ผู้เขียน หัวข้อ: เวลานี้พูดกันตามตรง บ้านเรา เยอรมัน 3 ยี่ห้อ ค่ายไหน reliable (พึ่งได้) สุดครับ  (อ่าน 7131 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
ในสามค่าย เยอรมัน
benz bmw audi
ค่ายไหนที่ reliable ที่สุดครับ ในเมืองไทยนะ สภาพศูนย์แบบไทยๆ
พูดในแง่ service หลังการขาย และปัญหาจุกจิกต่างๆ ที่เกิดขึ้นจากการผลิต การใช้งาน
พูดง่ายๆ คือ 1) ตัวรถ 2) ศูนย์บริการ ครับ

ถ้าเรียงลำดับมา น่าจะเป็นยังไงครับ
พูดง่ายๆ คือ ถ้าคุณจะแนะนำรถยุโรปจากสามยี่ห้อนี้ ให้เป็นรถคันเดียวของคนที่มาถามคุณ
โดยที่เขาไม่มีรถญี่ปุ่นไว้สำรอง จะใช้แค่คันนี้คันเดียว
คุณจะแนะนำยี่ห้อไหน?
อันนี้ไม่พูดถึงดีไซน์ สมรรถนะ ภาพลักษณ์ และอื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับ reliability นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pbee

• Newbie
  • *
bmw ครับ ทึกทน เคลมง่าย(ขึ้นกับ sa ถ้าคุยกันเข้าใจก็จบ)

ออฟไลน์ Jazz Cool

• **
ที่ผ่านมากับ bmw ตัวรถไม่มีปัญหาอะไรเลย service ตามระยะอย่างเดียว และรับรถกลับได้ในวันนั้นเลยถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม ส่วนข้อเสียคือต้องกะระยะเพื่อจองคิวล่วงหน้าหน่อย เต็มยาวๆ 2 อาทิตย์ และถ้ามีอะไรเสีย คือจะขี้เกียจนัดซ่อมมาก เพราะต้องนัดคิวใหม่และใช้เวลาตรวจสอบค่อนข้างนานเมื่อเทียบกับอาการ
ส่วน Benz ไม่ว่าจะซ่อมหรือเช็คระยะ ใช้เวลานานเกินวันแทบทุกครั้ง น่าเบื่อมาก
Audi ยังไม่มีโอกาสได้ใช้เลยไม่สามารถตอบได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
อันนี้ขอนอกเรื่องคับ

เวลาพูดคำว่ารถยุโรป... เอาเข้าจริงแทบจะเป็นรถจากเยอรมันซะส่วนใหญ่เลยคับ (จะมีบ้างที่จะนึกถึงพวก Volvo หรือ Pergeot)

ออฟไลน์ basterias

เยอรมันผมเคยใช้แต่ benz ไม่จุกจิกนะครับแต่บทจะพังก็พังเลย ฝังใจมากเลยตอนเกือบยี่สิบปีก่อน ขับไปทางภาคเหนือ จำโมเดลไม่ได้แล้วคันนี้ของคุณพ่อ น่าจะ E class สักรุ่นจอดติดไฟแดงแล้วไฟไหม้ทั้งคัน  :'(

พอมาถึงยุคผมเอาที่ผมซื้อเองผ่านมือมาสองคันเลยตั้งใจไว้ว่าใช้แค่ 7-10 ปีก็พอ ไม่อยากลุ้นให้เจอของหนักพัง แต่ที่ผ่านมาก็เหมือนโชคดีรึเปล่าไม่ทราบ รถไม่เคยจุกจิกงอแงเลย มีแต่เปลี่ยนของสึกหรอ ช่วงล่าง จานเบรค ยานรองแท่น ฯลฯ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Dreamer

• **
เยอรมันผมเคยใช้แต่ benz ไม่จุกจิกนะครับแต่บทจะพังก็พังเลย ฝังใจมากเลยตอนเกือบยี่สิบปีก่อน ขับไปทางภาคเหนือ จำโมเดลไม่ได้แล้วคันนี้ของคุณพ่อ น่าจะ E class สักรุ่นจอดติดไฟแดงแล้วไฟไหม้ทั้งคัน  :'(

พอมาถึงยุคผมเอาที่ผมซื้อเองผ่านมือมาสองคันเลยตั้งใจไว้ว่าใช้แค่ 7-10 ปีก็พอ ไม่อยากลุ้นให้เจอของหนักพัง แต่ที่ผ่านมาก็เหมือนโชคดีรึเปล่าไม่ทราบ รถไม่เคยจุกจิกงอแงเลย มีแต่เปลี่ยนของสึกหรอ ช่วงล่าง จานเบรค ยานรองแท่น ฯลฯ

