ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 12 ธันวาคม 2020  (อ่าน 4239 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
1.อยากเปลี่ยนยางให้ Trailblazer ครับ จาก HT เป็น AT จากเดิม Bridgestone Dueler HT 265/60 R18 เป็น Yokohama Geolander AT G015 โอเคมั้ยครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ ใช้เดินทางออกต่างจังหวัด ออกทริปครับ

2.เวลามีรถขอแทรกทางเส้นทึบ หรือ ตรงเขตปลอดภัย แม้เปิดไฟเลี้ยว เป็นพี่ๆ ให้ทางเขามั้ยครับ ผมเจอแบบนี้ประจำเลย พอไม่ให้บางคนทำมาเป็นไม่พอใจอีก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
รถ suv ยางเดิม 225/65r17 อยากเปลี่ยนเป็นล้อขอบ 18
ระหว่างยาง 235/60r18 รถจะสูงขึ้นเล็กน้อย กับ 235/55r18 รถจะเตี้ยลงเล็กน้อย
ควรเลือกขนาดไหนดี หรือมีตัวเลือกอื่นน่าใช้กว่า ขอแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

MG มีแผนนำ Maxus G20 หรือ Rowei IM8 มาประกอบขายบ้านเราไหมครับ ดูเเล้วเป็น MPV ที่สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
รบกวนช่วยแนะนำยาง ใส่city2019
185/60R15 หน่อยครับ
รบกวนขอ3ตัวเลือก ราคากลาง-ท๊อป

ขับทั่วไป ส่วนใหญ่ใช้งานในเมือง เดินทางไกลขับไม่เกิน 150 km/h เท่าที่ลองดูเห็นส่วนใหญ่เห็นจะมีแต่พวกยางประหยัดน้ำมัน เลยไม่รู้จะเอาตัวไหนดี  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2020, 12:36:30 โดย pongsakorn11 »

ออฟไลน์ Glazy

1.ปกติถ้าไขกุญแจล็อกรถ ไฟกันขโมยจะขึ้นมั้ยครับ
2.พี่เคยรถเสียหรือตายระหว่างเทสรถบ้างมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ harvard

• **
1. Hyundai H-1 นั่งไม่เกินสามคน ขับไม่เกิน 120 ลมยางต่ำสุดได้เท่าไหร่ครับ
2. ช่วยแนะนำยี่ห้อรถที่เสียบ่อยๆ แต่ศูนย์บริการอยู่ใกล้อ่างหน่อยครับ จะถอยมาใช้เป็นคันหลัก :)

ออฟไลน์ Red Bicycle

💖 ณ.สถานการณ์ปัจจุบันนี้
คุณ  jimmy คิดว่าคนไทยจะได้ใช้
รถ EV โดยแพร่หลาย
เร็วขึ้นกว่าที่คุณ jimmy คาดการณ์
ไว้เมื่อปีสองปีที่แล้วไหมครับ

,💟 และถ้ารัฐบาลบุกเบิก
ให้ใช้รถจักรยานยนต์ EV
นำร่องไปก่อนจะดีไหมครับ
เพราะคนใช้เยอะ ราคาถูก
และ ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่
ไม่ต้องห่วงแบตที่ต้องไปไกลๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2020, 13:08:13 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถอายุ​ 18 ปี​ ตอนนีัสีเริ่มมีรอยแตกบ้างเล็กๆ
เลยคิดจะทำสีทั้งคันสีเดิม​ อยากถามว่าเมื่อทำสีออกมา
สีจะยังบางเหมือนเดิม​ รึต้องมีการโป้วสี​ทำให้รถหนาขึ้นครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ TeletubbiesWithGuns

• **
MG จะมีอะไรใหม่ในปี 2021 บ้างครับ

Great Wall จะเปิดตัวรถในไทยเดือนไหนและเปิดด้วยรุ่นไหนก่อนครับ

ออฟไลน์ entsss

• Newbie
  • *
1. สอบถามการเลื่อนเกียร์ CVT จาก P ไป D (หรือจาก R ไป D หรือ D ไป R) เราสามารถเลื่อนพรืดเดียวไปจาก P ไป D เลย หรือควรจะค่อยๆขยับ เช่น P ไป R หยุด 1 วินาทีก่อนขยับไป N หยุด 1 วินาทีก่อนขยับไป D แบบไหนจะถนอมเกียร์ในระยะยาวมากกว่าครับ
2. เกียร์ CVT หากล้อเริ่มขยับนิดหน่อยแล้วเราเหยียบได้ปกติเลยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ AkE

นอกจาก BMW & Honda ที่คุณจิมมี่มองว่าเป็นผู้ผลิตรถยนต์ที่ทำเครื่องยนต์ออกมา Performance &

Efficiency ค่อนข้างดี มียี่ห้อใดอีกครับที่ทำได้ดีประมาณนี้เช่นกัน ถ้าไม่นับพวกรถกลุ่ม Supercar

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
เครื่อง 2.0 Skyactiv G น่าไว้วางใจกว่าไหมถ้าเทียบกับ Skyactiv X ที่จะมาในอนาคต เห็นว่าไม่ได้แรง หรือประหยัดขึ้นกว่าเดิมเท่าไหร่ หากจะซื้อ Mazda 3 100ปี ตอนนี้ มีความเห็นยังไงครับ

ถามเรื่องฟลัชเครื่องยนต์ครับ
รถวีโก้2.7เบนซิน เกียร์ธรรมดาๆ ไม่ได้พิเศษแต่อย่างใด
 ตอนนี้ลากน้ำมันเครื่องมาสองหมื่นกิโล
ลากน้ำมันเกียร์มาจะเกือบจะแสนกิโลแล้ว

คุยกับช่างร้านแรกบอกควรฟลัชน้ำมันบ้าง
เพราะข้างในจะเป็นคราบเกาะหมดแล้ว
แต่พอคุยกับช่างร้านที่สองบอกไม่จำเป็น
แค่ปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ก็พอ
เพราะในนมค.มีสารชะล้างอยู่แล้ว

เลยอยากขอคำแนะนำว่าควรจะฟลัชน้ำมันเครื่อง/เกียร์ไหมครับ

ถ้าแนะนำให้ฟลัช ใช้แบบไหนดีครับ
1. แบบที่เป็นขวดเล็กๆ เติมในนมค.เก่าแล้วถ่ายออก
2. แบบที่ถ่ายนมค.เก่าออกก่อน จากนั้นเติมน้ำมันฟลัชลงไป แล้วถ่ายออก หลังจากนั้นค่อยเติมนมค.ใหม่ลงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2020, 13:43:08 โดย madcat »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ขอคำแนะจากพี่ๆครับ อยากได้รถยนตร์มือสอง เอาไว้ไห้ภรรยาขับใช้งานในเมือง ขอเน้นขับง่ายๆ คล่องตัว ทัศนะวิสัยดี ประหยัดน้ำมัน แฟนเน้นมาว่า
ยี่ห่อไรก็ได้ ขอคันเล็กๆ ที่ผมเล็งไว้เป็น  Suzuki celerio , Honda brio คันไหนดีครับ ? งบ 250,000 ซื้อเงินสด

(แฟนเป็นคนขับรถไม่ค่อยแข็งครับ แต่ทางเข้าบ้านผมมันเปลี่ยว ภรรยาก็เลิกงานดึก เลยไม่อยากไห้นั่งรถสาธารณะกลับบ้านครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2020, 13:45:04 โดย This is my city »

ออฟไลน์ Peppermint_Hippo

• Newbie
  • *
D-Max ปี 2014 ใส่ยาง LTX FORCE ขับเกิน 100 เสียงดังมากเลยครับ พอจะทราบมั้ยครับว่าเป็นที่ยางรถหรือยางขอบประตูเสื่อม

