ผู้เขียน หัวข้อ: นิสสันทีด้า เปลี่ยนท่อไอเสียมา แล้วดังกว่าของเดิม แก้ร้านเดิม หรือไปที่ใหม่ดีครั  (อ่าน 4673 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ก่อนเปลี่ยน แจ้งเค้าแล้ว อยากได้เงียบๆ เลยเลือกเป็นเหล็กเหมือนเดิม เพราะไม่ชอบท่อเสียงดังๆ พอทำมาแล้ว เสียงเปลี่ยนไป มันทุ้มๆ อื้อๆ ขับเกิน 100 แล้วเหมือนหูอื้อ ต้องบอกเค้ายังไงดีครับว่าจะเอาแบบเงียบๆ

แล้วในกรณีนี้ควรไปทำร้านเดิมมั้ยครับ หรือ มีที่ไหนแนะนำบ้าง แถวๆ ปทุมวันครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เสียงอื้อๆครางๆหึ่งๆ ผมเคยเป็นตอนที่ใส่ท่อ fgk ไส้ย้อนแท้ญี่ปุ่นครับ ในเคสผมเริ่มครางหึ่งๆตั้งแต่ไต่ความเร็วที่ 60 แล้วครับหนักกว่า จขพ อีก เหตุของผมน่าจะมาจากทาอที่อั้นเกินไป + ปากท่อออกที่ขยายกว้างน่าจะมีส่วนทำให้เสียงก้องกังวาลหนักเข้าไปอีกครับ

อีกรอบใส่ท่อ hks hi-power แท้ ไส้ตรง อันนี้ออกแนวดังลั่น กดคันเร่งลึกหรือรอลเกิน 3000 ไม่ได้เลย ดังจนน่ารำคาญมากๆครับ ใส่ได้วันเดียวไปทำ silencer ก็เงียบลงประมาณ 1/3 ได้วันสองวันไม่ไหวไปเปลี่ยนออก หลังจากเปลี่ยนท่อมาเป็น 10 ใบท่อที่จบที่สุดสำหรับผมตอนนี้คือท่อไืทยๆ พักปลายไส้ตรงใบอ้วนๆยาวๆ พักกลางใบอั้น 2 ใบ เงียบเกือบเท่ารถโรงงานครับ และวิ่งโอเคที่สุดสำหรับรถผมนะครับ

ถ้าอยากแก้ไขเรื่องความดัง กลับไปใส่ท่อเดิมง่ายและจบที่สุดนะครับทั้งเสียงเงียบและวิ่งดี แต่ถ้าใจอยากจะไปต่อกับท่อใบใหม่ วิธีที่ง่ายที่สุดคือใส่ silencer ครับ ทำขึ้นใหม่ราวๆ 500 บาท กลับไปร้านเดิมก็ได้ ตัว silencer ใส่แล้วเงียบลงจริง แต่อาจจะวิ่งอั้นๆแปลกๆนิดนะครับ ไม่สมูธลื่นไหลเสียทีเดียว

อีกอย่างเวลาไปทำท่อที่ร้าน ต้องจำไว้เสมอว่า มาตรฐานของคำว่าไม่ดังของร้านและคนแต่งรถ มันคือดังสำหรับคนทั่วไปครับ และท่อเงียบเท่าโรงงานสำหรับร้านแต่งรถทำท่อนั้นไม่มีจริง คืออาจจะมหรืออาจจะทำได้ แต่ร้านไม่ทำออกมา เพราะไม่มีลูกค้าคนไหนที่จะมาหาซื้อท่อแบบนั้น ทำออกมาก็ดองของขายไม่ออกครับ

ว่าแต่ เปลี่ยนท่อมาทั้งเส้น หรือเปลี่ยนแค่พักปลายครับ มีรูปท่อที่เปลี่ยนมาไหมครับ ขอชมหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 05:24:51 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tom46

แนะนำว่าหาร้านแบบที่เขาขึ้น หม้อพัก ขึ้นมาใหม่ให้เรา ตั้งแต่ ไส้ท่อ เลยครับ แบบนั้นจะทำได้อย่างที่ต้องการมากกว่า ร้านที่มี ท่อสำเร็จ อยู่แล้วเอามาเชื่อมตัดต่อกับของเดิมครับ

