ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเงินจาก Mazda 2 ไปอีกสองแสนบาทเพื่อ CX-3 มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคะ  (อ่าน 9429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
เห็นพี จขกท ว่า ไม่มีความรู้เรื่องรถ และทำงานประจำที่ไม่ได้มีเวลาจะไปดูแลรถ
ก็ขอเดาว่าคงไม่มี passion ในการขับรถ แข่งรถ สาดโค้งเล่นใช่มั้ยครับ

น่าเสียดายที่ปฎิเสธพวกรถที่มีปัญหาน้อย อาจจะด้วยเหตุผลที่แบรนด์อิมเมจ
สไตล์รถ มันไม่ชิค ไม่คูล

แต่รถยนต์ไม่ใช่กระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้า เครื่องประดับนะครับ
เนื้อแท้ของรถยนต์มันคือ machine แต่ถูกห่อหุ้มด้วยแฟชั่นที่
ล่อตา

ลองเปิดใจ ใช้คุณสมบัติด้านความอุ่นใจ ปลอดความกังวลในการใช้งาน
เป็นตัวนำทางในการเลือก เอาเวลาเอาอารมณ์ที่จะเสียไปกับการแก้ปัญหารถ
ไปใช้กับ passion ด้านอื่นๆ ของชีวิต ไม่ดีกว่าหรือ ครับ

การเสียเงินซื้อปัญหาเข้าบ้าน ไม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ
น้องสาวเค้าไม่ยอมครับแล้วก็ไม่มีความรู้เรื่องรถ  ตัวเค้าอ่ะอยากจะเลี่ยงมาสด้าแล้วแต่สุดท้ายก็มาวนที่ยี่ห้อนี้ ก็ลองดูว่าเสี่ยงมากแค่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2020, 11:20:44 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Automotive Innovations

ลองให้น้องสาวดู yaris ด้วยหรือยังครับ ได้ตัวท้อปด้วยนะครับ มีเบรคออโต้ แล้วก็เตือนออกนอกเลน ศูนย์ก็ไว้ใจได้ ผ่อนไม่เหนื่อยด้วยครับ ราคา 684000 หรือต่อรองดีๆ ได้ราคาดีกว่านี้อีกครับ
แต่ถ้าไม่เอา ก็อย่างที่ผมบอกครับ cx3 ิbase+ น่าสนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ CHANOM

ที่บ้านผมมี cx3 อยากบอกว่าภายในเล็กนะครับ น่าจะพอๆกับ mazda 2 ผมว่ามันแค่สูงกว่า กับใหญ่กว่าแค่ภายนอกกับกระจกข้าง ถ้าเรื่อเงินไม่ใช่ปัญหา ตามความเห็นบนๆ ได้เลยว่ารอ cx3 my2021 แต่ถ้าเน้นอยู่ใน budget เชียร์ mazda 2 ครับ

เมื่อปี 2016 เราเคยคิดจะซื้อ Mazda CX3 เหมือนกันค่ะ แต่พอนั่งภายในแล้ว เลยตัดสินใจไปซื้อ Mazda 2 แทน
เพียงแต่รอบนี้ เห็นว่าราคาเขาถูกลงจากเมื่อ 4 ปีที่แล้ว เลยเก็บมาพิจารณาอีกรอบนี้แหละค่ะ เผื่อตัวถังที่ใหญ่ขึ้น มันจะปลอดภัยกว่า ^^

มาสด้า2เบนซินไม่ค่อยจุกจิกครับ ยังไงก็ไว้ใจได้มากกว่านิสสัน  เดี๋ยวบูชคันเกียร์แตก พัดลมพัง บูชปีกนกฉีก แอร์พัง ลูกปปืนพัง สายพานดัง  กับเกียร์ของมาสด้า2 ผมว่าไว้ใจในความทนทานมากกว่า CVT นะที่ต้องเหยียบประคบประหงมเวลาออกตัวและเร่งแซง ไม่งั้นเกียร์กลับบ้านเก่าก่อน เพียงแค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20,000-30,000 กม.ก็ไม่น่าจะพัง