ออฟไลน์ ytwokdc

• Newbie
  • *
เพิ่งผ่อนรถไปงวดเดียว รถใหม่ๆ ออกเพียบ อยากเปลี่ยนคันที่เพิ่งถอยไปแล้วจุงเบยครับ T T

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ทำไมสมัยก่อนถึงเรียกรถ Station wagon ว่ารถตรวจการณ์ครับ
เห็น Volvo รุ่นเก่าๆชอบใช้คำนี้ในการโฆษณา คือมันตรวจการณ์ยังไง หรือหน่วยงานไหนใช้ตรวจการณ์ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ยางรถยนต์ที่มีอายุเก่ากว่าปีปัจจุบัน 1 ปี(รุ่นเดียวกัน เกรดเดียวกัน) มีราคาถูกว่ากัน 3500-4000 คุ้มค่าไหมครับ หรือควรกัดฟันเพิ่มส่วนต่างเอาปีล่าสุดให้จบไปเลยครับ

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
ฝากคำถามครับ
พอดีสนใจ Honda City e:HEV มีคำในใจ
1.ความประหยัด ต่างจากตัว Turbo แบบเห็นชัดไหมครับ
2.เรื่องแบต ไม่แน่ใจว่าขนาดประมาณ 0.9 หรือ 1.6 kW พอมีข้อมูลไหมครับ
3.ACC คือทำงานต่ำสุดที่ 30km/hr ใช่ป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
ผมสงสัยจากระบบขับสี่ของ mitsubishi outlander อ่ะครับว่า active yaw control กับ accd ของมิตซูบิชิมีความคล้างคลึงหรือแตกต่างจากระบบ attessa et-s ของนิสสันยังไงบ้างอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่ พอดีมีข้อสงสัยครับ
ทำไมตอนนั้น โตโยต้าถึงทำ "มาตรวัดตรงกลางคอนโซล" และเป็นเจ้าเดียวที่ทำ แล้วอยู่ๆก็เลิกทำไปเลยครับ
มันมีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร รวมไปถึงทำไมรถรุ่นใหม่ๆ ถึงไม่นิยมทำที่วางแก้วตรงคอนโซลอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากรบกวนเรียงลำดับจากมากไปหาน้อย ของค่าซ่อมบำรุง ค่าเบี้ยประกันภัยชั้น 1
หลังจากปีที่ 5 เป็นต้นไป ระหว่าง
1. Benz GLA200 X156
2. Mini CountryMan Cooper S HighTrim F60
3. Mazda CX-8 2.2XDL
4. Subaru Forester 2.0i P

*** อาการน้ำดันเป็นอย่างไรครับ  ได้ยินคำนี้มานาน  ขอบคุณมากครับ ***
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่ค่ายรถบางค่าย เลือกที่จะใส่ Option ในรถที่ขายในไทยแบบจัดเต็มในราคาที่คนไทยต้องการ และยังนำรถตัวใหม่จากต่างประเทศเข้ามาขาย แต่ทรงมักจะไม่ค่อยสวยและไม่ถูกใจเท่าไหร่ แต่บางค่าย มีรถสวยหลายคันที่สามารถนำมาขายในไทยได้ ทั้งรุ่นที่ไม่เคยทำตลาดในไทยและโฉมใหม่ในชื่อรุ่นเดิม คนไทยอยากได้อยากอุดหนุนเต็มที่ แต่กลับไม่นำเข้ามาขายหรือยกเลิกรุ่นที่วางขายในไทย และบางครั้งพอนำเข้ามาแล้ว บาง Option กลับถูกตัดออกไป สวนทางกับราคาขายที่สูง

