ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเลือกรถ สำรอง ใว้ใช้ขับขี่สลับวันใน 1สัปดาห์ ด้วยครับ  (อ่าน 10008 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
คือผมใช้รถไปทำงาน ไป-กลับ 180เป็นอย่างน้อย รถที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ 520d msport G30 ก็ดีและประหยัดครับตอนนี้ได้ 1ปี พอดีใช้ไป28,XXX กม. เกรงว่า จะครบ 100,000กม ก่อน 5ปี ซึ่งอาจจะหมด BSI จำเป็นต้องเข้าอู่นอก ซึ่งจังหวัดที่ผมอยู่ไม่มี 0 ซึ่งถ้ามีต้องห่างออกไป 160 กม.ผมเลยคิดว่าจะหารถ มาสลับ สำรองเอาใว้ใช้ ในระหว่างสัปดาห์ ขับไปกลับ 180กม. ในงบประมาณ 600,000 บ.+ - ได้ นิดๆ ครับ รถที่ดู ๆ ไว้ มี  นิสสัน อัลมีร่า
ตัวต่ำสุด  ฟอร์ด XL+ sport cab เกียร์ธรรมดา แต่ผมต้องการเกียร์ ออโตครับ ท่านสมาชิกมีคำแนะนำ รุ่นใหนบ้างครับ..ในงบข้างต้น โดยไม่เอา ซิติ้ ยาริส วีออส แอทราท ซูซูกิ สวิฟ เพราะไม่สวย ดูเล็กไปครับ......ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
ผมว่ามิติของอัลเมร่าก็ไม่ได้แตกต่างจาก B Segment ที่ท่านไม่ต้องการหรอกครับ แบบนี้ซื้อกระบะไปเลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kez

เลือกประเภทรถก่อน   แล้วค่อยเอางบมาดูว่าได้รุ่นไหน

ออฟไลน์ joufo

อีซูสุ ไงครับ มีเกียร์ออโต้

ออฟไลน์ HLRx

แนะนำ กระบะ แคป ออโต้ ตอนนี้มีแค่ 2 รุ่นคือ รีโว กับ ดีแมก ครับ ราคาพอๆกัน  แต่ รีโว ดูดีกว่า

ออฟไลน์ raygun

.
.
ิอยากขับรถไกลๆแบบนี้บ้างครับ
ของผม Z4 ขนาดใช้ทุกวันมาครึ่งปี ยัง 4,000 โลเอง
เพราะไปกลับบ้าน-ที่ทำงานแค่ 14 โล ไม่มันส์เลย

ออฟไลน์ Tien.W

isuzu / toyota cab ตัวเตี้ย A/T ครับ

คุ้นๆว่า isuzu จะมีระบบช่วยการทรงตัวมาให้นะ ปลอดภัยกว่า สำหรับรถเดินทางไกลครับ ที่เหลือ พวกล้อ / โช้ค / กล่องคันเร่ง ก็เอามาทำเพิ่มเอา

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
ใช้ 520d เป็นประจำอยู่ น่าจะมีฐานะและรายได้และความสำคัญในองค์กรอย่างมาก  ต้องการรถใช้งานทุกวัน วันละ 180กม

ถ้าเป็นผมจะเพิ่มงบอีกนิดจิ้มไปที่ mg zs ev  ตอนนี้ส่วนลด 100k+

ประหยัดค่าเดินทางและค่าบำรุงรักษาได้มากครับ

ในคลับมีสมาชิกท่านนึงปีกว่า วิ่งไป 7หมื่นกว่ากิโล ยังไม่มีอะไรเสียหนักเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

งั้นก้ Almera สิครับ เอาตัวเลือกอื่นออกไปหมดแล้ว มันก้ชัดอยู่นะ

ออฟไลน์ lunacy

ในใจมีนิสสัน ไปนิสสันก็ไม่เสียหายครับ
ถ้าไม่เอาตัวเลือกอื่น ซึ่งเข้าใจได้ คนไม่ชอบยังไงก็ชอบ

ส่วนกระบะ สเปคเยอะมาก ขออนุญาตข้าม

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
180 ต่อวันหรือสัปดาห์คับ
ถ้าต่อวันผมว่าไป ev ดีกว่า คงประหยัดค่าน้ำมันบานตะไท

