ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ที่ใช้ volvo หรือเคยใช้ volvo หน่อยครับ ว่าพอใจหรือไม่พอใจ อะไรบ้าง  (อ่าน 15808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
สอบถามผู้ที่ใช้ volvo หรือเคยใช้ volvo หน่อยครับ  ว่าพอใจหรือไม่พอใจ  อะไรบ้าง

ที่ผมถามเพราะตอนนี้  ผมกำลังขัดแย้งกับภรรยาอยู่  เรื่อง volvo  เพราะภรรยาชอบ volvo อยากจะออก volvo
ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าเธอกำลังใช้อารมณ์ล้วนๆ  โดยที่ไม่ค่อยจะฟังเหตุผลที่ผมแย้งเลย

คือตอนนี้  ผมและภรรไม่มีรถของตัวเองแล้ว  เพราะขายออกไปหมดแล้ว  ตอนนี้จะไปไหนมาไหน  ก็ใช้รถของน้องสาวหรือรถพ่อบ้างเป็นบางครั้ง

ทีนี้โจทย์ของผมเนี่ย  คือ  อยากจะแบ่งซื้อรถ 2 คัน  เผื่อกระจายความเสี่ยง  ซึ่งเป็นรถบ้านหรือรถตลาด  ในงบประมาณ 2.0 - 2.2 ล้าน(ซื้อสด)
ผมขับคนเดียว  ภรรยาไม่ขับ  เพราะไม่คล่องและกลัวการขับรถ

แต่ภรรยา  ต้องการ volvo s60 plugin หรือ xc40 recharge  ซึ่งอาจจะเกินงบไปบ้างไม่เป็นไร  แต่อยากได้ความปลอดภัย
เพราะมีลูกอ่อนๆ 1 คน

แต่ผมกังวล  เรื่องค่าใช้จ่ายหรือปัญหา  หลังหมด warrantee  ว่ามันจะเป็นเบี้ยหัวแตก  ด้วยราคารถต่อไป  ราคาก็จะตกลงไปมากพอแล้ว 
ทีนี้ค่าใช้จ่ายการซ่อม  การบำรุงรักษา  ที่ผมเป็นกังวล  คือผมเสียดายเงินครับ

ส่วนภรรยา  ก็จะใช้อารมณ์เหนือเหตุผลที่ผมบอก  คือชอบมาก  เรียกว่าคลั่งไคล้เลย  เผลอๆ  ใช้ไปเป็นสิบปี  ต่อให้ต้องซ่อมหนักก็ไม่คิดขาย
ภรรยาผมจะเป็นคนนิสัยประมาณนี้ 

ผมและภรรยาเองก็ไม่ได้ถึงกับมีเงินถุงเงินถัง  ดีที่ไม่มีภาระอะไรมาก  ไม่มีอะไรต้องผ่อน  แค่มีค่าใช้จ่ายรายเดือนประมาณ 4-5 หมื่นบาท 
ซึ่งผมคิดว่าอนาคตก็ไม่แน่นอน  เพราะผมไม่ได้ทำงานประจำ  เล่นหุ้น  และเลี้ยงลูกอยู่บ้านกับแม่ผมเองบ้างเป็นบางวัน

ส่วนภรรยาตอนนี้ก็ไม่ได้ทำงานประจำแล้ว  ออกจากงานประจำ  ตอนนี้เรียนแพทย์เฉพาะทางอีกหลายปีกว่าจะจบ

ผมเลยอยากทราบถึงประสบการณ์การใช้รถ volvo ของเพื่อนสมาชิกในนี้  ว่าค่าดูแลบำรุงรักษาและปัญหา  เป็นอย่างไรบ้าง 
ผมควรจะตามใจภรรยาผม  หรือค้านสุดทางดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เข้าไปดูใน web volvo ได้ ค่าซ่อมบำรุงต่อระยะ เสียเท่าไหร่

แล่วค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ basterias

แต่ก่อนผมก็กลัวแหล่ะครับก็ชื่อเสียงด้านราคาตกและบริการหลังการขายมันโด่งดังมากๆนี่นา

