ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกรถใช้ที่ แม่ฮ่องสอน  (อ่าน 5910 ครั้ง)

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
เนื่องจากมีความจำเป็นต้องซื้อรถใหม่ให้ที่บ้าน โดยที่คุณพ่อเขาเน้นเป็น โตโยต้า เพราะความมั่นใจและมีศูนย์บริการในตัวเมือง โดยรถที่ใช้อยู่เป็น vios เห็บหมา เกียร์ธรรมดา

เส้นทางที่ใช้ประจำ  ตัวเมือง, ขุนยวม,ปาย, เชียงใหม่

โจทย์คือ
1.ต้องการรถที่มีเรี่ยวแรงในการปีนเขา
2.ไม่เน้นออฟชั่น
3.เน้นใช้งานระยะยาว 10ปี+
4.ใช้งานปีละ 1หมื่นกิโลเมตร

ตอนนี้มีตัวเลือกในใจคือ

1.8 GR Sport CVT  999,000 บาท 
1.8 Hybrid Entry  939,000 บาท
1.8 Hybrid MID  989,000 บาท

ผู้ซื้อเป็นลูกค้าเก่าโตโยต้า และ สามารถเข้าแคมเปญอาชีพพิเศษได้

ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกรถใช้ที่ แม่ฮ่องสอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 12:22:36 »
ถ้าเอาแรงขึ้นเขาทุกตัวไปได้หมด เอาแรงเยอะสุดคงต้อง GR Sport ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 12:26:55 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกรถใช้ที่ แม่ฮ่องสอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 13:05:27 »
ขึ้นเขาขึ้นดอย แนะนำเป็นพวกคอมแพ็ค ครอสโอเวอร์ดีกว่าครับ เพิ่มงบอีกนิดครับ ส่วนตัวไม่อยากแนะนำรถเก๋งเท่าไหร่
ถ้าโตโยต้าก็ไม่ CHR ก็ โคโลน่าครอสครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 13:24:17 »
ถ้าตามโจทย์ผมเอาGR-Sport เพราะไมล์ต่อปีค่อนข้างน้อย
แล้วAltisตัวเบนซินมันยังมีโหมดMให้เล่นเกียร์เอง ช่วยได้เยอะเวลาลงเขา
ส่วนเรื่องช่วงล่าง Altisเจนนี้น่าจะขึ้นลงเขาแถวนั้นได้สบายๆครับ
ผมเช่าCHRขับจากเชียงใหม่เข้าแม่สะเรียงบ่อยๆ รวมๆถือว่าเข้าโค้งได้ดี
จะมีออกอาการเยอะหน่อยก็พวกโค้งหักศอกแคบๆ

ปล.ส่วนตัวผมกับพี่ชายหุ้นกันซื้อXVให้พ่อใช้แทนคันเดิมครับ
(พ่อผมอยู่แม่สะเรียง พี่ชายอยู่แม่ลาน้อย)
ผมเองอยู่กทม. ก็เล็งตัวGR-Sportนี่แหละ ภาพรวมทั้งคันน่าจะโอเคสุดแล้ว

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 13:40:45 »
จากที่มีโอกาสได้ขับรถไฮบริดขึ้นลงเขามาหลายครั้งผมเชียร์นะ เอาตัวไฮบริดเรื่องขึ้นมันไหวอยุ่แล้ว

เวลาลงชาจแบตได้เยอะ ขับบ่อยๆประหยัดค่าน้ำมันได้เยอะ มีเกียร์b ไว้ช่วยหน่วงก้พอได้ ส่วน Gr ก้โอเคอยู่

แล้วครับ แค่เทคโนโลยีมันเดิมๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 13:50:33 »
ถ้าเอาแรงขึ้นเขาทุกตัวไปได้หมด เอาแรงเยอะสุดคงต้อง GR Sport ครับ

ขอบคุณมากครับ

ขึ้นเขาขึ้นดอย แนะนำเป็นพวกคอมแพ็ค ครอสโอเวอร์ดีกว่าครับ เพิ่มงบอีกนิดครับ ส่วนตัวไม่อยากแนะนำรถเก๋งเท่าไหร่
ถ้าโตโยต้าก็ไม่ CHR ก็ โคโลน่าครอสครับ

