ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเล็กๆน้อยๆ volvo xc40 ครับ  (อ่าน 5602 ครั้ง)

ออฟไลน์ UK16

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องเล็กๆน้อยๆ volvo xc40 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 09:47:50 »
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ เพื่อนๆหลายท่านครับ
1 ผมออก volvo xc40 t5 recharge ตัว Expression ที่เลือกรุ่นนี้เพราะfuction หลายอย่าง ผบ.ผมไม่สน ทีนี้ฟิล์มหน้าที่ศูนย์แถมของsolar guard เข้ม60 คือมองข้างนอกมามืดส่วนตัวดี อยู่ในรถกลางวันนวลตาสบายกลางคืนในเมืองโอเค กลางคืนต่างจังหวัดมืดเกิน อยากเพิ่ม fog lamp  ไม่รู้ทำได้ไหมครับ ถามที่ปรึกษาการขายแจ้งว่าทำไม่ได้ ขนาดแจ้งว่าจะใส่ของวอลโว่เอง เป็นเพราะเขาไม่มีขั้วระบบรอเอาไว้ หรือ มันเกี่ยวกับsoftware ครับ ผมเปลี่ยนล้อเป็น19"ก็ต้องอัพ softwareใหม่
2 รุ่นนี้เป็นเบรคไฟฟ้า ไม่มีหม้อลม ผมถามผ่านรายการฯไปแล้วแต่ดันลืมระบุรุ่น เลยไม่เคลียร์ ขอถามใหม่ กรณีรุ่นนี้ระบบเบรคเกิดมีปัญหา เช่นเบรคแตก รถยังสามารถเหยียบเบรคให้หยุดได้ไหมครับ มันจะล็อคเอง หรือ จะเฟลไปเลย  ผมมีประสพการณ์รถดับกลางถนน มาแล้วสองครั้งเลยถามเผื่อเอาไว้

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องเล็กๆน้อยๆ volvo xc40 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 10:39:53 »
...ผมมีประสพการณ์รถดับกลางถนน มาแล้วสองครั้งเลยถามเผื่อเอาไว้...

พอจะบอกได้ไหมคับว่ารุ่นอะไร

• **
Re: สอบถามเรื่องเล็กๆน้อยๆ volvo xc40 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 10:46:04 »
...ผมมีประสพการณ์รถดับกลางถนน มาแล้วสองครั้งเลยถามเผื่อเอาไว้...

พอจะบอกได้ไหมคับว่ารุ่นอะไร
toyota estima acr50 ครั้งแรกลงเนินกลางดง โชคดีดับลงปลายเนินแล้ว ไหลเข้ามวกเหล็ก สาเหตุลูกปืนไดร์ชาร์ตแตก ยกกลับมาทำแถวบ้าน ช่างว่าแค่นั้น ครั้งที่สองจะไปเที่ยวหัวหิน ดับเลนขวาสุด แถวๆเขาย้อยพอรู้ว่าดับไหลเข้าซ้ายได้ ครั้งนั้นโชคดีมากที่เข้าได้ รถวิ่งเร็วน่ากลัว เข็มไมล์ไม่กระดิก  โตโยต้าเพชรบุรีซ่อม แจ้งเรือนลิ้นเร่งเสีย แต่ทั้งสองครั้งเบรคได้แต่ต้องกดแรงๆ เลยสงสัยคันนี้ครับ

ออฟไลน์ Puppu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 14:32:36 »
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ เพื่อนๆหลายท่านครับ
1 ผมออก volvo xc40 t5 recharge ตัว Expression ที่เลือกรุ่นนี้เพราะfuction หลายอย่าง ผบ.ผมไม่สน ทีนี้ฟิล์มหน้าที่ศูนย์แถมของsolar guard เข้ม60 คือมองข้างนอกมามืดส่วนตัวดี อยู่ในรถกลางวันนวลตาสบายกลางคืนในเมืองโอเค กลางคืนต่างจังหวัดมืดเกิน อยากเพิ่ม fog lamp  ไม่รู้ทำได้ไหมครับ ถามที่ปรึกษาการขายแจ้งว่าทำไม่ได้ ขนาดแจ้งว่าจะใส่ของวอลโว่เอง เป็นเพราะเขาไม่มีขั้วระบบรอเอาไว้ หรือ มันเกี่ยวกับsoftware ครับ ผมเปลี่ยนล้อเป็น19"ก็ต้องอัพ softwareใหม่
2 รุ่นนี้เป็นเบรคไฟฟ้า ไม่มีหม้อลม ผมถามผ่านรายการฯไปแล้วแต่ดันลืมระบุรุ่น เลยไม่เคลียร์ ขอถามใหม่ กรณีรุ่นนี้ระบบเบรคเกิดมีปัญหา เช่นเบรคแตก รถยังสามารถเหยียบเบรคให้หยุดได้ไหมครับ มันจะล็อคเอง หรือ จะเฟลไปเลย  ผมมีประสพการณ์รถดับกลางถนน มาแล้วสองครั้งเลยถามเผื่อเอาไว้