ขอบคุณค่ะ สุดท้ายแล้ว ถ้าเลือก Mazda ก็อาจจะต้องหาศูนย์ที่รับเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ / อู่นอกแล้วลุ้นประกันรถขาด เอาสินะคะ ^^"

เข้ามาเชียร์ Swift อีกคน ส่วนตัวเคยใช้ 1.2 GLX ปี 2013 เกือบ 8 หมื่นโลจนพึ่งขายไปปีที่แล้ว(เพราะย้ายที่อยู่ และที่ใหม่จอดรถได้คันเดียว) ไม่มีปัญหาจุกจิกเลยครับ ทนมาก บำรุงรักษาตามระยะแค่นั้นเลย ยิ่งตัวปัจจุบันอัตราเร่งดีกว่ารุ่นที่ผมเคยใช้อีก ดูใน Map เห็นมีศูนย์ HMS62 อยู่เลยไปรษณีย์ลาดพร้าวไปหน่อยนึง ไม่รู้ว่าไกลจาก จขกท.มากขนาดไหนนะครับ

ขอบคุณค่ะ หลายเสียงเชียร์แล้วนะคะสำหรับ Swift
ส่วนตัวเคยขับโฉมเก่ารอบนึง แต่โฉมปัจจุบันนี้ ยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสตัวจริงเลย สงสัยต้องลองไปดูซะแล้วค่ะ ^^

ปล. ไปรษณีย์ลาดพร้าว ไม่ไกลบ้านมากนะคะ แต่ถนนลาดพร้าว ก็ทำให้ที่ใกล้ๆดูไกลได้ตลอด  ::)

จากโจทย์ + ไม่เอา Honda, Nissan ดูแล้ว Toyota ก็คงไม่เอาด้วย จากตัวเลือกเลย เชียร์ Mazda 2 ครับ เหตุผล คือ ขับในเมืองเป็นหลัก จะได้ความประหยัดมากกว่าพอสมควรเลย ตัวอื่นที่อยากเสนอก็มี Suzuki Ertiga หรือยกสูงหน่อยก็ XL7 จะได้รถที่ตอบโจทย์ได้หลากหลายขึ้น อยู่ในงบ จะเอาไปแต่ง เปลี่ยนเบาะ ทำช่วงล่างก็มีของให้เลือกพอสมควร แต่ถ้าไม่รีบมากนัก รอดูโครงการรถเก่าแลกรถใหม่ก่อนก็ดีนะครับ น่าจะมีตัวเลือกใหม่ ๆ หรือโปร เพิ่มจากเดิมอีก

เสียงเชียร์ Suzuki มีเยอะเหมือนกันนะคะนี้ สงสัยเราต้องลองดูแล้วจริงๆค่ะ

ปล. Ativ/Vios/Yaris น้องสาวไม่ชอบสักตัวเลยค่ะ ^^"

จริงๆดูจากลักษณะเจ้าของแล้วน่าเอาพวกโตโยต้ามากกว่าแฮะ เติมน้ำมัน เอาเข้าศูนย์เช็คระยะแล้วก็ขับอย่างเดียว คนรอบตัวที่ใช้มาสด้าบ่นเรื่องซ่อมกันทุกคน ยังไงก็ขอให้โชคดีได้รถไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณค่ะ

ตัวเราเอง เล็ง Honda Jazz ไว้ให้เขา ด้วยสาเหตุที่ว่าศูนย์บริการมีเยอะ ไม่ต้องห่วงมาก
แต่ในเมื่อเจ้าตัวเขาไม่เอา Honda นี้แหละค่ะ เลยต้องกลับมามองหาตัวเลือกอื่นๆดู

ปล. ส่วนตัวเคยเช่า Ativ ขับที่เชียงใหม่ รับเกียร์ตัว 4 สปีดของโตโยต้าไม่ไหวจริงๆค่ะ ขึ้นเขาทีก็สงสารรถจัง ^^"

เห็นพี จขกท ว่า ไม่มีความรู้เรื่องรถ และทำงานประจำที่ไม่ได้มีเวลาจะไปดูแลรถ
ก็ขอเดาว่าคงไม่มี passion ในการขับรถ แข่งรถ สาดโค้งเล่นใช่มั้ยครับ

