ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ป้ายแดงออกศูนย์มาสองวัน เข้าศูนย์  (อ่าน 10749 ครั้ง)

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *

ขอคำปรึกษา ผมได้ถอย BMW X5 45e มาแต่ขับๆไปแล้วรถเกิดมีปัญหา ไฟ Drivetrain ขึ้นครับ

วันที่ 7/12 รับรถจากศูนย์
วันที่ 8/12 พบว่ามีไฟ Drivetrain ขึ้นโชว์ จึงได้มีการถ่ายรูปแล้วส่งไปให้เซลล์ดูเพื่อสอบถาม เซลล์ได้แจ้งให้ผู้จัดการศูนย์โทรกลับมา และผู้จัดการแจ้งทางผมว่า ไม่ได้เป็นอะไรมากแต่ถ้าหากกังวลให้นำรถมาเช็คที่ศูนย์ได้

วันที่ 11/12 ผมได้นำรถเข้าศูนย์ตามคำแนะนำของผู้จัดการเพราะเกิดความไม่สบายใจ นั่งรอประมาณ 1 ชม. หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่เข้ามาแจ้งว่ายังไม่พบสาเหตุ และจะขอเวลา 7 วันในการตรวจสอบที่มาของปัญหานี้
ซึ่งทางศูนย์ได้ให้รถยนต์อีกรุ่นหนึ่งมาใช้ชั่วคราว

วันที่ 15/12 มีเจ้าหน้าที่ CRM โทรเข้ามาหาและแจ้งที่มาของปัญหาว่า เกิดจากการอัพเดทซอฟแวร์ไม่ได้ จึงจะขอส่งเรื่องไปที่ BMW Thailand ปลดล๊อคให้

วันที่ 17/12 เจ้าหน้าที่ CRM โทรมาแจ้งว่าทาง BMW Thailand ได้ทำการอัพเดทซอฟแวร์ให้เรียบร้อย แต่!! ทางเจ้าหน้าแจ้งเพิ่มเติมว่าจะต้องมีการเปลี่ยนอะไหล่รถ (จำไม่ได้ว่าเป็นตัวไหน แต่ได้ยินคำว่าเพลาอะไรสักอย่าง) โดยอ้างว่าเพื่อให้ซัพพอตกับซอฟแวร์ใหม่ที่ได้อัพเดทไป
ในจุดนี้ ความไม่สบายใจ ความกังวลทุกๆ อย่างที่สะสมมาตลอดตั้งแต่วันแรกที่รถต้องเข้าศูนย์ ทำให้ผมต้องการเปลี่ยนรถเป็นคันใหม่ ไม่เอาแล้วคันนี้ เพราะคิดว่ามาถึงขั้นตอนนี้มันคือการซ่อมแล้ว

ปล.ได้มีการติดต่อไปหา BMW Thailand โดยผ่าน cc มีการนัดแนะกันว่าวันจันทร์ที่จะถึงนี้มาให้คำตอบว่า ผมขอเปลี่ยนคันใหม่ไปทางผู้ใหญ่จะอนุมัติไหม

ไม่ทราบว่าสถานการณ์แบบนี้ผมพอมีโอกาสที่เขาจะยอมเปลี่ยนคันหรือคืนเงินดาวน์ทั้งหมดให้ไหมครับ ยอมรับตรงๆว่าเครียดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2020, 21:22:34 โดย QP »

