ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการรถยนต์เพื่อเสริมภาพลักษณ์ เพื่อเข้ากลุ่มสังคมครับ  (อ่าน 13800 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
ปัจจุบันผมอายุ 25 ช่วยธุรกิจที่บ้าน มีรายได้ต่อเดือน 40K ไม่มีภาระค่าใช้จ่ายใดๆ แต่ที่บ้านผมไม่สปอยล์ลูกหลาน จะให้ทำงานหาเงินเอง

ทีนี้กลุ่มเพื่อนรอบข้างผมส่วนมากจะเป็นลูกเจ้าของธุรกิจ มีฐานะดีทุกคน เพื่อนๆผมก็มักจะช่วยธุรกิจที่บ้านเหมือนกัน

แต่ส่วนมากเพื่อนๆผมมักจะขับรถค่อนข้างแพงหน่อยอย่าง Benz BMW Lexus บางคนก็ใช้รถญี่ปุ่น D-Segment

ซึ่งผมเองก็มีไปไหนมาไหนกับกลุ่มเพื่อนบ้าง จึงอยากหารถที่ไม่ต้องแพงมาก แค่มีภาพลักษณ์ที่ดีที่ไม่แพ้กัน จะได้ไม่ดูแปลกแยก

ตอนแรกผมตั้งงบไว้ว่าจะซื้อรถราคาไม่เกิน 1 ล้าน แต่ถ้าต่ำกว่านี้ได้ยิ่งดี จะรถมือหนึ่ง หรือ มือสอง ก็ได้ แต่ใจเอนไปทางรถมือสองมากกว่า

ซึ่งรถที่จะซื้อนี้ผมออกค่าใช้จ่ายด้วยตนเองทั้งหมด กะว่าจะดาวน์ส่วนนึง แล้วผ่อนซัก 4-5 ปี เพราะจะได้นำส่วนที่เหลือไปลงทุน

ผมเองก็ดู IS250 ไว้บ้าง เพราะเห็นว่ารูปทรงยังร่วมสมัย และไม่ดูเก่าจนเกินไป ปัจจุบันเห็นราคาอยู่ที่ประมาณ 400-500K

แต่ทีนี้ด้วยอายุรถที่ค่อนข้างนานมาแล้ว 10 กว่าปี และเห็นบางคนบอกมีปัญหา คอนโซลลอก กับ คันเร่งค้าง

ผมจึงกลัวตรงจุดนี้อยู่ หรือมันพอจะมีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดปัญหานี้ได้บ้างมั้ยครับ

เพราะส่วนตัวเองผมก็ชอบ IS250 เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แต่ถ้าหากแก้ปัญหาคันเร่งค้างไม่ได้ ผมเองก็ไม่กล้าใช้เหมือนกัน

หรือพอจะมีรถรุ่นไหนที่จะแนะนำเพิ่มมั้ยครับ หรือจะเป็นรถญี่ปุ่น D-Segment หรือ C-SUV มือสอง ก็ได้ครับ

ส่วนถ้าเป็นรถยุโรปมือสอง ผมกลัวว่าจะมีปัญหาจุกจิก ก็เลยไม่ได้มองรถกลุ่มนี้ แล้วก็ไม่ค่อยกล้าใช้เท่าไหร่ครับ

ถ้ามีรุ่นอื่นก็แนะนำได้นะครับ ผมกะว่าจะซื้อมาแล้วใช้ต่อซัก 5 - 10 ปี แล้วค่อยขายทิ้งครับ พร้อมรับฟังทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2021, 13:10:59 โดย LED` »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ให้ที่บ้านซื้อให้ครับ เพราะมาช่วยงานที่บ้านเต็มที่แล้ว ตัวผมเองก็ช่วยที่ล้าน ผมได้ 35K แฟน 65K น้อง 50K