น่าเสียดายที่ปฎิเสธพวกรถที่มีปัญหาน้อย อาจจะด้วยเหตุผลที่แบรนด์อิมเมจ
สไตล์รถ มันไม่ชิค ไม่คูล

แต่รถยนต์ไม่ใช่กระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้า เครื่องประดับนะครับ
เนื้อแท้ของรถยนต์มันคือ machine แต่ถูกห่อหุ้มด้วยแฟชั่นที่
ล่อตา

ลองเปิดใจ ใช้คุณสมบัติด้านความอุ่นใจ ปลอดความกังวลในการใช้งาน
เป็นตัวนำทางในการเลือก เอาเวลาเอาอารมณ์ที่จะเสียไปกับการแก้ปัญหารถ
ไปใช้กับ passion ด้านอื่นๆ ของชีวิต ไม่ดีกว่าหรือ ครับ

การเสียเงินซื้อปัญหาเข้าบ้าน ไม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ส่วนตัวแล้ว ก็มีความสนใจเรื่องรถนะคะ แต่ไม่ได้มีความรู้ด้านเครื่องยนต์กลไกล หรือการบำรุงรักษาเลย
เราเองก็ใช้ Mazda มาก่อนเหมือนกัน มีประสบการณ์เจ็บมาแล้ว
ตอนเปลี่ยนมาใช้ HR-V เราเองก็ดูแค่ Honda/Toyota เหมือนกันค่ะ เพราะว่าเป็นยี่ห้อที่เราน่าจะสบายใจในส่วนนี้ได้

ถ้าถามว่าทำไมน้องสาวเราถึงไม่ชอบ Honda เขาตอบแค่ว่า "มันเหลี่ยมๆไปหมด ไม่น่ารักเหมือนรุ่นเก่า (GD/GE)"
แต่พอถามว่า แล้วชอบรุ่นไหน เจ้าตัวก็มองว่ารูปทรงของ Mazda ยังถูกจริตเขามากที่สุด
ซึ่งเราในฐานะพี่ ต่อให้ไม่อยากจะกลับไปข้องเกี่ยวกับ Mazda เท่าไหร่ แต่เราเองก็ต้องเอาความชอบของน้องเป็นหลักค่ะ

ไม่ได้วิเคราะห์ไปถึงอิมเมจอะไรเลย เพราะยังไง รถญี่ปุ่นเหมือนกัน ราคาเท่าๆกัน ภาพลักษณ์มันก็ไม่ได้ต่างกันอะไรอยู่แล้วละมั้งคะ ^^

Mazda เป็นแบรนด์เดียวที่เปิดรุ่นใหม่แล้วคนใช้รุ่นเก่าเจ็บใจมากที่สุด
โดยเฉพาะ 3 BL เป็น 3 BM

เจ็บแทนคนใช้ 3BL เลยค่ะตอนนั้น ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

จากที่อ่านมา คงเหลือ mazda กะ suzuki ละล่ะครับ 

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าเคยมีประสบการณ์กับ mazda มาก่อน คงไม่มีปัญหา แต่ปัญหาไม่ใช่อยู่ที่ตัวรถ แต่อยู่ที่นโยบายการให้บริการหลังการขาย ทั้งเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์

ที่ mazda บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยน ก็ยังต้องไปเปลี่ยนเองอู่ข้างนอก แต่ก็ต้องแลกกับประกันระบบส่งกำลังของรถที่อาจจะขาดไป

แต่ยังไงถ้าไม่รีบใช้รถ ก็ควรรอดูในปี 2021 ครับ ยังจะมีรถอีกหลายรุ่นที่จะมีคิวเปิดตัวในไทย ทั้ง B-segment และ C-segment

ถึงตอนนั้นอาจมีอะไรที่ทำให้น้องสาวเปลี่ยนใจมองรุ่นอื่นบ้างก็ได้ เพราะทั้ง mazda 2 และ CX-3 ต่างก็เข้าช่วงปลายอายุตลาดแล้ว

ออฟไลน์ CHANOM

น้องสาวเค้าไม่ยอมครับแล้วก็ไม่มีความรู้เรื่องรถ  ตัวเค้าอ่ะอยากจะเลี่ยงมาสด้าแล้วแต่สุดท้ายก็มาวนที่ยี่ห้อนี้ ก็ลองดูว่าเสี่ยงมากแค่ไหนครับ