เท่าที่ผมเข้าใจ เบรคไฟฟ้าไม่มีหม้อลมของวอลโว่ คือเปลี่ยนจาก brake booster ที่ใช้สูญญากาศจากเครื่องยนต์หรือจากปั้มที่ท้ายไดชาร์จ มาเป็นใช้ปั้มไฟฟ้า ส่วนวงจรน้ำมันเบรค ยังแยกเป็นสองวงจรเหมือนเดิมครับ ถ้าเสียไปครึ่งนึง ก็ยังเบรคได้อยู่ครับ

ส่วนเรื่องฟิล์มบานหน้าที่เข้มจนขับต่างจังหวัดมืดเกินไป ควรแก้ที่ฟิล์มบานหน้าให้ใสขึ้นครับ อาจจะเปลี่ยนเป็นพวก 3m crystalline หรือ vkool เพื่อให้ยังกันร้อนได้ใกล้เคียงกับของเดิมแต่สว่างขึ้น เพราะ fog lamp จากโรงงานมันส่องไปได้ไม่ไกล ตามหน้าที่ของตัวมัน ที่ใช้ส่องขอบทางใกล้ๆ เวลาหมอกลงจัดครับ
อีกเหตุผลนึงที่ใส่ fog lamp ไม่ได้ น่าจะเป็นที่การออกแบบช่องรับลมระบายความร้อนของระบบไฮบริด ที่คาดว่าอยู่ที่มุมรถใต้ไฟหน้ารถ เหมือนๆกับ รถไฮบริดรุ่นอื่นของวอลโว่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2020, 14:43:06 โดย Puppu »
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 15:58:21 »

เท่าที่ผมเข้าใจ เบรคไฟฟ้าไม่มีหม้อลมของวอลโว่ คือเปลี่ยนจาก brake booster ที่ใช้สูญญากาศจากเครื่องยนต์หรือจากปั้มที่ท้ายไดชาร์จ มาเป็นใช้ปั้มไฟฟ้า ส่วนวงจรน้ำมันเบรค ยังแยกเป็นสองวงจรเหมือนเดิมครับ ถ้าเสียไปครึ่งนึง ก็ยังเบรคได้อยู่ครับ

ส่วนเรื่องฟิล์มบานหน้าที่เข้มจนขับต่างจังหวัดมืดเกินไป ควรแก้ที่ฟิล์มบานหน้าให้ใสขึ้นครับ อาจจะเปลี่ยนเป็นพวก 3m crystalline หรือ vkool เพื่อให้ยังกันร้อนได้ใกล้เคียงกับของเดิมแต่สว่างขึ้น เพราะ fog lamp จากโรงงานมันส่องไปได้ไม่ไกล ตามหน้าที่ของตัวมัน ที่ใช้ส่องขอบทางใกล้ๆ เวลาหมอกลงจัดครับ
อีกเหตุผลนึงที่ใส่ fog lamp ไม่ได้ น่าจะเป็นที่การออกแบบช่องรับลมระบายความร้อนของระบบไฮบริด ที่คาดว่าอยู่ที่มุมรถใต้ไฟหน้ารถ เหมือนๆกับ รถไฮบริดรุ่นอื่นของวอลโว่ครับ
ขอบคุณมากๆครับ พอดีถามเข้าไปในรายการคุณจิมมี่ผมไม่ได้แจ้งรุ่นรถ ท่านว่าถ้าเป็นพรีอุสมันเบรคได้ แต่ถ้าเป็นเบนซ์มันจะเบรคไม่อยู่เลยเสียวๆ เอาไว้ก่อนครับ เรื่องfog lamp เห็นตำแหน่งที่ติดเขามีแค่แผ่นปิดครับ รุ่นที่สูงกว่าผมก็ติดตรงจุดนี้เลยนึกว่าแค่เปิดครอบพลาสติกแล้วใส่fog lampแทนเข้าไปเลย แต่คงไปแก้ที่ฟิลม์ตามคำแนะนำครับ เสียดายตอนเจ้าหน้าที่ประสานงานขายสอบถามความเข้ม ผมก็ยุ่งๆ เลยมืดเลย

