ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยในเสียงเครื่องยนต์และท่อในโฆษณา ว่าเป็นเสียงนี้จริงเหรอครับ  (อ่าน 3941 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สงสัยในเสียงเครื่องยนต์และท่อในโฆษณา ว่าเดิมจากโรงงานเป็นเสียงนี้จริงเหรอครับ
หรือว่าผมตกข่าว  :-\ :-\
[ วินาทีที่ 0:22 ]

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ O_o"

งานโฆษณา​ ทั้งภาพและเสียง​ เติมแต่งมาทุกยี่ห้อครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
งานโฆษณา​ ทั้งภาพและเสียง​ เติมแต่งมาทุกยี่ห้อครับ
เห็นด้วยครับ แต่ตัวนี้เน้นเสียงเครื่องเป็นพิเศษซึ่งมันไม่จริง
ผมเลยคิดว่าอย่างนี้ก็ได้เหรอครับ เฮ่อ  :( :(
(หรือว่าเป็นเสียงของจริง โปรดชี้แนะ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CJ.

ก็ไม่แปลกใจ ที่เราจะเห็นคนขับกระบะแต่งซิ่ง มีจินตนาการว่ารถบรรทุกของคือรถซูเปอร์คาร์
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ dht_tubes

ออฟไลน์ O_o"

เห็นด้วยครับ แต่ตัวนี้เน้นเสียงเครื่องเป็นพิเศษซึ่งมันไม่จริง
ผมเลยคิดว่าอย่างนี้ก็ได้เหรอครับ เฮ่อ  :( :(
(หรือว่าเป็นเสียงของจริง โปรดชี้แนะ)

เป็นไปได้หลายอย่าง​ ทั้งเสียงจริง​ และเสียงสังเคราะห์

เสียงจริงบันทึกเสียงมาแล้ว​ ก็มีการนำมาปรับแต่งโทนเสียง​ต่างๆ

ก็เหมือนนักร้อง​ นั้นละครับ​ เสียงร้องสดกับที่เป็น​ MV บางคนเสียงต่างกันพอสมควร​

งานโฆษณา​ก็เป็นแบบนี้มานานแล้วละครับ​ ไม่งั้นคงไม่มี​ อาชีพ​ sound endineer

ออฟไลน์ Windynamic

• Jr. Member
  • **
รถจริงมี Active Exhaust Sound มาด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เดินท่อ 3.5 ทั้งเส้น เอาแมวออก ใส่หม้อพักไส้ตรงสองใบ 

พอจะใกล้เคียงครับกับในคลิปครับ     ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

เป็นไปได้หลายอย่าง​ ทั้งเสียงจริง​ และเสียงสังเคราะห์

เสียงจริงบันทึกเสียงมาแล้ว​ ก็มีการนำมาปรับแต่งโทนเสียง​ต่างๆ

ก็เหมือนนักร้อง​ นั้นละครับ​ เสียงร้องสดกับที่เป็น​ MV บางคนเสียงต่างกันพอสมควร​

งานโฆษณา​ก็เป็นแบบนี้มานานแล้วละครับ​ ไม่งั้นคงไม่มี​ อาชีพ​ sound endineer

เห็นด้วยครับ อย่างที่เห็นเป็น Sound Check ในโรงหนัง ยังพอยอมได้ครับ เพราะเน้นให้ดูเร้าใจ
แต่ตัวนี้ รับไม่ได้ครับ เพราะเน้นว่าเสียงเครื่องคำรามเพราะกว่าเพลงเป็นไหนๆ  5555

ออฟไลน์ apinui

ไอ้ภาพ ตอนดึงเบรคมือเนี่ย ... เด็กมันไม่รู้ไม่เคยไปดึงตามนี่อันตรายนะนั่น ...

โฆษณาอะไรมานี่นึกถึงคนอื่นบ้างป่าว ...