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าจะดู XL+ ไปหา XLT ดีกว่าครับได้ของความปลอดภัยเพิ่มมากด้วย 7 แสนนิดๆบวกส่วนลดก็น่าจะลงมาใกล้ 6 แสนในงบพอดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เพิ่มอีกนิดเอา B SUV เผื่อขนของ จะได้มีรถหลายประเภท
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมขอมองต่างมุมนิดละกันครับ

ขับ G30  อยู่จะรับกับสมรรถนะรถ b segment แบบ almera ได้จริงหรอครับ ความเห็นผมว่ามันไม่น่าใช่นะครับ ยิ่งวิ่งทางไกลขนาดนั้น

หรือกลัวว่า  G30 ใช้เยอะเกินเพราะกะจะขายก่อน bsi หมด เลยกลัวจะหมดเร็วไป อะไรแบบนี้หรอครับ

ซื้อมาใช้น้อยส่วนต่างที่ขาดทุนจากคันสำรอง ก้อกันไว้เป็นค่าซ่อมหลัง bsi ในกรณีจะใช้ต่อ ผมว่าน่าจะเวิคกว่าด้วยซ้ำไป

ไม่รู้สิครับ ผมว่ามันไม่เวิคเลย รถมันคนละเรื่องเลยจริงๆ

ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
คือผมใช้รถไปทำงาน ไป-กลับ 180เป็นอย่างน้อย รถที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ 520d msport G30 ก็ดีและประหยัดครับตอนนี้ได้ 1ปี พอดีใช้ไป28,XXX กม. เกรงว่า จะครบ 100,000กม ก่อน 5ปี ซึ่งอาจจะหมด BSI จำเป็นต้องเข้าอู่นอก ซึ่งจังหวัดที่ผมอยู่ไม่มี 0 ซึ่งถ้ามีต้องห่างออกไป 160 กม.ผมเลยคิดว่าจะหารถ มาสลับ สำรองเอาใว้ใช้ ในระหว่างสัปดาห์ ขับไปกลับ 180กม. ในงบประมาณ 600,000 บ.+ - ได้ นิดๆ ครับ รถที่ดู ๆ ไว้ มี  นิสสัน อัลมีร่า
ตัวต่ำสุด  ฟอร์ด XL+ sport cab เกียร์ธรรมดา แต่ผมต้องการเกียร์ ออโตครับ ท่านสมาชิกมีคำแนะนำ รุ่นใหนบ้างครับ..ในงบข้างต้น โดยไม่เอา ซิติ้ ยาริส วีออส แอทราท ซูซูกิ สวิฟ เพราะไม่สวย ดูเล็กไปครับ......ขอบคุณมากครับ

BSI ได้แค่ 100,000km แต่ Warranty ได้ 5 ปี ไม่จำกัดระยะทางนะครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ ใช้ไปให้เต็มที่เลยครับ ถึงแม้จะเกิน 100,000 โล ก็ยังมี warranty cover อยู่ ยิ่งเป็น BMW ที่เคลมได้ง่ายกว่ารถยี่ห้ออื่นมากๆ ทำให้ใช้ได้โดยไม่ต้องกังวลเลยครับ เสียแค่ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค และจิปาถะตามรอบแค่นั้นเองครับ ส่วนของหนักๆทั้งหลาย เคลมให้หมดครับ

ออฟไลน์ InBkk

ลองดูเป็นพวก D-segment หรือ C-suv มือสองมั้ยครับ

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
เก็บ 600,000 ไว้เป็นค่าซ่อมหลังหมด bsi
ไม่ต้องซื้ออีกคัน ค่าเสื่อมอายุเพิ่ม

ออฟไลน์ spn

เอารถไว้สำรอง ไว้ทำอะไรบ้างครับ นอกจากขับสลับกัน
เผื่อซ่อม BMW?
เผื่อจอดไว้ให้แฟน/ที่บ้านใช้?
เผื่อเอาคันสำรองไว้ขนของ? (เห็นมีกระบะเข้ามาใน choice ด้วย

ยังแนะนำไม่ถูกเลยครับตอนนี้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *
จริงๆ City, Vios, Yaris Ativ มิติรถไม่ได้ต่างกับ Almera เลยนะครับ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
โดนเพื่อนบวกในทางโล่งระหว่างอยู่ใน series 5 กับ b-car หรือกระบะตัวล่าง ชีวิตต่างกันเยอะนะครับ

