ผู้เขียน หัวข้อ: สารเคลือบเครื่องยนต์ 3 ยี่ห้อนี้ = ควรลองใช้ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 11780 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

สนใจสารเคลือบเครื่องยนต์ 3 ยี่ห้อนี้ (ไม่นับ Liqui Moly เพราะได้ยินว่าดีอยู่แล้ว)
อยากจะเอามาใส่กับ City Zx อายุ 13 ปี ไมล์ประมาณ 110,000 กม. ไม่ได้ติดแก๊ส

1. สารเคลือบเครื่องยนต์ของ CRC ราคาไม่เกิน 500 บาท

-- เป็นหัวเชื้อเข้มข้นสกัดจากปิโตรเลี่ยมบริสุทธิ์ สำหรับเพิ่มประสิทธิภาพการหล่อลื่นและบำรุงระบบภายเครื่องยนต์

1.1 SDS ของ CRC

2. สารเคลือบเครื่องยนต์ Voltronic E59 ประมาณ 1,000 บาท

มีส่วนประกอบของ นาโนโบรอน-เซรามิค

3. สารเคลือบเครื่องยนต์ Prolong ประมาณ 3,400 บาท

โมเลกุลของ Prolong จะเข้าไปจับกับส่วนของเครื่องยนต์ สร้างชั้นเคลือบที่จะช่วยลดแรงเสียดทานและความร้อน
ช่วยลดความร้อนของเครื่องยนต์ ลดการสึกหรอ ปกป้องเครื่องยนต์ทันทีที่ใช้

Prolong Engine Treatment Booster ไม่เหมือนกับสารเคลือบเครื่องยนต์ หัวเชื้อน้ำมันเครื่องอื่นๆ คือ
ไม่มีสารโมเลกุลแข็ง เช่น PTFE เรซิน Zinc Copper หรือ Graphite ที่อาจทำอันตรายกับเครื่องยนต์

3.1 มีสมาชิก HLM ท่านนึงบอกว่าช่วยปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีขึ้น ลดการเสียดสี--ผมสนใจจุดนี้ครับ อาจจะเหมาะกับรถเก่าแบบผม ??

3.2 SDS ของ Prolong

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า ควรลองใช้ตัวไหนดีครับ
เผื่อจะช่วยฟื้นฟูสภาพเครื่องยนต์เก่าได้บ้าง

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2021, 20:00:17 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Teera

ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่ เพราะอะไร ถึงอยากใช้ครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมเคยใช้แต่ Voltronic ครับ พอดีใช้ Octane Booster ยี่ห้อนี้อยู่แล้วใช้ดีเห็นผลชัดเจนก็เลยซื้อสารเคลือบของเขามาใช้ด้วย แต่ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่ององค์ประกอบทางเคมีของสารพวกนี้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่ เพราะอะไร ถึงอยากใช้ครับ

รถเก่าแล้วครับ = อยากลองใช้บ้าง เผื่อจะช่วยลดการสึกหรอของเครื่องยนต์ (สมัยรถยังใหม่ๆ ผมมองว่าของพวกนี้ไม่มีประโยชน์เลยครับ)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ผมเคยใช้แต่ Voltronic ครับ พอดีใช้ Octane Booster ยี่ห้อนี้อยู่แล้วใช้ดีเห็นผลชัดเจนก็เลยซื้อสารเคลือบของเขามาใช้ด้วย แต่ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่ององค์ประกอบทางเคมีของสารพวกนี้ครับ

Voltronic G30 ใช่ไหมครับ = เคยซื้อมาใช้ครั้งนึงเมื่อปี 2562
ผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างระหว่างก่อนใช้กับหลังใช้อ่ะครับ  :'(

ออฟไลน์ basterias

Voltronic G30 ใช่ไหมครับ = เคยซื้อมาใช้ครั้งนึงเมื่อปี 2562
ผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างระหว่างก่อนใช้กับหลังใช้อ่ะครับ  :'(

