ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถ EV หน่อยครับ  (อ่าน 3127 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
สอบถามเรื่องรถ EV หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 13:56:58 »
โดยพื้นฐาน รถ EV สามารถทำอัตราเร่งได้ดีมาก 0-100 ได้ 8.4 วินาที ไฟฟ้า เต็มถัง วิ่งไม่เร่งมาก ได้ถึง 337 กิโลเมตร ซึ่งเป็น Pain Point สำหรับรถไฟฟ้าในตอนนี้

ถ้ามองว่าอัตราเร่ง 8.4 เร็วเกินไป หรือเป็นความต้องการของคนส่วนน้อยในความเร็วเท่านี้ ทำไมไม่เพิ่มแบตในรถให้มากขึ้น รถหนักขึ้น ก็อาจทำอัตราเร่งได้ช้าลง เอาแค่ซัก 10 กว่าวิก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้ว สมมุติว่า ได้แบตเพิ่มจนสามารถวิ่งได้ 500-600 กิโลเมตร ผมว่าแนวทางนี้ น่าจะทำให้รถไฟฟ้าล้วน ดูน่าใช้กว่าที่เป็นอยู่

มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องรถ EV หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 14:21:44 »
คหสต นะครับ

อัตราเร่ง มันผลพลอยได้ จากการใช้มอเตอร์

คำถามที่ควรถามคือ ทำไมความจุแบ็ตให้มาสำหรับการวิ่ง 300 กิโล+- ไม่ยัดมาให้มากกว่านั้น

คำตอบที่เห็นตอบกันทั่วไปคือ ตัวแบ็ตมันยังมีราคาแพงเกินไป เพิ่มเติมด้วยขนาดของตัวรถที่จะออกแบบใว้สำหรับเป็นที่อยู่ของแบ็ต

ไม่ได้กลัวหนัก ไม่ได้กลัวช้า แต่กลัวตัวรถแพงจนซื้อกันไม่ลง

ทางแก้ก็ 3 แบบหลักๆ 1.ผลิตแบ็ตโดยให้ตนทุนถูกลง 2.เร่งคิดเทคโนโลยีใหม่ ความจุเพิ่ม ถูกลง 3.เพิ่มจุดชาร์ต หรือออกแบบให้เปลียนแบ็ตทั้งลูกที่สถานี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2020, 14:36:54 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ deertesla

Re: สอบถามเรื่องรถ EV หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 14:38:10 »
หลักๆก็แบตแพงครับ กับอีกข้อคือการเน้นแต่อัตราเร่งตอนออกตัวที่ใส่แต่ฟิกซ์เกียร์ตัวเดียว และเพื่อเบา แต่ไม่ยอมคิดว่าการมีแต่ฟิกซ์เกียร์อัตราทดเดียวมันจะทำให้มอเตอร์ทำงานหนักและบริโภคไฟสูงกว่าการมีอัตราทดที่มันหลากหลายครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 15:20:52 »
ต้นทุนรถไฟฟ้า ส่วนที่มีนัยยะสุดก็แบตเตอรี่นี่แหละ วิ่งไกลแบตต้องเยอะ พอเยอะน้ำหนักก็มาก พอน้ำหนักมากก็ต้องใช้แบตเยอะ งูกินหาง ไม่จบสิ้น

จะไปต่อได้ ต้องเพิ่มสัดส่วน ความจุ/น้ำหนัก แบตให้สุงขึ้น ซึ่งยังต้องพัฒนากันไปจนกว่าจะถึงขั้นนั้น 

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 15:40:39 »
สำหรับผมมองว่าแบตแพงครับ

เพราะมอเตอร์มันทำงานได้เต็มที่เท่านั้น เค้าเลยเคลมตัวเลขสูงสุด มันไม่เหมือนเครื่องยนต์ที่ รอบดันแรงเดินเบา แล้วจะกินน้ำมันต่างกัน

การทำงานของรถ ev คือเอาพลังไฟฟ้าไปหมุนมอเตอร์

ยิ่งทำแบตเยอะราคาก็ยิ่งแพง คงต้องรอแบตพัฒนาไปอีกเยอะๆต้นทุนถูกลง คงอารมณ์เดียวกับ flash drive ที่เดี๋ยวมันคงถูกลงเล็กลงตามเทคโนโลยีที่ผลิตไปอะครับ

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 16:25:02 »
รออาทิตย์หน้าก็รู้แล้วครับ ว่าตัดอะไรออกบ้าง MG5 wagon EV ราคาต่ำกว่าล้าน (เดาครับ)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 17:27:28 »
เพิ่มแบตให้ใหญ่ขึ้น ผมมองว่าทำได้นะ แต่รถมันขยายให้ใหญ่ไปมากมายกว่าเดิมไม่ได้
กฎหมายอาจจะมีการกำหนดขนาดตัวถังรถเอาไว้ ถ้าจะเพิ่มแบต ก็อาจจะมีพื้นที่ห้องเก็บสัมภาระน้อยลงมากๆก็เป็นได้นะครับ
ส่วนเรื่องอัตราเร่งผมมองว่าเป็นผลทางอ้อมจากมอเตอร์ไฟฟ้ามากกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 17:30:30 »
8.4  มันไม่เยอะนะ..ผมเฉย ๆ 

ไปทำให้ช้าลงไปอีกทำไม?

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 06:40:56 »
สำหรับผมต่อให้เพิ่มความจุแบต แต่การชาร์จไฟไม่สะดวก(ทั้งระยะเวลาในการชาร์จและจำนวนจุดชาร์จ โดยเฉพาะสำหรับคนเดินทางไกล) ความน่าใช้ก็ยังน้อยอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 08:04:31 »
เพิ่มแบตมันทั้งหนัก แพง และ ชาจได้ช้ากว่าจะเต็ม ถ้าไม่มีระบบชาจดีๆแบบ tesla ไม่มีใครทำหรอก

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 10:03:59 »
ราคาแบตมันคือต้นทุนหลักเลยครับ มันถึงได้แพง แล้วข้อจำกัดการออกแบบพื้นที่วางแบต ตอนนี้ส่วนมากใช้แบบ skateboard อยู่ (วางใต้พื้น) ถ้าอีกหน่อยออกแบบที่วางใหม่ได้อาจจะวิ่งได้เพิ่มอีกครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 11:24:03 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 13:00:04 »
ถ้าแบตคุณภาพสูงไม่มา   คงต้องรอต่อไปครับ...แต่ผมเชื่อว่าใกล้จะมาแล้ว