- หลายเดือนที่แล้ว เรื่องคำถามเรื่องน้ำยาหม้อน้ำที่มีหลายสีแต่ไม่ควรใส่ผสมเพราะอาจทำให้หม้อน้ำเสียหาย เพราะอะไรที่ไม่ทำน้ำยาหม้อน้ำให้เหมือนกันและสามารถใส่หม้อน้ำได้ทุกคันเหมือนน้ำมันเครื่องครับ ที่มีหลายยี่ห้อ และสามารถใส่ได้ในรถทุกรุ่นตามสภาพเครื่องยนต์ แต่น้ำยาหม้อน้ำมีหลากสี และมีระบุรุ่นและยี่ห้อรถที่สามารถใช้งานได้ และในรถบางคันจะมีสติกเกอร์ห้ามใส่น้ำยาหม้อน้ำผิดสี บางคนเลยเลือกที่จะใส่น้ำเปล่าในหม้อน้ำแทน

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องขนาดยาง พอดีสงสัยมานานครับ ว่าทำไมเวลาเรียก ขนาดของยาง เช่น 265 70 r16 แต่เวลาเรียกล้อ เรียก ขนาด16 นิ้ว กว้าง 9 นิ้ว  หน่วยวัดมันวัดจากอะไร ทำไม ไม่ใช้หน่วยเดียวกัน รู้สึกสับสนครับ  แล้วยาง 265 เทียบได้กับล้อกว้างกี่นิ้วครับ ลองหาดูตามในเวป ก็งงๆ ให้คำตอบไม่เหมือนกัน ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Firzen

ในระยะ 10 ปี หรือ 2 แสนกิโลเมตร

ระหว่างกระบะ/PPV ที่เช็คระยะทุก 2 หมื่นโล เปลี่ยนยางทุก 1 แสนโล

กับเก๋ง/SUV เช็คระยะทุก 1 หมื่นโล เปลี่ยนยางทุก 7 หมื่นโล

วิ่งใช้งานบนถนนปกติทั่วไป(อันแสนจะราบเรียบ)ของเมืองไทย

อย่างไหนจะมีค่าใช้จ่ายที่ต่ำกว่ากันครับ (ปล.ช่วงล่างเก๋ง/SUV อาจต้องซ่อมก่อนถึง 2 แสนโลด้วยใช่มั้ยครับ ในขณะที่กระบะ/PPV อาจไม่ต้องซ่อมในจุดนี้)

ออฟไลน์ Harem

แนะนำร้านตั้งศูนย์แถวๆบางใหญ่บางบัวทองหน่อยครับ

ออฟไลน์ Pisit_T

• **
ทำไมรถเกียร์ MT ถึงมีรอบเครื่องยนต์สูงกว่าเกียร์ATเหรอครับ แต่กลับประหยัดน้ำมันและมีอัตราเร่งที่มากกว่าหรือพอ ๆ กับเกียร์ AT และในกรณีที่ใช้งานแบบทั่วไปอย่างไหนจะสึกหรอมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ e20qwv

• Newbie
  • *
city HB จะมีสนิมเหมือนซีดานไหมครับ

ออฟไลน์ Sittiwat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำยางใส่ Honda CR-V 1.6 Diesel 2017หน่อยครับ ขนาดยาง235/60R18 หรือขนาดใกล้เคียงก็ได้

ปกติเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ขับระหว่าง80-140km/h เน้นใช้ในเมือง นานๆมีขับทางไกลบ้างครับ

ยางปัจจุบันเป็นMichelin Primacy 3st ที่ติดจากศูนย์มา อยากได้ยางที่เกาะถนนมั่นใจมากกว่านี้ทั้งทางตรงและโค้งแต่ก็อยากเหลือความนุ่มไว้หน่อย เพราะมีผู้ใหญ่นั่งด้วยบางครั้งกับถนนแถวบ้านไม่ค่อยดี มีงบ3-4หมื่นบาทครับ
ปล.จะได้เป็นอิสระจาก3st อันซังกะบ๊วยห่วยแตกนี่สักที