ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ np300 ครับ  (อ่าน 3808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ np300 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 10:17:08 »
พอดีสนใจตัว kingcab calibre MT 2.3(เทอร์โบเดี่ยว) ข้อดีข้อด้อยถ้าเทียบกับ 7AT(เทอร์โบคู่)
รถใช้ระยะยาว ไม่สนแบรนด์แต่ไม่เอาพี่โตเจ้าเดียวครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ np300 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 12:10:38 »

กระบะ มันก็ใช้ยาวได้หมด

ถ้าเงินถึง ซื้อตัว auto เถอะ 

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 13:08:23 »
At เหอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 13:29:17 »
ถ้าเทียบ AT กับ MT เครื่อง 2.5 เดิม
ผมว่า MT ขับสนุกกว่า ถ้าคนขับเกียร์ MT เป็นนะครับ ไม่ใช่แค่ขับได้ แต่ต้องขับเป็นรู้จังหวะคลัช รู้จังหวะรอบเครื่องยนต์ที่มีกำลัง
ผมใช้เวลาอยู่ 3-4 เดือนกว่าจะชินกว่าจะเข้ามือกับเกียร์ MT นาวาร่า ที่คลัชมันค่อนข้างสูงกว่าทุกยี่ห้อ คลัช Revo กับ Dmax ขับดีกว่าครับ
แล้วพอเป็นเกียร์ AT 7 speed ผมว่าเอาความสบายน่ะได้ แรงพอได้ เพียงพอต่อการใช้งานแล้วนะ
แต่ความเร็วสูงๆยังดึงไม่ดีกว่า MT โดยเฉพาะช่วงรอบ 3500-4500 (สำหรับสายซิ่ง)

ทีนี้พอเป็นเครื่อง 2.3 Twin turbo 7AT
เพิ่งมีโอกาสได้ลองขับที่ศูนย์ไปอาทิตย์ที่แล้ว เครื่องตัวนี้มันทำความเร็วได้ดีตั้งแต่ความเร็วต้นยันความเร็วปลายๆได้ดีมาก
ถ้าให้เลือกตอนนี้ ไม่ต้องไปสนใจ MT แล้วครับ เกียร์ AT กับเครื่อง 2.3 Twin turbo มันดีกว่าของเก่าเยอะ..

เลือก AT เถอะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 21:13:34 »
อยาเอาความแรงมานำหน้าความสะดวกสบายและการขับได้ทุกคนในบ้านครับ  คนที่ซื้อรถเกียร์ธรรมดามาเพื่อความแรงเหยียบมัน ถือว่าเห็นแก่ตัว ไม่ทันเทคโนโลยีและไม่คิดให้รอบก่อนนะครัล ปัจจับันเกียร์ออโตเมติคฉลาดมากขึ้น ตอบสนองเท้ามากขึ้น และเกียร์ 7speed ตัวนี้ เป็นบล็อคเดียวกันกับที่ใช้ใน Nissan 370Z  ซึ่งน่าจะต้องตอบสนองเท้าคนขับเท้าหนักอยู่แล้ว  และถ้าคุณต้องเดินทางไกลมากแต่ผู้โดยสารอื่นๆขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นคุณจะลำบากครับ

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 22:41:22 »
อยาเอาความแรงมานำหน้าความสะดวกสบายและการขับได้ทุกคนในบ้านครับ  คนที่ซื้อรถเกียร์ธรรมดามาเพื่อความแรงเหยียบมัน ถือว่าเห็นแก่ตัว ไม่ทันเทคโนโลยีและไม่คิดให้รอบก่อนนะครัล ปัจจับันเกียร์ออโตเมติคฉลาดมากขึ้น ตอบสนองเท้ามากขึ้น และเกียร์ 7speed ตัวนี้ เป็นบล็อคเดียวกันกับที่ใช้ใน Nissan 370Z  ซึ่งน่าจะต้องตอบสนองเท้าคนขับเท้าหนักอยู่แล้ว  และถ้าคุณต้องเดินทางไกลมากแต่ผู้โดยสารอื่นๆขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นคุณจะลำบากครับ

ซื้อรถเกียร์ธรรมดาไม่น่าจะถึงกับเป็นคนเห็นแก่ตัวนะครับ
ยกตัวอย่าง คุณแม่ผมอายุ 70 แล้ว คุ้นเคยกับเกียร์ธรรมดามาตั้งแต่อายุยี่สิบกว่าๆ สบายใจที่จะใช้เกียร์ธรรมดา แม้ว่าผมจะสอนให้ขับเกียร์ออโต้ แม่ก็ขับได้แต่ไม่ได้รู้สึกดี สุดท้ายก็เลือกหยิบกุญแจรถเกียร์ธรรมดาออกไปข้างนอก จะซื้อคันใหม่เกียร์ออโต้ให้ก็ไม่เอา บอกว่าถ้าจะซื้อให้ซื้อเกียร์ธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2020, 17:12:57 โดย Vagus »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 13:38:21 »
ตรรกะพังพินาศมากครับ เค้าตัดสินใจดีแล้วที่เค้าตัดสินใจถามว่ามันต่างกันยังไง เพราะเค้าจะได้ชั่งใจว่า ข้อดีข้อเสียมันเป็นยังไง ไม่ใช่ไปบอกว่าเค้าซื้อรุ่นนั้นแล้วเห็นแก่ตัว ไม่เอานิสัยแบบนี้มาตัดสินคนอื่นสิครับ หลายทีแล้วนะครับ อย่าเอาความคิดตนเองเป็นใหญ่ครับ คิดได้แต่ไม่ใช่ไปตัดสินคนอื่นครับ เค้าจะซื้ออะไร มันเป็นเงินเค้า ไม่ควรไปยุ่งกะกับเค้ามากเกินไป มีหน้าที่ให้คำปรึกษาก็คือปรึกษาครับ สุดท้ายเค้าจะซื้ออะไรนั่นคือการตัดสินใจของเค้า  ถ้าคิดว่าตอบดีกว่านี้ไม่ได้อยู่เฉยๆเหอะครับ ล็อกอินคุณนี่ทุกรอบเลยนะครับ พูดไรคิดซักหน่อยเหอะครับ เสียดสี หรือแนวพูดจาขวานผ่าซากแบบนี้ไม่ได้ทำให้น่าอ่านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2020, 13:42:22 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023