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 22:26:23 »
ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ T5 Recharge นี้ถ้าขับทางไกลจนแบตหมด หรือขับแบบไม่ชาร์จไฟ ได้กี่กิโล/ลิตรครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 07:22:56 »
ผมมีปัญหากับฟิลมบานหน้าของศูนย์วอลโว่ครับ  เค้าแนะนำให้ติดของศูนย์เพราะกลัวเรื่องเซนเซอร   แต่มันกันร้อนไม่ได้เลย กลางวันนี่แสบผิวเลย

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 07:39:23 »
ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ T5 Recharge นี้ถ้าขับทางไกลจนแบตหมด หรือขับแบบไม่ชาร์จไฟ ได้กี่กิโล/ลิตรครับ
ตอนรับรถน้ำมันเต็มถัง ผมขับหลงในกรุงเทพฯกลับมาบ้านน้องสาวแถวนนทบุรี รุ่งเช้าขับกลับบ้านสีคิ้ว ไฟหมดมั่ง กดชาร์จเองบ้าง ลองกดอัดดุอัตราเร่งบ้าง กลับมาต้องรอช่างมาติดwall box ประมาณหนึ่งอาทิตย์ วิ่งแบบไม่ได้ชาร์จจากสาย เติมน้ำมันเต็มถังไปอีกที พอได้wall box ก็ชาร์จแทบทุกคืนหกโมง ถึงสามทุ่ม วิ่งpure mode ตลอดครับมีวันอาทิตย์ไปเที่ยวไกลก้มีวิ่งไฮบริด แต่ยังไม่เคยเติมน้ำมันเลยลดไปยังไม่ถึงครึ่ง เดี่ยวรอหมดถังนี้จะลองคำนวนดูเอง หน้าจอที่เขาว่ามันเชื่อไม่ค่อยได้ตอนนี้ขึ้น 7.4/100km ครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 07:45:17 »
ผมมีปัญหากับฟิลมบานหน้าของศูนย์วอลโว่ครับ  เค้าแนะนำให้ติดของศูนย์เพราะกลัวเรื่องเซนเซอร   แต่มันกันร้อนไม่ได้เลย กลางวันนี่แสบผิวเลย
ผมก็ด้วยครับเขาว่ามันมีผลกับเจ้ากล้องเซนเซอร์หน้า นี่เดี๋ยวเข้าไปสลับป้าย ว่าจะขอเปลี่ยนเลยแต่คราวนี้คงต้องจ่ายเอง  ผมอยู่ต่างจังหวัดแถมเป็นอำเภออีก ที่ไม่เอาตัวtopเพราะ sunroof เมียไม่เอา เส้นถนนแถวบ้านมันไม่ชัดpilot assitคงไม่ได้ใช้ naviใช้เสียมือถือappleมันก็ขึ้น ช่วยจอดก้ไม่ค่อยไว้ใจ แต่แอบเสียดายกล้อง360 กับ เบาะ และเครื่องเสียง ประเทศไทยน่าจะให้จิ้มoptionได้นะครับ แบบสั่งorderตามสั่ง แต่บริษัทคงวุ่นวายน่าดู