ลองให้น้องสาวดู yaris ด้วยหรือยังครับ ได้ตัวท้อปด้วยนะครับ มีเบรคออโต้ แล้วก็เตือนออกนอกเลน
ศูนย์ก็ไว้ใจได้ ผ่อนไม่เหนื่อยด้วยครับ ราคา 684000 หรือต่อรองดีๆ ได้ราคาดีกว่านี้อีกครับ
แต่ถ้าไม่เอา ก็อย่างที่ผมบอกครับ cx3 ิbase+ น่าสนครับ

ขอบคุณมากนะคะ

อย่างที่คุณ Series7 ว่าเลย ถ้าให้เราตัดสินใจ Mazda จะเป็นยี่ห้อที่เราไม่เก็บมาพิจารณาเลย
แต่เพราะว่าเราอยากให้น้องสาวได้ใช้รถที่ตัวเองอยากใช้ ก็เลยต้องยอมมูฟออนเป็นวงกลมเพื่อน้องสาวนี้แหละค่ะ

.
.

Yaris เราไม่แน่ใจว่า ยังเป็นเกียร์เดิมกับปี 2018 อยู่ไหมคะ
เราเคยเช่ามาขับรอบนึงที่เชียงใหม่ รู้สึกเกียร์มันทำให้เครื่องยนต์ต้องทำงานหนักมากเลยค่ะ

ส่วนเรื่องหน้าตา อาจจะต้องพาน้องสาวไปดูตัวจริงที่ศูนย์ เพราะว่ารุ่นนี้ถ่ายรูปไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ค่ะ ^^"

ถ้าเคยมีประสบการณ์กับ mazda มาก่อน คงไม่มีปัญหา แต่ปัญหาไม่ใช่อยู่ที่ตัวรถ แต่อยู่ที่นโยบายการให้บริการหลังการขาย ทั้งเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์

ที่ mazda บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยน ก็ยังต้องไปเปลี่ยนเองอู่ข้างนอก แต่ก็ต้องแลกกับประกันระบบส่งกำลังของรถที่อาจจะขาดไป

แต่ยังไงถ้าไม่รีบใช้รถ ก็ควรรอดูในปี 2021 ครับ ยังจะมีรถอีกหลายรุ่นที่จะมีคิวเปิดตัวในไทย ทั้ง B-segment และ C-segment

ถึงตอนนั้นอาจมีอะไรที่ทำให้น้องสาวเปลี่ยนใจมองรุ่นอื่นบ้างก็ได้ เพราะทั้ง mazda 2 และ CX-3 ต่างก็เข้าช่วงปลายอายุตลาดแล้ว

ถามว่ารีบไหม ก็ไม่รีบนะคะ ถ้าไม่เปลี่ยน ก็ใช้ไป ซ่อมไปอย่างนี้แหละ
เพียงแต่ว่าความอดทนของคนดูแลนี้แหละ ที่เริ่มจะน้อยลงไปทุกทีๆ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
จริงๆ ถ้าไม่เอาเรื่องงบมาเป็นประเด็นในการตัดสินใจเลยนะครับ
ยังไงก็เลือก CX-3 แต่ถ้า CX-3 ผมว่าตัว Base ก็คุ้มแล้วครับ
ถ้าไป Comfort รู้สึว่ามันดูแพงไปนิดสำหรับค่าตัวมัน ณ ตอนนี้นะครับ
ที่บ้านผมใช้อยู่เหมือนกันออกมาตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆเลย แต่คันนี้วิ่งน้อย
ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย นอกจากแอร์ไม่เย็น แต่ก็เคลมจบไปแล้ว

แต่ถ้าไม่อยากเป็นภาระมากขึ้น Mazda 2 เบนซิน ตัวนี้ก็ไม่แย่นะครับ
ช่วงนี้เห็นดอกเบี้ย 0% เยอะเลย ผ่อนสบายๆ

แต่จากที่หลายๆคนแนะนำ ผมว่าไปลอง Swift ด้วยก็ดีนะครับ เผื่อน้องสาวชอบ