ปกติผมใช้ตราดาวแต่ก็มาได้ xc60 ที่ซื้อเพราะตอนนั้นเปิดตัวมาไม่นาน และออพชั่นของ R-design กับชื่อเสียงด้านความปลอดภัยที่สมัยพ่อผมเลื่องลือกันมานาน

ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีเรื่องกวนใจครับ ศูนย์ก็ไม่ได้แย่เหมือนที่เขาพูด ออกจะประทับใจกว่าตราดาวบางศูนย์ด้วยซ้ำ ที่สำคัญช่วยให้ผมรอดอุบัติเหตุทั้งรุนแรงและไม่รุนแรงหลายครั้ง แค่นี้ผมก็ว่าคุ้มค่าเงินแล้วครับ เรื่องราคาตก ค่าบำรุงรักษาผมคือเรื่องรอง ยังไงสมาชิกครอบครัวต้องปลอดภัยที่สุด (สำหรับรถครอบครัวนะ รถขับเล่นก็ว่ากันไป)

ปล ผมก็สายอาชีพเดียวกับภรรยาคุณครับ ผมว่าอาชีพนี้ระยะยาว 10-20 ปียังมั่นคง (ขึ้นอยู่กับว่าต่อสายไหน) เรื่องรถก็สำคัญ ผมว่าคุณเป็นนักลงทุนคงคิดมาดีแล้วว่ารถไหนสมเหตุผล ยังไงก็ขอให้ได้คันที่ชอบนะครับ เปิดใจคุยกันดีๆด้วยเหตุผล
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• **
แต่ก่อนผมก็กลัวแหล่ะครับก็ชื่อเสียงด้านราคาตกและบริการหลังการขายมันโด่งดังมากๆนี่นา

ปกติผมใช้ตราดาวแต่ก็มาได้ xc60 ที่ซื้อเพราะตอนนั้นเปิดตัวมาไม่นาน และออพชั่นของ R-design กับชื่อเสียงด้านความปลอดภัยที่สมัยพ่อผมเลื่องลือกันมานาน

ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีเรื่องกวนใจครับ ศูนย์ก็ไม่ได้แย่เหมือนที่เขาพูด ออกจะประทับใจกว่าตราดาวบางศูนย์ด้วยซ้ำ ที่สำคัญช่วยให้ผมรอดอุบัติเหตุทั้งรุนแรงและไม่รุนแรงหลายครั้ง แค่นี้ผมก็ว่าคุ้มค่าเงินแล้วครับ เรื่องราคาตก ค่าบำรุงรักษาผมคือเรื่องรอง ยังไงสมาชิกครอบครัวต้องปลอดภัยที่สุด (สำหรับรถครอบครัวนะ รถขับเล่นก็ว่ากันไป)

ปล ผมก็สายอาชีพเดียวกับภรรยาคุณครับ ผมว่าอาชีพนี้ระยะยาว 10-20 ปียังมั่นคง (ขึ้นอยู่กับว่าต่อสายไหน) เรื่องรถก็สำคัญ ผมว่าคุณเป็นนักลงทุนคงคิดมาดีแล้วว่ารถไหนสมเหตุผล ยังไงก็ขอให้ได้คันที่ชอบนะครับ เปิดใจคุยกันดีๆด้วยเหตุผล

ภรรยาเรียน  ศัลย์สมอง  ครับ

ออฟไลน์ basterias

ภรรยาเรียน  ศัลย์สมอง  ครับ

แบบนี้หายห่วงครับ  8)

ปล ถ้าแพลนมีลูกเพิ่ม xc40 อาจเล็กไปนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ AkE

บ้านผมเคยมีรถ Volvo แต่นานมากแล้วครับ ตัวรถอะดีใช้ได้นะครับเรื่องปลอดภัยไม่ต้องห่วง1 ในที่สุดแล้ว

เรื่องศูนย์บริการก้ใช้ได้ครับบริการโอเคนะ แต่เรื่องราคาค่าซ่อมไม่ต้องลุ้นครับและเรื่องราคาขายต่อ อันนี้ก้เป็น