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 16:34:59 »
fog light ไม่ช่วยเรื่องเพิ่มความสว่างแน่นอนครับ..วางตำแหน่งอยู่ต่ำมากๆ ถ้าติดเป็น vkool แล้ววางตลับอีซี่พาสตรงกล้องหน้าจะสามารถใช้งานได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 18:23:43 »
fog light ไม่ช่วยเรื่องเพิ่มความสว่างแน่นอนครับ..วางตำแหน่งอยู่ต่ำมากๆ ถ้าติดเป็น vkool แล้ววางตลับอีซี่พาสตรงกล้องหน้าจะสามารถใช้งานได้ครับ
มีรุ่นแนะนำไหมครับ จะได้ลองถามทางเจ้าหน้าที่แนะนำการขายเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 04:46:56 »
ฟิลม์บานหน้า vkool vk40 หรือ 3M Crystalline C40 ก็ได้ครับ 3M โทนสีฟิล์มออกไปทางสีชาบ้าง ส่วน vkool ออกเขียวๆ แล้วแต่ความชอบและเลือกให้เหมาะกับสีรถครับ
ผมเองใช้ vk40 กับ xc60 ไฟหน้า น่าจะสว่างใกล้เคียงกัน กลางคืนขับสบายครับ เห็นทางชัดเจนบนถนนที่มืดสนิทไม่มีไฟทาง
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 11:02:50 »
ฟิลม์บานหน้า vkool vk40 หรือ 3M Crystalline C40 ก็ได้ครับ 3M โทนสีฟิล์มออกไปทางสีชาบ้าง ส่วน vkool ออกเขียวๆ แล้วแต่ความชอบและเลือกให้เหมาะกับสีรถครับ
ผมเองใช้ vk40 กับ xc60 ไฟหน้า น่าจะสว่างใกล้เคียงกัน กลางคืนขับสบายครับ เห็นทางชัดเจนบนถนนที่มืดสนิทไม่มีไฟทาง
ขอบคุณมากๆครับ  :-* :-* :-*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 14:37:13 »

ผมไม่แน่ใจว่า solar gard เข้ม60 ที่ติดไว้เดิม แสงผ่านได้จริงมากแค่ไหน ยังไงลองเทียบจากชิ้นตัวอย่างฟิล์มก่อนเปลี่ยนนะครับ เพราะสายตาแต่ละคน อาจจะมองในที่มืดได้ไม่เท่ากัน
ถ้าลองเทียบแล้ว ยังรู้สึกว่า vk40 หรือ C40  เข้มไป อาจจะขยับให้ใสขึ้นอีกเป็น C50 ก็ได้ครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 14:56:16 »
หลักๆ ไฟตัดหมอก ไม่ได้ช่วยให้สว่างขึ้นจริงครับ
แนะนำแก้ที่ฟิล์ม จริงๆ ถ้าติดถูกต้อง ติดร้านมาตรฐานก็ได้ ไม่จำเป็นต้องติดกับศูนย์ เพราะศูนย์ส่วนมากก็เอาร้านข้างนอกมาซับงานติดให้อยู่ดี
V40 ผมตอนเปลี่ยนเป็นฟิล์มเซรามิกก็ติดร้านทั่วไป ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แค่เว้นข่วงชุดเซ็นเซอร์ตรงกระจกมองหลังเองครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 15:42:58 »

ผมไม่แน่ใจว่า solar gard เข้ม60 ที่ติดไว้เดิม แสงผ่านได้จริงมากแค่ไหน ยังไงลองเทียบจากชิ้นตัวอย่างฟิล์มก่อนเปลี่ยนนะครับ เพราะสายตาแต่ละคน อาจจะมองในที่มืดได้ไม่เท่ากัน
ถ้าลองเทียบแล้ว ยังรู้สึกว่า vk40 หรือ C40  เข้มไป อาจจะขยับให้ใสขึ้นอีกเป็น C50 ก็ได้ครับ
:-* :-* :-*

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 15:48:05 »
หลักๆ ไฟตัดหมอก ไม่ได้ช่วยให้สว่างขึ้นจริงครับ
แนะนำแก้ที่ฟิล์ม จริงๆ ถ้าติดถูกต้อง ติดร้านมาตรฐานก็ได้ ไม่จำเป็นต้องติดกับศูนย์ เพราะศูนย์ส่วนมากก็เอาร้านข้างนอกมาซับงานติดให้อยู่ดี
V40 ผมตอนเปลี่ยนเป็นฟิล์มเซรามิกก็ติดร้านทั่วไป ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แค่เว้นข่วงชุดเซ็นเซอร์ตรงกระจกมองหลังเองครับ
ขอบคุณครับ ผมก็คิดแบบท่านเรื่องถ้าศูนย์ติดก็ต้องจ้างข้างนอกเหมือนกัน