างที่ร้านบอกว่ามองๆบานหน้าแล้วเหลือบมามองกระจกข้างแล้วมีลูกค้าหลายคันงงครับ แล้วมึนหัว ต้องกลับมาลองเปลี่ยนให้เป็นรุ่นเดียวกันครับ

ไม่ทราบว่าเป็นมั้ยครับ

PKS8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 15:47:44 »
ปัญหานี้กวนใจผมมากๆ เวลาใช้คันที่ติด vk

ในเคสของ จขกท. ผมว่าลอกเปลี่ยนเป็น 3m crystalline ดีกว่าคับ แต่ยกเว้นบานหลังเนื่องจากอาจทำให้ไล่ฝ้าหลังเสียได้

ส่วนตัวผมเองเลิกใช้ vk เด็ดขาดเนื่องจากบล๊อคสัญญาณนี่ล่ะคับ

ทั้ง easypass ต้องเจาะช่อง

gps ขับทีเลยทางเลี้ยวที หงุดหงิดสุดๆ

รีโมทบ้านผมต้องผ่าน2ประตู กว่าจะกดติดต้องเข้าใกล้จนแทบชนประตูบ้าน ถ้าเทียบกับ crystalline ผมกดก่อนถึงประตูบ้าน 50 ม. ยังติดสบายๆ

โหยยย เหมือนผมเปะๆเลยครับ หัวอกเดียวกันเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 17:34:02 »
3M Crystalline มันออกชาๆ ดำๆ
V-Kool VK ออกปรอท

เคยคิดจะผสมเหมือนกัน แต่ดูแล้ว น่าจะน่าเกลียด

Crystalline Lot หลังนี่ กันร้อนสู้ Lot เก่าไม่ได้อ่ะ

Lot เก่า คือ ที่ติดใน CR-V G3 ตอนปี 2011 ตั้งแต่ออกรถ
Lot หลัง คือ ที่ติดใน Pulsar เมื่อปีที่แล้ว

ทุกคนที่ขึ้นรถทั้ง 2 คัน บอกตรงกันว่า ฟิล์ม Pulsar ร้อนกว่า ผมก็รู้สึกเช่นนั้นครับ ทั้งที่แอร์ Pulsar เย็นกว่า แถมฟิล์ม CRV เริ่มพองหลายบานแล้วด้วย

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 22:08:01 »
บานหน้าเปลี่ยนเป็นHuper Optic น่าจะดีกว่าสีของเนื้อฟิมล์ค่อนข้างจะเหมือนกันกับV-koolครับ ลองให้ทางร้านเทียบสีดู ตัวฟิล์มไม่กันสัญญาณต่างๆด้วยเพราะเป็นฟิล์มเซรามิก

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 22:42:59 »

ตอนแรกผมจะลองบานหน้า C30 รอบคัน VK40 แต่เนื้อฟิล์มมันคนล่ะเฉดกันครับ

ช่างที่ร้านบอกว่ามองๆบานหน้าแล้วเหลือบมามองกระจกข้างแล้วมีลูกค้าหลายคันงงครับ แล้วมึนหัว ต้องกลับมาลองเปลี่ยนให้เป็นรุ่นเดียวกันครับ

พอดีผมใช้บานหน้าใสหน่อยเป็น C50  สีอ่อนมาก ไม่มีปัญหาโทนสีต่างกัน ให้เกิดมึนงงครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 23:16:07 »

เคยลองรถเพื่อน ถ้าไม่ชิน รู้สึกได้เลยครับ

ถ้าไม่ซีเรียสมาก แนะนำให้เปลี่ยนทั้งบานหน้าและคู่หน้าครับ ลองดู 3M Crystaline หรือ พวกฟิล์ม Ceramic ก็ได้ครับ กันร้อนดี ไม่กวนสัญญาณครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

PKS8

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 09:40:18 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ คิดว่าถ้าจะเปลี่ยนคงเปลี่ยน 3 บานหน้าล่ะครับ

แต่ตอนนี้ที่ต้องคิดหนักคือ ประสิทธิภาพการกันความร้อน ที่ลองถามเพื่อนที่ทำศูนย์ผ่านรถลูกค้ามาหลายคัน เบรคผมว่าเวลามันร้อน 3M Crystalline ร้อนกว่า VK รู้สึกได้เลยนะ

คงต้องไปชั่งน้ำหนักเองล่ะครับ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 10:53:43 »
การแก้ปัญหาคือเจาะช่องฟิล์มที่กระจกบานหน้าครับ เจาะบริเวณด้านหลังกระจกมองหลัง รถบางรุ่นจะมีทำจุดไข่ปลาสีดำบริเวณนั้น ก็เว้นการติดฟิล์มช่วงนั้นไป ช่วงพอให้สัญญาณ gps เข้ามาในรถได้บ้างครับ

ถ้าเป็นรถ BMW ผมแก้ปัญหาโดยค้นหาสถานที่โดยใช้แอป connected drive แล้วส่งพิกัดที่ต้องการไปยังแผนที่บนรถ หลังจากนั้นก็จะเป็นการนำทางผ่าน map และ gps ของรถ ก็หมดปัญหาไม่ต้องพึ่งพา gps จากมือถือแถมนำทางได้เสถียรกว่า google map ด้วยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 12:44:18 »
เอาแบบนี้ไหม ถ้าวาง iPhone ไว้ตรงคอนโซลกลางหรือถ้าติดกับตัวยึดตรงกลางจออยู่แล้ว เปลี่ยนแค่เฉพาะฟิล์ม 3M Crystalline กระจกบานใหญ่หน้าพอ