แบบที่ จขกท. คิดไว้แน่นอน หลังหมดwarranty หาอู่นอกเข้าได้เลยครับและถึงตอนนั้นผมไม่รู้นะว่าอู่นอกจะ

ทำรถ T8 & Recharge ได้มั้ยนะ

จขกท. บอกได้ละเอียดดี ชมหน่อยครับ 555 ผมเข้าใจครับ อาจจะต้องคิดเยอะหน่อยซื้อรถพวกนี้ค่าใช้จ่าย

หลังจากนั้นตามมาไม่เบา เอาเป็นว่าถ้ายอมภรรยาเอา S60 T8 นะครับ อย่าXc40 เพราะ S60 ตัวรถยังดูพอ

จะดีพอให้เราเสี่ยงแต่อีกรุ่นไม่ครับ ถ้าจะใช้รถยาวเกิน 7 ปีผมแนะนำแบ่งเป็น2 คันแบบที่ จขกท. ว่า

ยี่ห้อญี่ปุ่นอะไรก้แล้วแต่ที่ชอบกันครับ เพราะหลังจากwarranty ของVolvo นี่ก้แอบเหมือนวัดใจอะครับโชคดี

ไม่มีอะไรก้ดีไป ถ้าไม่แล้วยิ่งถ้าเป็นinverter ระบบไฮบริดพัง (ตัวนี้โอกาสพังมีมากกว่าbattery เยอะครับ)

4 แสนบาทนะครับ ของvolvo ลองคุยกันละเอียดๆดูครับ ตัวเลือกมีเยอะช่วงนี้รถเปิดตัวเยอะแยะเลย ปีนี้-ปี

หน้า อย่างแรกต้องให้รู้เรื่องก่อนว่าจะใช้คันเดียวหรือ2 คันครับ

*ถ้าจะเอาคันเดียวราคาประมาณนี้ตัวเลือกอื่นๆที่เสี่ยงน้อยกว่าบ้างก้มี Camry hybrid, Accord hybrid, 320d G20, New Harrier ประมาณนี้ครับ ส่วนถ้าแบ่ง2 มีเยอะแยะเลยไปเลือกดูครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
เปลี่ยนเป็นรถใช้แล้วได้ไหมครับ ถูกไปเยอะ

ผมใช้ xc60 d4 ปี 13 ใช้ไปแล้ว 140.000 กม

อะไหล่ที่เปลี่ยนฟรี เพราะอยู่ในประกัน มี คอมแอร์ (มีเสียงดัง) และเพลาขับขวา
อะไหล่ที่เสียเงินเอง มี ยางแท่นเครื่อง เพลาขับซ้าย และพัดลมแอร์

จริงๆแล้ว พัดลมแอร์ เสียตอนอยู่ในประกัน แต่ผมต้องจอดรถ เพื่อเข้าคิวซ่อม ประมาณ 2 สัปดาห์ เลยต้องเสียเงินซ่อมเอง ที่อู่ข้างนอก หมดไป 2หมื่นกว่าบาท

แบต ต้องเปลี่ยนทุกปี มีสัญญาณเตือนเป็นบางครั้ง ต้องเรียกช่างมาเปลี่ยนที่บ้านก็มี

เกียร์ เริ่มมีอาการกระตุก ตอนเข้าเกียร์ D ช่วงเครื่องร้อน แต่ไม่เป็นทุกครั้ง. ค่า overhaul ประมาณ 60,000

ฝาท้าย เปิดจากข้างนอกไม่ได้ ต้องเปิดจากข้างใน หรือเปิดจาก remote. อันนี้ยังไม่เดือดร้อนมาก เลยไม่ได้ซ่อม

สรุปคือรถดี. ระบบความปลอดภัยดี แต่อะไหล่เปราะ เทียบกับ honda crv

ถ้าถามว่าจะซื้ออีกมั้ย. คงจะไม่ เพราะรถอื่นๆ ก็มีระบบความปลอดภัยพอๆกันแล้ว ในราคาที่ถูกกว่า มีศูนย์บริการมากกว่า และอะไหล่ที่ทนทานมากกว่า

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
เชียร์ข้างภรรยาครับ เพราะอาชีพเดียวกันครับ 555

