ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลระหว่าง Corolla cross HBP กับ MG HS D - ไปทางไหนดีครับ  (อ่าน 6733 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
กำลังมองหารถคันที่ 3 ของบ้าน เผื่อให้ลูกใช้งาน
ตอนนี้มี E300e ซึ่งผมใช้เป็นหลัก กับ Camry HBP รุ่นปัจจุบัน ที่ภรรยาใช้เป็นหลัก
อยากได้ suv ไว้ใช้อีกสักคัน เผื่อลูกชายจะใช้ (เพิ่งขับรถเป็นไม่นาน มีใบขับขี่แล้ว)
เน้นขับนอกๆเมืองเป็นหลัก ไม่ได้เข้ากรุงเทพชั้นใน

สนใจ MG HS D เพราะขนาด หน้าตา ออฟชั่น และราคาดี แต่ก็กังวลเรื่องคุณภาพ ปัญหารถ และ 0
อีกใจก็มองว่า Corolla cross ก็น่าสนใจ ได้ความมั่นใจเรื่องตัวรถกับ 0 และประหยัดนำ้มันมากกว่า
ตั้งงบไว้ 1 ล้าน (เกินได้หลักหมื่น) ผมไม่กังวลเรื่องรถไฮบริด (ออกจะชอบด้วยซ้ำ)

เพื่อนๆเลือกคันไหนครับ ผมเกิดอาการลังเล เลยอยากถามความเห็นเพื่อนๆครับ ขอบคุณครับ

ส่วนลดทั้ง 2 รุ่นเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
Re: ลังเลระหว่าง Corolla cross HBP กับ MG HS D - ไปทางไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 17:15:35 »
cross ดูไปดูมาก็หล่อดีนะครับ  แต่ไม่มี auto brake hold ซึ่งยุคนี้แล้วมันตัองมี

MG hs ดูผู้ใหญ่ไปหน่อย แต่ออพชั่นครบ

ผมเพิ่งออก cx30 ให้ลูกกำลังเรียนเหมือนกัน  ผมว่าคันไม่ใหญ่มาก ดูวัยรุ่นดี คหสต ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 17:18:34 โดย wsonpee »

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
Re: ลังเลระหว่าง Corolla cross HBP กับ MG HS D - ไปทางไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 17:17:36 »
MG หลีกได้หลีกดีกว่าครับ
เชียร์ Cross ละกันครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 17:41:22 »
Cross ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 17:42:01 »
เชียร์ cross ครับ ถ้าคุ้นเคยศูนย์บริการอยู่แล้ว
กับเน้นขับต่างจังหวัด ที่ไหนก็มีศูนย์ที่พอพึ่งพาได้ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 18:37:08 »
จากโจทย์ เลือก Cross ครับ

ยังไม่ไว้ใจ MG

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 19:11:10 »
จีน กับ ญี่ปุ่น
มวยคนละชั้น
ซูชิ ยังคงเป็นอาหารที่สด พิถีพิถัน ในการปรุง
ผมอาจไม่ศรัทธากับ อุตสาหกรรม อิเล็คทรอนิค ที่สามารถทำได้โดยง่าย
เพียงเปลี่ยนแปลงการ บัดกรี แผงวงจร

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 21:12:28 »
Hs d ส่วนลดเกินแสน

ได้รถใหญ่กว่า up ระบบ ผ่านเครือข่าย online
ศูนย์น่าจะตีนตื้น toyota ไวๆนี้

แต่เอาสบายใจก็ cross เถอะครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 21:17:44 »
Cross ใช้สบายหายห่วงกว่า แต่รถเล็กกว่านะครับ อยากให้พิจารณาขนาดรถมากกว่าราคาครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 00:12:56 »
ให้ลูกเลือกครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 00:30:22 »
ให้คนอื่นเลือกก็เลือก cross ให้ครับ เพราะข้อมูลที่คนส่วนใหญ่ได้รับ MG มีปัญหา ซึ่งเราจะรับรู้แค่ปัญหาที่เกิดแต่ไม่รู้ว่าเค้าแก้กันรึยังต้องลองไปหาข้อมูลในคลับที่ไม่อวยเอา

เอาถูกใจลูกก็ให้ลูกเลือกเอง หรือเอาถูกใจพ่อก็จิ้มที่ชอบเลย(เดาว่าคุณพ่อน่าจะชอบ cross มากกว่า)

