ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 28 พฤศจิกายน 2020  (อ่าน 4521 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
1.สรุปเครื่องcity e-hev กับ shuttleเป็นเครื่องเดียวกันมั้ยครับ
2.รถบางคันดีแต่ขายไม่ออกนี่เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
คุณจิมมี่ไปดู IS 300h ใหม่มาแล้วเป็นยังไงบ้างครับ ดูในรูป ในคลิปรถสวยมากแต่ภายในก้เดิมๆ เพราะใช้

Platform เดิม นอกจากความสวย&reliability แล้วมีอะไรที่น่าสนใจอีกมั้ยครับ ผมกำลังเทียบกับ 330e

ออฟไลน์ Mouan6

• Newbie
  • *
พอดีอ่านข่าวการเปิดตัวของ nissan terra ใหม่ แล้วในตอนท้าย ทางทีมงานได้พิมพ์ว่าในเวอชั่นไทย ออฟชั่นและความหรูหราจะมากกว่าตลาดโลก เลยอยากทราบรายละเอียด ว่าจะมีอะไรเพิ่มเติมบ้างจากตลาดโลกครับ

ออฟไลน์ hibinokung

• Newbie
  • *
Camry mc 2021 ที่จะมาช่วงต้นปีหน้า พี่จิมมี่คิดว่าของไทยน่าจะได้จอลอยเหนือช่องแอร์ เหมือนกับตัว USA และ ตัวยุโรป ไหมครับ กำลังตัดสินใจอยู่ว่าถ้าตัว mc มาแบบจอลอยแน่ๆ ก็จะไม่รอแล้วครับ จะซื้อตัวปัจจุบันเลย เพราะชอบดีไซน์จอแบบตัวปัจจุบันที่ฝังไปในคอนโซลมากกว่า ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2020, 13:24:41 โดย hibinokung »

ออฟไลน์ Peppermint_Hippo

• Newbie
  • *
มาประกาศชัยชนะครับ จากสัปดาห์ที่แล้วมาถามเรื่องเถียงกับเมียเรื่องซื้อรถระหว่าง MU-X กับ Fortuner ผมเลยพาเมียไปลองนั่งเริ่มที่ Fortuner ผมพยายามขับให้เมียผมเมารถแล้วผมก็ทำสำเร็จเมียต้องกินยาเลยครับ หลังจากนั้นพาไปนั่ง MU-X ผมขับนิ่มสุดชีวิตเลยครับ สุดท้ายเมียก็ยอมเอา MU-X ครับ นี่เป็นชัยชนะครั้งแรกหลังจากแต่งงานมาปีครึ่งครับ ดีใจสุดๆ

ขออีกหน่อยนึงครับ จะขอเพลงได้ที่ไหนครับ อยากให้พี่เปิด Toki Asako เพลง seasons in the sun

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
สัปดาห์ที่แล้วเอารถไปเช็คระยะที่อู่ในเครือ ACDelco เจ้าของอู่ขับเทรลเบลเซอร์เห็นแกบ่น อะไหล่เชฟเริ่มหายากขึ้น เช่น สายน้ำมันไหลกลับ ของรถแกรั่วซึม ไปเบิกศูนย์ก็ไม่มี สั่งจากคลังอะไหล่โดยตรงก็ไม่มี บอกต้องรอสั่งนำเข้าประมาณ 2 สัปดาห์

คำถามคือ เชฟประเทศไทยไม่สต๊อกอะไหล่แล้วเหรอครับ (นี่ขนาดรถเจ้าของอู่ในเครือ AC โดยตรงยังหาอะไหล่ยาก แล้วแบบนี้รถบุคคลธรรมดาทั่วไป อีกหน่อยไม่ลำบากกว่านี้เหรอครับ)

ออฟไลน์ Harem

กระบะ 4 ประตู ไม่ค่อยบรรทุกใส่ยาง suv ได้ไหมครับ
ขออนุญาตเบิ่ลนะครับ การขับขี่ระหว่าง dmax กับ mu x ใหม่เหมือนหรือต่างกันยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2020, 13:33:22 โดย Harem »

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ คุณจิมมี่
รุ่นรถที่ทดสอบในไทย โตโยต้าตัวนี้คือ Yaris HB Hybrid ใช่ไหมครับ
อยากทราบว่า โตโยต้ามีแพลนจะทำไฮบริดให้กับ Yaris ในไทยเมื่อไหร่
หลังจาก Honda ส่ง City EHEV มาแล้ว
.
คุณจิมมี่พอจะทราบข้อมูลไหมครับ