เดี๋ยวลองไปนำเสนอผู้ใช้  ขอบคุณมากครับ

ถ้าตามโจทย์ผมเอาGR-Sport เพราะไมล์ต่อปีค่อนข้างน้อย
แล้วAltisตัวเบนซินมันยังมีโหมดMให้เล่นเกียร์เอง ช่วยได้เยอะเวลาลงเขา
ส่วนเรื่องช่วงล่าง Altisเจนนี้น่าจะขึ้นลงเขาแถวนั้นได้สบายๆครับ
ผมเช่าCHRขับจากเชียงใหม่เข้าแม่สะเรียงบ่อยๆ รวมๆถือว่าเข้าโค้งได้ดี
จะมีออกอาการเยอะหน่อยก็พวกโค้งหักศอกแคบๆ

ปล.ส่วนตัวผมกับพี่ชายหุ้นกันซื้อXVให้พ่อใช้แทนคันเดิมครับ
(พ่อผมอยู่แม่สะเรียง พี่ชายอยู่แม่ลาน้อย)
ผมเองอยู่กทม. ก็เล็งตัวGR-Sportนี่แหละ ภาพรวมทั้งคันน่าจะโอเคสุดแล้ว

ของผมไปทาง ปาย บ่อยๆ จึงอยากได้รถที่แรงบิดดีๆครับ ตอนนี้มองไปที่ GR sport ครับ

จากที่มีโอกาสได้ขับรถไฮบริดขึ้นลงเขามาหลายครั้งผมเชียร์นะ เอาตัวไฮบริดเรื่องขึ้นมันไหวอยุ่แล้ว

เวลาลงชาจแบตได้เยอะ ขับบ่อยๆประหยัดค่าน้ำมันได้เยอะ มีเกียร์b ไว้ช่วยหน่วงก้พอได้ ส่วน Gr ก้โอเคอยู่

แล้วครับ แค่เทคโนโลยีมันเดิมๆ

ขอบคุณครับ  อาจจะจบที่ตัวนี้เพราะมองไปยาวๆ น่าจะปัญหาน้อยสุด ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 15:56:43 »
รุ่นที่ว่ามาคือ toyota อะไรเหรอครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 16:13:22 »
เนื่องจากในตัวเลือก Hybrid ราคาถูกกว่าเบนซิน ในซอยส์ตัวเลือกนี้ผมแนะนำ Hybrid นะ

ขึ้นลงเขาได้สบายแน่ๆ แต่ที่จะมาช่วยซัพอีกคือค่าน้ำมันที่จะประหยัดกว่าเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 17:32:55 »
Gr sport เหอะครับ ถ้าเอาแรงบิดดีๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 17:48:26 »
ไฮบริดเลยครับ ถึงไม่เน้นออฟชั่นแต่รถเดี๋ยวนี้มีพวก active safety ที่มีประโยชน์มากครับ
มีไว้ไม่เสียหาย ได้ช่วยสักทีก็คุ้มแล้วครับ

ไฮบริดขึ้นเขาสบายครับ ไม่ต้องเหยียบรอรอบแบบปกติด้วยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 21:45:28 »
 อยู่ ตจว  ใช้ขึ้นเขาบ่อย  ๆ แบบนี้ไม่เล่นเครื่องดีเซลเหรอครับ เน้นทอร์คช่วงต้น ๆ   กำลังจะเหลือ   ๆ  มาต่อเนื่อง   PPV  จะซ่อมง่ายอะไหล่ถูก ใน ตจว มากกว่า
   แต่ถ้าจะเอาตามตัวเลือกด้านบน  ชี้ไปทางไฮบริดดีกว่า  เพราะรถเน้นขึ้นเขาลงเขา       รถเบนซินล้วนมันขึ้นได้แต่เหมาะขับนาน ๆ  ทีไม่งั้นเหนื่อยกดคันเร่ง 

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 06:47:24 »
3 ตัวเลือกนี้ ผมไป GR Sport ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 08:52:07 »
สิ่งที่รถภาคเหนือควรจะมีครับ
1.ไล่ฟ้ากระจกหน้า
2.แอร์แบบมีฮีตเตอร์
เรื่องเกียร์ เอารถที่มีโหมด D-S หรือแพนเดินชิฟก็ได้ครับ
เน้นทอร์กเยอะหน่อยก็ดีครับ ตอนขึ้นมันจะไม่ต้องกดรอบเยอะ ไม่ต้องเค้นเยอะ