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 06:32:38 »
MG ส่วนลดเยอะกว่าแน่ๆครับ แต่ถ้าให้ผมเลือกคู่นี้ Cross ครับ

แต่ถ้านอกเหนือจากนี้ ผมดู CHR ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 07:05:57 »
อยากได้ความมั่นใจในตัวรถ เลือก Cross ครับ
แต่ผมว่าลงให้เจ้าตัวเลือกเองก็ดีนะครับ รถเค้า เค้าใช้เอง อาจมีคันที่ชอบอยู่ในใจแล้ว

ออนไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 07:33:14 »
ส่วนตัวผมยังหาเหตุผลที่จะเลือก เอ็มจี   ไม่ได้เลยครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 08:18:49 »
ถ้าชอบรถที่ดูหรูหรา คล้ายๆ BMW ผสม Audi ดูเผินๆ เดายี่ไม่ออกไป MG ได้นะครับ
ส่วนตัวมองว่าสวย หรู ภายในดูดี
แต่ถ้าไม่อยากลองลุ้น ใช้ชัวร์ๆ ง่ายๆ หน้าตาไม่แย่ ขับไม่แย่ ประหยัด ก็อยากที่เพื่อนๆ แนะนำเลยครับ Cross โลดครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 08:43:22 »
ถ้าคุณอยากได้ความเร้าใจในชีวิต อยากหาประสบการณ์แปลกใหม่ที่คุณอาจจะเข้า/ออกศูนย์บริการเดือนเว้นเดือน คุณจะสนิทและเจอหน้าเจ้าหน้าที่ศูนย์บริการจนแทบจะเป็นเพื่อน (รักหักเลี่ยมโหด?) คุณจะได้ทานอาหารฟรีเป็นประจำที่ศูนย์บริการบ่อยกว่า E300e ซะอีก ทางเลือกของคุณคือ MG
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 09:47:53 »
mg hs เท่าที่อ่านมาในคลับ คือ
กินน้ำมันเยอะ + แอร์ไม่ค่อยเย็น ต้องปรับ 19-20 ถึงโอเค
รุ่น D ระบบไฟฟ้าน้อย ปัญหาน้อยกว่า รุ่น C-X
อยู่บนถนนสวยมาก ผมมองผ่าน ๆ นึกว่า x1 ประจำ
ถ้าเปิดใจไม่ติดกับเจ้าตลาดก็ลองดูได้ครับ คงได้ส่วนลดอีกเยอะแน่

หากสบายใจก็ toyota ครับ

หรืออีกรุ่นคือ subaru xv ก็ขับขี่ยอดเยี่ยมครับผม  8)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 10:50:10 »
ถ้ามีรถหลายคันรับความเสี่ยงได้ hs ก็น่าสนครับ ต้องลองเองครับไม่ลองไม่รู้ ที่ผ่านมาไม่เคยสนใจเลยพอดีแฟนอยากได้ พอมาลองได้ขับเองทิ้งกุญแจ bmw ให้แฟนแทน  กว้างนั่งสบาย เงียบกว่าชัดเจน นุ่มกว่ามาก นิ่งกว่าในสภาพถนนต่างจังหวัดไม่เรียบหรือเป็นคลื่นขับสบายหน้าไม่ไวไม่ต้องจับจด ไม่สะเทือนกระเด้งกระดอน  วัสดุก็ดีนะครับนุ่มเนียนมือไปหมด เบาะนุ่มนั่งสบายมีปรับดันหลังขับยาวๆไม่เมื่อยครับ
ข้อเสียก็มีนะครับ คนรอบข้างชอบทักว่ารถจีนจะดีหรอ ปลอดภัยรึป่าว บอบบางก๊องแก๊งรึป่าว
ส่วน cross ไม่ออกความเห็นครับเพราะยังไม่เคยได้ขับเลย

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 11:04:54 »
ช่วงนี้ตลาดเป็นของผู้ซื้อครับ

