ผู้เขียน หัวข้อ: SUV ราคาไม่เกิน 2 ล้าน รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 13096 ครั้ง)

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
Re: SUV ราคาไม่เกิน 2 ล้าน รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2020, 04:52:12 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

ไปลอง cx8 2.5sp, crv, forester, bmw x1 มาครับ

โอเคกับ cx8 2.5sp ทุกอย่างแต่กลัวเรื่องเครื่องดับ
crv ช่วงล่างค่อนข้างย้วยและโคลงครับ
ส่วน forester ดีหมดยกเว้นเครื่องที่ค่อนข้างอืดกับหน้าตาที่ไม่ค่อยถูกใจนัก
bmw x1 option น้อยมากเทียบกับราคาที่ต้องจ่ายแพงสุด

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
1. ทำไมคนถึงบอกว่า cx5 2.5Turbo เป็นรุ่นที่เครื่องไม่ดับแน่ๆ
2. crv ช่วงล่าง ถ้าใส่โช้คพวก Tein enduro plus, kyb new sr จะดีมากไหมครับ

CX-5 2.5T อีกเสียงครับ ทำไมไม่ดับเพราะใช้ Part คนละตัวกับตัวที่มีปัญหา คือเรื่องปั้มติ๊กมันไม่ใช่ Issue by design แต่เป็น Defect จาก Supplier ครับ
ตามนี้เลยครับ ปัญหาปั๊มติ๊กในมาสด้ามันมาจากsupplierเลยครับ
ไม่งั้นก็ดับกัสยกค่ายครับ
cx8เองผมยังไม่เจอใครบ่นรถดับปั๊มติ๊กง่อยนะครับ
ส่วนเรื่องน้ำดันของมาสด้า ได้ปต่รอดูว่าเวอร์ชั่นอัพเกรดตอนนี้จะดันมั้ย
แต่cx5ดีเซลมือสองนี่คนตามหากันเยอะมาก เค้าไปจัดการข้างนอกกัน แต่งกันจะคนแต่งเค้าหายกลัวกันไปแล้วครับ ผมไม่ได้บอกว่าน้ำมันจะไม่กันนะครับ แต่เค้ามีทางหนีทีไล่กันครับ ไม่งั้นผมคงไม่กล้าcx5xdl5ปีแล้วมาต่อด้วยcx8  xdl exclusiveครับ ตอนนั้นศูนย์สั่งcx5 2.5tมารอแล้ว แต่เปลี่ยนใจเพราะรถมันนั่งสบายกว่ากันมากครับ
ส่วนcrvนี่ ถ้าซื้อให้ผู้ใหญ่ในบ้านขับผมก็สนอยู่ครับ แต่ขับเองไม่มีทาง
ส่วนเจ้าป่า ศูนย์อยู่ไกลไปครับ สำหรับผมตัดทิ้งก่อนเลย แต่ถ้ามีศูนย์ใกล้ๆ น่าสนมากครับ
จริงๆ งบนี้เป็นผมดูรีเจนเดอร์ กับ ปาเจโร่สปอร์ตในตัวเลือกด้วยครับ
ส่วนmuxขอบายครัง พวงมาลัยคอนหนักมาก ไม่ต่างจากv crossคันที่บ้านเลย ช่วงล่างนิ่งค่อนข้างใช้ได้ ปต่มาตายเพื่อพวงมาลัยจริงๆ

ออฟไลน์ Auto

Re: SUV ราคาไม่เกิน 2 ล้าน รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2020, 10:14:02 »
Mazda  มันค่อนข้างอินดี้เกิน   ผมไม่ค่อยกล้าใช้   แต่รถสวยสปอร์ตจริง   แต่คบแล้วอะไหล่แพง ค่าบริการแพง  ถ้าใครรับได้ก็เอาเลย ผมไม่ใช่ลูกค้าของเค้าแน่นอน     

ออฟไลน์ มิตรภาพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2020, 12:02:55 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

ไปลอง cx8 2.5sp, crv, forester, bmw x1 มาครับ

โอเคกับ cx8 2.5sp ทุกอย่างแต่กลัวเรื่องเครื่องดับ
crv ช่วงล่างค่อนข้างย้วยและโคลงครับ
ส่วน forester ดีหมดยกเว้นเครื่องที่ค่อนข้างอืดกับหน้าตาที่ไม่ค่อยถูกใจนัก
bmw x1 option น้อยมากเทียบกับราคาที่ต้องจ่ายแพงสุด