ผมว่ามิติของอัลเมร่าก็ไม่ได้แตกต่างจาก B Segment ที่ท่านไม่ต้องการหรอกครับ แบบนี้ซื้อกระบะไปเลย

ขอบคุณครับ คือดูความชอบอะครับ

เลือกประเภทรถก่อน   แล้วค่อยเอางบมาดูว่าได้รุ่นไหน
   คือตอนนี้ ใจต้อวการรถที่สลับใช้ ในงบ ที่ ไม่มากครับ คือ 6แสน+- นิดหน่อยครับ

อีซูสุ ไงครับ มีเกียร์ออโต้
  ขอบคุณครับ มีตัวเลือกที่เพิ่มขึ่นดีครับ

.
.
ิอยากขับรถไกลๆแบบนี้บ้างครับ
ของผม Z4 ขนาดใช้ทุกวันมาครึ่งปี ยัง 4,000 โลเอง
เพราะไปกลับบ้าน-ที่ทำงานแค่ 14 โล ไม่มันส์เลย
ผมขับทุกวันๆละ160-180 กม. รู้สึกชอบ เพลิดเพลืนครับ แต่บางที ก็อยากสลับใช้คันอื่นบ้าง ครับ

เสนอ camry มือ 2 ครับ ตัว acv51 ปี 2016 น่าจะราคา ราวๆ 6-7 แสน camry มีภูมิฐานกว่า b-seg เยอะเลยครับถึงจะเป็นมือ 2 แต่ฟอร์มรถยังไม่เก่า ตกรุ่นไปแค่รุ่นเดียวเองครับ
ผมก็คิดมือ2เช่นกันครับ แต่กลัวมีปัญหา เรื่อง การซ่อมบำรุง คือดูG9อะครับ เกรงจะสร้างภาระเพิ่มครับ

isuzu / toyota cab ตัวเตี้ย A/T ครับ

คุ้นๆว่า isuzu จะมีระบบช่วยการทรงตัวมาให้นะ ปลอดภัยกว่า สำหรับรถเดินทางไกลครับ ที่เหลือ พวกล้อ / โช้ค / กล่องคันเร่ง ก็เอามาทำเพิ่มเอา
ใช่ครับ ผมเองก็คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ใจไป ฟอร์ด ด้วยรูปทรง แต่ ถ้าจะเอาคงต้องคิดดูใหม่อีกครั่งครับ

ใช้ 520d เป็นประจำอยู่ น่าจะมีฐานะและรายได้และความสำคัญในองค์กรอย่างมาก  ต้องการรถใช้งานทุกวัน วันละ 180กม

ถ้าเป็นผมจะเพิ่มงบอีกนิดจิ้มไปที่ mg zs ev  ตอนนี้ส่วนลด 100k+

ประหยัดค่าเดินทางและค่าบำรุงรักษาได้มากครับ

ในคลับมีสมาชิกท่านนึงปีกว่า วิ่งไป 7หมื่นกว่ากิโล ยังไม่มีอะไรเสียหนักเลยครับ
  ขอบคุณครับ ผมว่าMG น่าจะจริงจัง เกินงบไปพอควรอะครับ อีกอย่าง ไม่ค่อยมั่นใจในชื่อเสียง ของ 0 ซึ่ง อาจจะไม่มีปัญหา แต่คงผ่านครับ

งั้นก้ Almera สิครับ เอาตัวเลือกอื่นออกไปหมดแล้ว มันก้ชัดอยู่นะ
...ขอบคุณครับ รอคิดให้ละเอียดกว่านี้ก่อนอะครับ

ในใจมีนิสสัน ไปนิสสันก็ไม่เสียหายครับ
ถ้าไม่เอาตัวเลือกอื่น ซึ่งเข้าใจได้ คนไม่ชอบยังไงก็ชอบ

ส่วนกระบะ สเปคเยอะมาก ขออนุญาตข้าม
...ตอนนี้ที่มีอัลมีร่า นิสสัน เพราะชอบรูปทรง ครับ อ่อ ราคาด้วยครับ ไม่มากพอไหว...ส่วนกระบะนี่ คิดเยอะเลยครับ

180 ต่อวันหรือสัปดาห์คับ
ถ้าต่อวันผมว่าไป ev ดีกว่า คงประหยัดค่าน้ำมันบานตะไท
  ต่อวันครับ EV  ราคาคงเกินงบอะครับ