ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 19 ธันวาคม 2020  (อ่าน 5219 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
Sylphy Turbo พึ่งลองเปลี่ยนยาง Kumho PS31
4 เส้น 7,000 ยางรุ่นนี้ดีไหมครับ Mag Lenso 17/7.5" เดิมใช้ยาง 205/50/R17 แต่คิดว่า 205 แคบไป เลยใช้ 215/45/R17 (รุ่นนี้ไม่มี 50 มี 55 เลย) แก้มยางเตี้ยลงแบบนี้จะมีปัญหาเรื่องการขับขี่ไหมครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
กำลังคิดหารถครอบครัวขนาดกลางถึงใหญ่ นั่งกัน 4 คน มีผู้สูงอายุนั่งหลัง 2 คน เล็ง ES300h ไว้ แต่แอบเห็นcrown majesta ในเน็ตเลยแว๊ปถูกใจ (สวยมาก และชอบแบบไม่ซ้ำใคร) แต่เสียดายไม่มีขายในไทย อยากจะถามว่า ถ้าสั่งนำเข้ามาราคาจะมาแพงกว่า ES300h ไหมครับ (ราคาญี่ปุ่นcrown 4.9 ล้านเยนในขนะที่ es300h 6ล้านเยน และนำเข้าทั้งคันเหมือนกัน)
จะมีปัญหาเวลา maintainance ไหมครับ แล้วposition ทางการตลาดตัวไหนสูงกว่ากัน ตัวไหนเด่นด้อยอย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
มีงบ 2แสน +- นิดหน่อยครับ ดูตัว BMW E46 318i กับ Camry AVC40 ไว้

อยากทราบว่าคันไหนดีกว่ากันครับ ในแง่การขับขี่ ความคุ้มค่า ไม่ซีเรียสเรื่องขนาดครับ ประหยัดน้ำมันน่าจะพอๆกันมั้ง

ผมทำการบ้านมาบ้าง อะไหล่ E46 หลายชิ้นไม่ได้แพงอย่างที่คิด ส่วน camry หลายชิ้นก็ไม่ถูกเช่นกัน

ใช้งานทั่วไป วิ่งวันหยุด กรุงเทพ ไปเที่ยว ตวจ นิดหน่อยครับ ผมไม่เคยลองขับทั้ง 2 รุ่น ขอความเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน

รบกวนสอบถามครับ ว่าทำไมเดี๋ยวนี้รถกระบะหรือรถยกสูงไม่ติดกระจกส่องล้อซ้ายหน้ามาแล้วครับ สมัยใช้รถกระบะเก่ารู้สึกมันสะดวกเวลาจอดรถดีครับ มองเห็นล้อกับฟุตปาธครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม 2 ข้อ

1. รถ Mazda 2 Diesel อยกาจะเช็คใหญ่ก่อนหมดประกันกับทางมาสด้า ไม่ทราบว่าต้องเช็คอะไรเป็นพิเศษบ้าง (รถ 4 ปี กำลังจะครบ 5 ปี วิ่งไป 6 หมื่นกิโลนิดๆ)

2. รับทราบมาว่าเครื่องดีเซลมาสด้า(ที่ใช้ในรถเก๋ง)มีปัญหา ก็สงสัยว่า เครื่องดีเซลใช่ว่าจะเพิ่งจะมีใช้ในโลกนี้ แต่ทำไมเครื่องดีเซลมาสด้าที่ใช้ในมาสด้า 2 กับ  CX-5 ถึงมีปัญหา อยากรบกวนคุณจิมมี่อธิบายปัญหาตั้งแต่ปัญหาการออกแบบ จนถึงปัญหาทางวิศวกรรมของเครื่องดีเซลมาสด้าทั้ง 1.5 1.8 และ 2.2 (ไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหานี้ในรถกระบะ หรือว่ามี?)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
วันก่อน ผมเห็นรถในหมู่บ้านผมคันนึง ขับผ่านไป ไม่แน่ใจว่า เป็นรถ Honda N-Box หรือ Suzuki (ป้ายแดง) เลยอยากถามพี่ๆว่า

ถ้าเราจะซื้อรถกลุ่มนี้ เราจำเป็นต้องไปที่ เกรย์ มาร์เก็ต ที่เดียวไหมครับ และ พี่ๆพอจะเดาราคาคร่าวๆได้ไหมครับ ว่าประมาณเท่าไหร่

