ผู้เขียน หัวข้อ: Triton mivec 2016 ช่างศูนย์แจ้งว่า ECU พัง  (อ่าน 3693 ครั้ง)

Triton mivec 2016 ช่างศูนย์แจ้งว่า ECU พัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 14:21:50 »
มีหนทางซ่อมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
{

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
Re: Triton mivec 2016 ช่างศูนย์แจ้งว่า ECU พัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 15:08:18 »
ความเห็นส่วนตัว โดยปกติ ECU ไม่น่าจะเสียกันง่ายๆ หากรถหมดประกันแล้วลองหาอู่นอกที่เซียนมิตซูเข้าเช็คดู
แม้เสียที่ ECU จริง ก็ต้องหาสาเหตุให้พบ ลำพังผมว่าไม่น่าเสียง่าย แล้วค่อยหาของมือสองเซียงกงมาเปลี่ยน น่าจะได้ครับ หรือบางกรณีอาจจะซ่อมได้ หรือเปล่าไม่แน่ใจ กับรถรุ่นใหม่ๆแบบนี้ ทราบแค่ว่าถ้าเปลี่ยนใหม่ที่ศูนย์ราคาคงไม่ใช่ถูกๆแน่ๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: Triton mivec 2016 ช่างศูนย์แจ้งว่า ECU พัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 15:58:57 »
ECU ลองหาอู่เฉพาะทางดูครับ ใน Google มีหลายอยู่

ปล.ชอบคิม มิ้น สินะ  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 20:06:05 »
กล่องซ่อมได้ครับ ต้องให้ช่างตรวจดู ว่าจุดไหน อะไรที่เสีย

ไม่รู้ว่าโค้ดขึ้นอะไร และทางศูนย์ตรวจเช็คแบบไหน แต่ถ้าเกี่ยวกับไฟ มา-ไม่มา

แสดงว่าปลายสายสัญญานที่ตัวปีก ไม่มีไฟมา แต่เช็คปีก ลองป้อนไฟตรงแล้ว ปีกไม่เสีย โดยปกติลิ้นในดีเซลมันจะเปิดค้างนะครับ ปิดเฉพาะเวลาที่มีการสั่ง

ไม่แน่ใช้เรื่องระบบของ Mitsu นะครับ ว่าลิ้นทำงานแบบไหน แต่ถ้าเปิดค้าง-ไฟไม่มา ก็น่าจะแค่เครื่องสั่น กระเทือนตอนดับเครื่อง ไม่น่าจะทำให้ล็อกวิ่งแค่ 80 หรือเป็น safemode
และถ้าลิ้นปิดตลอด-ไฟมาค้าง ก็ไม่น่าจะสตาร์ทรถได้นะครับ

ก่อนจะทำอย่างอื่นไป เช็คหน้าปลัก ทั้งหัวท้ายด้วยนะครับ ว่าถึงกันไหม ไฟไม่ออกจากกล่องแน่ไช่ไหม ที่เจอเยอะๆ ก็สายขาดกลาง จะด้วยอะไรก็แล้วแต่ ส่วนมากหนูกัด ขั่วหลวม เพราะตัว ECU มันเสียยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2020, 20:13:23 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 08:43:00 »
มาแชร์ข้อมูลดูนะครับ

ของผมเป็นรถ BMW (แต่ก็เก่ามากละ 55) เคยมีอาการไฟโชว์ เครื่องสั่น เร่งไม่ออก อ่านโค้ดขึ้นมาตรงๆว่าเป็นที่ ลิ้นปีกผีเสื้อ เหมือนกัน รอบนั้นลองซื้อลิ้นปีกผีเสื้อมาเปลี่ยน ก็ไม่หาย กดคันเร่งปุ๊บไฟโชว์เหมือนเดิม จับคอมขึ้นโค้ดเดิม

แต่ช่างผมรอบนั้น ไม่ได้มองเรื่อง กล่อง แต่ไปมองเรื่องขั้วต่อสายไฟ ไปไล่หาเรื่องขั้วสายไฟจุดต่างๆ พอทำเสร็จก็หายเป็นปกติดีครับ

ลองๆไล่เรื่องนี้ดูก่อนครับ

ที่ผมเคยเป็นเรื่องกล่องเสีย มันจะสตาร์ทไม่ได้เลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 08:50:36 »
ถ้าเอาแค่อาการนี้
Triton ของผมรุ่นเก่า เครื่อง 4D56 178 ม้า
เคยเร่งไม่เกิน 80-90 แต่อาการนั้นคือ SC Valve เสีย
แต่ตัวใหม่ไม่แน่ใจว่าจะอาหารเดียวกันไหม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 09:44:49 »
มีหนทางซ่อมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

อ. ต๊ะ มิตซู อู่ ทีวาย การาจ = อาจพอช่วยได้

เคยพา Lancer แซยิด ของรุ่นน้องไปซ่อม = อ.ต๊ะ วิเคราะห์อาการเสียได้ตรงจุดดี
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2021, 20:10:56 »
สรุปเอาไปเช็คแล้วครับ เป็นที่ Map Sensor มีผึ้งเข้าไปตาย เอาผึ้งออกใช้ได้ปกติ  ;D
{