ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม SUBARU ในไทยไม่เปิดศูนย์,โชว์รูมให้ทั่วประเทศครับ ทั้ง ๆ ที่เป็นรถที่ดีมาก  (อ่าน 20262 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
ประกอบจากญี่ปุ่นทุกคัน , ทุกรุ่น , ราคาเริ่มต้นไม่แพงมาก , มีระบบ AWD  ( ตัว IMPREZA เริ่มแค่ล้านกว่านิด ๆ ) เป็นรถที่มนุษย์เงินเดือนทั่วไปเอื้อมถึง

ในเมื่อมีผลิตภัณฑ์ที่ดีในมืออย่างนี้ ทำไมไม่ทำให้บูม ผมล่ะงงจริง ๆ

ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ  :D :D :D :D :D

ภาพจาก http://www.autowp.ru

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มันยังมีเรื่องราวอีกมากที่ยากจะเข้าใจ

1. รถดี ถ้าไม่ได้โฆษณา หรือใครที่มาาช่วยร้องป่าว ก็มีสิทธิ์เจ๊ง
2. รถดี ศูนย์บริการไม่ดี ก็มีสิทธิ์เ๊จ๊ง
3. รถดี ศูนย์บริการดี แต่ถ้าราคาไม่เหมาะสม มีสิทธิ์ิเจ๊ง
4. รถดี ศูนย์ ดี ทุกอย่างดี แต่ แม้เพียงข่าวลือ เพียงข่าวเดียว ทุกอย่างก็เจ๊ง

มีอีกหลายเหตุผลมากมายที่จะอธิบายครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
คงมีมนุษย์เงินเดือนนับคนได้ ที่กำเงินล้านกว่าๆมาซื้ออิมฯแทนที่จะซื้อแคมรี่ เทียน่า แอคคอร์ด

อิมเพรซซ่าจะจับลูกค้ากลุ่มไหน มีปริมาณลูกค้าในกลุ่มนั้นมากน้อยแค่ไหน คุ้มค่าที่จะโปรโมตหรือไม่ น่าจะรู้ๆกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

รถมันดี
แต่รถมันแพง
ถ้าประกอบในไทยได้
คงจะขายดีนะคับ

ออฟไลน์ H3T

ผมว่าคงไม่คุ้มที่จะทำตลาดตอนนี้ ครับ อย่างที่บอสจิมบอกปัจจัยเยอะมาก อีกอย่างผมว่า ตัวแบรนด์มันเป็นของกลุ่มเฉพาะเท่านั้น อีกอย่างผมว่าผู้บริโภคเมืองไทยมักให้ความสำคัญกับราคาและความเคยชินกับออปชั่นลูกเล่นต่างๆมาก แต่ผมขอซักอย่างละกัน ช่วยทำให้รถมีประกันจาก FHI ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
อธิบายง่ายๆ ว่าที่นี่ประเทศไทยครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ JIRATH

2.5 WRX น่าสนมากเลย  แต่เคยเห็นมีบ่นเรื่อง0นี่ด้วยนิครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ☺????☺

- -* กลุ่มของคนซื้อยังน้อย มั้ง??

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมคิดว่า Subaru ในไทยยังไม่กระหน่ำเปิดศูนย์บริการในไทยก็สมเหตุสมผลแล้วครับ

เพราะสิ่งที่รถซูบารุมีและชูเป็นจุดเด่น เป็นสิ่งที่ผู้ซื้อส่วนมากไม่ได้จัดให้เป็นสิ่งที่สำคัญ
อย่างระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ หรือเทอร์โบชาร์จ จะมีแต่ลูกค้าที่เท้าหนักหรือขับรถรุนแรง
ที่จะเห็น และได้ใช้ประโยชน์ ในการขับขี่ทั่วไป ผู้ซื้อต้องการแค่รถที่สามารถขับแบบธรรมดาแล้วปลอดภัย ประหยัดน้ำมัน และประหยัดเงินค่าซื้อ ด้วยสิ่งที่ Imprezaมีอยู่ในปัจจุบันคงทำได้ยาก ถึงเอารุ่น 1.5 มาทำขับหน้าก็ไม่สามารถทำราคาแข่งกับรถตลาดที่ขนาดความจุเครื่องเท่ากันได้

ดังนั้นจึงต้องขายแบบเป็นตัวประกอบตลาดใหญ่ แต่เป็นขวัญใจลูกค้าเฉพาะกลุ่มครับ และด้วยยอดขายเพียงเท่านี้ การจะขยายศูนย์บริการคงจัดสรรงบประมาณจำนวนมากมาไม่ได้ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ☺????☺

เรียกรถสี่ล้อเล็กที่ใช้รับส่งผู้โดยสารทุกคันทุกยี่ห้อว่า "ซูบารุ"

ซูบารุแจ้งเกิดในบ้านเรายากครับ

O_o??  ซูบารุ เคยเป็นแท็คซี่หรอครับ  หรือว่าผมเกิดไม่ทัน คำนี้ - -*

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
นี่ครับ รถซูบารุ

หรือบางพื้นที่เรียก รถกระป๊อ  หรือรถกระป๋องครับ

ชอบคุณที่มาของภาพ : http://www.oceansmile.com
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

conan_murder

เป็นเพราะว่า ... เมื่อก่อนรถกระป๊อ ... ใช้ Subaru Sambar ครับ ...

จึงโดนเรียกว่าซุบารุมาตลอด ...

