ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิก HLM มีวิธีลดความเครียดกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 6817 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
เพราะหลายๆครั้งที่ คนเราต้องเจอกับความกดดันในหลายๆด้าน บางทีอาจเจอพร้อมกันเลยซะด้วยซ้ำ  อาจจะเรื่องครอบครัว เรื่องเงิน เรื่องงาน เรื่องเพื่อน ect.

วิธีในการลดความเรียดของแต่ละท่าน ทำยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
Re: สมาชิก HLM มีวิธีลดความเครียดกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:19:13 »
ไปขับรถกินลม ชายทะเล + ยิงปืน ครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

Re: สมาชิก HLM มีวิธีลดความเครียดกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:19:44 »
เล่นเน็ต + ไปเดินเล่นสยามครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:29:22 »
ไปนวดที่ health land ครับ ถือว่าได้พักผ่อนไปในตัวด้วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:31:01 »
ก้ไปหาเที่ยว เมา ดูหนัง ฟังเพลง หรือออกไปเที่ยวต่างจังหวัดกะแฟน ขับรถกินลมเล่น ซิ่งรถเล่นหรือซิ่งแข่งกะชาวบ้านเขาบางนานๆที ;D ไรประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 13:33:30 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:41:13 »
เอารถออกไปวิ่งบนทางด่วนตอนดึกๆ จ้า

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:48:46 »
นั่งดูปลาทองที่บ้่านครับ มันก็คุยกับผมอยู่ได้แค่ บ่าม บ่าม บ่าม อยากให้มันลองเปลี่ยนมั้งเป็น บู้ บู้ บู้ ปากมันคงจะจู๋น่าดู 555~

ออฟไลน์ kaomoodang

• Newbie
  • *
  • Your Mum Rates Me !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 14:19:39 »
ถ้าเครียด ต้องดูด้วยมีเวลาหนีไปไหนหรือเล่า

ถ้าไม่มีเวลา ก็จะหนีไปเดินห้าง อาจไปเล่นเกมส์ตู้ หมดไป 50 - 60 บาทก็สบายใจ

หรือถ้ามีเวลาเยอะก็หนีไปเชียงรายโดยนั่งรถทัวร์ไป หาเช่ามอไซต์แล้วขี่ไปนอนตามอุทยานแห่งชาติ 1-2 คืน (ที่นั้นมีเต้นท์ให้เช่า) สูดอากาศให้เต็มปอด แล้วค่อยกลับมาลุยต่อครับ
Nothing Drive Me Likes the 1NZ-FE and 1ZZ-FE (VVT-i)

ออฟไลน์ freedom

• Newbie
  • *
    • ทัวร์คุนหมิง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 14:26:39 »
หากเครียดเยอะ ๆ ก้อออกไปข้างนอก เจอสิ่งใหม่ ๆอ่ะครับ หรือไม่ก็เดินทางไปเที่ยว น้ำตก ทะเล แต่ถ้าช่วงนั้นเครียดเรื่องเงิน ออกกำลังกาย เข้าผับฟังเพลงสักเบียร์ คนเดียวอยู่ได้ทั้งคืน เผลอ ๆ อาจได้สาวมาอีกก็เป็นได้

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 15:02:44 »
หาเกมส์เล่นแต่ถ้าเกมส์ที่มันเล่นไม่ชนะยากก็คงเครียดยิ่งเข้าไปใหญ่ ไม่ควร
หรือไม่ก็ไปหานั้งข้างทาง(ไม่ใช้ตรงพื้นหนะ)แล้วนั้งปลอยเวลาคอยจ้องมองรถที่วิ่งไปตามถนนยิ่งค้ำๆดี หากมีกิ้กก็โทรคุยไปด้วย
My impression is Impreza

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 17:49:32 »
พาร่างกาย + จิตใจ หนีไปจากบรรยากาศเดิมๆ ชั่วคราว ครับ ^^

รู้สึกดีขึ้น พร้อมจะกลับมาสู้เมื่อไหร่ ค่อยกลับมาสู้กับมัน

ผมยังเรียนอยู่ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีเรื่องเครียด ผมเป็นคนชอบคิดมาก กลัวในเรื่องไม่เป็นเรื่อง มันก็ทำให้มีเรื่องเครียดอยู่บ่อยๆ

ผมแก้ปัญหาโดยการไปพักที่บ้านที่นครปฐม ถึงมันจะไม่มีทะเล วิวสวยๆ แต่มันเป็นอีกบรรยากาศ ที่นานๆทีเจอ

มันก็ทำให้รู้สึกโล่งขึ้น เหมือนได้ทิ้งปัญหาน่าเบื่อๆไว้ที่บ้านหลังเก่า

ผมโชคดีที่แม่เข้าใจ เวลาเหนื่อย เบื่อ เครียด มีเรื่องกับเพื่อน คุยกับแม่ได้ทุกเรื่อง ไม่เคยโดนว่า มีแต่จะให้คำแนะนำ

พอเวลาเครียดๆ ยิ่งสัปดาห์ก่อนสอบ ผมมักจะหาวันที่ไม่มีติว ไปค้างที่บ้านอีกหลัง แม้จะเป็นวันเรียน แม่ผมเข้าใจ

ลองดูนะครับ พี่ๆคนไหนเครียด เจอปัญหาเยอะแยะ ฯลฯ ลองหนีบรรยากาศเก่าๆ ไม่จำเป็นต้องไปถึงทะเล

แค่เดินออกจากบ้านไป ไปไหนก็ได้ที่อยากไป ทิ้งปัญหา เรื่องน่าเบื่อๆไว้ที่บ้าน พอดีขึ้นแล้วค่อยกลับมา

ผมว่าช่วยให้ผมหายเครียด+เหนื่อย ได้เยอะแยะครับ ^^

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 18:24:33 »
เรื่องความเครียดนี่ผมก็มักเป็นครับ ยิ่งช่วงนี้ต้องเจอกับการที่จะต้องเปลี่ยนชั้นไปเรียนอุดมศึกษา
อาจจะมีเรื่องงานคั่งค้างบ้าง ไม่ได้อ่านหนังสือสอบบ้าง ปัญหาสมัครโควต้าบ้าง อะไรบ้าง ก็ทำให้ผมค่อนข้างเครียด
และบางทีความเครียดของผมก็มักกับความกลัวครับ อย่างที่เขียนไว้ในใต้รูป disp ผมเป็นคนกลัว "อนาคต"

วิธีการจัดการกับความเครียดได้นั้นมันก็มีอยู่หลายวิธีครับ วิธีที่ผมใช้กันประจำคือ ต้องหาเวลาว่างในการทำกิจกรรมงานอดิเรกเป็นประจำ
งานอดิเรกที่ผมชอบทำก็จะมี เล่นอินเตอร์เน็ต (หลายคนอาจจะว่ามันช่วยให้หายเครียดตรงไหน แต่ถ้าเกิดใช้อินเตอร์เน็ตเพื่อช่วยจัดการกับความเครียดได้อย่างถูกต้อง
มันก็เป็นผลดีไม่น้อยเลยครับที่จะช่วยให้เราลดความเครียดลงได้) ซึ่งอินเตอร์เน็ตที่ผมเล่นก็มักจะเกี่ยวข้องกับรถยนต์หรือไม่ก็มือถือซะส่วนมาก
ซึ่งเราก็ต้องควบคุมเวลาในการเล่นไปด้วย อย่าเล่นมากจนเกินไป
งานอดิเรกอย่างอื่นที่ช่วยให้หายเครียดบ้างก็มีคือ ออกไปข้างนอก ไปหาอ่านหนังสือตามร้านต่างๆ หรือห้องสมุด (แต่ห้องสมุดนี่บางทีก็ไม่ได้ช่วยให้หายเครียดกับผมนะ อาจจะเป็นพราะมันค่อนข้างเงียบเกินไปสำหรับผม อาจจะทำให้รู้สึกคิดอะไรอยู่คนเดียว มันยิ่งทำให้เครียดมากกว่าเดิม)
บางทีก็อ่านหนังสืออยู่บ้าน ส่วนมากก็อ่านหนังสือการ์ตูนครับ การ์ตูนที่ผมชอบอ่านเลยคือ ขายหัวเราะ
บางมุขก็ฮา บางอันก็แป๊ก ซึ่งก็พอให้บรรเทาความเครียดลงไปได้บ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 18:32:52 »
หลังพระอาทิตย์ตก ผมขับรถเล่นด้วยความเร็วประมาณ 80 - 100  ไม่ก็ ขี่จักรยานเล่นครับ
แต่ถ้ารถและจักรยานไม่อยู่ เปิดวิทยุฟัง และ อ่านการ์ตูนครับ

แต่ถ้าเวลาเหลือมากผมจะไปทะเล ไม่ก็ ภูเขาครับ

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 18:36:50 »
เก็บตัวอยู่ในห้องคนเดียว
เปิดเพลงเศร้าๆฟัง หรือไม่ก็ไปแช่อ่างครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 19:58:35 »
ไอเดีย แจ๋วทุกคนเลยครับ  เผื่อเป็นแนวทางที่เหมาะกับ สมาชิกหลายๆท่าน   ขอบคุณที่มาร่วมแชร์ครับ

ใครมีไอเดียอีก  ขออีักนะครับ  เป็นแนวทางที่ดีมากสำหรับหลายๆท่านที่ เบื่อๆ เซงๆ เครียดๆ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:23:33 »
เวลาผมเครียด ใจจริงแล้วอยากขับรถ แต่ในเมื่อใบขับขี่ไม่มี ออกไปขับคนเดียวไม่ได้
ก็เลยเดินเข้าหาคอม เปิดเกมขับรถเล่นแทนครับ ขับอัดมันหนักๆ เลย ชั่วโมงเดียวหาย กลับมามีกำลังใจใหม่

