ผู้เขียน หัวข้อ: มีแผนจะเอารถนิสสัน มาร์ช ขึ้นเขา ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 6426 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
พอดีศึกษามาจากยูทูปค่อนข้างพอสมควร หลากหลายคลิป แต่ผมไม่เคยขึ้นเขาเลยกับรถยนต์กำลังน้อย กลัวและมือใหม่มาก ขอคำแนะนำครับ (เขาค้อ ช่วงเทศกาลปีใหม่ และอาจจะภูทับเบิก)
1.มันน่าไปจริงๆมั้ย ในคลิปที่สอนไม่มีคลิปไหนที่ช่วงเทศกาลรถติดบนเขาเลย?
2.จำเป็นต้องเปลี่ยนดิสเบรกหน้าใหม่มั้ย ไม่เคยเปลี่ยน ตอนนี้เลข 160,000 โล
3.ต้องตรวจเช็คน้ำมันเบรกอะไรพิเศษเปล้่า

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
Re: มีแผนจะเอารถนิสสัน มาร์ช ขึ้นเขา ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 19:55:56 »
ขึ้นเขาไม่น่ากลัว กังวลตอนลงดีกว่า

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มีแผนจะเอารถนิสสัน มาร์ช ขึ้นเขา ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 20:16:32 »
  160000 ไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรค?   

เปลี่ยนด่วน   พร้อมน้ำมันเบรค dot 4 ขึ้นไป

ขึ้นเรื่อยๆ พักบ่อยๆ  ไม่ใช่ปัญหา    ทางลงก็เช่นกัน  อย่าใช้เบรคเยอะ ใช้ engine break มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2020, 20:57:18 โดย kez »

ออฟไลน์ Norgaard

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 21:09:41 »
ไม่ควรเอามาร์ช ขึ้นทับเบิกฝั่งหล่มเก่าช่วงเทศกาลอย่างยิ่งครับ ช่วงรถติดๆคาเนินออกตัวไม่ไหว ต้องถอยลงซึ่งอันตรายมาก แต่ถ้าต้องขึ้นจริงๆให้ไปขึ้นทางนครไทย ผ่านภูหินร่องกล้ามา อ้อมหน่อยแต่ปลอดภัยกว่าครับ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ไปช่วงเทศกาลได้ก็ลุยเลย

เพิ่มเติม เคยพลาดไปทับเบิกช่วงหยุดยาว ผมบอกเลยว่าไม่มีความสวยเหลือเลย รถติด หาที่จอดไม่ได้ จอดซ้อนคัน เหม็นควันรถไปทั่ว หลังๆผมขับผ่านเลยครับ เที่ยวแต่ภูหินร่องกล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2020, 21:14:18 โดย Norgaard »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 22:26:35 »
พอดีศึกษามาจากยูทูปค่อนข้างพอสมควร หลากหลายคลิป แต่ผมไม่เคยขึ้นเขาเลยกับรถยนต์กำลังน้อย กลัวและมือใหม่มาก ขอคำแนะนำครับ (เขาค้อ ช่วงเทศกาลปีใหม่ และอาจจะภูทับเบิก)
1.มันน่าไปจริงๆมั้ย ในคลิปที่สอนไม่มีคลิปไหนที่ช่วงเทศกาลรถติดบนเขาเลย?
2.จำเป็นต้องเปลี่ยนดิสเบรกหน้าใหม่มั้ย ไม่เคยเปลี่ยน ตอนนี้เลข 160,000 โล
3.ต้องตรวจเช็คน้ำมันเบรกอะไรพิเศษเปล้่า

-เปลี่ยนยาง
-เปลี่ยนผ้าเบรค
-เปลี่ยนน้ำมันเบรค
-เช็คระบบน้ำหล่อเย็น
-ไม่ชินทางหลบได้หลบ จอดได้จอด อย่าไปขวางทางเจ้าถิ่น

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2020, 22:53:34 »
รถถ้าตรวจเช็คความพร้อมทุกจุด ทั้งระบบเกียร์ เบรค ฯลฯ ก็ขึ้นภภูทับเบิกได้สบายๆ รถ eco car ผมเห็นขึ้นกันเยอะไม่มีปัญหาอะไรครับ
สำคัญคือความพร้อมของคนขับ หากเคยขับขึ้นลงเขามาบ้างแล้วก็โอเค แต่ถ้าเป็นครั้งแรก ไม่ค่อยแนะนำ ลองศึกษาเทคนิคจากยูทูป แล้วลองขึ้นเขาค้อดูก่อน