อย่างในรูป หม้อพักกลาง ของผม ก็ทำขึ้นมาจากที่ยังเป็นแผ่นเหล็กรูๆ มาม้วนเป็นไส้ แล้วก็ทำไปจนเป็นรูปท่อครับ หม้อพักปลาย การทำก็จะคล้ายๆกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ประสบการณ์ผมเข้าร้านท่อทำแบบ custom บอกร้านเอาทุ้มๆ ดังขึ้นกว่าเดิมไม่มากให้พอมีอารมซิ่งแต่ไม่อยากให้ดังมาก
ทิ้งรถไว้คืนนึง วันรุ่งขึ้นไปรับ ร้านสตาทเครื่องรองเสียงให้ฟัง ผมก็ทำไมมันดังกว่าเดิมเยอะจัง ก็ไม่ถึงกับไม่พอใจแต่ดังกว่าที่คิด
ร้านบอกใส้ท่อยังใหม่ ใช้ไปสักพัก ใส้ท่อมันเข้าที่แล้วจะเงียบลง ผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าเพราะใช้ๆไปเริ่มชิน

ออฟไลน์ the kit

ถ้าต้องการเงียบ
"ไส้ย้อน ไส้เยื้อง" เท่านั้น
ถ้าไส้ตรง ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ก็ "ดังทั้งนั้น" เพียงแต่ว่าจะดังมากหรือดังน้อย
"Make It Count"

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ประสบการณ์ผมเข้าร้านท่อทำแบบ custom บอกร้านเอาทุ้มๆ ดังขึ้นกว่าเดิมไม่มากให้พอมีอารมซิ่งแต่ไม่อยากให้ดังมาก
ทิ้งรถไว้คืนนึง วันรุ่งขึ้นไปรับ ร้านสตาทเครื่องรองเสียงให้ฟัง ผมก็ทำไมมันดังกว่าเดิมเยอะจัง ก็ไม่ถึงกับไม่พอใจแต่ดังกว่าที่คิด
ร้านบอกใส้ท่อยังใหม่ ใช้ไปสักพัก ใส้ท่อมันเข้าที่แล้วจะเงียบลง ผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าเพราะใช้ๆไปเริ่มชิน

จากประสบการณ์ หม้อพักที่มีไส้ใยแก้ว ตอนที่ยังใหม่ๆดังแค่ไหน หลังใช้ไปสักระยะมันจะดังขึ้นอีกนิดครับ แต่ท่อที่เป็นไส้ย้อนผมซื้อมือสองมามันก็ดังเท่าเดิมตั้งแต่วันแรกยันวันที่ถอดขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 09:53:05 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ถ้าต้องการเงียบ
"ไส้ย้อน ไส้เยื้อง" เท่านั้น
ถ้าไส้ตรง ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ก็ "ดังทั้งนั้น" เพียงแต่ว่าจะดังมากหรือดังน้อย

เข้าใจว่ารถส่วนใหญ่ (รวมถึงรถ จขพ ด้วย) น่าจะเป็นแบบนั้นจริงครับ เพราะไส้เยื้องและไส้ตรงที่มีขายในตลาดมักจะไม่ได้ทำออกมาเน้นเงียบที่สุด แต่หลักๆก็อยู่ที่ขนาดหม้อและปริมาณใยแก้ว ถ้าหม้อพักใหญ่มากพอใส่ใยแก้วได้มาก ไส้ตรงก็อาจจะเงียบแซงไส้เยื้องและไส้ย้อนได้เหมือนกันครับ

อย่างรถผมเองเคยใส่ไส้ย้อนแล้วดังครางอื้อๆถ้ากดคันเร่งลึก เปลี่ยนมาใช้ไส้เยื้องไซส์ปกติก็เงียบกว่าเดิม ล่าสุดสั่งทำไส้ตรงที่ใบใหญ่พิเศษ ก็เงียบกว่าไส้เยื้องอีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 10:59:57 โดย #อินเดียหน้าโจร »

