ผู้เขียน หัวข้อ: mazda ทำไมถึงขายไม่ดีเท่า nissan ในเรื่องของรถ all new  (อ่าน 8216 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
รถสวย ขับแล้วดูหล่อเท่ วัสดุภายในดีกว่าคู่แข่งทุกอย่าง เกียร์ auto ที่นักซิ่งถามหา แต่ยอดขายกลับสวนทางกับของที่ให้ (ไม่นับออฟชั่นละกัน บางอย่างก็แอบตัดโล้น) ทั้งในไทยและตลาดโลก ยิ่งตลาดโลกทิ้งห่างเลย

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
Re: mazda ทำไมถึงขายไม่ดีเท่า nissan ในเรื่องของรถ all new
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 21:33:33 »
ขอตอบในความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่ามันเส้นสายอ่อนช้อยเกินไป  อยากได้แบบดุดันมากกว่านี้(ตอบแบบสุภาพครับ)

ออฟไลน์ rtong

Re: mazda ทำไมถึงขายไม่ดีเท่า nissan ในเรื่องของรถ all new
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 21:54:09 »
คิดว่าเพราะความคับแคบของห้องโดยสาร  และบริการหลังการขาย
ที่บ่นกันว่าแค่เจ้าศูนย์ก็แพงแล้ว  ทำให้ลูกค้าไม่ซื้อซ้ำ  ถึงแม้ว่าจะชอบรถมากก็ตาม 

ผมเป็นหนึ่งในคนที่ชอบ  แต่ไม่ซื้อซ้ำ

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 22:36:05 »
คิดว่าเพราะความคับแคบของห้องโดยสาร  และบริการหลังการขาย
ที่บ่นกันว่าแค่เจ้าศูนย์ก็แพงแล้ว  ทำให้ลูกค้าไม่ซื้อซ้ำ  ถึงแม้ว่าจะชอบรถมากก็ตาม 

ผมเป็นหนึ่งในคนที่ชอบ  แต่ไม่ซื้อซ้ำ

แพงพอๆกับรถยุโรปเลยไหมคับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 23:38:00 »
แล้วแต่รุ่นนะอย่าง2นี่ขายดี.. อัลเมร่าขายดี.. Cx30ขายดี.. Kickขายไม่ดี.. Cx5ขายดีกว่าxtrail..

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 00:22:13 »
รถสวย ขับแล้วดูหล่อเท่ วัสดุภายในดีกว่าคู่แข่งทุกอย่าง เกียร์ auto ที่นักซิ่งถามหา แต่ยอดขายกลับสวนทางกับของที่ให้ (ไม่นับออฟชั่นละกัน บางอย่างก็แอบตัดโล้น) ทั้งในไทยและตลาดโลก ยิ่งตลาดโลกทิ้งห่างเลย

เทียบกันคู่ไหนครับ งง ยอดขายตัวไหนเอามาเทียบ  เหมือนนึกเองเขียนเอง

ออฟไลน์ wut get real

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 06:39:39 »
มาสด้า ขายดีนะครับ ดูจากยอดขาย และ nissan ดูยอดขายท่าจะแย่มากกว่ามาสด้าอีกนะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 07:27:49 »
ก็มีบางรุ่นที่ในไทยขายดี กว่านิสสัน cx30 นำkick ไปไกลยุ แต่โดยรวมก็สู้นิสสันไม่ได้ คงเพราะเส้นสายไปคล้ายฮอนด้า และรถแต่ละรุ่นแยกไม่ออกว่านี้คือรุ่นอะไร 2 หรือ3  ในตลาดโลก มาสด้าไม่ใช่บริษัทรถระดับเดียวกับนิสสัน มาสด้าน่าจะยุระดับกับมิตซู ซูซูกิ คือยุในระดับชั่น3ของรถญี่ปุ่น เพราะเอาจริงๆผมว่ามาสด้าออกแบบได้น่าเบื่อมากๆเมื่อไปมองภาพกว้างทั้งหมดที่มีรถให้เลือกหลายร้อยรุ่น ในตลาดโลก นิสสันกับฮอนด้ายุในระนาบเดียวกัน มีโตโยต้าที่โดดไปไกลยืนหนึ่งคนเดียว

