ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถโตโยต้าจากเต๊นท์กับซื้อผ่านโตโยต้าชัวร์ ต่างกันไหมครับ  (อ่าน 6877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีกำลังมองหา camry มือสองอยู่ ตัว 2015-2018 extremo  อยากสอบถามว่า
1.ซื้อจากเต๊นท์ กับ ซื้อที่โตโยต้าชัวร์ ต่างกันไหมครับ
2.รถบ้านกับ รถผู้บริหาร ซื้อรถแบบไหนดีกว่าครับ (ส่วนตัวคิดว่ารถบ้าน แต่เท่าที่ไปคุยกับเต๊น เซลล์บอกว่า รถบริษัทดีกว่า เพราะมีการเปลี่ยนถ่ายตามกำหนด อะไหล่ที่เปลี่ยนจะเป็นอะไหล่แท้ทั้งหมด ไม่ค่อยซ่อม ใช้เปลี่ยนเป็นหลัก อะไรประมาณนี้)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 21:35:49 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ kez

ซื้อชัวร์ก็ได้ความสบายใจ.

ซื้อเต้นท์ก็ถูกกว่า  ก็ดีคนละแบบ

มันก็ไม่ค่อยต่างกันหรอก รถบ้าน รถบริษัท  รถบริษัทจะวิ่งเยอะด้วย

รถมือสอง ยังไงก็ต้องทำใจ ว่ามันจะต้องเสีย

ออฟไลน์ HLRx

เลือกมือ2 รถบ้าน ที่มีประวัติเช็คศูนย์ตามระยะดีที่สุดครับ ทั้งราคา และ คุณภาพ

nomad

• บุคคลทั่วไป
รถบริษัทเลี่ยงได้เลี่ยงครับ บริษัทผมก็เช่ารถแบบนี้มาใช้นี่แหละ แต่ละคนขับกันแบบไม่ปรานีปราศรัย
รถใหม่แค่ภายนอก แต่ใช้งานหนัก เวลาไปไหนไกลๆ เอารถบริษัทไป รถตัวเองจอดไว้บ้าน รูดทุกหลุม ลากเกียร์เป็นว่าเล่น เพราะไม่ใช่รถตัวเอง
อย่าไปหลงกลเซลล์ครับ

ออฟไลน์ axister

ผ่านชัวร์ก็จะแพงหน่อยครับ เพราะเค้าต้องเอามาบวกมาจิ้นอีกที เต็นท์อาจจะบวกน้อยกว่า

รถบริษัทผมแนะนำให้เลี่ยงดีกว่าครับ เพราะใช้กันไม่รักษา ชนได้ชน เหยียบได้เหยียบ รูดทุกหลุมทุกบ่อ

รถผู้บริหารก็จะแนวเดียวกับรถบริษัท ส่วนใหญ่เจ้าของศูนย์ก็จะเอาไปใช้ พอถึงเวลาก็ค่อยเอามาขาย ถ้าเจอบ้านไหนตัดรถมาใช้เยอะๆ ก็จอดบ่อยหน่อยก็โชคดีไปครับ

แต่จาก ปสก ที่เพื่อนเป็นดีลเลอร์ เค้าบังคับตัดมา ก็ใช้หมด แถมลูกๆใช้กันไม่ปราณีเลย ขับสวนกันนิไม่มีเบรค จะวัดก็วัด

ออฟไลน์ tnp_super

ซื้อเตนท์ได้ราคา ซื้อชัวร์ได้ความมั่นใจ แต่ชัวร์บางที่ก็ให้ช่างข้างนอกมาดูรถให้เหมือนกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าดูรถเป็น ซื้อเต้นท์ ก็ได้ถูกกว่า