ถ้าเวลาเหลือ อยากไห้พี่ๆเล่า ประวัติ ความเป็นมาสั้นๆ ของ เกร์ย มาร์เก็ต ไห้ฟังหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2020, 13:41:26 โดย This is my city »

ออฟไลน์ polwath

รบกวนขอถาม 2 ข้อนะครับ

- การที่ค่ายรถลงทุนในส่วนของการบริการลูกค้า ทั้งผู้ซื้อรถและเจ้าของรถเข้าตรวจรถตามระยะ เช่น ห้องส่วนตัวสำหรับทำงานระหว่างรอรถ, อาหาร เครื่องดื่ม และขนม, ของเล่น, การตกแต่งด้วยของหรูในห้องรับรอง, WiFi ฟรี ตามแต่ละโชว์รูม คิดว่าส่วนนี้มีผลกับการตัดสินใจของลูกค้าที่จะเข้าใช้บริการและอุดหนุนมากไหมครับ และสะท้อนถึงความใส่ใจในบริการและคุณภาพของแบรนด์จริงๆ หรือเปล่าครับ

- เพราะอะไรที่แต่ละค่ายที่เจอปัญหาของรถที่ขายในไทย มักจะมีการตอบสนองถึงลูกค้าค่อนข้างช้า หรือต้องให้มีการ Recall จากในต่างประเทศก่อนถึงจะเริ่มทำตาม บางครั้งมีการ Recall ไปแล้ว แต่เจ้าของรถไม่ได้รับจดหมายหรือข้อความจากค่ายรถ หรือเลวร้ายสุดไม่มีการแจ้งการแก้ปัญหาเลยแต่ใช้การเปลี่ยนอะไหล่ที่มีปัญหาในช่วงตรวจรถตามระยะแทน

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
อยากปรึกษาเรื่องการปรับเบาะที่ถูกต้องครับ
ว่าเราต้องปรับให้เบาะตั้งตรง แล้วให้หัวติดพนักพิงเลยรึเปล่าครับ

ตอนนี้เวลาขับจะปรับเบาะเอนนิดหน่อย หัวไม่ได้ติดกับพนักพิง ข้อศอกงอเล็กน้อยครับ
แต่เวลาขับรถแล้วบางทีจะรู้สึกปวดบริเวณต้นคอ เลยสงสัยว่าเราปรับท่านั่งขับรถไม่ถูกต้องรึเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TAHEED

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ใช้ CIVIC 1.5 Turbo 2016
ก่อนดับเครื่องจำเป็นต้องปิดวิทยุหรือไม่ ถ้าไม่ปิดวิทยุดับเครื่องเลย จะมีผลกระทบหรือไม่
และก่อนดับเครื่องจำเป็นต้องปิดแอร์หรือไม่ (ทั้ง AC และ fan) ถ้าไม่ปิดดับเครื่องเลยจะมีผลกระทบอะไรหรือไม่ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Re004 trade ware 220 ใช้ถึง 60,000 โลไหวไหมครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
เห็นรีวิวรถยนต์จากสำนักหนึ่งบอกว่า ค่าย H มีคำแนะนำการใช้งานรถยนต์ไม่ให้เกิดสนิม ประมาณ 3 หน้า
แบบนี้ปัญหาสนิมอาจมาจากผู้ใช้งานไม่อ่านคู่มือการใช้รถยนต์โดยละเอียดหรือเปล่าครับ ...T___T...

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมสนใจ cx3 อยู่เพราะอยากได้รถที่ขับสนุก ช่วงล่างดี มั่นใจเร่งแซงได้ ใช้เดินทางไปต่างจังหวัดเดือนละครั้งสองครั้ง เลยอยากถามพี่จิมว่าในราคาไม่เกินล้านมีตัวไหนที่แนะนำอีกมั้ยครับ แล้วเอาเป็นตัว cx3 ต้องไปเปลี่ยนโช๊คมั้ยครับเพราะเห็นพี่แพนรีวิวไว้ในคลิป cx30 ว่า cx3 หลัง minor change ช่วงล่างนิ่มขึ้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ปกติเป็นคนมีอคติกับรถไฟฟ้าหรือรถถ่าน
จนกระทั่งได้มาเจอรีวิวในช่องพี่จิมมี่และพี่แพน เลยเกิดสนใจเจ้า Nissan Kick ขึ้นมาครับ เพราะประทับใจเรื่องอัตราเร่งเป็นหลัก(แต่ค่าน้ำมันระดับECOcar)

