ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ Xc60 x3 glc  (อ่าน 7990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Random02

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ Xc60 x3 glc
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 14:48:07 »
พอดีผมอยากออกรถใหม่ซักคัน เป็นรถยุโรปคันแรกครับ
ลังเลย
XC 60 Inscription สอบมากออฟชั่นเยอะนั่งสบายตอบโจทย์การใช้งาน แต่กลัวขายแล้วราคาตก
X3 M sport ออฟชั่นน้อยกว่า แต่ขายน่าจะราคาตกน้อยกว่า
Glc amg น่าจะตกน้อยกว่า แต่ค่าบำรุงรักษาน่าจะแพง

อันไหนคุ้มกว่าครับ xc60 ถ้าขับไปซัก5ปีขาย ราคาจะตกเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ Xc60 x3 glc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 15:08:17 »

คุ้มแง่ไหนละ   บอกเลยซื้อรถไม่มีคำว่าคุ้มในแง่การเงิน

ถ้าห่วงขายต่อ ไป benz bmw เลย

ถ้าชอบ option ก็ต้อง volvo   คุณต้องเลือกว่าอยากได้แบบไหนมากว่ากัน 

มันไม่มีหรอกรถที่มัน perfect  ตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง   ถ้ามันมียี่ห้ออื่นไม่ต้องขายแล้ว เพราะมันคุ้มสุด

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ Xc60 x3 glc
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 15:11:53 »
พอดีผมอยากออกรถใหม่ซักคัน เป็นรถยุโรปคันแรกครับ
ลังเลย
XC 60 Inscription สอบมากออฟชั่นเยอะนั่งสบายตอบโจทย์การใช้งาน แต่กลัวขายแล้วราคาตก
X3 M sport ออฟชั่นน้อยกว่า แต่ขายน่าจะราคาตกน้อยกว่า
Glc amg น่าจะตกน้อยกว่า แต่ค่าบำรุงรักษาน่าจะแพง

อันไหนคุ้มกว่าครับ xc60 ถ้าขับไปซัก5ปีขาย ราคาจะตกเยอะไหมครับ

ถ้าคุณกังวนราคาขายต่อ ข้าม Volvo Hybrid ไปได้เลย
ถ้าคุณกังวนต่าบำรุงรักษา ข้าม Benz ไป
จากโจทย์นี้ผมไป BMW เพราะจ่ายครั้งเดียวจบ BSI ที่มากับรถ 3ปี ซื้อเพิ่มเป็น5ปีได้(ตอนนี้โปรแถมฟรี) ในขณะที่ Benz ก็มีคล้ายๆกัน แต่ต้องจ่ายเพิ่มและแพงกว่ามาก.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 16:09:39 »
x3 สบายใจสุด

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 16:11:21 »
XC 60 Inscription สอบมากออฟชั่นเยอะนั่งสบายตอบโจทย์การใช้งาน แต่กลัวขายแล้วราคาตก ---ตกเยอะกว่า MB และ BMW แน่นอนครับ

X3 M sport ออฟชั่นน้อยกว่า แต่ขายน่าจะราคาตกน้อยกว่า ------ น่าจะจริงครับ

Glc amg น่าจะตกน้อยกว่า  ------ตกน้อยกว่า volvo สูสีกับ BMW ขึ้นอยู่ว่าใช้กี่ปีขายครับ

แต่ค่าบำรุงรักษาน่าจะแพง ----- หมดวารันตี ผมว่าพอกัน แล้วแต่ดวงครับ แต่ BMW /MB ศูนย์เยอะกว่า อู่นอกหาง่ายกว่า

อันไหนคุ้มกว่าครับ ------- ***** ข้อนี้แหละสำคัญสุดในคำถาม คุณมองเรื่องคุ้มในประเด็นไหนมากสุด ต้องถามและตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับ*******

xc60 ถ้าขับไปซัก5ปีขาย ราคาจะตกเยอะไหมครับ---- ผมว่าหายเกินครึ่ง อาจถึงเหลือ 40% จากตอนซื้อครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 17:02:38 »
ถ้าจะเล่นออพชั่นของ xc60 ต้องทำใจกับราคาตกแน่ๆครับ ไม่ต้องเกิน 5 ปีก็ตกเกิน 50% แน่ๆครับ ผมมั่นใจ (เพราะผมสองปีกว่าก็จะแตะ 50% แล้วครับ)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 17:44:39 »
มือใหม่ยุโรปใช้ 5ปี คงไม่อยากเป็นภาระดูแลมากนัก