ออฟไลน์ PREM

ผมชอบรุ่นนี้มากกว่าซูบารุอีก... ;D

นั่งทีเมืองตรังครับ ชอบมาก อยากขับจัง

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ekimike

• Jr. Member
  • **
  • ???
อะโห เพิ่งรุ้ว่าไอรถกะป๊อที่เรานั่งนั้นมันคือ subaru นั้นเอง
ต่อไปจาได้อวดได้ว่าเคยนั่ง subaru แล้ว
บ่อยอีกต่างหาก

conan_murder

อะโห เพิ่งรุ้ว่าไอรถกะป๊อที่เรานั่งนั้นมันคือ subaru นั้นเอง
ต่อไปจาได้อวดได้ว่าเคยนั่ง subaru แล้ว
บ่อยอีกต่างหาก

อย่าเอาไปอวดนะครับ ...

เพราะเดียวนี้มันเป็น Hi-jet กันหมดแล้ว ...

ซุบารุ แซมบ้า ... ท่าจะหมดไปแล้วครับ ...

ผมชอบรุ่นนี้มากกว่าซูบารุอีก... ;D

นั่งทีเมืองตรังครับ ชอบมาก อยากขับจัง

เมื่อก่อนบ้านแม่เคยมีครับ ...

ตอนนี้หายไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่ทราบเหมือนกัน ... (น่าจะขาย ...)

เมื่อก่อนทำท้ายเหมือนรกระป๋อง ... แล้วเพื่อนของแม่ก็นั่งอัดกันไป .... เกือบยกล้อแน่ะ ... (โชคดีคนขับตัวหย่ายยยยยย เลยสมดุลย์พอดี)

เสียดาย ... ผมเกิดไม่ทันครับ ...

เลยไม่ทันได้นั่ง ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2009, 19:34:52 โดย conan_murder »

ออฟไลน์ gateaux

มันแพง นะสิครับ เรื่องของเรื่อง 

ทำไม Mazda  ไม่เอาตัว 2.3 T MPS มา  ก้อเพราะ ราคานั่นละครับ  เอามาแล้วขายได้ไม่กี่คัน ไม่ไหวนะครับ

พอราคาตั้งออกมา คนไปซื้อ Camry Accord Teana กันเป็นแถ้ววว  คนที่จะซื้อ ก้อเจ้าเดิมๆ  เพราะงั้น ขายแบบนี้ดีสุดแล้วละครับ

ออฟไลน์ joufo

หลายๆ เรื่องคนนอกไม่รู้
เพราะคนในไม่บอก

เพราะถ้าบอก มอเตอร์อิมเมจมีสิทธิ์เก็บของกลับสิงคโปร์แน่ๆ

และถ้าบอกไป คนที่คิดอยากจะใช้ซูบารุ ก็กล้าๆ กลัวๆ
มันก็เลยกลายเป็นกระแสข่าวลือบ้างเป็นธรรมดา

อีกอย่างคนที่ใช้ซูบารุอยู่ ก็อยากให้คนหันมาใช้กันเยอะๆ
อยากให้ศูนย์มีเยอะกว่านี้ และฝีมือดีกว่านี้

เอาเป็นว่ามาดูตัวรถก่อน
ที่ว่าประกอบญี่ปุ่นทั้งคันเห็นจะไม่จริง
เพราะเท่าที่รู้มา แอร์ประกอบที่เมืองไทย
(และรถผมเจอแจ๊คพอต แอร์ไม่เย็น)

ที่บอกว่า สเป็กญี่ปุ่นก็ไม่จริง
เพราะก้านไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้ายมือ
เซลบอกว่าสเป็ก อังกฤษ ก็ไม่จริง
เพราะที่อังกฤษ ออพชั่นได้เยอะกว่าบ้านเรา
(ไม่เชื่อเปิดดูเว็บซูบารุ อังกฤษได้)

ผมว่านะครับ
สิ่งที่ มอเตอร์อิมเมจ ซูบารุ
ต้องคิดทบทวนมากๆ คิดเป็นอย่างแรก
และให้ความสำคัญมากที่สุด ก่อนที่จะขยายโชว์รูม หรือจะทำอย่างอื่น
ก็คือ เรียกความเชื่อมั่นให้ลูกค้า
ให้ความจริงใจแก่ลูกค้า
และทำศูนย์บริการให้เป็นมาตรฐานจริงๆ ไม่ใช่มาตรฐานของตัวเอง
ที่นั่งเทียนคิดเองว่า "อย่างนี้ก็ได้ เพราะมันเป็นมาตรฐานของเรา"

ส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยมีข่าวเสียๆ หายๆ ให้กับ มอเตอร์อิมเมจสักเท่าไหร่
ก็เป็นเพราะ ส่วนใหญ่รถที่ซื้อมา เจ้าของก็จะทำการเปลี่ยนเครื่องทันที
ไม่ทันได้ใช้เดิมๆ เวลารถมีปัญหาก็โวยไม่ได้อยู่แล้ว เพราะเอาไปเปลี่ยนเครื่องเอง

ผมเองก็ใช้ ซูบารุ และอยากเห็นคนใช้ซูบารุเยอะๆ เหมือนกัน
ทุกวันนี้เวลาใครซื้อรถระดับ 1 ล้านขึ้นไป
ผมยังเชียร์ให้ดูซูบารุก่อนเลยครับ
ไปลองขับ ลองสัมพัสก่อน ไม่ชอบค่อยว่ากันทีหลัง

ส่วนเรื่องศุนย์บริการนั่น

ผมเพียงแต่บอกว่า
อู่นอกมีเยอะแยะ  กลัวอารายยย ;D