ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ ระหว่างเคลือบแก้วกับ wrap ฟิล์มใส แบบไหนดีครับ  (อ่าน 6350 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
ตามที่ผมเข้าใจคือเคลือบแก้วได้ความเงา แต่ wrap ฟิล์มใสสามารถกันหินกระเด็น สีรถไม่หลุด ใช่ป่าวครับ

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้ามีร้านที่แนะนำด้วยก็เยี่ยมเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
ถ้าวิ่งในเมืองประจำเคลือบเเก้วดีกว่าครับเงาดีกว่า
แต่ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆหุ้มฟิล์มใสดีกว่าเยอะครับ
ผมเดินทางต่างจังหวัดบ่อยโดนเพื่อนร่วมทางดีดหินใส่เป็นรอยเยอะมาก
ตอนแรกยังไม่หุ้มฟิล์มเป็นรอยสะเก็ดหินเยอะจนได้เคลมรอบคัน
จนตอนนี้หุ้มฟิล์มแล้วสบายขึ้นมากครับไม่ต้องกังวลเลย
แต่ข้อเสียคือมันจะขัดสีให้เงางามเหมือนคันอื่นๆเค้าไม่ค่อยได้ครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
warp film ใสบริเวณกันชนหน้า แล้วเคลือบแก้วส่วนที่เหลือครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ถ้าวิ่งในเมืองประจำเคลือบเเก้วดีกว่าครับเงาดีกว่า
แต่ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆหุ้มฟิล์มใสดีกว่าเยอะครับ
ผมเดินทางต่างจังหวัดบ่อยโดนเพื่อนร่วมทางดีดหินใส่เป็นรอยเยอะมาก
ตอนแรกยังไม่หุ้มฟิล์มเป็นรอยสะเก็ดหินเยอะจนได้เคลมรอบคัน
จนตอนนี้หุ้มฟิล์มแล้วสบายขึ้นมากครับไม่ต้องกังวลเลย
แต่ข้อเสียคือมันจะขัดสีให้เงางามเหมือนคันอื่นๆเค้าไม่ค่อยได้ครับ

ถ้าในกรณีที่เคลือบแก้วก่อน แล้วค่อยติดฟิล์ม จะช่วยทำให้รถเงาเหมือนคันอื่นๆ ที่เคลือบแก้วอย่างเดียวมั๊ยครับ

warp film ใสบริเวณกันชนหน้า แล้วเคลือบแก้วส่วนที่เหลือครับ

ร้านที่รับเคลือบแก้ว เราสามารถบอกให้เค้าทำเป็นส่วนๆได้ใช่ป่าว ผมนึกว่าเค้าจะให้เราเคลือบทั้งคันอย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

กันชนหน้า กับ ฝากระโปรงหน้า ให้ wrap ฟิล์มใส

ส่วนอื่น เคลือบแก้วไป

บอกร้านได้ครับว่า ชิ้นไหนไม่ต้องเคลือบบ้าง เผื่อได้ส่วนลดมานิดหน่อย

ออฟไลน์ bodin

wrap เฉพาะฝากระโปรงหน้าพอครับกันชนพลาสติกช่างมันเปลืองตังรอยมากๆก็เครมประกัน มันอยู่ต่ำบางทีโดนหินก้อนใหญ่ๆwrapยังไม่รอด :(

ส่วนอื่นก็เคลือบตามงบ

ออฟไลน์ AboveGod

หัวฟิล์มใส ใช้คำคล้ายๆกับรถหัวคาร์บอน หุ้มกันชนหน้า ฝากระโปรง แก้มข้าง (แก้มข้างเคยโดนสิบล้อเลนข้างๆดีดหินใส่เข็ด)