อยากเอามาใช้งานต่างจังหวัด วิ่งรับส่งลูกและที่ทำงานวันละประมาณ 50-70 กม. ตัวเลือกที่มีอยู่เดิมคือ CT200h(มือสอง + รวมค่าซ่อมแล้ว) เลยอยากสอบถามเพิ่มเติมว่า

- ระบบไฟฟ้าของ Nissan สามารถมั่นใจได้ในระดับไหนครับ เพราะมีความเชื่อเดิมว่าถ้ารถที่มีระบบไฟฟ้าหรือไฮบริดต้องเป็น toyota เท่านั้น
- ขอวิธีคิด ที่จะทำให้ค่าตัวของเจ้า Kick ดูไม่แพงหน่อยครับ เหมือนฝ่ายการตลาดเค้าสื่อสารออกมาได้ไม่ดีพอ
- ถ้าเทียบกับ ct200h มือสอง มีจุดเด่นอะไรที่ทำให้ไม่ต้องหันมาเหลียวมอง kick ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

รบกวนเปรียบเทียบประสิทธิภาพยาง Toyo ST3 กับ Yoko G056 ขนาด 265/65/R17 ทั้งเรื่องการเกาะถนน ทางแห้งทางเปียก การตอบสนองกับพวงมาลัย การเข้าโค้ง และการรีดน้ำ หรือมีตัวอื่นแนะนำได้ครับ เน้นเกาะไม่เน้นเงียบ วิ่งทางดำ/คอนกรีตเป็นหลัก เส้นละไม่เกิน 5,500 บาทครับ

ออฟไลน์ SirPig

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน

พอดีผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับรถยนต์ไฟฟ้านิดหน่อยครับ

คือผมอยากทราบว่าในตอนนี้มีผู้ผลิตค่ายไหนบ้างครับ ที่ตู้ Wall box สามารถดึงไฟจากแบตในรถยนต์

เพื่อนำกลับไปให้เป็นพลังงานไฟฟ้าสำหรับใช้ในบ้านได้บ้างครับ เพราะปกติแล้วจากที่ผมเรียนมามันสามารถทำได้

แต่จากที่ดูๆมายังไม่มีค่ายไหนนำเสนอเรื่องนี้เลยครับ เลยยังไม่แน่ใจว่าตอนนี้สรุปว่ามีหรือไม่มีครับ

ขอบคุณครับ

audi TT คุ้มที่จะซื้อมั้ยครับ เมื่อไปเทียบกับBenz-BMW ข้อดีข้อเสียAudi Thailand

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สวัสดีครับ ชอบmazda 3 ตัว100ปีมากแต่กังวลปัญหาคอนโซสีขาว มีวิธีหรือน้ำยาดูแลมั้ยครับ ถ้าซื้อมาใช้ใชสัก5-6ปีค่อยขายคิดว่าดีมั้ยครับ
และถ้ามีปัญหาหนักจริงๆสามารถส่งเคสไปที่พวกพี่เพื่อส่งเรื่องตรงเข้า mazdathailand จะเพิ่มโอกาสในการได้รับการเคลมอย่างที่ควรจะเป็นมั้ยครับ แบบเคสของนิสสันเป็นต้น

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
สงสัยว่าทำไม benz bmw รุ่นขับหน้าทั้งseries1,2 A CLA GLA ถึงใส่เกียร์เป็น7DCTมาครับ
ถ้าบอกว่าต้นทุนถูกกว่าเกียร์ ZF8 หรือ9Gtronic ของรุ่นพี่ส่วนมาก แต่ทำไมเกียร์7DCTถึงไปโผล่
อีกทีในรถรุ่นบนๆ แบบporche audi RSต่างๆ ครับ