ใช่ครับ ตัวนี้เลยผมใส่ในแคมรี่อายุราวสิบกว่าปี ก่อนใส่รู้สึกเครื่องเดินสะดุดแล้วมีเสียงดังจากเครื่องแม้รอบเดินเบา แต่หลังใส่นี่เงียบนิ่มสมูทเลยครับ ตอนนี้เลยซื้อมาตุนไว้ตอนโปรโมชั่นแต่เอาจริงๆ สามเดือนใส่ขวดนึงครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ใช่ครับ ตัวนี้เลยผมใส่ในแคมรี่อายุราวสิบกว่าปี ก่อนใส่รู้สึกเครื่องเดินสะดุดแล้วมีเสียงดังจากเครื่องแม้รอบเดินเบา แต่หลังใส่นี่เงียบนิ่มสมูทเลยครับ ตอนนี้เลยซื้อมาตุนไว้ตอนโปรโมชั่นแต่เอาจริงๆ สามเดือนใส่ขวดนึงครับ

แบบนี้ต้องลองใช้สารเคลือบเครื่องยนต์ Voltronic E59 ด้วยแล้วครับ = เครื่องของแคมรี่ น่าจะนิ่มสมูทยิ่งขึ้น  ;)

ออฟไลน์ samaklen

กินอาหารครบ 5 หมู่
ไม่ต้องใช้วิตามินเสริมครับ
เก็บตังไว้โอเวอร์ฮอลล์ดีกว่า

กินอาหารครบ 5 หมู่
ไม่ต้องใช้วิตามินเสริมครับ
เก็บตังไว้โอเวอร์ฮอลล์ดีกว่า

ครั้งแรกของหัวใจครับ = ลองซักครั้ง จะได้หายค้างคาใจ  ;)

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
เคยขับ E46 323i อยู่ 13 ปี วิ่งไปสองแสนกว่ากม. ไม่เคยใช้สารเคลือบพวกนี้เลยครับ
ผมว่าใช้น้ำมันเครื่องดีๆ ก็พอแล้ว
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
คห.ส่วนตัวนะ
ราคาบางตัวมันแพงถึงครึ่งหนึ่งของราคาน้ำมันเครื่องเกรดดีๆแล้วครับ

City ZX วิ่งแค่ 110,000 กม. ยังไม่ถือว่าเก่ามาก
Jazz ผมเครื่อง L15 เหมือนๆกับเจ้าของโพส วิ่งมา 260,000 กม. อายุรถ 17 ปี ใช้น้ำมันเครื่อง Fully Syn ก็เหลือๆครับ

ถ้าเหตุผลเพียงเพราะช่วยฟื้นฟูเครื่องยนต์เก่าๆ มันไม่มีผลเท่าไหร่ น้ำยาพวกนี้ไม่ได้ช่วยให้สภาพเครื่องดีขึ้น
ช่วยได้ในเรื่องการปกป้องเครื่องยนต์เท่านั้น ซึ่งผมมองว่า แค่น้ำมันเครื่องดีตัวเดียวมันก็เพียงพอครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

เคยขับ E46 323i อยู่ 13 ปี วิ่งไปสองแสนกว่ากม. ไม่เคยใช้สารเคลือบพวกนี้เลยครับ
ผมว่าใช้น้ำมันเครื่องดีๆ ก็พอแล้ว

13 ปี = เลือกใช้ นมค. ยี่ห้อไหนเป็นประจำครับ

คห.ส่วนตัวนะ
ราคาบางตัวมันแพงถึงครึ่งหนึ่งของราคาน้ำมันเครื่องเกรดดีๆแล้วครับ

City ZX วิ่งแค่ 110,000 กม. ยังไม่ถือว่าเก่ามาก
Jazz ผมเครื่อง L15 เหมือนๆกับเจ้าของโพส วิ่งมา 260,000 กม. อายุรถ 17 ปี ใช้น้ำมันเครื่อง Fully Syn ก็เหลือๆครับ

ถ้าเหตุผลเพียงเพราะช่วยฟื้นฟูเครื่องยนต์เก่าๆ มันไม่มีผลเท่าไหร่ น้ำยาพวกนี้ไม่ได้ช่วยให้สภาพเครื่องดีขึ้น
ช่วยได้ในเรื่องการปกป้องเครื่องยนต์เท่านั้น ซึ่งผมมองว่า แค่น้ำมันเครื่องดีตัวเดียวมันก็เพียงพอครับ

ก็สนใจ สารเคลือบเครื่องยนต์ของ CRC ครับ = ราคาถูกสุด

ส่วนสารเคลือบเครื่องยนต์ Voltronic, Prolong = ราคาค่อนข้างสูงครับ ใกล้เคียง นมค.สังเคราะห์ตัวล่างๆ