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่บ้านออกให้หมด เรื่องรถลองบอกที่บ้านให้ซื้อให้ดูครับ ขอเป็นสัก 320d หรือ 520d ที่บ้านคงไม่ว่าอะไรมากครับ ไม่ก็ขอ D Segment ก่อนก็ได้ครับ อีกสักพักค่อยขอซื้อรถยุโรป

อย่างแฟนผมมาช่วยที่บ้านผม ได้ 65K + บัตรเครดิต ทางบ้านผมยินดีที่จะซื้อรถให้เลยครับ (กลุ่ม E-Class หรือ Series 5) แต่แฟนผมเกรงใจอยากให้ผมซื้อแบบที่ผมชอบก่อน ทุกวันนี้เลยสลับกันใช้รถกับผมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่า มีความรู้เรื่องรถยนต์มากน้อยแค่ไหนครับ
เพราะถ้าต้องซื้อมือสอง เกรงว่าจะต้องเข้าออกอู่ครับ
ถ้ามีความรู้เรื่องรถยนต์ จะช่วยในเรื่องการแก้ไขปัญหาของรถได้ในระดับนึง เพราะรถมือสองยีงไงก็ต้องซ่อมแซมแน่นอนครับ
แต่ถ้าเอาความสบายใจ ก็มือหนึ่งไปเลยครับ
แต่อาจจะต้องผ่อนยาวขึ้นอีกหน่อย (ดาวน์เท่าเดิม)
แต่ก็ไม่ต้องกังวล ภายใน 3-5 ปีครับ ดูแลเข้าศูนย์ตามเวลาครับ (d segent ญี่ปุ่น ไม่น่าจุกจิกครับ)

ออฟไลน์ BN`

ให้ที่บ้านซื้อให้ครับ เพราะมาช่วยงานที่บ้านเต็มที่แล้ว ตัวผมเองก็ช่วยที่ล้าน ผมได้ 35K แฟน 65K น้อง 50K

ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่บ้านออกให้หมด เรื่องรถลองบอกที่บ้านให้ซื้อให้ดูครับ ขอเป็นสัก 320d หรือ 520d ที่บ้านคงไม่ว่าอะไรมากครับ ไม่ก็ขอ D Segment ก่อนก็ได้ครับ อีกสักพักค่อยขอซื้อรถยุโรป

อย่างแฟนผมมาช่วยที่บ้านผม ได้ 65K + บัตรเครดิต ทางบ้านผมยินดีที่จะซื้อรถให้เลยครับ (กลุ่ม E-Class หรือ Series 5) แต่แฟนผมเกรงใจอยากให้ผมซื้อแบบที่ผมชอบก่อน ทุกวันนี้เลยสลับกันใช้รถกับผมครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปพิจารณาดูครับ ที่ผ่านมาเคยขอเหมือนกันครับ แต่ที่บ้านอยากจะให้ซื้อเอง เพราะถือว่ามีรถให้ผมใช้แล้วน่ะสิครับ

ออฟไลน์ BN`

ไม่ทราบว่า มีความรู้เรื่องรถยนต์มากน้อยแค่ไหนครับ
เพราะถ้าต้องซื้อมือสอง เกรงว่าจะต้องเข้าออกอู่ครับ
ถ้ามีความรู้เรื่องรถยนต์ จะช่วยในเรื่องการแก้ไขปัญหาของรถได้ในระดับนึง เพราะรถมือสองยีงไงก็ต้องซ่อมแซมแน่นอนครับ
แต่ถ้าเอาความสบายใจ ก็มือหนึ่งไปเลยครับ
แต่อาจจะต้องผ่อนยาวขึ้นอีกหน่อย (ดาวน์เท่าเดิม)
แต่ก็ไม่ต้องกังวล ภายใน 3-5 ปีครับ ดูแลเข้าศูนย์ตามเวลาครับ (d segent ญี่ปุ่น ไม่น่าจุกจิกครับ)