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
Re: รถใหม่ป้ายแดงออกศูนย์มาสองวัน เข้าศูนย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 21:43:40 »
ไม่ต้องเครียดนะครับ ผมไม่ค่อยจะมาตอบในนี้เท่าไหร่ แต่อยากพูดสร้างความสบายใจให้เจ้าของนะครับ
รถไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอกครับ มันมีรายละเอียดอะไรนิดหน่อย Inbox มาหาผมก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: รถใหม่ป้ายแดงออกศูนย์มาสองวัน เข้าศูนย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 22:43:35 »
ไม่ต้องเครียดนะครับ ผมไม่ค่อยจะมาตอบในนี้เท่าไหร่ แต่อยากพูดสร้างความสบายใจให้เจ้าของนะครับ
รถไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอกครับ มันมีรายละเอียดอะไรนิดหน่อย Inbox มาหาผมก็แล้วกันครับ
ตอบในกระทู้นี้ไม่ได้เหรอครับ
คำตอบของคุณจะเป็นประโยชน์อีกมากกับผู้ใช้รถที่มีปัญหาในลักษณะเดียวกัน
อีกทั้งยังสามารถใช้เป็นข้อมูลอ้างอิงในอนาคตอีกด้วยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าแทนผู้ใช้รถทุกท่านที่มีปัญหาในลักษณะเดียวกันและกำลังรอคอยในคำตอบที่คุณเตรียมไว้ตอบในกระทู้นี้นะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 07:05:07 »

ไม่น่าจะเปลี่ยรถได้. และมันก็ไม่ได้หนักหนาอะไร

รถยุโรปสมัยนี้ ระบบไฟฟ้าเยอะมาก เซ็นเซอร์เยอะมาก

รถยังอยู่ในปะกัน มันก็ซ่อมไปตามปกติ อันไหนเสียก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 08:36:02 »
เป็นผมคงเสียความรู้สึกสุดๆ รถราคาหลายล้านนะครับ
ถ้าเรียกร้องให้เปลี่ยนคันใหม่ได้ต้องทำครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 08:38:43 »
ผมขออนุญาตรอติดตามด้วยคนนะครับ เข้าใจว่าลักษณะนี้มันเกิดขึ้นได้ แต่อยากทราบว่าทางดีเลอร์หรือบริษัทแม่จะจัดการอย่างไร

เป็นกำลังใจให้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:02:09 »
อยากทราบเหมือนกันว่า ตกลงจะจบยังไงครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:06:28 »
รถยุโรปที่มีระบบไฟฟ้าซับซ้อนสามารถเกิดปัญหาได้เป็นปกติ เรื่องนี้คนซื้อรถยุโรปต้องทำใจและเข้าใจตั้งแต่วันที่ตัดสินใจซื้อละครับ

เหตุครั้งนี้เพิ่งเป็นครั้งแรกผมว่าลองให้เขาแก้ไขปัญหาก่อน คุณก็เก็บข้อมูลไว้ว่าเขาทำอะไรไปบ้าง หากแก้ไขไม่จบถึงจะเรียกร้องเพิ่มขึ้นต่อไป
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:13:15 »
ถ้าเปลี่ยนอะไหล่แล้วหายก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไรครับ อย่าเพิ่งกังวลไปถึงขนาดจะเปลี่ยนรถ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:15:10 »
ถ้าผมเป็น จขกท. ก็ "เครียดมาก" เหมือนกัน

"พยายาม" เปลี่ยนรถ เปลี่ยนคันใหม่ ให้ได้ หรือถ้าขอเงินคืนได้ก็ยิ่งดี
และถ้าได้เงินคืนจริง รถยุโรปยี่ห้อ คู่แข่งโดยตรงก็ไม่ควรซื้อ มีโอกาส หนีเสือปะจระเข้สูง

อาการแบบนี้ "ไม่ปกติ"
ซื้อรถใหม่ ไม่ใช่มือสอง สาม สี่
รถยุโรป รถรุ่นใหม่ ถึงจะมี sensor เยอะมากมายก็จริง
แต่มันไม่ควรที่จะ "ห่วย" แบบนี้
จ่ายตังค์ไป "หลายล้าน" ใช้ได้ไม่กี่ กม. วิ่งจริงได้ไม่กี่วัน  ปห.ระบบขับเคลื่อนมา และไม่รู้ว่าจะมีอะไรอย่างอื่นตามมาอีกไหม?

เป็น "กำลังใจ" ให้ครับ ขอให้ผ่าน "วิกฤต" นี้ได้ด้วยดี
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:38:41 »
ถึงจะเป็นรถที่ระบบไฟฟ้าเยอะ ก้อไม่ควรจะต้องทำใจในการซื้อนะครับ

ก่อนที่จะเอามาขาย ควรจะ QC ให้ดีๆก่อน ไม่ใช่ให้ผู้บริโภคมาลุ้นเอา รถราคาไม่ใช่แค่สี่ห้าหมื่นบาท

ถ้าผมเป็น จขกท คงเครียดและไม่ยอมใช้คันนี้ครับ เพราะซื้อรถใหม่ จ่ายเต็มๆในราคารถใหม่ แต่ออกมาได้ 2วันมีปัญหา ตรวจอีก7วัน ต้องเปลี่ยนอะไรอีก

เป็นกำลังใจให้ครับ  :)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 09:55:13 »
กรณีแบบนี้เป็นผมรับไม่ได้ครับ  เข้าใจว่าไฮเทคระบบไฟฟฟ้าเยอะ  แต่ QC ไม่ผ่าน  แถมอธิบายสาเหตุไม่เคลียร์  ต้องแก้ไขทั้งซอฟท์แวร์และเปลี่ยนอะหลั่ยด้วย  ซึ่งยังไงผมก็ไม่มั่นใจว่าจะตรงสาเหตุจริงไหมกับป้ายแดง  ต้องไฟต์เปลี่ยนคันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 10:02:36 »
รถยุโรปที่มีระบบไฟฟ้าซับซ้อนสามารถเกิดปัญหาได้เป็นปกติ เรื่องนี้คนซื้อรถยุโรปต้องทำใจและเข้าใจตั้งแต่วันที่ตัดสินใจซื้อละครับ

เหตุครั้งนี้เพิ่งเป็นครั้งแรกผมว่าลองให้เขาแก้ไขปัญหาก่อน คุณก็เก็บข้อมูลไว้ว่าเขาทำอะไรไปบ้าง หากแก้ไขไม่จบถึงจะเรียกร้องเพิ่มขึ้นต่อไป

ผมว่าคิดแบบนี้ก็ไม่ถูกเท่าไหรนะครับ ของซื้อมาใช้แล้วราคาก็สูงด้วย ผู้ผลิตควรต้องมั่นใจก่อนขาย ไม่ใช่ขายๆไปก่อนแล้วบอกว่ามันก็มีปัญหาแบบนี้เอง แบบนี้ลูกค้าควรมีสิทธิขอคืนเงินเพราะบริษัทก็ไม่ได้แจ้งว่าอาจมีปัญหาแบบนี้

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 10:03:00 »
เพื่อนผมออก 520D เมื่อปลายปี 62 ยังไม่ถึงสัปดาห์ขับไปต่างจังหวัดไฟเครื่องยนต์โชว์ ศูนย์ให้สไลด์รถกลับเช็คอีก 2 สัปดาห์พบว่ามีปัญหาที่สายไฟ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 10:34:17 »
ก็เชิญครับ ถ้าคิดว่าคุณเปิดศึกกะสู้กับบริษัทแล้วเรื่องจะจบง่ายกว่า

ผมอยากฝากบอกสั้นๆ ว่า คนที่เขายุในโลกออนไลน์เนี่ย เวลาต้องไปเจรจา เวลาขึ้นศาล เขาไม่ได้ไปกับคุณนะ

ผมว่าคิดแบบนี้ก็ไม่ถูกเท่าไหรนะครับ ของซื้อมาใช้แล้วราคาก็สูงด้วย ผู้ผลิตควรต้องมั่นใจก่อนขาย ไม่ใช่ขายๆไปก่อนแล้วบอกว่ามันก็มีปัญหาแบบนี้เอง แบบนี้ลูกค้าควรมีสิทธิขอคืนเงินเพราะบริษัทก็ไม่ได้แจ้งว่าอาจมีปัญหาแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2020, 10:38:18 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 10:49:59 »
ถ้าระบบไฟมันซับซ้อนทำให้เสถียรไม่ได้ แต่ยังทำออกมาขาย
ถ้ามีปัญหาคนซื้อต้องทำใจเอา แบบนี้คนซื้อก็ซวยสิครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 11:49:23 »
ถ้าเป็นยี่ห้อ MG ฟอร์ด มาสด้าคนจะบอกว่ารถใหม่เสียไม่ได้ต้องฟ้องร้องให้เป็นข่าว แต่กับรถที่คนเอ็นดูกันจะบอกง่าเป็นเรื่องปกติเสียก็ซ่อมไปเรื่อยๆ  :-[ นิทานเรื่องขอฃการเคลมไปเรื่อยๆจนหมดประกันก็ไม่หายมีให้เห็นกันเรื่อยๆนี่ครับอย่าลืม  :-X ผมเคยนึกถ้ามีเงินเหลือๆมากๆจะไปร่วมคาราวานที่เค้าขับรถจากไทยลัดเลาะไปเรื่อยๆไปเที่ยวหุบเขาธรรมชาติในประเทศจีน เคยคิดว่าระยะทางหลายหมื่นกิโลแค่ซื้อรถใหม่เท่านั้นก็จบเติมน่ำมันเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ้างเท่านั้นก็พอ แต่กลายเป็นว่ารถใหม่ๆยุคนี้ก็ไว้ใจไม่ได้แล้วและกลายเป็นเรื่องปกติที่มันจะต้องพังด้วย  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ exzendel2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 11:49:31 »
เปลี่ยนคันใหม่อาจจะยาก ถ้าไม่ได้จริงๆ เป็นเพิ่ม warranty หรือ BSI อาจจะง่ายกว่า (ในกรณีที่สู้แล้วเปลี่ยนคันไม่ได้จริงๆ)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 12:36:31 »
drivertrain แปลตรงๆ ขับรถไม่เก่ง 55 (คลายเครียด)
 อาการสามัญประจำแบนด์นี้เลยก็ว่าได้ครับไม่ว่ารุ่นอะไรเป็นมาตั้งแต่ f ซีรี่  ไม่ว่าอะไรที่เกี่ยวกับระบบไฟระบบขับเคลื่อนไม่สมบูรณ์ เซนเซอร์หน้าเครื่อง เซนเซอร์ไอเสีย มันก็จะขึั้นครับ ยิ่ง f30 นี่เรียกว่าเจอกันทุกคันคันละหลายๆรอบ เห็นโพสในคลับทุกวีค เซนเซอร์ความเร็วล้อหรือ abs ทำมาห่วยมาก สี่เส้นทะยอยเสียทีละเส้นก็ปวดหัวนะครับ ยิ่งเจอ 0 แย่ๆยิ่งเสียเวลาเสียอารมณ์เข้าไปอีก ประเภทต้องเซ็นเอกสารก่อนถึงยอมเช็คให้ ต้องทิ้งรถไว้รอทำเรื่องแอพพรูฟ รอสั่งอะไหล่ รอใส่ เส้นนึงไป2-3รอบก็ไม่ไหว ทั้งๆที่เส้นนึงขายกันไม่กี่ร้อยเกลื่อนเวป

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 12:38:43 »
นี่มันอาการประจำของเพื่อนบ้านที่เคยเป็นมาก่อนเลย ตอนนี้ยี่ห้อเพื่อนบ้านเบาลงละ

drivertrain แปลตรงๆ ขับรถไม่เก่ง 55 (คลายเครียด)
 อาการสามัญประจำแบนด์นี้เลยก็ว่าได้ครับไม่ว่ารุ่นอะไรเป็นมาตั้งแต่ f ซีรี่  ไม่ว่าอะไรที่เกี่ยวกับระบบไฟระบบขับเคลื่อนไม่สมบูรณ์ เซนเซอร์หน้าเครื่อง เซนเซอร์ไอเสีย มันก็จะขึั้นครับ ยิ่ง f30 นี่เรียกว่าเจอกันทุกคันคันละหลายๆรอบ เห็นโพสในคลับทุกวีค เซนเซอร์ความเร็วล้อหรือ abs ทำมาห่วยมาก สี่เส้นทะยอยเสียทีละเส้นก็ปวดหัวนะครับ ยิ่งเจอ 0 แย่ๆยิ่งเสียเวลาเสียอารมณ์เข้าไปอีก ประเภทต้องเซ็นเอกสารก่อนถึงยอมเช็คให้ ต้องทิ้งรถไว้รอทำเรื่องแอพพรูฟ รอสั่งอะไหล่ รอใส่ เส้นนึงไป2-3รอบก็ไม่ไหว ทั้งๆที่เส้นนึงขายกันไม่กี่ร้อยเกลื่อนเวป

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 14:02:48 »
ถ้าระบบไฟมันซับซ้อนทำให้เสถียรไม่ได้ แต่ยังทำออกมาขาย
ถ้ามีปัญหาคนซื้อต้องทำใจเอา แบบนี้คนซื้อก็ซวยสิครับ

นั่นนะซิครับ ซื้อรถใหม่แล้วเจออาการแบบนี้ ต้องมองว่าเรื่องปกติและทำใจยอมรับนี่ คือมันใช่เหรอ รถใหม่ราคาตั้งหลายล้าน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 14:31:00 »
ปกติรถชาร์จไฟที่ขึ้น Drivetrain ของ bmw คือ แบตลูกเล็กเริ่มเสื่อม (คือแบตธรรมดาที่อยู่ในรถทุกคันนั่นแหละ) เพราะ e มีการ สตาร์ท-ดับบ่อย พอแบตเริ่มเสื่อมไฟตัวนี้ก็ขึ้น แต่ก็อาจเป็นอย่างอื่นได้ จริงๆพอไฟขึ้นมันจะเก็บประวัติไว้ในกุญแจ ต่อให้ไฟหายไปก็เช็คได้ ที่ศูนย์เอาเสียบคอมดูก็รู้ว่าเพราะอะไร อันนี้ไม่รู้ทำศูนย์ถึงตอบไม่ได้ว่าเพราะอะไร

ถ้าให้ผมเดารับรถมาจากศูนย์ mil.... ใช่มั้ยครับ เจ้านี้สต็อครถแยอะ รถที่รับมาอาจจอดมานาน ลองเอา vin ไปเช็คในเว็ปของ bmw ได้เลยมันจะขึ้นว่าผลิตวันที่เท่าไหร่ และถ้าเอารถเข้าศูนย์ mil แนะนำเปลี่ยนศูนย์ครับ ศูนย์ bmw โอเคหมดทุกที่ยกเว้นเจ้านี้เจ้าเดียว

ออฟไลน์ Winmax

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 17:05:36 »
ผมเข้าใจนะครับ
แต่การเปลี่ยนคันใหม่ ยาก ครับ
แต่อยากให้มองอีกมุม คือ
การดูแลรถของคุณ จะถูกเช็คโดยช่างก่อนส่งมอบอีกครั้งหนึ่ง
การดูแลระบบ bsi เป็นระบบที่ไว้ใจได้ครับ
มีมาตราฐานที่สูงอะไหล่ตัวไหนเช่น จานเบรก สึกนิดเดียว เค้าจัดการเปลี่ยนให้

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:27:04 »
ปกติรถชาร์จไฟที่ขึ้น Drivetrain ของ bmw คือ แบตลูกเล็กเริ่มเสื่อม (คือแบตธรรมดาที่อยู่ในรถทุกคันนั่นแหละ) เพราะ e มีการ สตาร์ท-ดับบ่อย พอแบตเริ่มเสื่อมไฟตัวนี้ก็ขึ้น แต่ก็อาจเป็นอย่างอื่นได้ จริงๆพอไฟขึ้นมันจะเก็บประวัติไว้ในกุญแจ ต่อให้ไฟหายไปก็เช็คได้ ที่ศูนย์เอาเสียบคอมดูก็รู้ว่าเพราะอะไร อันนี้ไม่รู้ทำศูนย์ถึงตอบไม่ได้ว่าเพราะอะไร

ถ้าให้ผมเดารับรถมาจากศูนย์ mil.... ใช่มั้ยครับ เจ้านี้สต็อครถแยอะ รถที่รับมาอาจจอดมานาน ลองเอา vin ไปเช็คในเว็ปของ bmw ได้เลยมันจะขึ้นว่าผลิตวันที่เท่าไหร่ และถ้าเอารถเข้าศูนย์ mil แนะนำเปลี่ยนศูนย์ครับ ศูนย์ bmw โอเคหมดทุกที่ยกเว้นเจ้านี้เจ้าเดียว

ศูนย์ barce..

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:28:48 »

ผม Inbox ไปแล้วครับ แต่ไม่รู้ไปถึงคุณหรือเปล่า

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:31:48 »
เป็นผมคงเสียความรู้สึกสุดๆ รถราคาหลายล้านนะครับ
ถ้าเรียกร้องให้เปลี่ยนคันใหม่ได้ต้องทำครับ

ผมพยามยามสู้ให้ถึงที่สุดอยู่ครับ

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:33:42 »
ผมขออนุญาตรอติดตามด้วยคนนะครับ เข้าใจว่าลักษณะนี้มันเกิดขึ้นได้ แต่อยากทราบว่าทางดีเลอร์หรือบริษัทแม่จะจัดการอย่างไร

เป็นกำลังใจให้ครับ

ดีลเลอร์ไม่มีอำนาจตัดสินใจอะไรเลยครับ ต้องรอเรื่องทาง BMW Thialand อย่างเดียวตอนนี้
ดีลเลอร์ตอนนี้ทำหน้าที่ได้แค่ประสานงานให้ครับ

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:34:57 »
อยากทราบเหมือนกันว่า ตกลงจะจบยังไงครับ

รอลุ้นอยู่เหมือนกันครับ ว่ายักษ์ใหญ๋จะเห็นใจ เข้าใจเราไหม

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:40:25 »
ถ้าผมเป็น จขกท. ก็ "เครียดมาก" เหมือนกัน

"พยายาม" เปลี่ยนรถ เปลี่ยนคันใหม่ ให้ได้ หรือถ้าขอเงินคืนได้ก็ยิ่งดี
และถ้าได้เงินคืนจริง รถยุโรปยี่ห้อ คู่แข่งโดยตรงก็ไม่ควรซื้อ มีโอกาส หนีเสือปะจระเข้สูง

อาการแบบนี้ "ไม่ปกติ"
ซื้อรถใหม่ ไม่ใช่มือสอง สาม สี่
รถยุโรป รถรุ่นใหม่ ถึงจะมี sensor เยอะมากมายก็จริง
แต่มันไม่ควรที่จะ "ห่วย" แบบนี้
จ่ายตังค์ไป "หลายล้าน" ใช้ได้ไม่กี่ กม. วิ่งจริงได้ไม่กี่วัน  ปห.ระบบขับเคลื่อนมา และไม่รู้ว่าจะมีอะไรอย่างอื่นตามมาอีกไหม?

เป็น "กำลังใจ" ให้ครับ ขอให้ผ่าน "วิกฤต" นี้ได้ด้วยดี

ขอบคุณมากครับ

ส่วนตัวผมชอบแบรนด์นี้มากครับ จนได้มีโอกาสครอบครอง มาเจอแบบนี้ยอมรับเลยว่าผิดหวังกับแบรนด์มากครับ
ต่อให้เปลี่ยนคันใหม่ ก็ยังระแวงอยู่ดี ตอนนี้ลึกๆ อยากได้เงินคืนแล้วไปซบอกแบรนด์อื่นเลยครับ

ออฟไลน์ QP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2020, 18:41:26 »
ถ้าเปลี่ยนอะไหล่แล้วหายก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไรครับ อย่าเพิ่งกังวลไปถึงขนาดจะเปลี่ยนรถ

มันกังวลตรงได้รับรถมาแค่ 2 วันนี่แหละครับ