ผมเชียร์ X3 X-Drive20d ครับ ทนทาน BSI 5ปี ฟินๆ ใช้ 5ปีขายพอดี โอกาสกินข้าวลิงขึ้นยานแม่น่าจะน้อยมากๆครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 18:26:07 »
BMW เหมาะสมสุดสำหรับคนกลัวทั้งค่าใช้จ่ายและต้องการขายต่อราคาดี แต่ต้องขายก่อนหมด BSI ด้วยนะ ไม่งั้นโดนกดราคาดิ่งกว่า Benz แล้วถ้าใช้รถเยอะ ต้องประเมิน กม. ตอนขายด้วยอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:01:40 »
ผมว่าตอนนี้ในหัวคุณมีตัวเลือกอยู่แล้ว
ถ้ากังวลมาก ไม่ได้ลุยอะไรเยอะ
GLA มั้ย เพิ่งออก ถูกกว่า ใหม่ที่สุด 5 ปีขายไปวัดดวงเอา ขายได้ ล้านไม่ข้ามล้านห้าแน่

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:21:20 »
แนะนำให้ไปลองขับทั้ง 3 รุ่นก่อนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:23:49 »
แนะนำให้ไปลองขับทั้ง 3 รุ่นก่อนครับ
ลอง xc 60 มาแล้วชอบมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:25:03 »

คุ้มแง่ไหนละ   บอกเลยซื้อรถไม่มีคำว่าคุ้มในแง่การเงิน

ถ้าชอบ option ก็ต้อง volvo   คุณต้องเลือกว่าอยากได้แบบไหนมากว่ากัน 

มันไม่มีหรอกรถที่มัน perfect  ตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง   ถ้ามันมียี่ห้ออื่นไม่ต้องขายแล้ว เพราะมันคุ้มสุด
จริงๆ ผมลองมาแต่xc60 ตอนนี้ชอบมากครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:33:52 »
Xc60 อะน่าใช้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าห่วงราคาขายต่อก้ลืมไปได้เลย

X3 ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัวอันนี้ไม่แสดงความเห็น

Glc รถโอเคนะครับแต่ ใช่ครับต้องเสียค่าบำรุงรักษาและอีกอย่างรถก้นานพอสมควรแล้ว

เอาจริงๆถ้าจะใช้รถราคานี้ เรื่องราคาขายต่อไม่ต้องห่วงครับมันลงเยอะหมดแหละ ยิ่งถ้าขายtent นี่หนักแน่
แต่พอเข้าใจครับ ก้อยากได้เงินกลับมาเยอะหน่อยตอนขาย แต่เรื่องค่าซ่อมถ้าจะใช้รถeu แล้วห่วงผมว่าไม่ใช่ เพราะมันต้องแพงอยู่แล้ว ถ้าเรายังไม่พร้อมจ่ายผมว่าเราอาจจะคำนวณหลายๆอย่างผิดไปหน่อยอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2020, 20:15:52 โดย AkE »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:39:41 »

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:41:31 »
ถ้าจะเล่นออพชั่นของ xc60 ต้องทำใจกับราคาตกแน่ๆครับ ไม่ต้องเกิน 5 ปีก็ตกเกิน 50% แน่ๆครับ ผมมั่นใจ (เพราะผมสองปีกว่าก็จะแตะ 50% แล้วครับ)
ใช่ xc60 ใช่ไหมครับมีปัญหาอะไรไหมครับ ขับโอเคไหม

ออฟไลน์ poohbear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:47:00 »
xc60 ขับดี ขับมัน ออปชั่นล้น เครื่องเสียงซุปเปอร์ดีครับ จบ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 19:47:20 »
ใช่ xc60 ใช่ไหมครับมีปัญหาอะไรไหมครับ ขับโอเคไหม