ขอบคุณมากครับ ส่วนตัวผมพอรู้บ้างคร่าวๆครับ แบบพอวิเคราะห์อาการเบื้องต้นได้บ้างครับ

ถ้านานๆเข้าอู่ทีผมก็พอโอเคอยู่นะครับ แต่ถ้าต้องเข้าอู่บ่อยทุกๆเดือนก็คงไม่ไหวเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Turin

แทงสวนครับ .. ใช่รถเก่าๆ ปีลึกๆ แต่สภาพกริ๊บๆครับ .. ภาพลักษณ์จะดู "เหลือ" มาก

ถ้าเอาว่าดูแลง่ายด้วยก็ W124 coupe งบ 6-7 แสน สบายๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เอาจริงๆถ้าจะเล่น IS250 ผมมองกลับว่า Camry กับ Accord โฉมที่แล้วก็ไม่น่าเกลียดนะครับ รถยังใหม่อยู่ยังไม่ต้องดูแลอะไรเยอะมาก

เพราะอย่าลืมว่าเราต้องบริหารเงินไปจัดการความมั่งคั่งและความมั่นคงในส่วนอื่นๆด้วยครับ

หวังว่าคำตอบจะเป็นประโยชน์นะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ผมแทงสวนกระแสเลย  แนะนำ เทียน่า J32 / L33 ไปเลย J32 สามแสนกว่าๆ L33 ไม่ถึง 6 แสนแล้ว

หรือถ้าเป็น SUV  ก็ X-trail  /CRV/ harrier   ก็ได้ครับ

เพื่อนผมเคยปรึกษาเรื่องนี้เหมือนกัน ตอนแรกออก BMW  F 30 ไปๆมาๆ เอาแร๊ฟเตอร์  แทน  เอาแร๊ปเตอร์ออกงานสังคมนี่แหละครับ  แถมได้สังคมใหม่ๆด้วยได้ออกทริปร่วมกันตลอด
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ siamskunk

อ่านเฉพาะลงท้ายว่ากลัวจุกจิก คงไม่ค่อยอยากเสี่ยง ไป Camry เลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าชอบ is250 ก็จีดครับ จะได้ไม่คาใจ

ตัวรถก็ตรงตามจุดประสงค์ได้สบายๆ

ส่วน m/a ก็ลองคุยกับ 0 โตโยต้าใกล้ๆบ้านก่อนครับว่าเค้ารับ service หรือเปล่า บางที่เค้าก็รับนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ซื้อรถให้เหมาะสมกับรายได้ ถ้ารายได้เดือนละ 4 หมื่น ผมแนะนำรถญี่ปุ่น B-seg ป้ายแดงซื้อผ่อน หรือ C-seg มือสองซื้อสดก็พอ อย่าไปตามอย่างเพื่อนคุณ ยกเว้นว่าทางบ้านจะ support ให้คุณได้หมดเรื่องรายได้ก็ไม่น่าจะเป็นประเด็นจะเลือกอะไรก็ได้ตามใจเลย ที่สำคัญคือ เข้ากลุ่มสังคมมีสังสรรค์บ่อยๆเงิน 4หมื่น จะไม่พอเอาน่ะครับ ด้วยความปรารถนาดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ดูรถเป็น เข้าใจรถดี รึเปล่าครับ?
W204 C200 Kompressor pre-face lift
E90 320, 325i Facelift
5-6แสนหารถสภาพดีได้ไม่ยาก สำคัญว่าดูรถเป็นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าไม่ต้องดูแลอะไรมากมาย เอา Accord G9 & Camry Acv50-51 ครับ

ออฟไลน์ off_033

Camry โฉมที่แล้ว ออกงานได้. ยามเกรงใจ ซ่อมไม่หนักครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

320d f30 มือ2 คุ้ม ดูดี เหมาะกับวัย ไปได้ทุกงาน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าไม่ต้องดูแลอะไรมากมาย เอา Accord G9 & Camry Acv50-51 ครับ