ในนี้กระทู้เก่าๆเกี่ยวกะวอลโว่ ก็มีเยอะครับ ก่อนผมซื้อก็หาข้อมูลจากในนี้ด้วยครับ ใช้วอลโว่เป็นคันแรกมา 2 ปีกว่า xc60T8  ก็ไม่มีอะไรมากนะครับ  ได้ warranty/maintenance 5 ปี ก็สบายไปเยอะครับ  หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกทีครับ   ... ได้ใช้รถที่มีระบบความปลอดภัยให้กับเราและคนในครอบครัว  และรถก็ขับสนุกใช้ได้ ออพชั่นก็ดี    ...ผมถือว่าไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเงินนั้นเป็นของผม 100%

ผมจะค้านสุด ถ้าผมยังไม่มีเงินมากพอที่จะใช้ด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผลครับ เพราะเราคือเจ้าของเงิน และคนขับอีกต่างหาก

แต่.....ปัญหานี้คือปัญหาคลาสสิค ซึ่งผลของการตัดสินใจนั้น ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของแต่ละครอบครัวด้วยนะครับ

หลายคนที่มีประสบการณ์แนวๆนี้ รู้คำตอบอยู่ในใจดีอยู่แล้ว

ถ้าเงินมี และไม่เดือดร้อนก็คิดว่าซื้อความสบายใจด้วยการตามใจภรรยาไป จบ.

ปล. เคยใช้แต่วอลโว่ รุ่นเก่า รู้แน่ๆว่าอะไหล่แพงถึงแพงมากครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Xc60
ประทับใจมากที่สุด. ในรถยุโรปที่เคยใช้มา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ผมตอบตรงคำถามปล่าวไม่รุ้นะ ขับ Volvo อยู่ แต่เป้นหัวลาก FM400 อยู่ ถามว่าเป้นไง คนละโลกกับพวก Isuzu Hino เยอะ

ออฟไลน์ Tien.W

ระหว่าง volvo กับ ดาวสามแฉก .. ผมยังชี้นิ้วไปที่ volvo นะ อย่างน้อย มั่นใจว่า ปัญหาน้อยกว่า การเคลม การดูแล ดีกว่า

ไม่รู้ใช้รถเยอะแค่ไหน คุ้นๆว่า volvo มีฟรี service 1 แสนกม. หรือ 10 ปีนะครับ (ไม่ชัวร์) ถ้าใช้รถไม่เยอะ ผมว่า มันก็ตอบโจทย์ หรือ ถ้าใช้รถเยอะหน่อย กว่าจะต้องซ่อมบำรุง ภรรยาคุณก็จบแล้ว รายได้หลังจบ ผมว่า เหลือเฟือนะ ไม่น่าห่วงเท่าไหร่

ออฟไลน์ paulmoderndog

ดีครับ แต่ควรขายปีที่6 ปีที่7 แต่ราคาขายต่อแย่มาก

ออฟไลน์ PREM

เพิ่งรู้ว่าคนขับ Volvo ในบอร์ดนี้สายสุขภาพกันหลายคนเลยนะครับ ::)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

• **
บ้านผมเคยมีรถ Volvo แต่นานมากแล้วครับ ตัวรถอะดีใช้ได้นะครับเรื่องปลอดภัยไม่ต้องห่วง1 ในที่สุดแล้ว

เรื่องศูนย์บริการก้ใช้ได้ครับบริการโอเคนะ แต่เรื่องราคาค่าซ่อมไม่ต้องลุ้นครับและเรื่องราคาขายต่อ อันนี้ก้เป็น

แบบที่ จขกท. คิดไว้แน่นอน หลังหมดwarranty หาอู่นอกเข้าได้เลยครับและถึงตอนนั้นผมไม่รู้นะว่าอู่นอกจะ

ทำรถ T8 & Recharge ได้มั้ยนะ

จขกท. บอกได้ละเอียดดี ชมหน่อยครับ 555 ผมเข้าใจครับ อาจจะต้องคิดเยอะหน่อยซื้อรถพวกนี้ค่าใช้จ่าย