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 08:18:35 »
ดูจากยอดขายปีที่ผ่านมา ​การเลือกซื้อรถแต่ละคันมีหลายปัจจัย​ครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 09:25:11 »
คงเป็นเพราะเรื่องพื้นที่ภายในเป็นหลักครับ
อย่างเช่น Mazda3 ตัวท็อปเกือบล้านสอง คนซื้อได้ต้องเป็นคนทำงานมาสักพัก ไม่ใช่เด็กจบใหม่ (ยกเว้นที่บ้านออกให้)
คนกลุ่มนี้มองความคุ้มค่า และเผื่อมีครอบครัว
ดังนั้นมาวด้าเลยไม่ตอบโจทย์ หนีไปซีวิคกันหมด จริงๆแล้ว ซิตี้ยังนั่งสบายกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 09:26:11 »
จากคนที่ใช้งาน mazda 2 (ตัวเก่า)
- ภายในดูและแคบกว่าเจ้าตลาด
- ค่าแรงศูนย์บริการแพงกว่าเจ้าอื่นๆ
- อะไหล่บางตัว แพงแบบไม่มีเหตุผล เช่น ฝาหม้อน้ำ 9xx คอล์ยจุดระเบิดตัวละ 3xxx หัวเทียนเทพหัวละ 1xxx  แท่นยางทรุด 4xxx
- อะไหล่ข้างต้นเปราะ เลยระยะประกันแล้วมักเสีย และเสียเร็วกว่าเจ้าตลาด
- เข้าศูนย์บริการต้องจองคิวล่วงหน้า เดินเข้าไปดุ่มๆ ไม่ได้ ยกเว้นรถเสียจริงๆ

จากที่ได้รับข้อมูลจากสื่อ social ต่างๆ
- ฟ้องลูกค้า (แก้เขิน เพราะ product ตัวเองมีปัญหาแก้ไม่ได้)
- ความรับผิดชอบต่อ product ตัวเองเมื่อปัญหาต่ำ ไม่ยอมเคลมให้ง่ายๆ
- ศูนย์บริการ (บางศูนย์) งี่เง่า
- แก้ปัญหาไม่จบ 
- ฯลฯ

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 09:30:14 »
ผมมองว่าพื้นที่ภายในโดยเฉพาะด้านหลังกับศูนย์บริการครับ
มาสด้าถ้าใช้รถ 1-2 คน ชอบขับรถจิ้มได้เลยเหมาะสมมาก
แต่ถ้ามีคนโดยสารด้านหลังเมื่อไหร่ คิดหนักจริงๆ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 09:40:46 »
หัวข้อกระทู้กลับกันรึเปล่าเนี่ย
cx30/kicks ... นี่ต่อให้เอา cx3 มาเทียบกับ kicks ก็ขายดีกว่าอยู่ดี
cx5/x trail
2/note
3/ซิลฟี่
...... นี่ถ้า BT50 ขายดีกว่า Navara ผมว่ากลับหัวข้อกระทู้เหอะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Winmax

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 11:09:32 »
รถอินดี้ ศูนย์อินดี้ เซลภูมิใจในมาสด้า
เรื่องยอดขายก็พอกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 11:10:03 »
ว่ากันในภาพรวมทั้งโลก   สเกลบริษัทต่างกันลิบลับครับ 
Nissan2/Renault/Mitsubishi   กับ  Mazda   

งบในการพัมนา/รุ่นรถ/เครื่องยนต์     ห่างกันไกลลิบลับเลยครับ  อย่างกระบะมาสด้าก็ไม่พัฒนาแต่นิสสันมีแซสซีย์เองแถม nissan ทำ SUV ไซต์พวก
Nissan Petrol เองอีกต่างหาก
Mazda ชนะนี่ซิแปลก 
Mazda USA นี่ก็ขายรถรุ่นเดียวกับไทยนี่และครับ  ห่างกันรุ่นเดียวคือ USA มีมาสด้า6   จะเห็นว่าโปรดักส์มาสด้าเองไม่ได้เยอะแยะเลย 
ทำแต่รถเก๋งด้วยซ้ำไป