อ้อ เขาค้อ-ภูทับเบิกช่วงเทศกาลปีใหม่ ไปได้ แต่ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ คนเยอะรถติดมาก ขับรถลำบากมาก จะเที่ยวแบบไม่มีความสุขได้ครับ

ออฟไลน์ Kui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 00:01:39 »
  ไปกันหลายคนไหมครับ ถ้าบรรทุกหนักๆ รถกำลังไม่มากภูทับเบิกนี่ขึ้นแบบเหนี่อยๆ ดูพวกระบบหล่อเย็นเครื่องดีๆ
เลี่ยงช่วงคนขึ้นเยอะๆดีกว่าครับครับ เวลารถติดบนเขา รถกำลังน้อยเหนื่อยครับ  ตอนขึ้นความร้อนเครื่องสูง ตอนลงความร้อนระบบเบรคสูง เช็คระบบเบรคให้ดี (วิ่งมาขนาดนี้เปลี่ยนเลยครับแม้ไม่ได้ไปไหน)  เช็คน้ำมันเบรคเช็คยางดีๆครับ แต่ช่วงเทศการภูทับเบิกนี่ ไม่น่าไปเลยครับ รถแน่น ติดกันอยู่ข้างบน  :D :D ::)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 00:48:27 »
ไปครั้งแรก ขออนุญาติแนะนำ ไม่ให้ไปช่วงเทศกาลครับ ถ้าจะไป ขอให้ไปวันธรรมดา หรือวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ที่ไม่ติดวันหยุดนักขัตฤกษ์ใดๆที่เป็นการหยุดยาว 3 วันขึ้นไปครับ

จากคนเพชรบูรณ์
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 02:47:01 »
เปลี่ยนผ้าเบรคให้ดีขึ้น เช่น คอมแพ็ค กล่องทอง ราคาไม่แพง
เปลี่ยนน้ำมันเบรคเกรดดีขึ้น ราคาไม่แพง
เปลี่ยนโช้คให้หนึบขึ้น
เช็คสภาพยาง ถ้าเก่ามากเปลี่ยนเลย
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ของปตท ก็ได้ ราคาไม่แพง
ติดออยล์เกียร์  เพราะขึ้นเขาน้ำมันเกียร์ร้อนมากแน่นอนครับ

ภูทับบิกไปแล้วจะรู้สึกผิดหวังนะครับสภาพธรรมชาติโดนทำลายจนเหลือแต่เขาหัวโล้นกับรีสอร์ทเสียแล้วครับ  ในจังหวัดที่ใกล้กันนั่นที่ธรรมชาติสวยอย่างจังหวัดชัยภูมิมีให้เที่ยวมากมายแถมภูเขาไม่ชันมากด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2020, 02:50:43 โดย deertesla »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 06:55:42 »
ผ้าเบรคกับ นมบ ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนเลย ต้องเปลี่ยนเลยครับ
ยางใช้มากี่โลแล้ว ถ้าเก่า ยางแข็งแล้ว ดอกโล้น เปลี่ยนเลยครับ

นมก เคยเปลี่ยนไหมครับ ถ้าไม่เคยก็ควรเปลี่ยน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 07:01:40 »
เหมือนเคยอ่านผ่านนๆเจอว่า เกียร์ลูกนี้ของ march almera
เวลาขึ้นเขาใส่ D จะทดเกียร์ได้ต่ำว่า ใส่ L
คือใส่ L อาจไม่มีแรงทางชันมากๆอาจไหล
ยังๆงรอท่านอื่นมาคอนเฟิมคับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 08:24:31 »
March กำลังค่อนข้างน้อย แถมเกียร์ก็ค่อนข้างร้อน

เอาแค่รถไม่ติด แต่รถเยอะ คุณคลานความเร็วต่ำ 40 กม./ช.ม. ขึ้นทับเบิก ผมรับรองว่า ถึงข้างบน กลิ่นไหม้หึ่งเลย แล้วหลังจากนั้นไม่นาน คุณก็จะได้ซ่อมเกียร์ครับ

