ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Lexus ไม่ใช่เครือของ Toyota นี่ ควรปิดบริษัทเลิกขายรถในไทยไปแล้ว ใช่ไหมครับ  (อ่าน 8725 ครั้ง)

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 8) 8) 8).....เชื่อว่าไม่ปิด และไม่เลิกครับ รถคนละคลาสกัน ถ้าผู้ใช้มีวินัยดูแลดีตั้งแต่ต้น แทบไม่ต้องเข้าศูนย์เพื่อการซ่อม ยกเว้นอยู่ใน warranty เท่านั้น :-X

ออฟไลน์ allenby

• Newbie
  • *
เพิ่งจอง RX300 ไปเอง โดยส่วนตัวมองว่ารุ่น NX กับ RX เทียบกับค่ายยุโรปแล้วถือว่าคุ้มนะครับ

คิดว่าคนที่ซื้อ Lexus น่าจะตั้งโจทย์การใช้รถของตัวเองได้ชัดเจนแล้วว่าต้องการอะไรถึงได้ซื้อมากกว่า อย่างกรณีของผมก็ผ่านการใช้งานเบนซ์ GLC มาก่อน แล้วรู้ตัวว่ามันไม่ตอบโจทย์ เลยไปลอง RX ดู แล้วก็ชอบขึ้นมาทันที

สิ่งที่ตอบโจทย์ผมก็ดันไม่ใช่ศูนย์บริการหรือบริการหลังการขายอย่างที่คนเค้าร่ำลือกัน เพราะในกรุงเทพผมว่าศูนย์เบนซ์เยอะกว่า สะดวกกว่าอีก ศูนย์เล็กซัสคือไกลกว่า แต่โอเค ยอมรับได้

โจทย์ของผมคือให้ลูกที่ยังเล็ก นอนสบายที่สุดเวลาเดินทาง ไม่สะดุ้งตื่นมางอแงระหว่างทาง เลยเน้นความนุ่ม เงียบ สบาย ส่วนของตัวรถถึงจะไม่ได้ AWD แต่รู้สึกว่าไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่ เพราะเชื่อว่าเวลาที่ลูกอยู่ในรถคงไม่มีใครขับเร็วกัน และแน่นอนถึงลูกจะไม่อยู่ด้วย แต่พอคิดถึงหน้าลูกขึ้นมาก็ไม่กล้าขับเร็วเช่นกัน สุดท้าย RX เลยตอบโจทย์ที่สุด

ผมเชื่อว่ามันมีคนแบบผมอีกเยอะ ซึ่งส่วนมากคงไม่ได้ซื้อเพราะภาพลักษณ์ แต่ซื้อเพราะรถมันตอบโจทย์และเรามีกำลังซื้อพอดี รถมันก็เลยยังขายได้เรื่อยๆครับ