จุดประสงค์ที่อยากลองสารเคลือบพวกนี้ = ก็อยากให้ช่วยในการปกป้องเครื่องยนต์เก่าครับ ส่วนเรื่องฟื้นฟูเครื่องยนต์ ผมอาจเข้าใจผิดไปเองครับ

ออฟไลน์ madboy

อยากรู้ลองเลยครับ คุ้มไหมจะได้ตอบตัวเองได้

มันอาจจะไม่เห็นผลในระยะสั้นๆ แต่อาจจะเห็นผล (ดี หรือ ไม่ อันนี้ไม่ทราบ) ในระยะยาว ซึ่งถ้ามันยาวมากๆเนี่ย เผลอๆจ่ายไปเป็นหมื่นกับของพวกนี้แล้ว  ;D

ออฟไลน์ samaklen

จังซี่มันต้องลอง จัดไปครับ
ผมเคยลองสมัยเด็กๆ แยกไม่ออกนะ
เท่าที่รู้ solid additive อย่าง Molibdinum
กับสารลดความฝืด zddp
นอกนั้นไม่รู้เรื่องครับ
หมอประจำผม ชอบหยอกว่า ส่วนใหญ่กินวิตามิน
แล้วเหมือนเสียตังฟรี..

อยากรู้ลองเลยครับ คุ้มไหมจะได้ตอบตัวเองได้

มันอาจจะไม่เห็นผลในระยะสั้นๆ แต่อาจจะเห็นผล (ดี หรือ ไม่ อันนี้ไม่ทราบ) ในระยะยาว ซึ่งถ้ามันยาวมากๆเนี่ย เผลอๆจ่ายไปเป็นหมื่นกับของพวกนี้แล้ว  ;D

อยากลองซักครั้งครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะลองตัวไหนดี เลยมาถามสมาชิก HLM ดูก่อนครับ

เท่าที่รู้ solid additive อย่าง Molibdinum
หมอประจำผม ชอบหยอกว่า ส่วนใหญ่กินวิตามิน

1. เคยได้ยินว่า ZDDP มีเยอะ = ส่งผลเสียต่อแคตตาไลติก ??

โมลิบดินั่ม ถ้าผสมในเหล็กทำมีด เช่น เหล็ก 154 CM = ต้านทานการสึกหรอ (ถ้าผมจำไม่ผิด)
ส่วนสารเคลือบเครื่องยนต์ ก็คงหลักการเดียวกัน ??

2. ส่วนวิตามิน = ไม่เสียเงินฟรีหรอกครับ อย่างผมกินวิตามิน C ขนาด 1,000 มก. มาตั้งแต่ปี 2557 ก็ช่วยให้เป็นหวัดยากขึ้น (ออกกำลังกายด้วย)  ;)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เดาว่าเจ้าของโพสต์อายุน้อยกว่า30ปี เลยอาจจะไม่ทันยุกที่เขาพิสูจน์สารเติมเพิ่มเหล่านี้ หรืออาจจะไม่ได้ตามข่าวสารเรื่องนี้ในต่างประเทศ

https://www.ftc.gov/news-events/press-releases/1999/09/prolong-super-lubricants-settles-ftc-charges

เมืองนอกใครโฆษณาเกินจริงเขาฟ้องกันจนเจ้าของแทบล้มละลาย

เมืองไทยสายคิดเองเออเองมีเยอะ กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคก็อ่อนมาก

กวกปครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2021, 13:56:42 โดย Jæ »

ออฟไลน์ CNX

ขออนุญาตย้อนถามไปกระทู้ยางรถCityสัปดาหก่อนนี้ครับ
ไม่ทราบว่า ได้เปลี่ยนยางเป็นรุ่นอะไรครับ?
ได้ยางถูกใจหรือไม่ครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

เดาว่าเจ้าของโพสต์อายุน้อยกว่า30ปี เลยอาจจะไม่ทันยุกที่เขาพิสูจน์สารเติมเพิ่มเหล่านี้ หรืออาจจะไม่ได้ตามข่าวสารเรื่องนี้ในต่างประเทศ

https://www.ftc.gov/news-events/press-releases/1999/09/prolong-super-lubricants-settles-ftc-charges

เมืองนอกใครโฆษณาเกินจริงเขาฟ้องกันจนเจ้าของแทบล้มละลาย

เมืองไทยสายคิดเองเออเองมีเยอะ กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคก็อ่อนมาก

กวกปครับ.