+1 ครับ ผมว่า ค่าดูแลจะไม่หนักมาก ถ้ารายได้ต่อเดือนประมาณนี้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ bennieT8

อายุและรายได้เท่านี้ก็พอๆกับลูกของผมเลยครับ  ด้วยความหวังดีนะครับ  แนะนำว่าเก็บเงินไว้เถอะ  อย่าเพิ่งสร้างหนี้เลยถ้ารถที่บ้านให้ใช้ยังไม่จุกจิกกินไป  เรื่องความอยากและภาพลักษณ์นั้นผมเข้าใจดี  เพราะผมก็เป็นเช่นนี้มาก่อน  ต้องคิดว่าต่อให้เพื่อนสนิทกัน  แต่ความพร้อมและแนวคิดแต่ละครอบครัวย่อมต่างกัน  ควรทำเท่าที่ตัวเองและครอบครัวพร้อม  อย่าเอารายได้ในอนาคตมาใช้ก่อน  หากไม่จำเป็นจริงๆอย่าเป็นหนี้ครับ  ในภาวะโควิดและเศรษฐกิจแบบนี้  ความไม่แน่นอนยังมีมากเกินไปครับ  แม้ว่าตอนนี้ผมมีความพร้อมจะสปอยล์ลูกผมได้สบาย  แต่ผมจะทำเช่นเดียวกับครอบครัวคุณคือให้ช่วยเหลือตัวเอง  แถมจะคอยสอนให้รู้จักอดออมให้มากไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เอาจริงๆ อายุ 25 มีรถขับ ของตัวเอง ผมว่าก็โอเคแล้วนะ ซึ่งหลายๆคนอายุเท่านี้ เลือกซื้อ EcoCar ด้วยซ้ำ
ผมไม่แน่ในว่า คุณคิดเองว่ารถที่ใช้อยู่มันไม่เหมาะ หรือเพื่อนๆคุณคิดว่ารถที่คุณใช้มันไม่เหมาะ
หลายๆกลุ่มไม่ได้ซีเรียสเรื่องรถเลยนะครับ ขอแค่ชวนแล้วไปด้วยกัน ไม่สร้างปัญหาให้กันคนอื่นก็พอแล้ว

นอกเรื่อง
เคยตามสังคมเพื่อนๆที่เล่นรถ เขาไม่ได้มองว่ารถยี่ห้ออะไร แพงแค่ไหนนะกันเท่าไร่นะครับ เขามองที่ตัวรถมากกว่า
ในกลุ่มก็มีตั้งแต่คนที่ใช้ Lambo/McLaren C63/M5 / Z4/SLK PPV กระบะดันราง D-Seg C-Seg Eco car คือมีทุกระดับนั้นแหละครับ ซึ่งเอาเจ้าจริงรถแพงๆส่วนใหญ่ก็เป็นรถของที่บ้านนั้นแหละ เอามาให้เพือนๆดูกัน
ซึ่งคนเป็นเจ้าของรถถูกก็ว้าวกับความพรีเมี่ยมความแรงของรถแพงๆ
ส่วนคนใช้รถแพงๆ ก็ว้าวกับการแต่งรถ ของแต่งของพวก EcoCar วางเทอโบ Civic FK 300 ม้าอะไรแบบนี้
ซึ่งเวลานัดรวมกลุ่มกันก็ไม่ได้ว่าจะมาคุยกันแต่เรื่องรถหรืออวดของกัน ขอแค่นานๆได้เจอหน่้ากันบ้างพอใจแล้ว

ออฟไลน์ imvile

ผมว่าต้องคำนึงถึงเบี้ยประกันและค่าบำรุงรักษาด้วยนะครับ

แนะนำ D-Segment มือ 2 ประกันชั้น 1 ปีละ 20xxx บำรุงรักษาไม่แพง
เข้าศูนย์ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง ทุก 6 เดือน ปีละ 8 พัน
ยางขอบ 17 ดีๆหน่อย เปลี่ยน 3 ปี 4 เส้น 30,000