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
1. ทำไมคนถึงบอกว่า cx5 2.5Turbo เป็นรุ่นที่เครื่องไม่ดับแน่ๆ
2. crv ช่วงล่าง ถ้าใส่โช้คพวก Tein enduro plus, kyb new sr จะดีมากไหมครับ

CX-5 2.5T อีกเสียงครับ ทำไมไม่ดับเพราะใช้ Part คนละตัวกับตัวที่มีปัญหา คือเรื่องปั้มติ๊กมันไม่ใช่ Issue by design แต่เป็น Defect จาก Supplier ครับ
ตามนี้เลยครับ ปัญหาปั๊มติ๊กในมาสด้ามันมาจากsupplierเลยครับ
ไม่งั้นก็ดับกัสยกค่ายครับ
cx8เองผมยังไม่เจอใครบ่นรถดับปั๊มติ๊กง่อยนะครับ
ส่วนเรื่องน้ำดันของมาสด้า ได้ปต่รอดูว่าเวอร์ชั่นอัพเกรดตอนนี้จะดันมั้ย
แต่cx5ดีเซลมือสองนี่คนตามหากันเยอะมาก เค้าไปจัดการข้างนอกกัน แต่งกันจะคนแต่งเค้าหายกลัวกันไปแล้วครับ ผมไม่ได้บอกว่าน้ำมันจะไม่กันนะครับ แต่เค้ามีทางหนีทีไล่กันครับ ไม่งั้นผมคงไม่กล้าcx5xdl5ปีแล้วมาต่อด้วยcx8  xdl exclusiveครับ ตอนนั้นศูนย์สั่งcx5 2.5tมารอแล้ว แต่เปลี่ยนใจเพราะรถมันนั่งสบายกว่ากันมากครับ
ส่วนcrvนี่ ถ้าซื้อให้ผู้ใหญ่ในบ้านขับผมก็สนอยู่ครับ แต่ขับเองไม่มีทาง
ส่วนเจ้าป่า ศูนย์อยู่ไกลไปครับ สำหรับผมตัดทิ้งก่อนเลย แต่ถ้ามีศูนย์ใกล้ๆ น่าสนมากครับ
จริงๆ งบนี้เป็นผมดูรีเจนเดอร์ กับ ปาเจโร่สปอร์ตในตัวเลือกด้วยครับ
ส่วนmuxขอบายครัง พวงมาลัยคอนหนักมาก ไม่ต่างจากv crossคันที่บ้านเลย ช่วงล่างนิ่งค่อนข้างใช้ได้ ปต่มาตายเพื่อพวงมาลัยจริงๆ

ดีเซลที่เค้าแก้กัน น่าจะเป็นการตัด DPF ที่อู๋นอกหรือเปล่าครับ

ส่วนปั้มติ๊ก เห็นมีข้อมูลมาสองกระแสครับ บางท่านบอกว่าน่าจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์กับอีก 2-3 อย่าง ถ้าเป็นที่ปั้มติ๊กพอจอดไว้ 30 นาที ไม่น่าจะสตาร์ทได้ใหม่
บางท่านก็บอกเป็นที่ปั้มติ๊ก lot 2019 ตอนนี้ในคลับ CX8 เบนซินดับไปแล้ว 3 คันครับ คันล่าสุดรถเพิ่งออกประมาณกรกฎา สิงหา สามคันนี้เลยทำให้ยังไม่มั่นใจที่จะออก cx8 เบนซินครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2020, 12:50:03 »
Mini ctm ตัวbase ครับ

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 08:28:13 »
1. ชอบ ภายนอกแบบใหน
2 ภายในชอบแบบใหน
3.รวมๆๆชอบแบบใหน
4.ลองขับ
ตอบ ตัวเอง ครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 11:08:28 »
จบคือยังไงอ่ะครับ แบบไม่ดันแล้ว หรือจะคอยแก้ปัญหาให้ยันขาย
เพราะในคลับไม่เห็นมีใครพูดถึงเรื่องนี้ เท่าที่เห็น ณ ตอนนี้นะครับ
ผมใช้ 2.2 XDL 2014 ตัวแรกลอตแรก ซึ่งดูทรงแล้วลอยแพแน่นอน