แต่ถ้ามองภาพเฉพาะตลาดใน เอเซียโอเชียเนีย  นี่ซิยิ่งน่าแปลกใจว่าทำไมนิสสันแพ้มาสด้า  ทั้งที่โปรดักส์หลากหลาย   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 12:11:17 »
ทำไมหัวข้อกระทู้ดูจะตรงข้ามกับความเป็นจริง
ถ้าจะเทียบเฉพาะ All new ก็มีแค่ CX30 VS Kicks ซึ่ง CX30 ขายได้เยอะกว่าพอสมควร

หรือถ้าจะเทียบหมดทั้งรถเก่า+ใหม่ (ในไทย)
2 vs Almera + Note + March --> Nissan เยอะกว่า
3 vs Sylphy --> Mazda เยอะกว่า
CX3 + CX30 vs Kicks --> Mazda นับสองรุ่นแยกกันยังเยอะกว่า
CX5 + CX8 vs X-Trail --> Mazda นับสองรุ่นแยกกันยังเยอะกว่า
BT50 vs Navara --> Nissan เยอะกว่า

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 14:02:15 »
ก็มีบางรุ่นที่ในไทยขายดี กว่านิสสัน cx30 นำkick ไปไกลยุ แต่โดยรวมก็สู้นิสสันไม่ได้ คงเพราะเส้นสายไปคล้ายฮอนด้า และรถแต่ละรุ่นแยกไม่ออกว่านี้คือรุ่นอะไร 2 หรือ3  ในตลาดโลก มาสด้าไม่ใช่บริษัทรถระดับเดียวกับนิสสัน มาสด้าน่าจะยุระดับกับมิตซู ซูซูกิ คือยุในระดับชั่น3ของรถญี่ปุ่น เพราะเอาจริงๆผมว่ามาสด้าออกแบบได้น่าเบื่อมากๆเมื่อไปมองภาพกว้างทั้งหมดที่มีรถให้เลือกหลายร้อยรุ่น ในตลาดโลก นิสสันกับฮอนด้ายุในระนาบเดียวกัน มีโตโยต้าที่โดดไปไกลยืนหนึ่งคนเดียว
ผมว่าเส้นสายคล้ายฮอนด้านี่ไม่น่าจะใช่ เพราะแนวการออกแบบต่างกัน ฮอนเน้นเหลี่ยมสัน แต่มาสเน้นความโค้งเว้า ลื่นไหลมากกว่า แถมบางรุ่นผมว่าฮอนด้านั่นแหละไปคล้ายมาสด้าอย่างไฟท้ายซิตี้ใหม่ ผมเห้นไกลๆนคกว่ามาสด้าสองซะอีก เพราะทรงำฟมันคล้ายๆกัน  ส่วนประเด็นที่ว่าทำไมขายไม่ค่อยดี ผมมองว่าเป็นเพราะในตลาดไทยเง คนไทยส่วนใหญ่จะติดหรือ established กับเจ้าตลาดทั้งฮอนและโตไปแล้ว ดังนั้นถึงมาสจะสวย หรือดียังไงก้ตาม ก้ยังขายได้น้อยอยู่ดี แล้วที่เทียบกับนิสสันผมว่า มันต้องเทียบเป็นบางรุ่นเพราะนิสสันไม่ได้ขายดีไปกว่ามาสด้าทุกรุ่น เช่น cx30 เป็นต้น ส่วนรถอีโคคาร์ เจ้าสองขายดีกว่ามารชหรือโน้ตด้วยซ้ำ ยกเว้น BT50 ที่ต้องยอมีบว่ามันแพ้ทุกค่ายจริงๆ เพราะเส้นสายมันอ่อนช้อยเกินไป มันไม่ดุดัน บึกบึนแขงแกร่งเหมือนเจ้าอื่นๆ แถมคนไทยไม่ชอบไฟสองก้อนท้ายกระบะอีก ถึงช่วงล่างจะเทพขนาดไหนก้ไม่ช่วยเลย