1. ผมชราแล้วครับ = อายุเกิน 30 ปีครับ

2. ส่วนเรื่องสารเคลือบ = พึ่งมาสนใจตอนรถมันเก่าครับ

Link ที่คุณ Jae ให้มา = ช่วยสรุปสั้นๆ ได้ไหมครับ

ว่าสารเคลือบ Prolong มันดีหรือไม่ดีประการใดครับ

3. กวกป = ย่อมาจากอะไรครับ

ขออนุญาตย้อนถามไปกระทู้ยางรถCityสัปดาหก่อนนี้ครับ
ไม่ทราบว่า ได้เปลี่ยนยางเป็นรุ่นอะไรครับ?
ได้ยางถูกใจหรือไม่ครับ?

กำลังเก็บตังค์อยู่ครับ น่าจะเปลี่ยนต้นเดือน ก.พ. 64 = คงเลือก GoodYear F1 Sport

ออนไลน์ apinui

ผมก็เคยสนใจพวกสารเคลือบพวกนี้เช่นกันครับ ... แต่หลังจากผมได้เคยเข้าไปอบรมผลิตภัณฑ์น้ำมันเครื่องมาก็ได้ข้อมูลดังนี้ครับ ....

-โดยทั่วไปการเติมหัวเชื่อน้ำมันเครื่อง จะเติมพร้อมกับการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องชุดใหม่ลงไป .... ดังนั้น เครื่องยนต์ที่ใช้งานมา 1หมื่นกิโล ในระหว่างที่ใช้งานนั้น ประสิทธ์ภาพการหล่อลื่นจะค่อยๆลดลงเป็นของธรรมดา
และเมื่อมีการถ่ายน้ำมันเครื่องชุดใหม่ลงไปพร้อมกับสารเคลือบ ความรู้สึกของผู้ขับขี่คือรู้สึกจะลื่นและเงียบกว่าปรกติ(ถ้าวัดจากก่อนเปลี่ยนถ่าย) แต่ความลื่นเงียบนั้น ก็เกิดขึ้นได้จากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องชุดใหม่เพียงอย่างเดียวได้เช่นกัน ...

-ดังนั้น ถ้าสารเคลื่อบดีจริง ผู้ทดสอบควรเติมสารเคลือบลงไปเพียงอย่างเดียวเพื่อพิสูจน์ ในระยะครบ 1หมื่นกิโล โดยไม่ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องชุดเดิมออก และสังเกตุดูว่าลื่นกว่าเดิม หรือเสียงเครื่องยนต์เงียบกว่าเดิมหรือเปล่า ....

อันนี้ผมสรุปมาคร่าวๆนะครับ ซึ่งจริงๆมันมีมากกว่านี้และผมก็จำไม่ค่อยได้ ... ไม่อยากค้านว่าดีหรือไม่ดีนะครับ ถ้าสนใจ แนะนำทดลองตามที่บอกเลย ซื้อหัวเชื่อมา เติมลงไปเลยโดยไม่ต้องถ่ายน้ำมันเดิมออก ... ของดีจริงมันจะลื่นขึ้น แต่ถ้าไม่ดีจริงก็ได้เท่าเดิม เผลือๆแย่กว่าเดิม ...

ผมก็เคยสนใจพวกสารเคลือบพวกนี้เช่นกันครับ ... แต่หลังจากผมได้เคยเข้าไปอบรมผลิตภัณฑ์น้ำมันเครื่องมาก็ได้ข้อมูลดังนี้ครับ ....

-โดยทั่วไปการเติมหัวเชื่อน้ำมันเครื่อง จะเติมพร้อมกับการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องชุดใหม่ลงไป .... ดังนั้น เครื่องยนต์ที่ใช้งานมา 1หมื่นกิโล ในระหว่างที่ใช้งานนั้น ประสิทธ์ภาพการหล่อลื่นจะค่อยๆลดลงเป็นของธรรมดา
และเมื่อมีการถ่ายน้ำมันเครื่องชุดใหม่ลงไปพร้อมกับสารเคลือบ ความรู้สึกของผู้ขับขี่คือรู้สึกจะลื่นและเงียบกว่าปรกติ(ถ้าวัดจากก่อนเปลี่ยนถ่าย) แต่ความลื่นเงียบนั้น ก็เกิดขึ้นได้จากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องชุดใหม่เพียงอย่างเดียวได้เช่นกัน ...

