ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบโชคอัพ ระหว่าง KYB vs Monroe vs Tokico ให้หน่อยครับ  (อ่าน 11323 ครั้ง)

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
พอดีอยากจะเปลี่ยนโช๊คอัพน่ะครับ ตอนนี้รถที่ใช้อยู่ เป็น Nissan Sylphy ปี 2014 ตอนนี้มี 3 ตัวเลือกเท่าที่หาข้อมูลได้

1. KYB Excel G
2. Monroe  OE Spectrum
3. Tokico OEM

ไม่ทราบว่าแต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ ส่วนตัวมองหาเรื่องของโช๊คอัพที่เน้นความนุ่มนวลเป็นหลักครับ เพราะผมเองขับรถไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
เคยใช้กับcamry acv30+40 อาจจะพอเทียบได้แต่ไม่ตรง100%
1. KYB Excel G หนืดกว่านิดแข็งกว่าหน่อย แต่ทนกว่ามากใช้นานจนขายรถไป
2. Monroe  OE Spectrum ไม่ใช่รุ่นนี้แต่ยี่ห้อเดียวกัน หนืดกว่าKYBแต่ไม่ทนทานหมดประกันเอาไปสลับล้อก็รั่วละ เข็ดครับส่วนตัวผมเรียกยี่ห้อนี้ว่า"มอนรั่ว" แพงกว่ามันควรจะทนกว่าครับเสียดายตัง >:(
3. Tokico OEM เท่าของ0เหมือนของติดรถเลยไม่ค่อยทนเหมือนกัน

หรือผมขับห่วย? ไม่ค่อยมีอะไรทนเท้าเลย ;D

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ใช้Sylphy1.8ปี2014เช่นกันครับ
ขับตี๋มๆ นิ่มๆ เพราะไม่มั่นใจพวงมาลัยเบาหวิว
ตอน6x,xxxkm. เปลี่ยนShockupคู่หลัง(รั่ว) ใช้TokicoOEM คู่ละ 2,2xx + ค่าแรงช่าง
ได้ความนุ่มนวลเช่นเคยครับ ราคาเท่าที่ดูในonlineต่ำกว่า1และ2

ขอเปลี่ยนประเด็นข้ามรุ่นรถครับ กำลังจะเปลี่ยนShockupCRV เทียบราคา และรีวิว ยังคงพิจารณาตัวShowa OEMเพราะความนุ่มที่คุ้นเคยของShowaและจ่ายถูกกว่า2ตัวบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 21:51:46 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ deertesla

ลองยี่ห้อ sachs supertouring นะครับ  หนึบและทนกว่า kyb และมอนโร ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
สามตัวนี้เคยอยู่ในตัวเลือกผม
เคยลองขับของเพื่อนเป็น Monroe OE ขับดีอยู่นะ กลางๆระหว่าง KYB กับ Tokico
พอรถตัวเองถึงคราวเปลี่ยน ตอนนั้นหาของ Monroe OE ไม่ได้
เลยได้ของ Tokico มาแทน จะออกแนวนุ่มกว่านิดๆ
ส่วน KYB ExcelG มันจะออกแข็งกว่านิดๆ แต่เฟิร์มกว่า วิ่งความเร็วสูงดีกว่า
แต่ 3 ตัวนี้ไม่ได้ต่างอะไรแบบชัดเจนมากนะครับ ต้องตั้งใจจับฟิลลิ่งประมาณนึงเลยล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
ที่ได้เคยสัมผัส KYB Excel G
ทดลองกับ city 2006 ฟิ่งลิง หนืดดี
แต่จะแข็งหน่อย ไม่ค่อยโยก เข้าโค้งใช้ได้ครับถ้าเทียบกับของเดิมโรงงานคนละเรื่องเลย
ตอนนั้นโช๊คผมมันแตก 4 ต้น เลย ช่างฟิตออโต้ก็แนะนำ KYB Excel G กับ New SR
New SR ราคาสูงไปหน่อยเกินงบที่ผมตั้งไว้ แต่เรื่อง Performance คือดีกว่าExcel G

ออฟไลน์ โบ๊ท ทินภัทร

• Newbie
  • *
ผมใช้ Tokico กับรถ ford fiesta  1.6 ครับ

ของเดิมมันก็ดีครับ เข้าโค้งหนึบครับ แต่เวลายกรถขึ้นห้อยเวลานาน ๆ  ชอบโช้คมันตายไวมากครับ เลยจำเป็นต้องเปลี่ยนมาใช้ Tokico ความรู้สึกเวลาเข้าโค้งด้วยความเร็ว 120 กม./ชม. ความหนึบจะลดลงนิดหน่อย  แต่ความนิ่มเวลาขับในเมืองดีกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ samaklen

Tokico มี S+ อีกรุ่น
ตัวถังเดิม ปรับปรุงวาล์ว กับชนิดน้ำมัน
ลองดูเป็นตัวเลือกเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Krizz

• Newbie
  • *
Camry ACV30 โช้คเดิมติดรถนุ่มนิ่มเหมือนนั่งเรือ  เมื่อเปลี่ยนโช้ค
1. KYB Excel G = แข็ง สะเทือนในทุกความเร็วและทุกสภาพถนน(นึกว่าขี่เกวียนอยู่) , ความเร็วสูงทางเรียบหนึบกว่าเดิมชัดเจน , จัมพ์คอสะพานสะเทือนสุดๆ(ผู้โดยสารบ่น) , เดินทางไกลเหนื่อยกว่าของเดิมติดรถครับ
2. Monroe  OE Spectrum = เคยใช้ Monroe แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นเดียวกันหรือเปล่า ความรู้สึกตอนนั้นคือคล้ายโช้คเดิมมากๆ
3. Tokico OEM = คล้ายของติดรถแต่มีกระด้างสะเทือนกว่าเล็กน้อยเมื่อขับช้าถนนไม่เรียบ , ขับเร็วทางเรียบนิ่มพอกัน , จัมพ์คอสะพาน Tokico หนึบกว่าแต่ก็สะเทือนกว่าเล็กน้อย(ของเดิมนุ่มย้วยคนนั่งหลังยังคงหลับสบาย)

ออฟไลน์ Tom Korakot

• Newbie
  • *
เข็ด Monroe ด้วยคนครับ พังง่ายมาก ไม่ถึงปีก็ไปแล้วสอง โช๊คเก่าติดรถใช้มา 5 ปี ถึงจะไป แถมแค่ต้นเดียว

ถ้า Tokico เหมือนของติดรถจริง คราวหน้าผมซื้อยี่ห้อนี้ดีกว่า

ออฟไลน์ deertesla

Re: เปรียบเทียบโชคอัพ ระหว่าง KYB vs Monroe vs Tokico ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 17:26:05 »
เข็ด Monroe ด้วยคนครับ พังง่ายมาก ไม่ถึงปีก็ไปแล้วสอง โช๊คเก่าติดรถใช้มา 5 ปี ถึงจะไป แถมแค่ต้นเดียว

ถ้า Tokico เหมือนของติดรถจริง คราวหน้าผมซื้อยี่ห้อนี้ดีกว่า
Tokico ยี่ห้อนี้พังง่ายเหมือนกันครับ ขึ้นลิฟต์ยกโช้คก็ม้วยมรณาแล้วครับ