ใครเลือก MG มีมึน จ่ายล้านมีทอนทั้ง HSX ตัวtop, ZS EV และตัวใหม่ wagon EP

ถ้าสนใจMG HS ลองเข้าดูข้อมูลคนใช้ใน FBก่อนครับ บางคนขับปีเดียว5-70,000โลเลย

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 20:14:57 »
ถ้า 2 ตัวนี้ เลือก Cross ครับ แต่ถ้าเป็น MG ตอนนี้ ผมว่า EP น่าสนใจมากกว่าครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2020, 22:42:22 »
ผมมีลูกแล้ว มี 1 คนด้วย ฉะนั้นคือ มุมมองของผมคือมุมมองของคนมีลูก
ผมเลือก cross แบบไม่คิดเลย
ผมไม่เลือก MG แน่นอนครับ ปัญหาจุกจิกเยอะ ดับบ้าง ระบบ auto เพี้ยนบ้าง zs เมื่อเดือนที่แล้วพวงมาลัยล็อค รถไปชนที่กั้นถนน ล้อหลุดไปข้างนึง แบบนี้ขาบายทั้งแบรนนะครับ ซื้อรถให้ก็ลูก ผมก็ห่วงกกลัวขับไม่ดีไปเกิดอุบัติเหตุ นี่อาจจะต้องกลัวว่า รถมันจะทำให้ลูกอุบัติเหตุ ไม่ไหวครับ ( ถ้ามันมีเหตุแบบ zs เมื่อเดือนที่แล้วกับรถลูกผม ต่อให้ลูกไม่เป็นอะไร รถพังคืนซากไปเลย ผมก็ทำใจไม่ได้ครับ มันเหมือนเราซื้ออุปกรณ์พิการๆให้ลูกอ่ะครับ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 08:21:22 »
ผมมีลูกแล้ว มี 1 คนด้วย ฉะนั้นคือ มุมมองของผมคือมุมมองของคนมีลูก
ผมไม่เลือก MG แน่นอนครับ ปัญหาจุกจิกเยอะ ดับบ้าง ระบบ auto เพี้ยนบ้าง zs เมื่อเดือนที่แล้วพวงมาลัยล็อค รถไปชนที่กั้นถนน ล้อหลุดไปข้างนึง แบบนี้ขาบายทั้งแบรนนะครับ ซื้อรถให้ก็ลูก ผมก็ห่วงกกลัวขับไม่ดีไปเกิดอุบัติเหตุ นี่อาจจะต้องกลัวว่า รถมันจะทำให้ลูกอุบัติเหตุ ไม่ไหวครับ ( ถ้ามันมีเหตุแบบ zs เมื่อเดือนที่แล้วกับรถลูกผม ต่อให้ลูกไม่เป็นอะไร รถพังคืนซากไปเลย ผมก็ทำใจไม่ได้ครับ มันเหมือนเราซื้ออุปกรณ์พิการๆให้ลูกอ่ะครับ)

ออฟไลน์ mnp

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 10:54:09 »
ให้วัยรุ่นขับ CH-R น่าสนกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 14:27:03 »

ผมก็พยายามเปิดใจ เลยเข้าไปเป็นสมาชิกในกลุ่ม MG เพื่อเก็บข้อมูลในการตัดสินใจซื้อรถคันใหม่ในอนาคต
เจอแบบนี้ ผมถอยทันทีครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 13:46:24 »
ผมขับรถผ่านซอยทางลัด + ไปหาเพื่อนที่ทำงานแถวอู่ เห็นอู่ม MG จอดหลายคับ เลยถามเค้า เค้าบอกรับงานจากศูนย์มาทำ ผมว่าศูนย์ไว้ใจได้ยังไง ไม่ว่ามาตรฐาน ไม่ว่าถอดสับเปลี่ยนอะไหล่ หรืออะไหล่หาย ยอมรับว่าอู่เก่งอยู่คับ แต่การจอดรถไว้พื้นที่ว่างๆ ไม่มีรั้วรอบขอบชิดบ้าง แล้วผมไม่เคยเห็นยี่ห้ออื่นทำแบบนี้อ่ะคับ

ออฟไลน์ newfaceman

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 16:34:33 »
ถามลูกครับว่าอยากได้คันไหน ถามคนในนี้ไม่ได้อะไรหรอก ในนี้ไว้อ่านข่าวอย่างเดียว
ตั้งแต่ขับ MG มา ถ้ามันไม่พังก็ไม่อยากขับยี่ห้ออื่น เคยขับ Honda อย่างยี๋ รถอย่างห่วย ขับแล้วเกร็ง