แล้วถ้ามาเจอรถติด ติดกลางเนิน แล้วออกตัว โอกาสไหล มีสูงมากครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 09:01:35 »
ขึ้นเชาช่วงเทศกาลเหนื่อยกับรถติดมาก ทั้งค้างกลางเนิน รถคันหน้าไหล ทางขึ้นลงชันๆ

ถ้ามีโอกาส แนะนำไปวันธรรมดาสบายกว่าเยอะเลยครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Glazy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 10:28:12 »
ขึ้นเขาอะได้แหละ รถเมื่อนานมาแล้วที่อืดกว่ามาร์ชก็ขึ้นได้ ห่วงตอนลงดีกว่า
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 10:45:11 »
ช่วงรถติด ถ้าเห็นทางไหนชันมากๆ อย่าพึ่งตามเขาขึ้นไป

รอโล่งแล้วค่อยเหยียบมืดอัดขึ้นทีเดียว ไหวแน่นอน

ถ้าพลาดไปติดบนเขาแล้วเร่งขึ้นไม่ไหวก็ เปิดไฟฉุกเฉิน ดึงเบรคมือ ให้ผู้โดยสารลงจากรถครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 11:01:23 »
บ้านผมไปเขาค้อกันเมื่อ เดือนตุลาครับ ไปวันเสาร์-อาทิตย์ที่ไม่ใช่วันหยุดยาว

เอา nissan note ไป ผู้ใหญ่ 4 เด็กเล็ก 1 กระเป๋าเต็ม

เอาง่ายๆว่าไปได้ครับ ฝาซ่อนแก้วก็ไปได้ ไปดูกังหันข้างบนก็ไปได้ครับ

แต่ต้องมีระยะส่งรถนะครับ อย่าจี้คันหน้า ทิ้งระยะห่างไว้คอยส่งเนิน แล้วเหนียบเลยนะครับ อย่ากลัวคันเร่งพัง มันไปของมันได้ครับ แล้วไม่ต้องใช้ L นะครับตอนขึ้น ใช้ D แล้วเหยียบสุดไปเลย

ผมมีเนินนึงขึ้นไม่ได้ครับ คือบนฝาซ่อนแก้วที่เบยเซเว่นไปขึ้นร้านกาแฟที่ต้องขับขึ้นไปสูงสุด พอดีว่าส่งไม่พอแล้วมีรถคันหน้าติดอยู่ ต้องไหลตามกัน สรุปคาเนินครับ เหยียบเต็มแล้วคลานครับเลยหักเข้าข้างทาง กลับรถลงเลย

สรุปคืออย่าไปเทศกาลครับ มีข่าวก่อนหน้านี้ขนาดรถใหม่ๆ นักท่องเที่ยวไปตายข้างบนเยอะแยะเลย เพราะว่าขับตามๆกันแล้วติดบนเนินอย่างงี้แหละครับ civic , cr-v ยังตายเลยครับ ถ้าต้องติดกลางเนินแล้วพยายามดันต่อ

สรุปไปได้ครับ ไปมาแล้ว แต่ถ้ารู้ว่าสูงมากขึ้นแล้วรถเริ่มไม่ไหวอย่าดันครับ ไม่ได้ขึ้นไปดูวิวยังดีซะกว่ารถพังครับ หมดสนุกกันพอดี
แนะนำผ้าเบรคนะครับ เช็คอายุยางด้วยครับ ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลยเนื้อยางหมดสภาพ ไม่เกาะถนนนะครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 11:56:27 »
เปลี่ยน ผ้าเบรค
น้ำมันเบรค
และ น้ำมันเกียร์ ครับ
ที่เหลือ ก็ ระวังตอนลงครับ อย่าเบรคยาว engine เบรคมีน้อย ค่อยๆลง ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 12:36:56 »
ถ้ามอเตอร์พัดลมหน้าเคื่องนังไม่เคยอีกอย่างคือ​ เปลี่ยนก็ถือโอกาสเปลี่ยนใหม่ด้วยเลยครับ​ march/almera เพื่อนๆเป็นกันหลายคันระหว่างออกทริปช่วงไมล์แสนกลางถึง2แสนครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 15:10:02 »
ช่วงรถติด ถ้าเห็นทางไหนชันมากๆ อย่าพึ่งตามเขาขึ้นไป