หลังจากนั้นตามมาไม่เบา เอาเป็นว่าถ้ายอมภรรยาเอา S60 T8 นะครับ อย่าXc40 เพราะ S60 ตัวรถยังดูพอ

จะดีพอให้เราเสี่ยงแต่อีกรุ่นไม่ครับ ถ้าจะใช้รถยาวเกิน 7 ปีผมแนะนำแบ่งเป็น2 คันแบบที่ จขกท. ว่า

ยี่ห้อญี่ปุ่นอะไรก้แล้วแต่ที่ชอบกันครับ เพราะหลังจากwarranty ของVolvo นี่ก้แอบเหมือนวัดใจอะครับโชคดี

ไม่มีอะไรก้ดีไป ถ้าไม่แล้วยิ่งถ้าเป็นinverter ระบบไฮบริดพัง (ตัวนี้โอกาสพังมีมากกว่าbattery เยอะครับ)

4 แสนบาทนะครับ ของvolvo ลองคุยกันละเอียดๆดูครับ ตัวเลือกมีเยอะช่วงนี้รถเปิดตัวเยอะแยะเลย ปีนี้-ปี

หน้า อย่างแรกต้องให้รู้เรื่องก่อนว่าจะใช้คันเดียวหรือ2 คันครับ

*ถ้าจะเอาคันเดียวราคาประมาณนี้ตัวเลือกอื่นๆที่เสี่ยงน้อยกว่าบ้างก้มี Camry hybrid, Accord hybrid, 320d G20, New Harrier ประมาณนี้ครับ ส่วนถ้าแบ่ง2 มีเยอะแยะเลยไปเลือกดูครับ

ขอบคุณครับ 

ใจจริงผมอยากได้ 2 คันมากกว่า  คือ  รถใช้ในเมืองคันไม่ใหญ่มากเช่น altis ก็พอ  อีกคันไว้เจอน้ำท่วมหรือเวลา
ต้องพาครอบครัวไปต่างจังหวัดด้วย  มีเด็กเล็กข้าวของเครื่องใช้เด็กจะเยอะมาก + กับเผื่อซื้อของชิ้นใหญ่เลย  เลยอยากจะหารถ c-suv
ขนาดประมาณ hr-v หรือ cr-v  อีกอย่างก็จะมีรถสำรองใช้ตลอด  ถ้าซื้อคันเดียว  แล้วเกิดเจอปัญหาต้องเข้าศูนย์เป็นสัปดาห์หรือเป็นเดือน
เกิดอะไรฉุกเฉินกับลูกกับภรรยา  ไม่มีรถพาไป รพ. เลย   ทั้งหมดนี่แหละครับ  คือ เหตุผลของผม

• **
ระหว่าง volvo กับ ดาวสามแฉก .. ผมยังชี้นิ้วไปที่ volvo นะ อย่างน้อย มั่นใจว่า ปัญหาน้อยกว่า การเคลม การดูแล ดีกว่า

ไม่รู้ใช้รถเยอะแค่ไหน คุ้นๆว่า volvo มีฟรี service 1 แสนกม. หรือ 10 ปีนะครับ (ไม่ชัวร์) ถ้าใช้รถไม่เยอะ ผมว่า มันก็ตอบโจทย์ หรือ ถ้าใช้รถเยอะหน่อย กว่าจะต้องซ่อมบำรุง ภรรยาคุณก็จบแล้ว รายได้หลังจบ ผมว่า เหลือเฟือนะ ไม่น่าห่วงเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

รถใช้ไม่เยอะครับ  ตกปีละไม่เกิน 20000 โลแน่นอน  volvo มี warranty 3 ปี 100000 โล 
แต่สามารถซื้อเพิ่มได้อีก 2 ปี เป็น warranty + ฟรีค่าใช้จ่ายเช็คระยะที่เพิ่มขึ้นมาอีก 2 ปี  ราคา 150000 บาท

ใช่ครับ  รายได้หลังจบไม่น่าห่วง  เพราะแพทย์สาขาที่ภรรยาเรียน  ถ้าไปลง รพ. เอกชนชั้นนำ  อาจจะได้เฉียดๆ ถึง 8 หลักต่อเดือนหรือมากกว่า