เรื่องความเครียดนี่ผมก็มักเป็นครับ ยิ่งช่วงนี้ต้องเจอกับการที่จะต้องเปลี่ยนชั้นไปเรียนอุดมศึกษา
อาจจะมีเรื่องงานคั่งค้างบ้าง ไม่ได้อ่านหนังสือสอบบ้าง ปัญหาสมัครโควต้าบ้าง อะไรบ้าง ก็ทำให้ผมค่อนข้างเครียด
และบางทีความเครียดของผมก็มักกับความกลัวครับ อย่างที่เขียนไว้ในใต้รูป disp ผมเป็นคนกลัว "อนาคต"

ตอนนี้ช่วงเอ็นทรานซ์ผมก็เครียดเหมือนกันครับ คลายเครียดยังไงมันก็ยังเหลือความกังวล+กดดันสะสมอยู่ลึกๆ
ทำอะไรไม่ได้นอกจาก "อดทน" หาเพื่อนติว คุย ปรึกษา ทำให้ดีที่สุด :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ !Chaps!

• Newbie
  • *
  • Live in คราม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:45:57 »
ลองไปนั่งร้านเกมส์สิครับ แนะนำว่าร้าน @ ตรง แยกนาหลวง ครับ  ฝั่งธนบุรีครับ นน ประชาอุทิศ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:14:34 »
ดูหนัง ฟังเพลง  และที่ชอบที่สุด แก็ง 3 ช่า ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:15:44 »
ง่าย ๆ เลยครับ จากเครียด ลดอักษร"ด" ก็เหลือเครีย  ล้อเล่น....

จริง ๆ ก็มีหลายวิธีน่ะครับ เปลี่ยนบรรยากาศ ทำอะไรที่ไม่เคยทำ
ทำอะไรก็ได้ที่ไม่ต้องจดจ่อความคิดเดิม ๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:01:15 »
นอน พัก ปล่อยสมอง...

พอได้ไอเดียมา เห็นทางแก้ปัญหา เป็นอันจบข่าว

ผมเลือกจะขับรถเล่น เฉพาะ ช่วงที่ไม่มีอะไรทำ ไม่เครียดเด็ดขาด
และโชคยังดี ที่ยังพอจะเอนจอยกับการขับรถอยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:18:31 »
เปิดเพลงให้ดังแล้วร้องตามครับ (เอาเพลงที่ชอบนะ)
หรือไม่ก็เกมส์นี่แหละ
ดูทีวีเรื่อยเปื่อยก็ไม่เลว
เล่นกับหมานี่คลายเครียดสุดๆ
กิน 555

สุดท้ายเปิดดูคลิปรีวิวรถของพี่จิมมี่ครับ ฮา ทุกตอน 555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:23:37 »
เครียดมากจริงก็เปิด GTA4 เล่นครับ ขับรถในเกมให้เร็วๆชนกันระเบิดระเบ้อ
เปิดเพลงที่ชอบฟัง ทำนองหนักๆหน่อย
หรือไม่ก็นั่งซิทอัพ หรือออกไปวิ่งเลยอ่ะครับ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:26:35 »
กินครับ กินมันเข้าไป เอ่อ น้ำหนักขึ้นอย่ามาว่าผมนะ  ;D
ดื่มชาครับช่วยได้นะ ค่อยๆดื่มจิบช้าๆสบายๆ
ถ้ามีรถขับรถคันโปรดทางไกลๆก็ไม่เลว
ถ้าไม่รู้ทำอะไร นอนครับ
สุดท้ายอยากบอกว่าถ้ายังเครียดอยู่ก็ลุยไปเหอะปัญหาจบก็หายเองแหละ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:43:58 »
ยิงปืน ครับ
ทำเหมือนคุณเลยครับ
ความเห็นท่านอื่นก็มีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ num_plus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 15:29:22 »
วิ่งครึ่ง ชม.
ฟังเพลง หนูๆ berryz ไปด้วยครับ  ;D

วิ่งเสร็จ เหนื่อย อาบน้ำ นอน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 16:28:08 »
ไอเดียบางท่าน   อ่านแล้วแอบฮาเหมือนกันนะครับ   อิอิ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ ที่มาร่วมแชร์

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 19:59:43 »
ออกไปขับรถครับ ขึ้น motor way วิ่งยาวๆ เปิดเพลงฟัง

เมื่อวานเพิ่งไปมา ประชุมแทบจะกินตับ กินไตกันหมด เครียดมาก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 21:45:51 »
ขับรถเล่น + นอนพักผ่อน ดูหนังตลก ฟังเพลง