ในรายการวิทยุวันนี้ แจ้งว่าปัญหาน้ำดันจบแล้วนะครับ รวมทั้งสามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ได้แล้วด้วย ถ้าชอบก็จัดเลยครับ แต่ค่าอะไหล่และค่าแรงอาจแพงกว่าค่ายอื่นนิดๆ ยกเว้นซูบารุ ที่อาจพอๆกัน (ถ้าไม่นับแบรนด์ยุโรปนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2020, 11:10:24 โดย Boattamon »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 12:39:07 »
จบคือยังไงอ่ะครับ แบบไม่ดันแล้ว หรือจะคอยแก้ปัญหาให้ยันขาย
เพราะในคลับไม่เห็นมีใครพูดถึงเรื่องนี้ เท่าที่เห็น ณ ตอนนี้นะครับ
ผมใช้ 2.2 XDL 2014 ตัวแรกลอตแรก ซึ่งดูทรงแล้วลอยแพแน่นอน

ในรายการวิทยุวันนี้ แจ้งว่าปัญหาน้ำดันจบแล้วนะครับ รวมทั้งสามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ได้แล้วด้วย ถ้าชอบก็จัดเลยครับ แต่ค่าอะไหล่และค่าแรงอาจแพงกว่าค่ายอื่นนิดๆ ยกเว้นซูบารุ ที่อาจพอๆกัน (ถ้าไม่นับแบรนด์ยุโรปนะ)

อยากทราบเหมือนกันครับว่ามาสด้าออกมาให้ข่าวว่าอย่างไร ถ้ามีทางแก้ไขแล้วจะไปจองเลยครับ 😊

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 15:36:34 »
CX8 แถวสาม นั่งได้จริง

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 17:31:33 »

อยากทราบเหมือนกันครับว่ามาสด้าออกมาให้ข่าวว่าอย่างไร ถ้ามีทางแก้ไขแล้วจะไปจองเลยครับ 😊

รายละเอียดเรื่องน้ำดันผมก็อยากทราบเหมือนกันครับว่าเค้าแก้ไขยังไง พี่จิมบอกแค่ว่าไปคุยกับคุณชาญชัย ผู้บริหารของมาสด้าตอนไปเทส BT-50 แล้วเค้าบอกว่าจบแล้ว

นาทีที่ 1:10:18 เรื่องน้ำมันเกียร์ครับ

นาทีที่ 1:11:34 เรื่องน้ำดันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2020, 11:57:35 »
ถ้าที่บ้านมีรถหลายคันอยู่แล้ว
ผมเลือก cx5 2.5t  :-*

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2020, 12:57:13 »
กว้างมากๆ ถ้าไม่ทำตารางความต้องการ/กรอกคะแนนน่าจะเลือกกันยาก - ppv suv x-over ตีกันวุ่น...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2020, 13:09:21 »

รายละเอียดเรื่องน้ำดันผมก็อยากทราบเหมือนกันครับว่าเค้าแก้ไขยังไง พี่จิมบอกแค่ว่าไปคุยกับคุณชาญชัย ผู้บริหารของมาสด้าตอนไปเทส BT-50 แล้วเค้าบอกว่าจบแล้ว

นาทีที่ 1:10:18 เรื่องน้ำมันเกียร์ครับ

นาทีที่ 1:11:34 เรื่องน้ำดันครับ

ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2020, 13:12:15 »
กว้างมากๆ ถ้าไม่ทำตารางความต้องการ/กรอกคะแนนน่าจะเลือกกันยาก - ppv suv x-over ตีกันวุ่น...

มีทำตาราง รุ่นที่ดูไว้ , หัวข้อในการประเมิน, น้ำหนักที่ต้องการในแต่ละข้อ
ตอนนี้เหลืออยู่ 3 รุ่นคือ cx8, forester,crv ซึ่งคะแนน cx8 มากสุดแต่ติดปัญหาเรื่องเครื่องดับน้ำดัน เลยมาขอคำปรึกษาครับ