รอโล่งแล้วค่อยเหยียบมืดอัดขึ้นทีเดียว ไหวแน่นอน

ถ้าพลาดไปติดบนเขาแล้วเร่งขึ้นไม่ไหวก็ เปิดไฟฉุกเฉิน ดึงเบรคมือ ให้ผู้โดยสารลงจากรถครับ
  เทคนิคนี้ละครับดี ถ้ารถเก่ามากไปจ่อตูดเขากลางดอย เดี๋ยวไม่มีแรงส่ง ไหนจะสัมภาระหลังรถ ไหนจะคนในรถอีก รับรองอืดแน่ๆ แต่ที่ดีคือเปลี่ยนผ้าเบรคก่อนดีกว่าเผื่อลงเขาอันตราย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2020, 17:45:39 »
ผมใช้อัลมีร่า ขุ้นเขาทุกสัปดาห์

ขึ้นใช้เกีย ดี +กดสปอร์ต พุ่งเหลือแหล่

ลง ใช้แอล  เบรคทางตรง ปล่อยไหลทางโค้ง

ถ้าในโค้งต้องเบรคซ้ำ นั้นคือก่อนหน้าเบรคไม่มากพอ

ใช้ความเร็วให้ต่ำที่สุด ก่อนลง  จะทำให้การลงนั้นๆง่ายขึ้น

ผมปีนเขามา2แสนโลแล้ว  เกียร์ไม่ยักพัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2020, 01:01:51 »
แวะมาบอกว่า " ขึ้นเขาไม่ต้องปิดแอร์นะครับ "
ถ้าเสียบ obd gauge ไว้ดูความร้อนหม้อน้ำจะดีมากครับ เวลาความร้อนสูงเกินจะได้จอดทัน
หน้าเทศกาลแล้วยังไม่เคยขับขึ้นลงเขา แนะนำเลี่ยงที่ยอดฮิตก็ดีครับ พวกอินทนนท์ ทับเบิก เขาค้อ เวลารถติดบนเขามันไม่สนุกเท่าไหร่
จะไปลองขึ้นลงเขาใหญ่เสาร์อาทิตย์ก่อนใกล้ๆก็ได้ ถ้ายังไม่มั่นใจ

เช็คความหนาผ้าเบรกก็ดีครับ ถ้าใช้มา1.6แสนแล้วผมว่าน่าจะบางแล้ว

น้ำมันเบรกถ้าสีคล้ำไม่เหลืองก็เปลี่ยน แต่เปลี่ยนก็ดีครับไม่แพงเลย ทั้งน้ำมันและค่าแรง (ส่วนตัวเปลี่ยนทุกปีหลังหน้าฝน)

แนะนำเช็คเพิ่มเติม

-พัดลมหน้ารถ เบื้องต้นลองโยกๆดูครับ ถ้าพัดลมโยกได้ แกนไม่แน่นรีบไปเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมหน้ารถก่อน อันนี้สำคัญมาก
-น้ำมันเกียร์เปลี่ยนล่าสุดนานหรือยัง ถ้านานแล้วก็เปลี่ยน
-ระดับน้ำหล่อเย็น จริงๆซื้อขวด1ลิตรติดรถไว้เติมก็ได้ (ถ้าไม่เคยถ่ายน้ำยาก็แนะนำเบิกจากศูนย์ได้เลย)
-เวลาล้างรถฉีดน้ำล้างแผงระบายความร้อนหน้ารถ (ทำตอนรถเย็น) จะช่วยให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น
-ลมยาง

ออฟไลน์ yodmanoot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2020, 23:46:23 »
เทศกาลสถานที่ดังไม่ค่อยแนะนำเท่าไร เพราะไม่มีระยะทางให้ส่งตามที่ข้างบนว่ามา
แถมเทศกาล อุบัติจากรถคนอื่น มาหาเราก็น่ากลัว
ลองทดสอบเขาใกล้ๆก่อนก็ได้เช่น กาญจนบุรี (สังขละ)
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT