ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปัดน้ำฝน auto ของ BMW ต้องกดเปิดทุกครั้งที่ขับเลยครับ  (อ่าน 4742 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ไม่สามารถตั้งให้มัน always auto แบบรถยุ่นปกติไม่ได้เหรอครับ ผมหาคู่มืออ่านแล้วก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องกดให้ auto ทุกครั้งที่จะใช้ เวลาฝนตกก็ต้องมากดให้ auto พอดับเครื่องมันก็ยกเลิกอีก ทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก มีโหมดออโต้เหมือนไม่มี -..-

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Freddie Mercury

• Newbie
  • *
Auto นะครับ

ปรับที่ก้าน ไป auto   
จะมีไฟเขียว ขี้น แสดงว่า auto แล้ว

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Auto นะครับ

จะมีไฟเขียว ขี้น แสดงว่า auto แล้ว

หมายถึงกดปุ่มข้างๆ ให้มีไฟเขียวขึ้นใช่ไหมครับ ผมก็กดแล้วมัน auto ให้ แต่พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่ไฟก็ดับ ต้องมากดอีกที

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
Auto นะครับ

รุ่นเก่าๆ ต้องกดทุกครั้งต้องสตารท์เครื่องครับ รุ่นใหม่ๆ ใช้ดันก้านขึ้นเป็นระบบ auto แทนการกดปุ่ม เลยไม่ต้องมากดทุกครั้งหลังสตารท์

Auto นะครับ

รุ่นเก่าๆ ต้องกดทุกครั้งต้องสตารท์เครื่องครับ รุ่นใหม่ๆ ใช้ดันก้านขึ้นเป็นระบบ auto แทนการกดปุ่ม เลยไม่ต้องมากดทุกครั้งหลังสตารท์

อ่อ เพราะรุ่นเก่านี่เอง  ;D ;D ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
Auto นะครับ

อ่อ เพราะรุ่นเก่านี่เอง  ;D ;D ขอบคุณครับ

สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่แล้วหล่ะครับ  ::)

ออฟไลน์ Stp

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ดูจากสัญลักษณ์ที่ก้าน ถ้าดันขึ้นค้าง Auto เวลาจะปัดเล็กน้อยแค่ 1 ครั้งก็ต้องกดลงมา 2 ที ผมว่าแบบแยกปุ่มกดดีกว่า แค่ BMW ปรับปรุงซอฟต์แวร์ให้จำค่าล่าสุดได้ก็สบายเลย

Auto นะครับ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tom46

แบบเปิดปิดได้ก็ดีนะครับ ของผมเป็น e46 มี ไฟหน้าออโต ปัดน้ำฝนออโต ครูสคอนโทรล ผมยังไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ (ส่วนตัวกลับไม่ค่อยชอบเท่าไรด้วยละครับ เวลาเสีย ของพวกนี้ราคามักจะสูงอยู่ อย่างกล่องเซ็นเซอร์ปัดน้ำฝน กับ ไฟหน้าออโต เบิกห้างก็หลายพันอยู่)

ส่วนตัวผมว่า เวลาเราจะเปิด ออโต ค่อยไปสั่งให้เป็น ออโต ก็ดีอยู่ ถึงแม้มันจะทำงานแบบจับสัดส่วนน้ำฝนที่สัมพันธ์ความเร็วแล้วก็ตาม ผมว่ามันก็ยังสู้มือเราสั่งเองไม่ได้อยู่ดี เดี๋ยวปัดเร็วไป เดี๋ยวปัดช้าไป ก็ยังมีอยู่เหมือนกัน นอกจากเวลาเดินทางต่างจังหวัดที่เจอฝนตลอดทาง อันนั้นผมถึงจะเปิดเป็น ออโต

ส่วนเรื่องการสั่งทางโปรแกรม เท่าที่เคยเห็นมันจะระบบหลายๆที่ซ่อนอยู่ ที่สามารถสั่งเปิดปิดการใช้งานได้ อันนี้ต้องลองถามพวกคนที่เขารับโค้ดโปรแกรมดูครับ ว่าระบบตัวนี้ จะสั่งให้เปิดการทำงานไว้ตลอดเวลาทางโปรแกรมได้หรือเปล่า หรือ จะลองหาโปรแกรมพวกนี้ตามเนทดูก็ได้ครับ เห็นบางคนเขาก็โปรแกรมพวกนี้มาติดคอมเขาไว้กันเยอะอยู่เหมือนกัน ทำอะไรได้หลายอย่างอยู่ครับ

แต่ชื่อโปรแกรมผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน คงต้องไล่ๆถามตามกลุ่มเขาดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ^Yimm@^

รถผมautoแต่ไม่เคยเปิดตลอดเลยครับ เวลาฝนตกเริ่มหนาเม็ดผมถึงเปิดให้มันออโต้ ฝนหยุดก็ปิด
สาเหตุที่ทำคือไม่อยากให้มันปัดมั่วกระจกเป็นรอยเปล่าๆ

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ SM.

ไฟออโต้ ผมยังไม่ใช้เลย หรือผมยังเป็นคนยุค อานาล็อค อยู่มั้งครับ  :P :P :P :P :P :P