ถ้า premium compact ตอนนี้ F30 หมด BSI เข้าปีละ 10k (แต่เข้าปีละครั้ง) บำรุงรักษาบ้านๆเลยนะ
ถ้าเจอเซอร์ไพรส์คงซีด
ประกัน 40K ก็เกือบเงินเดือน 1 เดือนละ
ยาง 18 RFT เปลี่ยนแบบกลางๆยัง 45,xxx
ถ้ารายได้เท่านี้จริงจะตึงมือเอานะครับ

สุดท้าย ทุกวันนี้ผมขับรถอะไรไปเจอเพื่อน มันก็ปฏิบัติตัวกับเราปกตินะ ถ้าวางตัวดี แต่งตัวดี ขับรถอะไรมันก็เป็นเพื่อนเราครับ
เพื่อนผมลูกเจ้าของบริษัทน้ำยาล้างจานยี่ห้อหนึ่ง อยู่บ้านหลังละร้อยล้าน ทุกวันนี้มันยังขับ Mazda2 อยู่เลย 555 ก็ไม่ได้แปลกอะไร ข้าวก็หารรวมปกติ มีนานๆทีถึงเลี้ยงโอกาสพิเศษ พวกวันเกิด ปีใหม่ไปบ้านมันมันเลี้ยง ก็เอาของไปแจม แต่ก็แค่แซวว่า เมื่อไหร่แม่มึงจะอนุมัติรถสปอร์ตซักคันบ้างวะ เห็นโบนัสบริษัทอยากเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2021, 17:12:44 โดย imvile »
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ dht_tubes

ตัดใจตั้งงบที่แน่นอนก่อนเลยครับ

ต่อมา คิดให้ตกผลึกว่า จะเอารถอะไรที่มาตอบโจทย์ข้อแรกสุด คือจะต้องเข้ากับเพื่อนได้ จะยุโรป ยุ่น D, C suv เก๋ง อะไรก้อตามแต่ๆมีข้อแม้ว่า ต้องจบหมดปัญหาเรื่องนี้.

ถ้างบล้านนึง ใจอยากหรู ยุโรป ก้อเลือกรุ่นปีเก่านิด เผื่องบซ่อมเก็บดีๆ ตัวรถซัก 6 แสน ที่เหลือเป็นค่าซ่อมในช่วง 3-4 ปีแรก

ถ้ายอมรถยุ่น ก้อขยับปีใหม่ขึ้น ตัวรถซัก 8 แสน ชอบอะไรก้อซื้อไป ที่เหลือเก็บไว้ซ่อม

แล้วใช้มันตามใจปรารถนา จะได้ประสบการณ์ที่มีค่า ตรงกับนิสัยคุณ เหมือนลองใจตัวเองไป เงินส่วนนี้ซื้อประสบการณ์ประเด็นนี้ไปเลย ไม่ต้องฟังใครทั้งนั้น

เอาตรงๆ เพราะทางบ้านก็มีฐานะไม่น้อยแน่ๆ พลาดไปก้อไม่ถึงกับไม่มีกินจริงมั้ยครับ

ของแบบนี้ มันบอกได้คำเดียว "ต้องลอง"

สำคัญคือ "ห้ามหลอกใจตัวเอง" แค่นั้นพอครับ

*** เพิ่มเติม ถึงจะซื้อผ่อนก้อคิดบนหลักการนี้ได้เช่นกัน เพราะสุดท้าย งบทั้งหมดก็ต้องบีบอย่าให้บานปลายให้ได้ ไม่งั้นมันไม่จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2021, 17:12:21 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ basterias