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
รบกวนเปรียบเทียบรถ new grand canival กับ mazda cx8 ให้หน่อยคับ ข้อดีข้อเสียในภาพรวม ใว้ใช้งานครอบครัว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ karavek

• **
ขำคำแนะนำเรื่องไฟหน้าครับ ปัจจุบันเป็น LED Projector ที่ติดมากับรถ ฟิล์มหน้า 40%  เส้นทางที่ใช้รถประจำเป็นถนนลาดยาง เปียกน้ำ มองทางยากมากครับ ควรปรับเปลี่ยนอย่างไรดี และมีร้านแนะนำย่านฝั่งธน ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ตั้งแต่ทีมงาน HLM ทดสอบ รถไฟฟ้า+ไฮบริด ค่ายรถไหนวิ่งได้ใกล้เคียงกับระยะ KM/ความจุแบต ที่โรงงานเคลมไว้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

รถเก๋งช่วงล่างธรรมดา yaris หรือ city กับรถกระบะช่วงล่างดีๆ แบบ ranger หรือ ranger raptor คันไหนเข้าโค้งได้เร็วกว่ากัน จากประสบการณ์ที่พี่จิมมี่เคยขับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากทราบว่ารถ Hatchback กับ Wagon ต่างกันที่จุดไหนครับ (กระเป๋าฟอร์ด เกิดมาแกว่ง สัปดาห์ที่แล้วได้รับแล้วนะครับ ใบใหญ่มากกกกกกก 55555 ขอบคุณครับ)

ออฟไลน์ PHURITHAT

• Newbie
  • *
อยากสอบถาม เรื่อง สนิมของ BMW X4 F26 ครับ ใช้มา 2 ปี กว่า มีสนิมตรง บริเวณตัวแกนพับเบาะหลัง ไม่ทราบว่า ปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ harvard

• **
ใช้ camry hybrid ปี 2019 ครบ 50,000 โล เอาไปเปลี่ยนยาง รุ่นเดิม ยี่ห้อเดิม T005A
ยางเก่า แข็ง ดัง รูดฝาท่อที่ 40 km/h esp กระพริบรัวๆ แต้มสีเหลืองที่ขอบยางยังสดใสมาถึงวันเปลี่ยน
ยางใหม่ นุ่ม เงียบ รูดฝาท่อ esp ไม่กระพริบอีกแล้ว แถมแต้มยางจางตั้งแต่สองอาทิตย์แรก
คำถามคือ ยางที่ติดรถมาเค้าลดต้นทุน หรือ มันเป็นล็อตที่ defect ครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
สนใจ Lexus IS300h premium ครับ เครื่องยนต์เหมือนกันรุ่นก่อนไหมครับ อยากทราบว่าการบำรุงรักษา มีอะไรจุกจิกไหม อะไหล่จะราคาแพงรึเปล่ครับ พอดีจะเล็งใช้ระยะยาว10ปีครับ เทียบกับes300hอยู่

2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ polwath

- ระหว่างระบบเบรคแบบจานกับ Drum เมื่อต้องขับผ่านน้ำขัง น้ำท่วม จริงไหมครับที่ว่าระบบ Drum ยังทำงานได้ดีกว่าจาน เพราะตัวผ้าเบรคอยู่ในโครงกันน้ำ ซึ่งไม่โดนน้ำเหมือนระบบจานเบรค แล้วเดี๋ยวนี้ ระบบเบรคทั้งคู่ยังมีราคาต่างกันอยู่มากไหมครับ

- การพ่นน้ำยากันสนิมตามร้านข้างนอกอย่าง Car Lac Rust หรือ Cadulac จะต้องมีการทำความสะอาดและถอดชิ้นส่วนเพื่อพ่นกันสนิม แล้วพ่นทั้งคันไหมครับ

- DPF และ Catalytic Converter ที่มีมาในรถใหม่ๆ สามารถอดมาเปลี่ยนหรือทำความสะอาดได้เองไหมครับ หรือยังต้องเอาเข้าศูนย์ กับอู่ซ่อมเพื่อบำรุงครับ

- ระบบหัวฉีดน้ำมันเครื่องยนต์ ในปัจจุบันนี้เป็นระบบไฟฟ้าทำงานพ่วงกับคอมพิวเตอร์หมดแล้ว หรือยังมีเป็นระบบกลไกที่สามารถปรับได้ด้วยมือเหมือนคาร์บูเรเตอร์อยู่ครับ เช่น ใช้ไขควงปรับหัวฉีด