• **
ขอบคุณมากครับ ครั้งแรกใส่ท่อซิ่งให้ รถยังกะติดเทอร์โบ

ใส่แบบธรรมดาให้ลองก่อนใส่ จนพอใจครับ เอาท่อธรรมาดาเดิมๆ เงียบขึ้นเยอะเลย

• **
เสียงอื้อๆครางๆหึ่งๆ ผมเคยเป็นตอนที่ใส่ท่อ fgk ไส้ย้อนแท้ญี่ปุ่นครับ ในเคสผมเริ่มครางหึ่งๆตั้งแต่ไต่ความเร็วที่ 60 แล้วครับหนักกว่า จขพ อีก เหตุของผมน่าจะมาจากทาอที่อั้นเกินไป + ปากท่อออกที่ขยายกว้างน่าจะมีส่วนทำให้เสียงก้องกังวาลหนักเข้าไปอีกครับ

อีกรอบใส่ท่อ hks hi-power แท้ ไส้ตรง อันนี้ออกแนวดังลั่น กดคันเร่งลึกหรือรอลเกิน 3000 ไม่ได้เลย ดังจนน่ารำคาญมากๆครับ ใส่ได้วันเดียวไปทำ silencer ก็เงียบลงประมาณ 1/3 ได้วันสองวันไม่ไหวไปเปลี่ยนออก หลังจากเปลี่ยนท่อมาเป็น 10 ใบท่อที่จบที่สุดสำหรับผมตอนนี้คือท่อไืทยๆ พักปลายไส้ตรงใบอ้วนๆยาวๆ พักกลางใบอั้น 2 ใบ เงียบเกือบเท่ารถโรงงานครับ และวิ่งโอเคที่สุดสำหรับรถผมนะครับ

ถ้าอยากแก้ไขเรื่องความดัง กลับไปใส่ท่อเดิมง่ายและจบที่สุดนะครับทั้งเสียงเงียบและวิ่งดี แต่ถ้าใจอยากจะไปต่อกับท่อใบใหม่ วิธีที่ง่ายที่สุดคือใส่ silencer ครับ ทำขึ้นใหม่ราวๆ 500 บาท กลับไปร้านเดิมก็ได้ ตัว silencer ใส่แล้วเงียบลงจริง แต่อาจจะวิ่งอั้นๆแปลกๆนิดนะครับ ไม่สมูธลื่นไหลเสียทีเดียว

อีกอย่างเวลาไปทำท่อที่ร้าน ต้องจำไว้เสมอว่า มาตรฐานของคำว่าไม่ดังของร้านและคนแต่งรถ มันคือดังสำหรับคนทั่วไปครับ และท่อเงียบเท่าโรงงานสำหรับร้านแต่งรถทำท่อนั้นไม่มีจริง คืออาจจะมหรืออาจจะทำได้ แต่ร้านไม่ทำออกมา เพราะไม่มีลูกค้าคนไหนที่จะมาหาซื้อท่อแบบนั้น ทำออกมาก็ดองของขายไม่ออกครับ

ว่าแต่ เปลี่ยนท่อมาทั้งเส้น หรือเปลี่ยนแค่พักปลายครับ มีรูปท่อที่เปลี่ยนมาไหมครับ ขอชมหน่อย

ถอดออกมาเป็นของ TRR Racing เลยจับท่อแบบเดิมๆใส่ครับ เงียบขึ้นเลย ไฟล์รูปใหญ่ อัพขึ้นไม่ได้ครับ

ถอดออกมาเป็นของ TRR Racing เลยจับท่อแบบเดิมๆใส่ครับ เงียบขึ้นเลย ไฟล์รูปใหญ่ อัพขึ้นไม่ได้ครับ
Search google TRR เจอว่าเป็นร้านเม้ง เฮดเดอร์ ไม่แน่ใจว่า TRR เป็น house brand ของเม้งหรือเปล่านะครับ

แต่ถ้าตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วก็ยินดีด้วยครับ จบปิ๊ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 16:53:57 โดย #อินเดียหน้าโจร »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ท่อไทยมีปัญหาเสียงอึงๆๆเข้ารถแทบทุกเจ้าเลยครับทำใจ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดูท่อนซ้ายสุดในรูปครับ เจ้านี่จะลดเสียงอื้อ ๆ ได้ครับ