รอบคันก็ปล่อยใช้ VK เหมือนเดิม ถ้าใช้งานแล้วยังมีปัญหาจำเป็นจริงๆ ค่อยลอกฟิล์มประตูคู่หน้า จะได้ประหยัดค่าฟิล์มด้วย

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ คิดว่าถ้าจะเปลี่ยนคงเปลี่ยน 3 บานหน้าล่ะครับ

แต่ตอนนี้ที่ต้องคิดหนักคือ ประสิทธิภาพการกันความร้อน ที่ลองถามเพื่อนที่ทำศูนย์ผ่านรถลูกค้ามาหลายคัน เบรคผมว่าเวลามันร้อน 3M Crystalline ร้อนกว่า VK รู้สึกได้เลยนะ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 13:38:30 »
ได้เจาะรูติดตั้ง easy pass ใหมครับ ผมตัดฟิล์มติดตั้งตรงeasy pass ออกไป การรับสัญญาณ GPS ก็ดูดีขึ้นนะครับ(VK30)
แต่ถามว่าสูอีกคันที่ติดC40ได้ใหม ผมว่าต่างแค่นิดหน่อยนะ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 02:29:51 »
ผมติดวีคูล แต่ติดแค่รุ่น x40ทั้งคัน แต่ว่าเว้นตรงจุดไข่ปลาที่กระจกหน้าไว้ เวลาใช้แมพ ก็เปิดมือถือแล้ววางไว้แถวหน้าคอนโซล ก็มีดีเลย์อยู่บ้างนิดหน่อย ไม่เยอะมากครับ ปกติฟิล์มอะไรก็แล้วแต่ ผมมักเว้นตรงไข่ปลากระจกหน้าไว้เสมอ ไว้เผื่อเคสนี้ด้วยกับเห็นหลายคนเจอปัญหาจากการติดตั้งฟิล์มทับจุดไข่ปลาเยอะ เลยสั่งเว้นทุกคันครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

PKS8

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 08:05:25 »
การแก้ปัญหาคือเจาะช่องฟิล์มที่กระจกบานหน้าครับ เจาะบริเวณด้านหลังกระจกมองหลัง รถบางรุ่นจะมีทำจุดไข่ปลาสีดำบริเวณนั้น ก็เว้นการติดฟิล์มช่วงนั้นไป ช่วงพอให้สัญญาณ gps เข้ามาในรถได้บ้างครับ

ถ้าเป็นรถ BMW ผมแก้ปัญหาโดยค้นหาสถานที่โดยใช้แอป connected drive แล้วส่งพิกัดที่ต้องการไปยังแผนที่บนรถ หลังจากนั้นก็จะเป็นการนำทางผ่าน map และ gps ของรถ ก็หมดปัญหาไม่ต้องพึ่งพา gps จากมือถือแถมนำทางได้เสถียรกว่า google map ด้วยครับ

ขอบคุณครับกำลังคิดว่าจะกรีดช่องไข่ปลาพอดีเลยครับ

ได้เจาะรูติดตั้ง easy pass ใหมครับ ผมตัดฟิล์มติดตั้งตรงeasy pass ออกไป การรับสัญญาณ GPS ก็ดูดีขึ้นนะครับ(VK30)
แต่ถามว่าสูอีกคันที่ติดC40ได้ใหม ผมว่าต่างแค่นิดหน่อยนะ

กรีดครับ แต่กรีดช่องเล็กๆ ครับ

เอาแบบนี้ไหม ถ้าวาง iPhone ไว้ตรงคอนโซลกลางหรือถ้าติดกับตัวยึดตรงกลางจออยู่แล้ว เปลี่ยนแค่เฉพาะฟิล์ม 3M Crystalline กระจกบานใหญ่หน้าพอ

รอบคันก็ปล่อยใช้ VK เหมือนเดิม ถ้าใช้งานแล้วยังมีปัญหาจำเป็นจริงๆ ค่อยลอกฟิล์มประตูคู่หน้า จะได้ประหยัดค่าฟิล์มด้วย

ใช่ครับวางไว้คอนโซลหน้า อาจจะต้องลองเสี่ยงล่ะครับถ้ามองซ้ายขวาแล้วไม่มึน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 09:23:40 »
VK มันเป็นปัญหากับสัญญาณ แต่ไหน แต่ไรแล้วครับ

เพราะฟิลด์ผสมโลหะ เคลื่อนวิทยุ ผ่านได้ยาก

ปกติ ก็กรีดฟิลด์กัน พวก EasyPass GPS อะไรเเนี่ย โดนหมด

หรือ แก้ไขโดยการ ใช้ External Antenna แทน

หรือ ฟิลด์บานหน้าลอง VK ออก ใส่รุ่นที่ไม่ผสมโลหะ

หรือ เปิด A-GPS ร่วมทำงานด้วย

PKS8

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 09:07:38 »
ตัดใจเปลี่ยนบานหน้าล่ะครับ

มีรุ่นหรือยี่ห้อไหน สีใกล้เคียง VK40 บ้างมั้ยครับ กลัวงงเวลามองซ้าย ขวา ครับ