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 14:20:11 »
ทำไมหัวข้อกระทู้ดูจะตรงข้ามกับความเป็นจริง
ถ้าจะเทียบเฉพาะ All new ก็มีแค่ CX30 VS Kicks ซึ่ง CX30 ขายได้เยอะกว่าพอสมควร

หรือถ้าจะเทียบหมดทั้งรถเก่า+ใหม่ (ในไทย)
2 vs Almera + Note + March --> Nissan เยอะกว่า
3 vs Sylphy --> Mazda เยอะกว่า
CX3 + CX30 vs Kicks --> Mazda นับสองรุ่นแยกกันยังเยอะกว่า
CX5 + CX8 vs X-Trail --> Mazda นับสองรุ่นแยกกันยังเยอะกว่า
BT50 vs Navara --> Nissan เยอะกว่า

+1  เห็นด้วยครับ

จริงๆ แล้วถ้าจะถามหาเหตุผล มันควรจะเริ่มต้นจากข้อมูลที่ถูกต้องก่อน  ข้อมูลตลาดในไทยกับตลาดโลกมันก็ไม่เหมือนกัน

แล้วเหตุผลของแต่ละตลาดมันก็ควรจะแยกกันไป   ตลาดประเทศไทย ตลาดยุโรป ตลาดอเมริกา ก็แยกวิเคราะห์กันเป็นตลาดไป

เอาข้อมูลตลาดโลกมาวาง แต่มาอธิบายโดยใช้เหตุผลเรื่องฟ้องลูกค้าของมาสด้าไทยแลนด์ หรือระดับราคาศูนย์บริการในประเทศไทย มันก็ไม่น่าจะอ้างอิงอะไรกันได้นะครับ

ออฟไลน์ kamalaxp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 15:22:39 »
เพราะ KODO Desing มั้งครับ คนชอบก็ชอบไปเลย คนเกลียดก็เกลียดไปเลย

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 09:00:25 »
หัวข้อกระทู้กลับกันรึเปล่าเนี่ย
cx30/kicks ... นี่ต่อให้เอา cx3 มาเทียบกับ kicks ก็ขายดีกว่าอยู่ดี
cx5/x trail
2/note
3/ซิลฟี่
...... นี่ถ้า BT50 ขายดีกว่า Navara ผมว่ากลับหัวข้อกระทู้เหอะ

ใช่ครับ หลายคนบอกหัวข้อกระทู้สลับกัน มองจากไกลๆก็รู้ว่า นิสสันแพ้ขาด แต่ผมว่านิสสันไม่จริงจังทำตลาดไทยมากกว่านะครับ คือจะให้แยกตลาด ผมก็ควรถามแบบนั้นตั้งแต่แรกเหมือนกัน แต่ผมแค่สงสัยว่า ทำไม... มาสด้าที่ลงทุนตลาดในไทยขนาดนี้ มองรวมๆยังจะแพ้นิสสันที่ก้าวมาแค่ครึ่งเท้าเองเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2020, 09:03:34 โดย shipcake »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 10:40:27 »
ผมว่าการบ้านใหญ่ของ Mazda เลย ต้องลบภาพเรื่องศูนย์บริการให้ได้ ญี่ปุ่นต้องฟังคนไทยมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2020, 17:13:58 »
cx5/x trail
2/note
3/ซิลฟี่