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับผม

พี่ๆพอจะเรียงลำดับ ความใส่ใจด้านความปลอดของผู้ขับขี่และโดยสาร ของรถยนต์แบรนด์ญี่ปุ่น จากมากไปหาน้อยได้รึเปล่าครับ

ว่าแบรนด์ไหนที่เน้นความปลอดภัยมาก และแบรนด์ไหนที่ทำเพียงแค่ให้ผ่านมาตราฐาน

แล้วอันดับ 1 ในด้านความปลอดภัยของญี่ปุ่น พอจะสู้ฝั่งยุโรปอย่างวอลโว่ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
Benz มือสอง ราคา 1.5-2 ล้านต้นๆ รุ่นไหนน่าเล่นครับ E200 Cabriolet การบำรุงรักษา มีปัญหาจุกจิกไหมครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนแนะนำยางสำหรับรถ 2012 Volvo S60 drivE ไซส์ 215/50 r17 ครับ เน้นขับขี่ในเมือง นุ่ม เกาะถนนครับ ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ ในราคาไล่เลี่ยกัน ก็มี
- BF Goodrich advantage t/a drive
- Bridgestone Ecopia EP300
- Michelin Primacy 4

หรือมีตัวเลือกอื่นแนะนำครับ ตั้งงบไว้ 4 เส้น ไม่เกิน 17,000+- บาท ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
Toyota ไม่ใส่ระบบ BSM  มาในกระบะ และบอกว่าลองใส่แล้วสัญญาณมันรบกวนเพราะกันชนหลังเป็นเหล็ก
เลยสงสัยว่าค่ายอื่นเขาไม่เป็นเหล็กหรอครับ แล้วถ้าเขาใส่มาในรุ่นปีต่อไป เราสามารถใส่เพิ่มที่หลังได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
เดี๋ยวนี้ รถราคาเป็นล้าน
toyota corolla cross ไม่ใส่เหล็กกันชนหลังแล้วหรอครับ มีเหตุผลอะไรไหมครับ (chr ยังมีเลยครับ)

เห็นมีคนโดนชนด้านหลัง ดูรถยุบง่ายน่าดู

แต่ตัวรถที่ขายที่ไต้หวันมีเหล็กกันชนด้านหลัง ส่วนของไทยมีแต่รูใว้ให้ใส่ แต่ไม่มีเหล็กกันชนด้านท้าย

อยากให้ทาง Toyota มีอะไหล่ให้สั่งติดตั้งเพิ่มได้ เหมือนชุดยางอะไหล่ที่ต้องเสียเงินสั่งซื้อครับ

แล้วการทดสอบการชน ที่ได้ 5 ดาว ทำไมถึงไม่มีทดสอบการชนจากด้านหลังครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สอบถามความคิดเห็นระหว่างรถhybrid camry 2.5hv และ accord g10 2.0หน่อยครับ
พี่จิมมี่คิดว่า camry ที่เป็น petrol based คือ เครื่อง 2500cc+มอเตอร1ตัว
กับ accord ที่เป็นelectic based คือเครื่อง 2000cc+มอเตอร2ตัว
ตอนนี้เคยขับแค่ camry ผมรู้สึกว่าบางทีพอถอนคันเร่ง เครื่องตัดการทำงาน ดับลงแล้ว บางทีต้องตามคันหลังต่อในช่วงความเร็ว60-70 มอเตอร์จะส่งพลังมาได้ไม่ค่อยพอ แล้วบางทีคันหน้าไปแล้ว ถ้าเราไม่กดหนักเพิ่มขึ้น จะตามคันหน้าไม่ทัน แล้วก็เลยต้องรอ เครื่องคิดขึ้นมาอีกที แล้วพละกำลังถึงมาแบบเหลือๆ
ถ้าเกิดเป็น accord 2.0 hybrid กับ มอเตอร2ตัว ปัญหานี้จะมีอยู่ไหม

แล้วสอบถามถึงเรื่องการบริโภคเชื้อเพลิงของรถ2คันนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
สอบถามเกี่ยวกับเบรคมือไฟฟ้าครับ
สามารถติดตั้งเพิ่มข้างนอกได้หรือเปล่า
เช่น Honda City hatchback แต่อยากได้เบรคมือไฟฟ้าของ City Hybrid สามารถเปลี่ยนยกชุดมาใส่กันได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nioka

Dmax ถัง76ลิตร ขับจนเกือบดับ ปั้มเติมน้ำมันแบบ หัวจ่ายตัดไม่เขย่า ได้82เกือบ83 เป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
มีงบ5แสน หารถ suv มือ2ขับต่างจังหวัด (ขับในเมืองส่วนใหญ่) มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