สมัยผมอายุเท่าจขกทผมยังไม่มีรถเลยครับ ไปไหนมาไหนลำบากอาศัยติดรถเพื่อนบ้างแท็กซี่บ้างแต่ผมเลือกเก็บเงินก่อนเลย บ้านไม่ผ่อน รถไม่ซื้อ

พอเริ่มเข้าที่เข้าทางมีรายได้หลายทางมากขึ้นถึงซื้อครับ คันแรกจำได้เลย แคมรี่ปี 2008 กัดฟันอยู่นานมากกว่าจะตัดใจจ่ายได้ สำหรับผมเป็นเงินก้อนใหญ่ทีเดียว ณ เวลานั้น

แต่ด้วยความที่เก็บเงินมานานลงทุนหลายอย่างไม่กี่ปีก็ได้คืนแถมได้มากกว่าเพื่อนๆหลายคนที่ไปผ่อนของใหญ่ตั้งแต่จบมาเลยด้วยครับ

ผมเข้าใจว่าความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน ข้อจำกัดต่างกัน แต่เท่าที่ผมอ่านจาก จขกท แล้วเป็นผม ผมไม่ซื้อนะครับ ทุกวันนี้ผมก็ยังเป็นเพื่อนกับเพื่อนกลุ่มเดิมที่ตอนจบใหม่ๆผมนั่งแท็กซี่บ้างติดรถเขาบ้างนี่แหล่ะ มิตรแท้มิตรที่ยืนยาวส่วนใหญ่ที่ผมเจอมากับตัว เขาไม่สนภาพลักษณ์จากรถที่ขับหรอกครับ เอาเงินก้อนไว้ลงทุนก่อนพอเงินไหลมาสบายๆหน่อยแล้วจะซื้อจะไม่ลำบากครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ CHANOM

ปัจจุบันผมอายุ 25 ช่วยธุรกิจที่บ้าน มีรายได้ต่อเดือน 40K ไม่มีภาระค่าใช้จ่ายใดๆ แต่ที่บ้านผมไม่สปอยล์ลูกหลาน จะให้ทำงานหาเงินเอง

ทีนี้กลุ่มเพื่อนรอบข้างผมส่วนมากจะเป็นลูกเจ้าของธุรกิจ มีฐานะดีทุกคน เพื่อนๆผมก็มักจะช่วยธุรกิจที่บ้านเหมือนกัน

แต่ส่วนมากเพื่อนๆผมมักจะขับรถค่อนข้างแพงหน่อยอย่าง Benz BMW Lexus บางคนก็ใช้รถญี่ปุ่น D-Segment

ซึ่งผมเองก็มีไปไหนมาไหนกับกลุ่มเพื่อนบ้าง จึงอยากหารถที่ไม่ต้องแพงมาก แค่มีภาพลักษณ์ที่ดีที่ไม่แพ้กัน จะได้ไม่ดูแปลกแยก

ตอนแรกผมตั้งงบไว้ว่าจะซื้อรถราคาไม่เกิน 1 ล้าน แต่ถ้าต่ำกว่านี้ได้ยิ่งดี จะรถมือหนึ่ง หรือ มือสอง ก็ได้ แต่ใจเอนไปทางรถมือสองมากกว่า

ซึ่งรถที่จะซื้อนี้ผมออกค่าใช้จ่ายด้วยตนเองทั้งหมด กะว่าจะดาวน์ส่วนนึง แล้วผ่อนซัก 4-5 ปี เพราะจะได้นำส่วนที่เหลือไปลงทุน

ผมเองก็ดู IS250 ไว้บ้าง เพราะเห็นว่ารูปทรงยังร่วมสมัย และไม่ดูเก่าจนเกินไป ปัจจุบันเห็นราคาอยู่ที่ประมาณ 400-500K

แต่ทีนี้ด้วยอายุรถที่ค่อนข้างนานมาแล้ว 10 กว่าปี และเห็นบางคนบอกมีปัญหา คอนโซลลอก กับ คันเร่งค้าง