ส่วนคันไหนดีผมไม่ทราบจริงๆ เคยขับแต่Cityขึ้นเขาที่เชียงใหม่ครั้งเดียว ;)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 09:02:29 »
คือโจทย์มันมีให้เลือกแค่เครื่องเบนซิลกับไฮบริดแค่นี้ใช่มั้ยครับ
ผมเอา GR sport อ่ะ รถใช้น้อย กะใช้ยาวๆ ผมยังเลือกเบนซิลเพียวๆก่อน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 10:17:45 »
อยู่แม่ฮ่องสอน แนะนำเบนซินเพียวๆ ก่อนมากกว่า
- อัตราเร่ง + การใช้ Engine Brake เวลาขึ้น-ลง เขา ผมว่าทำได้ดีกว่า
- การซ่อมบำรุงง่ายกว่า หาคนซ่อมง่ายกว่า อะไหล่แพร่หลายกว่า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 10:54:13 »
รุ่นที่ว่ามาคือ toyota อะไรเหรอครับ

Toyota Altis ครับ

เนื่องจากในตัวเลือก Hybrid ราคาถูกกว่าเบนซิน ในซอยส์ตัวเลือกนี้ผมแนะนำ Hybrid นะ

ขึ้นลงเขาได้สบายแน่ๆ แต่ที่จะมาช่วยซัพอีกคือค่าน้ำมันที่จะประหยัดกว่าเยอะเลยนะครับ

ไฮบริดเลยครับ ถึงไม่เน้นออฟชั่นแต่รถเดี๋ยวนี้มีพวก active safety ที่มีประโยชน์มากครับ
มีไว้ไม่เสียหาย ได้ช่วยสักทีก็คุ้มแล้วครับ

ไฮบริดขึ้นเขาสบายครับ ไม่ต้องเหยียบรอรอบแบบปกติด้วยครับ

ผมดูอัตราเร่งที่ทางแอดมินสรุปไว้ ตัวเบนซิลแรงกว่าประมาณ 2วิเลย แต่ก็อยากได้ออฟชั่นแบบตัว top เช่นกันครับ

อยู่ ตจว  ใช้ขึ้นเขาบ่อย  ๆ แบบนี้ไม่เล่นเครื่องดีเซลเหรอครับ เน้นทอร์คช่วงต้น ๆ   กำลังจะเหลือ   ๆ  มาต่อเนื่อง   PPV  จะซ่อมง่ายอะไหล่ถูก ใน ตจว มากกว่า
   แต่ถ้าจะเอาตามตัวเลือกด้านบน  ชี้ไปทางไฮบริดดีกว่า  เพราะรถเน้นขึ้นเขาลงเขา       รถเบนซินล้วนมันขึ้นได้แต่เหมาะขับนาน ๆ  ทีไม่งั้นเหนื่อยกดคันเร่ง 

ด้วยขนาดถนนในตัวเมือง คนแถบนี้ส่วนมากจะใช้ b seg วิ่งในเมืองและใช้กระบะดีเซลวิ่งขึ้นเขา

แต่คนที่จะใช้งานของผมนั้นเขาเคยชินกับรถเก๋งไซต์ไม่ใหญ่มากครับ

3 ตัวเลือกนี้ ผมไป GR Sport ครับ
คือโจทย์มันมีให้เลือกแค่เครื่องเบนซิลกับไฮบริดแค่นี้ใช่มั้ยครับ
ผมเอา GR sport อ่ะ รถใช้น้อย กะใช้ยาวๆ ผมยังเลือกเบนซิลเพียวๆก่อน
อยู่แม่ฮ่องสอน แนะนำเบนซินเพียวๆ ก่อนมากกว่า
- อัตราเร่ง + การใช้ Engine Brake เวลาขึ้น-ลง เขา ผมว่าทำได้ดีกว่า
- การซ่อมบำรุงง่ายกว่า หาคนซ่อมง่ายกว่า อะไหล่แพร่หลายกว่า