ส่วนอื่นเคลือบแก้วเอา

ร้านแนะนำ prodrive เห็นฟิล์มเอาของแข็งมาขูดแล้วผ้าเช็ดๆ รอยหายไปเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
สำหรับผม ถ้าเป็นรถใช้งาน ผมเคลือบแก้วก่อนครับ แล้วอาจจะติดฟิล์มใสที่กันชนหน้ากับฝากระโปรงหน้ารถ (อาจจะไฟหน้าด้วย) แต่เป็น Supercar คงWrap ทั้งคันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Devil13

Warp ใส เคยได้ยินว่าใช้ไป 2-3 ปี มันจะเหลือง
ต้องลอกออกแล้วติดใหม่อยู่ดีครับ แต่กันหินดีดได้ดีที่สุด
แต่ถ้าถามผม หากวิ่ง ตจว. เร็วๆ ผมว่าคงกันได้ได้ไม่ 100%
ขนาดผมขับ 110-120 ยังโดนหินดีดกระจกหน้าแตกประจำเลยครับ

จากคห ทั้งหมด คงเคลือบแก้ว แล้วค่อยมา wrap ฟิล์มเฉพาะกระโปรงหน้า + แก้มข้างครับ

หรือควร wrap ประตูด้วยดีครับ?

ออฟไลน์ basterias

จากคห ทั้งหมด คงเคลือบแก้ว แล้วค่อยมา wrap ฟิล์มเฉพาะกระโปรงหน้า + แก้มข้างครับ

หรือควร wrap ประตูด้วยดีครับ?

ประตูมันไม่ค่อยเป็นรอยหินดีดหรอกครับ แต่เลือกฟิล์มเกรดดีๆหน่อยนะครับ ผมเคย wrap ให้ที่บ้านผ่านไป 3 ปี เป็นฟองอากาศปุดๆ จากความร้อน โดนบ่นใหญ่เลย  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ sukhontha

จะติดฟิล์ม  คิดถึงตอนลอกด้วยนะครับ  เคยเห็นบางคัน  เหลือง -ลอกยากมาก...

ยังเห็นว่า  กันชนหน้า -ฝากระโปรง  แก้มหน้า  พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Boattamon

พี่ที่รู้จักทำร้านเคลือบแก้ว มี Panamera มาให้ลอกฟิล์มพวกนี้ออก
ยังบรรลัยกับสีรถเลย เหนียว ทิ้งคราบ ลอกยาก ค่าลอกก็หลายอัฐ
เดาว่ายี่ห้อฟิล์มคงไม่ถูกๆอ่ะ เพราะ Panamera เลือกใช้

กับอีกคัน TT ของเพื่อนไปติดของ Autoz.. ได้ปีนึงละ บอกยังดีอยู่ ระยะยาวต้องดูอีกที ...

เรื่องฟิล์ม คงต้องเลือกร้านดีดีมั้งครับ ไม่งั้นใช้ๆไปเจอฟองอากาศ คราบเหลือง ลอกออกกินสีรถ แย่เลย

ออฟไลน์ IS2000

เป็นผมคงเคลือบเอาครับ ฟิล์มใสนี่ตอนใส่ก็ดีแต่ตอนลอกเห็นมีปัญหากันเยอะ บางคันฟิลม์ดูดชั้นเคลือบกัน uv ของไฟหน้าออกมาตอนลอกด้วยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เคลือบแก้วยืนพื้น wrap เป็น option และควรเปลี่ยนทุก 3-4 ปี ไม่งั้นคุณจะได้ทำสีใหม่เพราะ wrap
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ the kit

เคลือบแก้ว นานๆ ไป ไอ้ตัวเคลือบมันจะเหลืองไหม?
Wrap ใส นานๆ ไป สติกเกอร์จะกรอบจะยึดติดกับสีรถเลยไหม?

สีเดิมจากโรงงาน เคลือบ Wax ที่ดี เคลือบบ่อยหน่อย น่าจะจบกว่า เงางามได้เหงื่อ
เวลาตอนขาย ราคาไม่เห็นต่าง จากที่ "เสียไป" หลายหมื่นทั้งเคลือบแก้วและ Wrap!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ flybigbear

แล้วแต่เลย