ผมจึงกลัวตรงจุดนี้อยู่ หรือมันพอจะมีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดปัญหานี้ได้บ้างมั้ยครับ

เพราะส่วนตัวเองผมก็ชอบ IS250 เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แต่ถ้าหากแก้ปัญหาคันเร่งค้างไม่ได้ ผมเองก็ไม่กล้าใช้เหมือนกัน

หรือพอจะมีรถรุ่นไหนที่จะแนะนำเพิ่มมั้ยครับ หรือจะเป็นรถญี่ปุ่น D-Segment หรือ C-SUV มือสอง ก็ได้ครับ

ส่วนถ้าเป็นรถยุโรปมือสอง ผมกลัวว่าจะมีปัญหาจุกจิก ก็เลยไม่ได้มองรถกลุ่มนี้ แล้วก็ไม่ค่อยกล้าใช้เท่าไหร่ครับ

ถ้ามีรุ่นอื่นก็แนะนำได้นะครับ ผมกะว่าจะซื้อมาแล้วใช้ต่อซัก 5 - 10 ปี แล้วค่อยขายทิ้งครับ พร้อมรับฟังทุกความเห็นครับ

เรามีเพื่อนสนิทอยู่สองกลุ่มนะคะ ทั้งสองกลุ่ม มีฐานะดีทุกคน ที่บ้านมีธุรกิจรองรับ ซื้อรถให้ลูกทุกคน

เพื่อนสมัยประถม: คนนึงขับ Yaris Ativ ส่วนอีกคนขับ Mazda 2 โฉมเก่า
เพื่อนสมัยมัธยม: คนนึงขับ E-Coupe W207 ส่วนอีกคนขับ CLS250

เมื่อปีที่แล้ว เราตัดสินใจซื้อรถคันใหม่เป็น Honda HR-V โดยเป็นรถคันแรก ที่ซื้อด้วยเงินเก็บตัวเองทั้งหมด
เสียงตอบรับจากเพื่อนเรานั้น มาในรูปแบบของคำยินดี และคำชื่นชมทั้งนั้น ที่สามารถเก็บเงินซื้อรถด้วยตัวเองได้

ทุกวันนี้ เวลาไปไหนกับกลุ่มเพื่อน (โดยเฉพาะกลุ่มเพื่อนมัธยม) ถ้าให้เราขับไปรับ เพื่อนเราก็ยินดีนั่ง
แต่ก็อาจจะมีที่รู้สึกแปลกๆบ้าง เวลาไปเจอกันตามห้าง และรปภโบกให้รถเพื่อนๆจอดหมด ส่วนไอ้เราก็วนหาที่จอดรถต่อไป

เพื่อนแท้ ต่อให้เราไม่มีรถขับ เพื่อนก็ยังคบกับเราอยู่ดีค่ะ ^^

.
.

ในส่วนของรถนั้น ถ้าตั้งงบไว้ล้านนึง เราว่าดูเป็น Civic หรือ CH-R ป้ายแดง ไหมคะ ภาพลักษณ์ก็ดูโอเค แถมไม่ต้องกังวลเรื่องการดูแลรักษาด้วย ^^

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ bodin

Camry โฉมที่แล้ว ออกงานได้. ยามเกรงใจ ซ่อมไม่หนักครับ

เห็นด้วยครับ camry มือสองซื้อๆไปเลยไม่ต้องคิดมาก ดูแค่ว่าไม่ชนหนัก+จมน้ำมาก็พอ

ออฟไลน์ bobsan

D seg มือสองยี่ห้ออะไรก็ได้
ถ้าได้ hyundai จะยิ่งดูแปลกแหวกแนวด้วย
ภาพลักษณ์เป็นรองยุโรปแน่ๆ

ยุโรปมือสอง อย่าง f10 f30 w204 ดูดีกว่าและอยู่ในงบ
แต่ต้องเพิ่มค่าซ่อม ประกันภัย เป็นต้น