ขอบคุณมากครับ

สิ่งที่รถภาคเหนือควรจะมีครับ
1.ไล่ฟ้ากระจกหน้า
2.แอร์แบบมีฮีตเตอร์
เรื่องเกียร์ เอารถที่มีโหมด D-S หรือแพนเดินชิฟก็ได้ครับ
เน้นทอร์กเยอะหน่อยก็ดีครับ ตอนขึ้นมันจะไม่ต้องกดรอบเยอะ ไม่ต้องเค้นเยอะ

ส่วนคันไหนดีผมไม่ทราบจริงๆ เคยขับแต่Cityขึ้นเขาที่เชียงใหม่ครั้งเดียว ;)

ขอบคุณมากครับ 2อย่างนี้จำเป็นมากๆเลยครับ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 13:50:39 »
แม่ฮ่องสอน มีศูนย์ Toyota

ถ้าใน 3 คันนี้ ผมเลือก 1.8GR Sport ด้วยเหตุที่ว่า ระบบมันพื้นๆ ช่างทั่วไปซ่อมได้ ผมไม่แน่ใจระบบ HB สักเท่าไหร่ แม้ของ Toyota จะสเถียรแล้ว แต่ ถ้ามันมีอะไรขึ้นมา โอกาสที่ช่างแม่ฮ่องสอน จะเอาไม่อยู่มีสูง

แล้วเอารถจาก แม่ฮ่องสอน ลงมาเชียงใหม่ หรือ เกิดต้องเปลี่ยนอะไหล่เกี่ยวกับระบบ HB ผมว่า มันไม่ง่ายนัก นะครับ

เรื่องพลกำลัง ไม่น่าห่วงทั้งหมดแหละ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 14:17:02 »
อ้างจาก: nottii77

ผมดูอัตราเร่งที่ทางแอดมินสรุปไว้ ตัวเบนซิลแรงกว่าประมาณ 2วิเลย แต่ก็อยากได้ออฟชั่นแบบตัว top เช่นกันครับ

อยากให้ลองไปทดลองขับเทียบเลยครับ เพราะขึ้นเขาเน้นแรงบิดมากกว่าอัตราเร่ง
ซึ่ง HB แรงบิดรวมสูงนะครับ แค่โตต้าไม่กล้าใส่ตัวเลขเพราะคงแปรผันมาก
แต่ผมว่าไม่น้อยกว่าเบนซินแน่นอนในช่วง 0-60

ขับขึ้นเขาสบายกว่าแบบธรรมดาไม่ต้องรอรอบเพราะมอเตอร์ไฟฟ้า

ของผมก็ขับผ่านเนินเขาทุกวันบนเกาะครับ แตะๆก็ไหลขึ้นสบายไม่แพ้ดีเซลเลย
แค่อัตราเร่งทางราบแพ้ตัวเบนซิน แต่ฟีลลิ่ง HB คุณชายเดินเหยาะๆขึ้นเขาสบายนะครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 16:51:36 »
ไฮบริดครับ ประหยัดดี

มีคนชมศูนย์โตโยต้าที่แม่ฮ่องสอนตามเว็บบอร์ดบ่อย ๆ รถทางราบไปเสียที่นั่น เห็นว่าบริการดี เรื่องเซอร์วิสรถไฮบริดไม่น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ aumkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 02:10:32 »
Tokio เคยใช้อยู่แปปนึงเห็นราคาถูกดี ลองขับอาทิตย์เดียวเท่านั้นแหละอยากจะถอดทิ้ง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 08:52:07 »
อยากแนะนำ cross นะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 09:19:08 »
สรุปคือเอา​ city 1.0 มาแทน​ jazz ใข้สลับกับ​ G.9 อีกคัน​ ความคล่องอาจจะลดลงมาหน่อยนะครับ​ เพราะ​ดู​ jazz จะกระทัดรัดกว่า​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 11:15:53 »
เส้นทางแม่องสอนนี่ไม่ลองชวนคุณพอไปทดลองขับ forester สักหน่อยเหรอครับ เผื่อจะเปลี่ยนค่าย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2020, 10:47:34 »
เส้นทางแม่องสอนนี่ไม่ลองชวนคุณพอไปทดลองขับ forester สักหน่อยเหรอครับ เผื่อจะเปลี่ยนค่าย

ตัวรถดี แต่อืดไป  และไม่สะดวกเรื่องการเซอร์วิสรถ จึงตัดออกไปครับ