ออฟไลน์ IS2000

จริงๆแล้วเสียงเหมือนท่อ active sound แบบลำโพงที่ไปติดกันสำหรับรถดีเซลเลยครับ เดี๋ยวนี้มีติดตั้งมาให้ด้วยรึเปล่า?
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kiwiwi

เคนเรียนการโฆษณานะครับ
ถ้าจขกท.รู้ว่ามันไม่จริง อันนี้ถือว่าผ่านการตรวจสอบครับ

แปลกดีมั๊ยครับ
เช่นคนบินได้ คนดำน้ำได้ 30นาที อันนี้เค้าให้ครับ

แต่ถ้าหมิ่นเหม่อย่างคนดำน้ำได้ 4 นาที อันนี้เถียงกันยาว อาจจะต้องพิสูจน์ในชั้นศาลกันเลยทีเดียวถ้ามีคนร้อง

ออฟไลน์ mozart

ก็ไม่แปลกใจ ที่เราจะเห็นคนขับกระบะแต่งซิ่ง มีจินตนาการว่ารถบรรทุกของคือรถซูเปอร์คาร์

ผมว่าใช่เลยครับ

เคนเรียนการโฆษณานะครับ
ถ้าจขกท.รู้ว่ามันไม่จริง อันนี้ถือว่าผ่านการตรวจสอบครับ

แปลกดีมั๊ยครับ
เช่นคนบินได้ คนดำน้ำได้ 30นาที อันนี้เค้าให้ครับ

แต่ถ้าหมิ่นเหม่อย่างคนดำน้ำได้ 4 นาที อันนี้เถียงกันยาว อาจจะต้องพิสูจน์ในชั้นศาลกันเลยทีเดียวถ้ามีคนร้อง

ขอบคุณครับ แปลกจริงครับ
อย่างที่เรียนให้ทราบ รู้ว่าไม่จริง แต่ไม่ได้เน้น อันนี้ผมปล่อยผ่านครับ
แต่ถ้าเน้นว่ารถเป็นเสียงนี้ ระบุชัดเจน แต่ความจริงไม่ใช่เลยนี่ ผมว่าเกินไปครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
เป้าคงเป็นลูกค้าเด็กแวนซ์ที่ซื้อรถยนต์คันแรก :P

ออฟไลน์ 2k

การตลาดยังส่งเสริมให้ขับขี่แบบบ้าคลั่งใช้งานผิดประเภทอยู่เลย  :-\ กระบะขนของนะไม่ใช่ GT86 จะเอามาดริฟท์เล่น  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

มีค่ายไหนใช้เสียงเครื่องยนต์จริงและท่อจริงในโฆษณาด้วยเหรอครับ?
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Firzen

โฆษณากระบะวัยรุ่นสร้างตัวก็จะประมาณนี้แหละครัช    :(

ซึ่งผิดกับ Vcross สมัยโน้นที่ขนถังน้ำขึ้นไปสร้างให้เด็กบนดอยสูง อันนั้นสร้างสรรค์ดี ผมชอบนะ

แต่ X-series นี่ ไม่ไหวอ่ะ ส่งเสริมการใช้งานรถผิดประเภท  :-\

ส่วนเสียงเครื่องกับเสียงท่อ ตามนั้นแหละครับ ก็รู้ว่า มันไม่จริง...  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BigCat

ยกเบรคมือ ทำดริฟตัวX ยิ้มสนุกสนานในรถ  เห้อ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Left lane driver

ปกติแล้วเสียงกว่า 90% ที่ได้ยินในโฆษณาหรือภาพยนต์คือการตัดต่อเสียงใส่เข้าไปครับ
เสียงจริงๆที่อัดปกติจะมีแค่เสียงนักแสดงพูด

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member
มีค่ายไหนใช้เสียงเครื่องยนต์จริงและท่อจริงในโฆษณาด้วยเหรอครับ?
 8) 8) 8)
LFA นับมั้ยครับ

ออฟไลน์ udis

8) 8) 8)
LFA นับมั้ยครับ

เดี๋ยวผมไปหาดูก่อนครับ