ใช่ครับ หลายคนบอกหัวข้อกระทู้สลับกัน มองจากไกลๆก็รู้ว่า นิสสันแพ้ขาด แต่ผมว่านิสสันไม่จริงจังทำตลาดไทยมากกว่านะครับ คือจะให้แยกตลาด ผมก็ควรถามแบบนั้นตั้งแต่แรกเหมือนกัน แต่ผมแค่สงสัยว่า ทำไม... มาสด้าที่ลงทุนตลาดในไทยขนาดนี้ มองรวมๆยังจะแพ้นิสสันที่ก้าวมาแค่ครึ่งเท้าเองเท่านั้น
เดี๋ยวนะ นิสสันเนี่ยนะลงทุนในไทยน้อย?
มาสด้า ทำกระบะ ก็แชร์กับยี่ห้ออื่น
cx5 8 นำเข้าจากมาเลย์ โรงงานยังไงก็เล็กกว่านิสสันแน่ๆ มาสด้านี่ลงทุนตรงไหนครับ โชว์รูมก็ดีลเลอร์จ่าย สเกลเล็กกว่าเยอะ(มาก)
นิสสันสมัยก่อนเนี่ย big3 นะครับ มีไลน์รุ่นรถมากที่สุดรองจากโตโยต้าด้วยซ้ำ ค่ายอื่นมีใครมีรถตู้ไหม? 
.....................
คือ ผมก็ไม่ได้เป็นติ่งค่ายไหนนะ แฟนใช้มาช ผมใช้ 2 ... ขับมันทั้งคู่ละ
แต่แค่งงข้อมูลนะ "นิสสันก้าวมาครึ่งก้าว" ... ยี่ห้อที่เคยยิ่งใหญ่เนี่ยนะ ถ้าเป็นพวก suzuki ว่าไปอย่าง นิสสัน ก้าวมาไกลมากแล้วครับ ไกลจนหัวทิ่มไปพักนึงด้วยซ้ำ

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2020, 11:15:47 »

ที่คุณว่ามา คือ ในมุมของคุณไงครับ

แต่ในมุมของคนอื่นๆ ไม่ได้สวย ไม่ได้เท่ห์ ไม่ได้ดีกว่า คนอื่นหรือป่าว

ผมว่าโจทย์มันต้องดูคนซื้อ และ ข้อที่บอกว่า อาจจะเด่นในมุมบางคน แต่มันก็มีอะไรที่สู้คู่แข่งไม่ได้เช่นกัน

ยอดขายมันเลยสะท้อนออกมาแบบทีเห็นครับ

แต่ถ้าเทียบกับ Nissan ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป เพราะ Mazda ไม่มี Mazda 6 ในไทยอีก

ผมแค่ Almera ใหม่ กับ Mazda2 ละกัน หลักๆ Almera กว้างกว่า นั่งสบายกว่า ดูลงตัวกว่า ครับ

ถ้าผมเลือก ผมจะเลือก Almera ไม่เลือก Mazda2 ด้วยประการละทั้งปวง เพราะแคบ นั่งไม่สบาย ยิ่งคนนั่งหลังยิ่งแล้วใหญ่เลย

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2020, 23:27:45 »
MAZDA ออกแบบเส้นสายถูกใจคนยุโรปครับ คือ อาร์ต มีรสนิยม (แบบยุโรป แบบตะวันตก) เรื่องความสวยนักรีวิวต่างประเทศชื่นชม MAZDAทั้งนั้นล่ะครับ ออกแบบให้ขับสนุก กระด้างอารมณ์สปอร์ต ==> สวนทางการใช้รถคนไทยส่วนใหญ่หมดเลย

มันไม่ค่อยถูกจริตคนไทย วัยรุ่นไทย เช่น ชอบแบบดุดันแต่งซิ่งแล้วโหดมากๆ มีเหลี่ยมมีสัน / คนไทยซื้อรถราคาสูงเมื่อเทียบกับค่าครองชีพ ดังนั้นเวลาเลือกรถก็จะต้องคิดถึง ความกว้าง ใหญ่ ราคาขายต่อ คุณค่าในสายตาคนรอบข้าง อะไรประมาณนี้ MAZDA จึงไม่ใช่รถที่จะขายได้เยอะๆในไทยครับ