ออฟไลน์ gogh2o

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำยางสำหรับ Mazda2 4ประตู ปี2012   ขนาด 185/55/R15 ครับ
เน้นนุ่มเงียบ ขับไม่เกิน 120 ครับ  งบประมาณ 8,000-11,000 ครับ เบื้องต้นดูไว้มี
1. michelin xm2+
2. Toyo CR1
3. Goodyear Duraplus2
หรือแนะนำรุ่นอื่นก็ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมสนใจ mazda 3 hb มาเพิ่มที่บ้านอีกคันครับ แต่ว่าการใช้งานคือขับเร็วบ่อย 150-top speed

อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง จริงๆผมไม่ได้ติดเรื่อง torsion beam แต่เห็นบางคนยังบ่นว่าขับเร็วมากๆ ยังมีออก

อาการ อยากถามว่าที่คุณจิมมี่ลองมา ขับในโค้งเร็วจัดๆนั้นหายห่วงมั้ยครับหรือมีอาการอะไรมั้ย

ผมดูในคลิปแล้วเห็นว่านิ่งดี เวลาไปลองขับก้ไม่กล้าขับของเค้าแรงมากก้เลยยังไม่รู้ว่าเป็นแบบไหนจริงๆ

ซักที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

รถซีดาน B segment ของ TOYOTA รุ่นใหม่ จะมีเปิดตัวในช่วงไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
1.พี่เคยขับอะไรที่มันแปลกๆมั้ยครับเช่นเรือ เฮริคอปเตอร์
2.คิดว่าจะมีroll-royceช่วงล่างm-sportมั้ยครับ
3.อยากรู้ประวัติรถซีตรองของพี่เมธีครับ
ขอเพลง Northern X’mas ของ genta kono ได้มั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Qercuz

• Newbie
  • *
รบกวนถามเรื่อง ล้อยางหน่อยครับ ผมใส่ 235/40/18 อยู่ ถ้าลดไซต์ไป 2xx/45/17 จะนุ่มขึ้นซัก "นิดนึง" บ้างไหมครับ ใส่ใน e46 ใช้ coilover อยู่

แล้วก็ตอนนี้อยากเปลี่ยน coilover ที่ใส่อยู่ไปใส่ของเก่าเหมือนเดิมที่ผมเคยใส่ คือ xyz supersport ปรับ 30 ระดับ แต่ shock up หลัง ของชุดนี้มันพังไปแล้วผมจะไปจับคู่กับอะไรดีครับ ให้เข้ากับ  shock up หน้า

spec

Front Upper Mounting: Aluminum
Rear Upper Mounting: Pillow Ball
Front Spring Rate: 9kg / 504lb
Rear Spring Rate: 6.3kg / 353lb
Fitment Notes:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2020, 14:27:15 โดย Qercuz »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากสัปดาห์ที่แล้วที่ถามเรื่องขนาดยาง เห็นว่าพี่ๆจะทำคลิป ก็อยากให้มีเรื่อง ของล้อด้วยครับ ดูหน่วยล้อ ก็ ที่เค้าเรียก 6รู139 มันคืออะไร ออฟเซ็ท0 หน่วยเป็นอะไร ใช้กับรถแบบไหน ฯลฯ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ tnp_super

MG5 EV จะมี Full Review ไหมครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ช่วยเปรียบเทียบยาง Yokohama BluEarth ที่ใส่มากับ city turbo กับ Bridgestone RE004 ให้ที่ครับ ว่าจะเอามาแทนของเดิมติดรถ
รถใช้งานต่างจังหวัด วิ่ง 110-140 มีผู้โดยสาร 2-3 คนเป็นประจำ รถเดิมๆครับ เอาไว้รับส่งญาติผู้ใหญ่

ออฟไลน์ galalot

• Newbie
  • *
อยากทราบ car of the year 2020 ในใจพี่ๆแต่ละคน พร้อมเหตุผลครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ยาง AD08 ดีไหม เอามาขับใส่ในชีวิตประจำวัน ขับเร็วบ้าง มุดซ้ายขวาบ้างในบางเวลา

ออฟไลน์ princetaro

• Newbie
  • *
Toyota Camry มีกำหนดการ Minor change ในไทยประมาณช่วงไหนครับ แล้วสเปคที่เพิ่มขึ้นมากแค่ไหนครับ ควรแก่การรอมั้ยครับ เมื่อเทียบกับการได้ส่วนลดพอสมควร เมื่อเป็นตัวเดิมที่ใกล้ minor change.

ขอบคุณครับ