ใช่ครับ xc60 r-design สมัยนั้นยังไม่มีรุ่น inscription นะครับถ้าผมจำไม่ผิด

ใช้ดีแน่นอนครับผมขับทุกวัน ข้อดีหลักๆคือระบบความปลอดภัยที่ช่วยเหลือผมมาแล้วหลายครั้ง ผมตอบในนี้บ่อยมากจนหลายท่านคงเบื่อผมแล้ว 555

อีกข้อนึงคือขับสบายนั่งสบายครับ โดยเฉพาะเบาะหน้าสบายมากๆ ทั้งผู้สูงอายุ ทั้งเด็กเล็กเดินทางไกล 300 โล+ ไม่มีใครบ่นเลยครับ คนขับก็สบายเปิด ACC ถึงที่หมายเที่ยวต่อไม่เหนื่อย

อีกข้อที่เด่นคือตอนฝนตกน้ำท่วมสูงพอสมควรเกือบครึ่งล้อ ใช้โหมดev เครื่องไม่ดับครับ อุ่นใจมาก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 20:03:11 »
ก่อนจะซื้อลองมาหมดแล้วถูกใจ XC60 ที่สุดแบบไม่ต้องคิดลังเลเลย  ใช้มาปีเศษแฮปปี้มากทุกด้าน  ไม่นับระบบความปลอดภัยที่ช่วยเลี่ยงอุบัติเหตุมานับไม่ถ้วน  ซึ่งทั้ง MB & BMW โล้นมากจนเทียบไม่ได้เลย  แค่ความปลอดภัยและสบายสุดๆที่ได้เนี่ยก็คุ้มเกินราคาที่ตกแล้วครับ  จริงๆใช้แล้วแฮปปี้มากจนไม่คิดจะขายเลย  ในเว็บนี้ผมก็เชียร์ XC60 สุดๆมาตลอดเช่นกันครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 20:33:19 »
ผมลองเทียบมา ชอบ xc60 ที่สุดครับ

ทีแรกตัดออก glc มาก่อนเพราะที่บ้านค่อนข้างอยากได้ตราดาว แต่พอออกมาก็มีปัญหานิดๆหน่อยๆ เลยขายให้เพื่อนไป

เลยตั้งใจว่ามาออก xc60 ตอนช่วง covid แต่รถหมด ดึงยาวมาถึงมอเตอร์โชว์ โปรได้ไม่เท่าเก่าแล้ว บวกกับ x3e มา option มาเป็นที่น่าพอใจครับ

พอขับเทียบแล้วก็ถือว่าไม่มึนหัวเท่าตัวดีเซล เลยไปจบที่ x3e

ถ้าหวังว่าจะซื้อมาขายต่อตัด xc60 ได้เลยครับ ชื่อเสียง volvo ยังไงก็สู้น้องดาวกับ bmw ไม่ได้

คงต้องไปหาน้องดาวอย่างเดียวแล้วครับ ซื้อ mbsp ไปถือว่ารวมในราคารถแล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมแล้วครับ หรือ bmw อาจจะดูคุ้มสุด ได้ bsi warranty 5 แบต 10 ปี (ตัวเสียบปลั๊ก)

แต่ถ้าเทียบทุกอย่างรวมถึงราคา ผมยกให้ xc60 ครับ ถึงตัวปัจจุบันจะไม่มีถุงลมแล้วแต่ก็ไม่ได้โยนน่าเกลียด

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 22:35:57 »
เค้าไปหา Volvo มือ2 ราคาถูกๆ กันแถวใหนครับ ผมหามาพักใหญ่ๆแล้ว ไม่เห็นมันจะถูกเลย ทั้ง XC60 /S90  ปีตั้งแต่ 2017 up
BMW ซะอีก ที่ผมว่าราคาน่าเล่น ตอนนี้เล็ง G30 520d เห็นผ่านตามีต่ำกว่า 2m. บ้างแล้ว แต่ขอดู ตัว LCI  กลางเดือนหน้านี้ก่อนตัดสินใจ ถ้า LCI แล้วไม่เพิ่มพวก active safety มาคงไปเล่นมือ 2 ประหยัดไปเป็นล้าน

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 23:26:39 »
จริงๆชอบคันไหน ไปคันนั้น จะได้ไม่เสียใจ
แต่ถ้าความกังวัลมันมีมากจนทำให้ความชอบมันปนไปด้วยความระแวง
แนะนำ BMW จุกจิกน้อยสุดแล้วครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ตัวดีเซล หรือถ้าจะไฮบริดก็นน่าจะปัญหาน้อยกว่าอีก 2 ยี่ห้อที่เหลือครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 01:05:03 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับความคิดเห็น ตอนนี้เอนไปทางxc60 มากเลยครับ แต่ต้องลองx3ก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 01:08:52 »
เค้าไปหา Volvo มือ2 ราคาถูกๆ กันแถวใหนครับ ผมหามาพักใหญ่ๆแล้ว ไม่เห็นมันจะถูกเลย ทั้ง XC60 /S90  ปีตั้งแต่ 2017 up
BMW ซะอีก ที่ผมว่าราคาน่าเล่น ตอนนี้เล็ง G30 520d เห็นผ่านตามีต่ำกว่า 2m. บ้างแล้ว แต่ขอดู ตัว LCI  กลางเดือนหน้านี้ก่อนตัดสินใจ ถ้า LCI แล้วไม่เพิ่มพวก active safety มาคงไปเล่นมือ 2 ประหยัดไปเป็นล้าน
ตอนแรกผมก็เล็ง g30 แต่พอผมลองขับผมรู้สึกมันเตี๊ยไปหน่อย

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 03:54:10 »
อยากให้ไปลองขับเองครับ จะได้คำตอบ
สำหรับผม
X3 ขับดีสุด ระบบขับ 4 ดีมากๆ กำลังเครื่องเพียงพอ แต่ไม่เหมาะกับการท้ารบ ส่วนออปชั่นน้อยไปนิด
XC60 ให้อุปกรณ์ต่างๆมามากที่สุด คุ้มค่าคุ้มราคาสุด การขับขี่ไปทางนุ่มนวล ขับสบาย กำลังเครื่องสูงสุดในรถราคานี้ ถึงมอเตอร์แบตหมดก็ยังแรงอยู่ดี ส่วนระบบขับ 4 เหมาะกับการใช้งานประจำวันในที่เปียกลื่น แต่ไม่ได้เทพขนาด X3
GLC ใหม่กลายเป็นรถขับ 2 ไปแล้ว ช่วงล่างกระโดดไปมา (อ่านรีวิวในคลับได้) ไม่เกาะ แต่ก็ดันนั่งไม่สบาย เป็นปัญหาที่คนใช้รถรุ่นนี้บ่นมาตั้งแต่โฉม 1 ส่วนเบาะหลังนั่งแล้วเมื่อยสุดใน 3 คัน

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 06:39:56 »
โจทย์เดียวกัน เมื่อปีที่แล้ว ผมเลือก VV XC60 ครับ
MB ตัดทิ้งเพราะ แคบ และรู้สึกโฉมนี้ออกมานานแล้ว และ MB นี่ผมติดใจเรื่องเบาะไม่ใช่หนังแท้เอามากๆ มันรู้สึกไม่สมราคา (เป็นหนัง altico)
BM ออปชั่นน้อย และ ผมใช้ BM มาหลายคัน เริ่มจำเจกับการออกแบบของเค้า เบื่อเครื่องดีเซล2.0 อยากได้ที่แรงกว่านี้ เลยอยากเปลี่ยนใช้แบรนด์อื่นบ้าง แต่คันนี้ขับดีสุดในตัวเลือกทั้งหมด
AUDI Q5 ออปชั่นน้อย. เครื่องไม่น่าสนใจ ดีไซน์ยังเป็นยุคเก่า ถ้าดีไซน์เป็นยุคใหม่แบบ Q8 A6 A7 ผมคงเลือก AUDI

ตอนเลือก Volvo เพราะชอบระบบความปลอดภัย ระบบช่วยขับ ความแรงงง และนั่งสบาย การขับขี่ก็ดีพอตัว ห้องโดยสารเงียบและกว้าง เครื่องเสียงเพราะ
 ข้อติของvolvo คือดีไซน์เรียบไปนิดสำหรับผม การออแบย ผมชอบฝั่งเยอรมันมากกว่า
ตอนแรกก็กังวลว่าจะจุกจิก ก่อนซื้อทำการบ้านดูเสียงบ่นไม่เยอะ gen นี้เปลี่ยนเจ้าของ และการออกแบบเป็นของวอลโว่สวีเดนล้วนๆ น่าจะไม่จุกจิกเหมือนสมัยแชร์ชิ้นส่วนกับฟอร์ด เกียร์ตอนนี้ก็ใช้ของญี่ปุ่น aisin น่าจะทน

เท่าที่ใช้มา 1 ปี ไม่มีปัญหาอะไรครับ มีซอฟต์แวร์เอ๋อๆทีเดียวแป๊บเดียว เรื่องราคาตก เยอะกว่ารถเยอรมันแน่นอน แต่ผมว่ารถพรีเมี่ยมราคาตกเยอะทุกคัน และส่วนลดวอลโว่ตอนซื้อเยอะกว่า แถมบำรุงรักษาฟรีด้วย ก็เบ็ดเสร็จเงินหายไปไม่ต่างกันมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2020, 23:02:15 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 07:07:55 »
คือจะเล่นรถยุโรปคันแรกเลยก็ต้องทำใจเรื่อง 1.ราคาขายต่อ ตกหมดครับ ทุกค่าย รถมันคือของที่ใช้แล้วเสื่อม จะไม่เหมือนบ้าน หรือที่ดิน ที่มีแต่จะขึ้น
2.ราคาค่าซ่อมบำรุงตามระยะ หรือเปลี่ยนอะไหล่ แพง ซึ่งเป็นปกติอยู่แล้ว ตรงนี้เงินสำรองไว้เผื่อซ่อมก็เยอะตามด้วย

ส่วน Volvo มือสองที่หาราคาถูกๆไม่เจอไม่แปลก เพราะรถโมเดลใหม่ คนชอบกันเยอะ ราคาตกไม่แรงเท่าไร ยิ่งตอนนี้ตัวใหม่ล็อคความเร็ว ตัวเก่านี่หายแทบหมด ตอนแรกตามเว็ปขายรถมือสองเคยมีเยอะ ตอนนี้เหลือไม่กี่คัน แถมมือสองราคาห่างมือหนึ่งไม่มาก จะไม่เหมือน ค่ายใบพัด กับ ดาวแฉก มือสองนี่มีให้เลือกเยอะ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 08:14:56 »
คือจะเล่นรถยุโรปคันแรกเลยก็ต้องทำใจเรื่อง 1.ราคาขายต่อ ตกหมดครับ ทุกค่าย รถมันคือของที่ใช้แล้วเสื่อม จะไม่เหมือนบ้าน หรือที่ดิน ที่มีแต่จะขึ้น
2.ราคาค่าซ่อมบำรุงตามระยะ หรือเปลี่ยนอะไหล่ แพง ซึ่งเป็นปกติอยู่แล้ว ตรงนี้เงินสำรองไว้เผื่อซ่อมก็เยอะตามด้วย

ส่วน Volvo มือสองที่หาราคาถูกๆไม่เจอไม่แปลก เพราะรถโมเดลใหม่ คนชอบกันเยอะ ราคาตกไม่แรงเท่าไร ยิ่งตอนนี้ตัวใหม่ล็อคความเร็ว ตัวเก่านี่หายแทบหมด ตอนแรกตามเว็ปขายรถมือสองเคยมีเยอะ ตอนนี้เหลือไม่กี่คัน แถมมือสองราคาห่างมือหนึ่งไม่มาก จะไม่เหมือน ค่ายใบพัด กับ ดาวแฉก มือสองนี่มีให้เลือกเยอะ

เคลียร์เลยครับ ว่าอยู่เข้าไปหาในเวปมือ2  ไม่มีเลย ที่แท้ตลาดตกใจเรื่อง ล็อคความเร็ว 180  555 ทั้งๆที่ขับมาทั้งชีวิต ผมเหยียบสูงสุด ไม่เกิน 150

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 08:49:23 »

เคลียร์เลยครับ ว่าอยู่เข้าไปหาในเวปมือ2  ไม่มีเลย ที่แท้ตลาดตกใจเรื่อง ล็อคความเร็ว 180  555 ทั้งๆที่ขับมาทั้งชีวิต ผมเหยียบสูงสุด ไม่เกิน 150

อันนี้เห็นด้วยมากครับ เหมือนมีสมช ท่านนึงเคยเขียนว่า หลายคนลังเลระหว่างรถ 2 คัน

คันนึงชอบทุกอย่าง แต่.... 0-100 แพ้อีกคันที่ชอบน้อยกว่าใน 4-5 เรื่อง อยู่ 0.5 วินาที

หรือ top speed แพ้อีกคันที่ 230 กับ 235 กม./ชม.

อย่างว่าครับ นานาจิตตัง เงินใครเงินเขา

XC60 r design น้องชายใช้อยู่ ผมเคยได้นั่งครั้งนึง เบาะเค้าเป็นอะไรที่ผมชอบบบบ สุดๆ ไม่เคยรู้สึกว่านั่งรถคันไหนดีเท่านี้มาก่อน ยังคุยกับน้องเลยว่า ถ้าซื้อมาแปลงใส่รถผมได้นี่ อยากได้มากๆ แต่กำลังไม่พอซื้อ ถามเขาซื้อมาเหยียบสุดๆมั่งมั้ย เขาบอกเคยหนนึงบนทางด่วน 200 แล้วก้อไม่เคยอีกเลย ทุกวันนี้ 150 ก้อขาสั่นแล้วด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ jeafish

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 10:25:31 »
เห็นคนชอบคิดถึงราคาขายต่อ ยี่ห้อโน้นนี้นั้น ราคาตกเยอะกว่ายี่ห้อนั้น...คิดมุมกลับกันว่า เราซื้อรถมาขับ หรือมาขายต่อกันแน่ครับ
เข้าใจว่า รถไม่ได้อยู่กับเราจนพังกันไปข้างนึง มันก็ต้องมีขายต่อสักวัน ถ้าราคาขายต่อตก ก็น่าช้ำใจ...แต่อย่าลืม ช่วงเวลาที่ได้ขับ ได้อยู่กับรถคันที่ถูกใจมากกว่าด้วยนะครับ
เห็นว่าคุณจขกท.ชอบ XC60 มากที่สุด...ถ้าสมมติ ไปกังวลแต่เรื่องราคาขายต่อ แล้วไปซื้อยี่ห้ออื่นที่ราคาขายต่อตกน้อยกว่า แล้วต้องทนขับรถที่ชอบน้อยกว่า ไปอีก 5 ปี จนหมด maintenance free แล้วขายต่อ มันจะค้างคาใจไหมที่ไม่ได้ซื้อรถที่ชอบมากกว่าเมื่อ 5 ปีก่อน เทียบกับความรู้สึกสบายใจที่ขายต่อรถคันเก่าในราคาที่ดีกว่าคันที่ชอบมากกว่า

บางช่วง Volvo ก็มีแคมเปญ มีโปรที่เร้าใจมากๆอยู่เป็นช่วงๆนะครับ บวกกับราคาตั้งที่ถูกกว่าทั้ง BMW,MB ในรถระดับเดียวกันด้วย สุดท้าย ราคาก็หักกลบกับราคาขายต่อที่ตกมากกว่า ก็อาจจะต่างกันแบบพอรับได้ (รึเปล่า) คิดแบบปลอบใจตัวเองเรื่องราคาขายต่อน่ะครับ

เลือกรถที่ถูกใจ ชอบที่สุด ขับแล้วสบายใจ รู้สึกสนุกกับการขับมากที่สุด ส่วนเรื่องขายต่อ ก็ค่อยหาวิธีปลอบใจตัวเองในอนาคตต่อไปละกันครับ 555

ออฟไลน์ El Hombre

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2020, 10:28:37 »
ไม่ลองดูฝั่ง lexus ล่ะครับ จ่ายแพง(เกิน)ทีเดียวอาจจะจบกว่า