• **
ถ้าเงินนั้นเป็นของผม 100%

ผมจะค้านสุด ถ้าผมยังไม่มีเงินมากพอที่จะใช้ด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผลครับ เพราะเราคือเจ้าของเงิน และคนขับอีกต่างหาก

แต่.....ปัญหานี้คือปัญหาคลาสสิค ซึ่งผลของการตัดสินใจนั้น ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของแต่ละครอบครัวด้วยนะครับ

หลายคนที่มีประสบการณ์แนวๆนี้ รู้คำตอบอยู่ในใจดีอยู่แล้ว

ถ้าเงินมี และไม่เดือดร้อนก็คิดว่าซื้อความสบายใจด้วยการตามใจภรรยาไป จบ.

ปล. เคยใช้แต่วอลโว่ รุ่นเก่า รู้แน่ๆว่าอะไหล่แพงถึงแพงมากครับ

ขอบคุณครับ

ปัญหาของผม  อย่างที่บอกไปในหัวกระทู้ว่า  ไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง  ที่จะซื้อรถหรือเปลี่ยนรถบ่อยๆ  ในช่วงเวลาที่ภรรยายังเรียนไม่จบ
กับระยะเวลาประมาณ 4-5 ปีนี้ครับ

ผมก็อยากตามใจภรรยานะครับ  แต่ถ้าจะตามใจภรรยา  ผมก็ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนบ้างแล้ว  คือ  ถ้ารถเกิดมีปัญหาและต้องจอดไว้ศูนย์เกิน
2 สัปดาห์  ผมต้องมีสิทธิ์ตัดสินใจที่จะซื้อรถญี่ปุ่น  สำรองอีก 1 คัน  สักไม่เกินล้าน  ผมกำลังคิดเงื่อนไขนี้ไปต่อรองกับภรรยาครับ

ซึ่งผมไม่ได้อยากใช้วิธีนี้เลย  มันจะเป็นการเพิ่มค่าใช้จ่ายโดยใช่เหตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2020, 02:30:51 โดย Depart »

ออฟไลน์ tom46

ผมก็มีวอลโว่ s80 2.3T ตัวแรกใช้อยู่คันครับ ทุกวันนี้ผมยังหาเวปที่เช็คอะไหล่แบบเอาเลขตัวถังใส่กับเขาไม่ได้สักที ที่เจอก็เอาเลขตัวถังใส่ไปมันก็ไม่ขึ้น พอจะเลือกรุ่นตามแบบเครื่อง เวปเขาก็ดันไม่มีเครื่องแบบบ้านเราอีก

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ผมว่าก็คงเหมือนๆกันกับรถทุกยี่ห้อ ต้องหาที่ๆชำนาญข้างนอกกันเอาเอง ผมเคยเข้าศูนย์บริการ บอกอาการรถไป เขาแจ้งมาว่าต้องเปลี่ยน เกียร์ กับ ลิ้นปีกผีเสื้อ เล่นเอาจิตตกไปนาน ลงท้ายกัดฟันลองแค่เรื่อง ลิ้นปีกผีเสื้อ ลงท้ายจบที่ลิ้นปีกเท่านั้น เกียร์ ไม่เกี่ยว

ส่วนเรื่องอะไหล่ อันนี้ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องวงการอะไหล่ข้างนอกเขาเท่าไร มักไม่ค่อยมีอะไหล่เทียบ ที่เป็นยี่ห้อคุ้นหูคุ้นตากันเท่าไร ตามร้านข้างนอกก็มักจะเจอแต่อะไหล่ที่ใส่กล่องวอลโว่มาเลย อะไหล่แทบทุกตัวเวลาซื้อข้างนอกมักจะใส่กล่องวอลโว่มาให้ตลอด เลยไม่ค่อยแน่ใจกับเรื่องอะไหล่เขาเท่าไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
ผมใช้ Volvo มา 2 คัน ๆละ 7-8 ปี
ตัวรถดีมากครับ ชอบเลย options คุ้มราคา เทียบกับ brand ยุโรป (เข่น เป็นแบรนด์แรกๆที่ให้ adaptive cruise control ในรุ่นล่างๆ ตั้งแต่เกือบสิบปีก่อน ในขณะที่ MB ต้องรุ่น 3 ล้านอัพ)
ค่าอะไหล่ ผมคิดว่าไม่ต่างอะไรกับรถยุโรป และน่าจะถูกกว่า MB (รถราคาหลายล้าน จะหวังให้อะไหล่หลักร้อยหลักพันคงเป็นไปไม่ได้)