??? ไฟไหม้ทั้งคันนี่ต้องเป็นข่าวเลยนะครับ

ออฟไลน์ basterias

??? ไฟไหม้ทั้งคันนี่ต้องเป็นข่าวเลยนะครับ

มีหรือไม่มีไม่ทราบครับ แต่เจอแบบนั้นเข้าไปคุณพ่อยังซื้อมาใช้ต่อนี่แหล่ะผมว่าแปลก แต่ผมเองก็ใช้นะ 555 ยุคนั้นเอะอะอะไรก็ซื้อ benz ครับ ผมเองก็ไม่เข้าใจ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
Audiเท่าที่ได้ยินมา กับbmw
เบนซ์ญาติเคยมี3คันเจอ2คันจุกจิกโคตร ส่วนบีเอ็มมี5คัน(ที่ครอบครองมีอยู่คันเดียวที่เหลือของพี่น้องพ่อ)เจอแค่1คันที่มีปัญหาแต่ก็แก้จบ
มียุโรปอีกอันเมื่อโบราณ(พ่อเล่ามา)เปอร์โย อันนี้พ่อโปรดมากรถทนถึกพังยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2020, 22:09:02 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
เทียบกับรถญี่ปุ่นละกันนะครับ จะได้พอเห็นภาพ
BMW = toyota
MB = nissan
Audi = subaru

ปล. เฉพาะบริการหลังการขายนะครับ(ไม่ใช่คุณภาพหรือบุคลิกของรถ)

ออฟไลน์ bodin

BMWครับ ไม่ใส่ถ่านครับชอบเป็นดีเซลเพียวๆ 8) 8) 8)

ให้ซื้อใช้จริงๆคงซื้อX1 รุ่นกลางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2020, 22:42:32 โดย bodin »

ออฟไลน์ AkE

สำหรับผม  ณ ปี 2020

1. BMW

2. Mercedes AMG

3. Audi

4. Mercedes Benz

แยกกันครับ เพราะ AMG แยกกับ Benz ชัดเจนและ Product AMG น่าเชื่อถือกว่าเยอะ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมคงโชคดี ใช้มาทั้ง 2 ค่ายยังไม่เจอปัญหาหนักๆ มีจุกจิก ก็แก้ไขหมดแล้ว
เรื่องศูนย์บริการ bm คิวยาว benz ทำช้า ของกินเบนซ์เยอะกว่า ของ bm ส่วนมากมีน้ำกับขนมปัง
เวลารถชน bm คิวยาว 2-3 เดือน ซ่อมจริงๆ 1 อาทิตย์ ส่วนเบนซ์เข้าได้เลยไม่ต้องรอคิว

สรุปคือ bm ละกันตรับ เพราะสาทารถ service รถให้จบภายในช่วงเช้าได้
เบนซ์นี่เอาเข้าเปลี่ยนน่ำมันเครื่องคิวแรก เสร็จ บ่ายทุกที

ออฟไลน์ SM.

ตอบยากเลย ผมว่า Audi น่าลองสุด ตอนนี้

ออฟไลน์ samaklen

ผมเห็นกระทู้ซ่อมเกียร์ จากใน Headlight นี่ล่ะ
ผมว่ามันน่าสยองนะ
แต่ก็เป็นการซ่อมที่เบ็ดเสร็จจริง ๆ ดูโปรสุด ๆ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ถ้าเอาแค่3ยี่ห้อ ตอนนี้ไม่ค่อยเห็นเคสจากอาวดี้ครับ เบนซ์ บีเอ็ม เจอปัญหาอยู่เรื่อยๆ แต่ระยะยาวอาวดี้ก็ยังไม่มั่นใจ เพราะเพิ่งกลับมาทำตลาดจริงจังไม่กี่ปี พูดยากต้องดูยาวๆ แต่ก็ยังเทไปทางอาวดี้ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ออฟไลน์ DoppioEspresso

• Newbie
  • *
คิดว่า BMW รุ่นที่ไม่ใส่ถ่าน เพราะเห็นดราม่าน้อยกว่าเพื่อนๆร่วมชาติ

ออฟไลน์ bingoman

BMW ครับ 3 คันที่บ้านผม เกิน 5 ปีแล้ว ทั้งดีเซลเทอโบและเบนซินเทอโบ ยังปกติ ไม่เคยตายกลางทาง  มีซ่อมบ้างตามอายุเวลา  ที่เสียมีแค่พวก แอร์ กระจก พวกนี้ครับ

Benz Plugin จุกจิกมาก ตั้งแต่ระบบขับเคลื่อน hybrid ไปจนถึงช่วงล่าง air sus  ที่เรียกว่าแพง sus จะดีกว่า

จุกจิกของ BMW คือมันเตือน แต่อาจะเข้า safe mode หรือขับได้ตามปกติครับ

แต่จุกจิกของ Benz คือ ขับไม่ได้ครับ  เรียกรถสไลด์เลยทีเดียว