ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 แนะนำน้ำมันเกียร์ให้หน่อย ยี่ห้อไหนดี 💖  (อ่าน 10555 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member

Lancer ex เกียร์ธรรมดา น้ำมันเกียร์ของเดิมตรงรุ่น เบอร์ 75W-80

จะเปลี่ยนไปใช้เบอร์ไหนได้บ้าง ยี่ห้อไหนดี การขับขี่ซิ่งบ้าง ลากรอบ

แล้วน้ำมันเกียร์ใช้กี่ลิตรจะรู้ได้จากไหนบ้าง เพราะมันไม่มีขายในไทย  ;D

ออฟไลน์ CNX

Re: 💖 แนะนำน้ำมันเกียร์ให้หน่อย ยี่ห้อไหนดี 💖
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 23:47:34 »
กระทู้นี้น่าสนใจครับ

ในYoutubeคลิปนี้มีเบอร์ตรง75w80ให้พิจารณาเทียบครับ
แต่จะดีถูกใจเจ้าของรถแค่ไหน ลองใช้ด้วยตนเองดูครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ schecter00

• Newbie
  • *
Re: 💖 แนะนำน้ำมันเกียร์ให้หน่อย ยี่ห้อไหนดี 💖
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 09:02:43 »

Lancer ex เกียร์ธรรมดา น้ำมันเกียร์ของเดิมตรงรุ่น เบอร์ 75W-80

จะเปลี่ยนไปใช้เบอร์ไหนได้บ้าง ยี่ห้อไหนดี การขับขี่ซิ่งบ้าง ลากรอบ

แล้วน้ำมันเกียร์ใช้กี่ลิตรจะรู้ได้จากไหนบ้าง เพราะมันไม่มีขายในไทย  ;D

นอกเรื่องหน่อยครับ ทำเกียร์ MT แล้วขับเป็นไงบ้างครับ งบเท่าไหร่ พอดีอยากได้บ้างครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 14:30:46 »
รถผมตามสเปคใช้เบอร์ 75W-90 นะครับ

เคยใช้น้ำมันเกียร์ธรรมดามา 3 ยี่ห้อครับ
1. Valvoline สีขาว ชอบสุด
- หมื่นแรกลื่นและเข้าง่าย
- 1-3 หมื่น ลื่นดรอบลงแต่ยังเคงข้าง่าย
- หลัง 3 หมื่น เริ่มเข้ายากและติดขัดบ้าง
2. ของ 0 โตโยต้า
- ไม่ลื่นเหมือน 1 แต่เข้าง่ายพอกัน สัมผัสเดียวกันยัน 3 หมื่นโล
- หลัง 3 หมื่นโลเข้าฝืดและติดพอกัน
3. ของปอกุ้งเผา
- ฝืดและเข้ายาก มีอาการเข้าติดตั้งแต่ กม แรกครับ
- ทนใช้ถึง 2 หมื่นโลกว่าก็ยอมแพ้ รีบถ่ายออก

ในกลุ่มผมที่ใช้รถโม วาลโวลีนเป็นตัวต่ำสุดที่ในกลุ่มแนะนำกันเองครับ ตัวดีๆจะนิยมใช้ sunoco กันครับ ซึ่งผมไม่สู้ราคาเลยโอเคกับวาลโวลีนมากกว่าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 17:10:15 »
ไม่น่าจะเกิน 3 ลิตรครับ รถส่วนมากก็ประมาณ 2.5 ลิตร

ถ้าไม่อยากลงเงินลิตรละพันไป Amsoil หรือ Redline MTL มีที่แนะนำก็ Valvoline MTF สีฟ้าครับ

ช่างเคยบอกมาว่า ระวัง อย่าใช้ Gear Oil แบบ GL-5 พวกหัวจรวดขวดขาวที่คุ้น ๆ กัน เพราะซินโครทองเหลืองแหกกันเยอะครับ ต้องเช็คให้ดีว่าเป็น GL-4 เขียนว่าใช้กับเกียร์ธรรมดาได้เท่านั้น อย่างของเดิม Mitsubishi 75w-80 ก็เป็น GL-4 ครับ ซึ่งเอาจริง ๆ เหมาะสุดแล้ว เพราะ Amsoil ก็ทำแต่ 75w-90 Valvoline พอใช้ได้เป็น 75w-85 มี Redline ที่ทำ 75w-80 แต่ก็อย่างที่บอก ลิตรละพันอะครับ

น้ำมันเกียร์ ไม่แนะนำให้เล่นกับความหนืดเยอะครับ มันไม่ยืดหยุ่นเหมือนน้ำมันเครื่องขนาดนั้น ถ้าเกียร์โรงงานไม่ค่อยมีชื่อว่ามีปัญหา โดยที่คนให้เหตุผลว่าน้ำมันเกียร์มันบางเกิน (ซึ่งผมก็ไม่เคยเจอนะ) ใช้เบอร์ตามโรงงานดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 20:19:05 »
เกียร์ธรรมดาของ MITSUBISHI ทุกรุ่น แนะนำ น้ำมันเกียร์ธรรมดาประเภท MTF จะไม่มีปัญหาในการใช้งาน เข้าเกียร์ง่ายนุ่มนวลและกระชับมือครับ
ส่วนมากเรื่องระบบเกียร์ผมจะชอบดูเพขนี้ www.facebook.com/calxcoenergy

ส่วนสินค้าจะชอบไปเลือกดูในนี้ครับ   www.shopee.co.th/calxco1961  หรือ
https://www.lazada.co.th/shop/calxco-energy

https://www.img.in.th/image/opNomS
https://www.img.in.th/image/opNsos
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2020, 18:54:40 โดย Sinplug »
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2020, 23:18:21 »

แนะนำใช้ของมิตซูบิชิ หาซื้อง่ายและราคาไม่สูง ใช้งานได้ดีทีเดียวครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: 💖 แนะนำน้ำมันเกียร์ให้หน่อย ยี่ห้อไหนดี ��
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 04:14:30 »
เคยใช้น้ำมันเกียร์ออโต ของ motul อยู่พักนึง ก็โอเคดีครับ ช่วงนั้นขึ้นไดโนปรับจูนรถอยู่บ่อย ก็ไม่มีปัญหาอะไร

คิดว่าถ้าเป็นน้ำมัน mt เขาก็น่าจะดีอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 11:30:43 »
แนะนำให้ใช้เบอร์เดิมดีที่สุดครับ หรือไม่ก็ GL-4 ครับ ส่วนใช้กี่ลิตร 3 ลิตร หน่อยๆครับ ซื้อขวด 4 ลิตรครับ
พวกเรื่องน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เนี่ย ต้องระวังหน่อยน่ะครับ ใช้มั่วๆจะพังเข้าได้

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 21:16:20 »

นอกเรื่องหน่อยครับ ทำเกียร์ MT แล้วขับเป็นไงบ้างครับ งบเท่าไหร่ พอดีอยากได้บ้างครับ

75K ประหยัดน้ำมันขึ้น ถังนึงวิ่งได้มากกว่าเดิมประมาณ 50 km อัตราเร่งดีขึ้น คุ้มครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 11:12:10 »
เปลี่ยนแบบธรรมดา หรือ ของศูนย์ แต่เปลี่ยนบ่อยหน่อยก็พอแล้วครับ

หรือจะให้แนะนำ ลอง Voltronic ดูครับ