5 ปีแรกไม่จุกจิก แต่พ้น 5 ปีก็เริ่มมีปัญหา
ผมเป็นคนใช้รถน้อย ปีละหมื่นนิดๆ เข้าศูนย์ตลอด
แต่ทั้งสองคัน ผมเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก (ค่าเปลี่ยนหลักแสน) ที่ปีที่ 6-7 ทั้งสองคัน
และมีปัญหาหม้อน้ำบ่อย เปลี่ยนทุกๆ 1-2 ปี (หลังปีที่ 5)
จนเริ่มซ่อมบ่อย กลัวรถไปตายต่างจังหวัดคงค่อยเปลี่ยนรถ

ชอบมากครับ ไม่งั้นคงไม่ซื้อคันที่สองยี่ห้อเดิม
แต่ตอนนี้จะหักหลังไปลองแบรนด์อื่นบ้าง

ออฟไลน์ Koolkoe

ใช้ xc60.t8 มาได้ 1 ปี วิ่งไปหมื่นโลครับ
ภาพรวมพอใจ ไม่เจอปัญหา รถคุณภาพดี การใช้งานดีมาก ห้องโดยสารเงียบมากๆ การขับขี่ดี แต่ขับสนุกน้อยกว่ารถเยอรมัน การออกแบบไม่หวือหวา

ดูจากข้อมูลที่ให้. เหตุผลของทั้งคุณและภรรยาถูกทั้งคู่. คงต้องคุยกัน.
ถ้ารับกับค่าดูแลที่มากกว่ารถญี่ปุ่น แนะนำ Volvo ครับ
ตอนซื้ออาจจะจอ VSVP. 10ปีดูครับ

ผมว่าการซื้อรถสองตันเพื่อเผื่อใช้แบบนี้ก็มีค่าใช้จ่ายจุกจิกเปลืองเหมือนกันนะครับ เช่น ประกัน ยาง แบตเตอรี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2020, 07:16:50 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ axister

เชียร์ไปทาง volvo นะครับ

ถ้ารถมันไม่ได้เสียนานจริงๆ หรือเข้าบ่อยๆ ผมว่าไม่ถึง 1-2 เดือน เช่าเอาก็ได้ครับ ถ้าอยากไว้ลุยน้ำด้วย xc40 หรือ xc60 ก็ดูจบในคันเดียว

โจทย์คล้ายๆผมที่ต้องมีรถแค่คันเดียว(เพราะคอนโดจอดได้คันเดียว) ส่วนตัวซื้อรถไว้อีกคันที่บ้านเผื่อเดินทางหลายคน แต่สุดท้ายถ้าเดินทางเยอะๆผมก็เช่ารถตู้เอา ชีวิตประจำวันก็ขับคันเดียวครับ ผมว่าแบบนี้ดูจะคุ้มกว่านะ เราไม่ต้องซื้อ 2 คันให้อีกคันราคาตกตามเวลาด้วยครับ รวมดอก+ค่าเสียโอกาสเอาไปลงุทนแล้วอาจจะเสียมากกว่าเช่าเป็นครั้งคราว

นอกจากจำเป็นต้องใช้พร้อมกัน 2 คันผมถึงจะแนะนำให้แยก ถูกแพงออกเป็น 2 คัน

เรื่องค่าบำรุงรักษามี vpsp ก็สบายใจไปได้เปราะนึงครับ รวมถึงราคาอะไหล่ volvo ปัจจุบันไม่ได้น่ากลัวมากนะครับ ไม่ได้หนีจาก benz แล้วหลายๆอย่างถูกกว่าด้วย

แต่เรื่องราคาตกต้องทำใจเลยครับ ไม่ใช่แบรนด์ตลาดจ๋ายังไงราคาก็ไม่แข็ง ต่อให้ตลาดจ๋าถ้าไม่ใช่รุ่นที่ฮอตๆก็ปิ๋วเหมือนกันครับ ถ้าใน 4-5 ปีนี้ มันยังอยู่ในระยะเวลาของ vpsp ผมว่าก็โอเคนะ

ส่วนตัวเคยสลับรถใช้เป็น s90 หลายเดือนอยู่ครับ โดยรวมพอใจกับทุกอย่างเลย แต่จะไปออก xc60 ดันเจอเซล 2 คนไม่มีความรู้เรื่องโปรดักเลย ที่บ้านเลยถอยออกมาเพราะมองว่าศูนย์(แถวบ้าน)ไม่โปร เค้ากลัวว่าวันนึงถ้ามีปัญหาจะแก้ไม่ได้ จะให้ไปสาขาอื่นก็ไกลบ้านพ่อแม่ก็ไม่สะดวก แต่ผมว่าหลังบ้านเค้าก็รู้เรื่องอยู่นะ ที่บ้านผมส่ายหน้า volvo เพราะส่วนตัวล้วนๆเลย ถ้าซื้อใช้เองผมก็ไม่สนใจหรอก

อย่างไรก็ตามซื้อของใช้ก็ต้องตามใจคนใช้เป็นหลักครับ ถ้ามองว่าไม่สมเหตุสมผล ก็ต้องเคลียกันให้จบ แต่ถ้าไหวแล้วภรรยาอยากได้ไปขัดก็ใช้ cr-v แบบยิ้มไม่เต็มปากอยู่ดี

ออฟไลน์ lonely

จากประสบการณ์ที่ต้องสัมผัสกับหมอโดยเฉพาะหมอผู้หญิงนั้น
การจะเถียงเอาชนะได้ = ต้องเหนือกว่าทั้งเหตุผล ทั้งหลักฐานเชิงประจักษ์ ถ้ามีงานวิจัยอ้างอิงด้วยจะยิ่งดี  ;) ;)

ออกตัวก่อนว่าไม่เคยใช้รถยุโรป แต่สนใจและหาข้อมูลใน HLM พอจะเอามาให้ดูเป็นแนวทางได้ 2 เรื่อง

1. Volvo = น่าใช้ไหม ??

1.1 Volvo = เด่นความปลอดภัย แต่การขับขี่ยังเป็นรองรถเยอรมัน

1.2 Volvo = รถดี แต่ซ่อมไม่จบ ศูนย์พึ่งไม่ได้

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

1.3 Volvo = อู่นอกหายาก & อะไหล่แพง

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

1.4 ระบบความปลอดภัยของ Volvo = ยังมี Error

2. ถ้าไม่เล่นรถยุโรปล่ะ ?? พวก Accord, Camry = พอไหวไหม ??

2.1 รถยุโรปดีกว่า แต่ไม่คุ้มกับราคาที่จ่ายเพิ่ม ??

2.2 รถญี่ปุ่น = วางใจได้มากกว่ารถยุโรป

2.3 ซื้อรถยุโรป = ควรมีรถ 2 คัน ถ้ารถยุโรปเสีย จะได้มีรถสำรองใช้

2.4 รถยุโรป = การดูแลมากกว่ารถญี่ปุ่น

2.5 รถยุโรป เวลาซ่อม = ต้องแลกด้วยเงินหรือความรู้

ออฟไลน์ nottii77

ภรรยาผมอาชีพเดียวกับคุณเช่นกัน ขอแชร์เรื่องของตัวเอง

ตอนนี้เราใช้ Subaru Forester อยู่ แฮปปี้มากครับ  ราคาล้านกว่าๆ เหลือเงินไว้เติมน้ำมันและเช่ารถขับอีกหลายแสนครับ

ถึงราคาขายต่อจะตกกว่า crv,cx5 ก็ไม่ซีเรียส เพราะตอนซื้อจ่ายเงินน้อยกว่าครับ