ถ้า lexus is 250 ไป harrier ยังดูแพงกว่าครับ
แถมค่าซ่อมถูกกว่าเพราะแชร์เครื่องกับ camry

มือหนึ่งตอนนี้ซื้อ corolla cross ก็ได้

ออฟไลน์ PREM

เอาจริงๆ ถ้าเพื่อนกันจริงขับอะไรก็ได้ครับ ถ้าอยากได้เพื่อไปเข้าสังคมเท่านั้น อันนี้ผมว่าคิดดีๆ
แต่ถ้าอยากได้ด้วยความชอบของตัวเอง อันนี้จัดเลยครับ ได้ขับรถที่ชอบจะมีความสุข
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ joufo

เอาจริงๆ ถ้าเพื่อนกันจริงขับอะไรก็ได้ครับ ถ้าอยากได้เพื่อไปเข้าสังคมเท่านั้น อันนี้ผมว่าคิดดีๆ
แต่ถ้าอยากได้ด้วยความชอบของตัวเอง อันนี้จัดเลยครับ ได้ขับรถที่ชอบจะมีความสุข

ผมเห็นด้วยครับ ถ้าเพื่อนกันจริง ไม่ค่อยสนกันหรอกครับว่าใครขับรถอะไร

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไม่ควรใช้รถญี่ปุ่นครับ อายุขนาดนี้ระบุยี่ห้อไปด้วยเลย "BMW"
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Terng

เอาจริงนะครับ ตอนผม 25 ก็เงินเดือนประมาณ 44,000 ทำงาน บ. เอกชน แต่ตอนนั้นที่บ้านซื้อ Altis หน้าแบนให้ขับ ผมก็ยังเข้าสังคมกับเพื่อนๆที่ขับแต่รถประมาณที่คุณบอกได้สบายมาก (บ้านผมก็ทำธุรกิจเช่นกัน แต่ตอนนั้นตัวผมเองไปทำงานข้างนอกก่อน เรียนรู้ระบบงาน) รถ มันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งครับ ถ้าคันเก่ายังใช้งานได้โอเคอยู่ ผมว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นให้งอกเงย เพื่อนๆเหล่านั้นอาจจะกลายเป็นมาปรึกษาเรา

ถึงตอนนั้น ความฉลาดทางการเงินของเราจะทำให้เพื่อนๆยอมรับมากกว่าเดิมอีกครับ

แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่เลือกครับ ถ้าให้แนะนำ เป็นผมเอา Camry แต่จะไม่ผ่อน เพราะดอกแพงมาก (ยกเว้นคุณหาวิธีทำให้เงินก้อนที่จะมาผ่อนรถ ให้ผลตอบแทนได้มากเกินดอกเบี้ยรถที่คุณจะผ่อน)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Poppuppop

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถธรรมดา พอครับ แต่ทะเบียน XX 1 กทม ครับ จบเลย กลุ่มเพื่อนผมธุรกิจหลักร้อย จะขับรถสปอร์ตหรูๆครับ แต่พอเพื่อนบางคนที่ หลักพัน มันจะซื้อรถโคตรธรรมดา และ ใช้ทะเบียนแพง เท่ารถซูปเปอร์คาร์ แทนครับ
แต่ผมว่าดีนะ ทะเบียนมีแต่ราคาขึ้น

ออฟไลน์ demo2

ส่วนตัวผมแนะนำว่า อย่าเอารถไปผูกกับการเข้าสังคเลยครับ เพื่อนกันจริงๆเขาไม่ได้สนใจหรอกครับว่าเราใช้รถอะไรราคาเท่าไหร่ ซึ่งถ้าเพื่อนคนไหนมันคิดแบบนั้นก็จงห่างๆดีกว่าครับ
แต่ถ้าบอกว่าจะออกรถไว้ใช้งาน อันนี้น่าจะแนะนำง่ายกว่า