-ดังนั้น ถ้าสารเคลื่อบดีจริง ผู้ทดสอบควรเติมสารเคลือบลงไปเพียงอย่างเดียวเพื่อพิสูจน์ ในระยะครบ 1หมื่นกิโล โดยไม่ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องชุดเดิมออก และสังเกตุดูว่าลื่นกว่าเดิม หรือเสียงเครื่องยนต์เงียบกว่าเดิมหรือเปล่า ....

อันนี้ผมสรุปมาคร่าวๆนะครับ ซึ่งจริงๆมันมีมากกว่านี้และผมก็จำไม่ค่อยได้ ... ไม่อยากค้านว่าดีหรือไม่ดีนะครับ ถ้าสนใจ แนะนำทดลองตามที่บอกเลย ซื้อหัวเชื่อมา เติมลงไปเลยโดยไม่ต้องถ่ายน้ำมันเดิมออก ... ของดีจริงมันจะลื่นขึ้น แต่ถ้าไม่ดีจริงก็ได้เท่าเดิม เผลือๆแย่กว่าเดิม ...

การทดลองแบบนี้ = ผมว่ามันเสี่ยงไปนิดอ่ะครับ

เติมสารเคลือบใน นมค. ที่ใช้งานมาแล้ว 10,000 กม. ซึ่งถ้าคิดแบบเฉลี่ยทั่วๆ ไป นมค. ที่ผ่านการใช้งานมา 6 เดือน/10,000 กม. ก็เริ่มเสื่อมสภาพ (เว้นแต่เก็บตัวอย่าง นมค. ที่ใช้แล้ว ส่งไปวิเคราะห์ที่ Lab)

ออฟไลน์ sharpux21

1. เคยได้ยินว่า ZDDP มีเยอะ = ส่งผลเสียต่อแคตตาไลติก ??

โมลิบดินั่ม ถ้าผสมในเหล็กทำมีด เช่น เหล็ก 154 CM = ต้านทานการสึกหรอ (ถ้าผมจำไม่ผิด)
ส่วนสารเคลือบเครื่องยนต์ ก็คงหลักการเดียวกัน ??

2. ส่วนวิตามิน = ไม่เสียเงินฟรีหรอกครับ อย่างผมกินวิตามิน C ขนาด 1,000 มก. มาตั้งแต่ปี 2557 ก็ช่วยให้เป็นหวัดยากขึ้น (ออกกำลังกายด้วย)  ;)

ข้อ 2   ระวังนิ่วในไตครับ     หมอ Uro บอกไว้

ออฟไลน์ PaPaMan

กวกปครับ.

กวกป = ก็ว่ากันปายยย....

ข้อ 2   ระวังนิ่วในไตครับ     หมอ Uro บอกไว้

ข้อ 2 วิตามิน C = ผมกินตามหมอสั่งครับ & ผมดื่มน้ำเปล่าวันนึงเกิน 3 ลิตร ครับ น่าจะลดความเสี่ยงโรคนิ่วได้ ??

กวกปครับ.

กวกป = ก็ว่ากันปายยย....

ขอบคุณที่บอกครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

จริงครับ

การได้รับวิตามินซีมากกว่า 1 กรัมต่อวันทำให้ร่างกายมีการขับวิตามินซีออกทางปัสสาวะในรูปอ็อกซาเลดและกรดยูริกมากกว่าปกติ อาจทำให้มีความเสี่ยงที่จะเกิดนิ่วอ็อกซาเลดหรือนิ่วยูเรทในไตได้ครับ

ออฟไลน์ Nui

13 ปี = เลือกใช้ นมค. ยี่ห้อไหนเป็นประจำครับ

สังเคราะห์แท้ 100% ไม่มียี่ห้อประจำครับ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

จริงครับ

การได้รับวิตามินซีมากกว่า 1 กรัมต่อวันทำให้ร่างกายมีการขับวิตามินซีออกทางปัสสาวะในรูปอ็อกซาเลดและกรดยูริกมากกว่าปกติ อาจทำให้มีความเสี่ยงที่จะเกิดนิ่วอ็อกซาเลดหรือนิ่วยูเรทในไตได้ครับ

ผมกินวิตามิน C ตามแพทย์สั่งครับ & การดื่มน้ำเปล่าเกิน 3 ลิตร/วัน ลดโอกาสเกิด นิ่วในไต ได้ไหมครับ ??