ถ้าดูรถไม่เป็น ซื้อเต้นท์ ก็ได้ถูกกว่า แต่ต้องหาคนดูให้ หรือ หาที่ไว้ใจ

ถ้าทั้ง 2 ข้อบน ไม่มีสักข้อ ก็ต้องพึ่งโตโยต้าชัาร์ เพราะรถมีรับประกันด้วย

ออฟไลน์ SLuang

ในรุ่นรถและปีเดียวกัน ชัวร์ แพงกว่า  แต่มีรับประกันให้ 6 เดือน  เต็นท์ดีๆ  ที่คัดรถดีๆ  ราคาก็โดดเหมือนกัน เต็นท์ทั่วไป บางครั้งอาจต้องวัดดวง เหมือนกัน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

...เซลล์มันจะบอกว่า รถบริษัทดีกว่า เพราะมีการเปลี่ยนถ่ายตามกำหนด อะไหล่ที่เปลี่ยนจะเป็นอะไหล่แท้ทั้งหมด ไม่ค่อยซ่อม ใช้เปลี่ยนเป็นหลัก อะไรประมาณนี้...

ผมไม่เชื่อเซลคนนี้ก็แล้วกันน่ะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ whoami

ขึ้นอยู่กับสภาพของรถแต่ละคันเลยครับ และสำคัญคือ ต้องดูรถเป็น หรือถ้าไม่เป็นต้องมีคนดูรถเป็นที่ไว้ใจได้ไปดูด้วย

ส่วนรถบ้าน ผู้บริหาร หรือรถบริษัท ยังไงก็ต้องดูที่สภาพ ประวัติการบำรุงรักษา ครับ บอกว่ารถคันไหนดีกว่ากันไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
มันก็ไม่แน่นะครับ
แม่ผมใช้ corona แล้ว camry มันทุก gen ตั้งแต่ไฟท้ายไม้บรรทัด (รถบริษัท พร้อมน้ำมัน ทางด่วน จนล่าสุด2 ปีที่ผ่านมา บริษัทให้ค่าเดินทางแทนให้รถ)

ขับปีละ 10-15k เข้าศูนย์ตลอด (ฟรีนิ) โดนหลอกทุกรอบ เปลี่ยนตามทุกอย่าง ล้างน้ำยาหม้อน้ำ หัวฉีด อบโอโซนกรองแอร์ ลมไนโตร ประกันซ่อมห้าง (ทำงานบริษัทเกี่ยวกับการเงินอยู่แล้ว) เปลี่ยนทุกชิ้น แถมมีที่จอดในร่มที่บริษัทอีก
ผมว่ามันอาจจะดีกว่ารถบ้านไม่มีประวัติก็ได้นะครับ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
ถ้าดูรถไม่เป็น ซื้อ ชัวร์ สบายใจกว่าครับ เพิ่มเงินไม่มากหรอกครับ เขามีประกัน ความเสี่ยงน้อย แต่ถ้าจะซื้อเต้น ก็ต้องวัดดวงครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมใช้ แคมรี่ รถเช่า เป็นรถประจำตำแหน่งอยู่ครับ

เรื่องการซ่อมบำรุงรักษานั้นจริง
เพราะถึงระยะก็เอาเข้าศูนย์โตโยต้าที่บริษัทรถเช่ามีคอนแทคอยู่
ทุกอย่างจับเปลี่ยนโดยศูนย์บริการหมด แม้แต่ยาง เมื่อถึงกำหนด (2ปี) ก็เปลี่ยนที่ศูนย์โตโยต้า
คนเช่า เซ็นต์เอกสารอย่างเดียวครับ

ถ้าถามว่ารถโทรมไหม ก็แล้วแต่ดวง
อย่างผมใช้รถถนอม ใครได้ไปใช้ต่อก็น่าจะแฮปปี้

แต่ถ้าเป็นพวกกระบะ ที่บริษัทผมก็ใช้กันโหดเหมือนกัน

ออฟไลน์ Devil13

เต๊น ต่อให้รถชนหนักมาก็รับ
ชัวร์ ไม่น่ารับ

เต๊น รถบ้าน ไมล์น่าจะปั่น
ชัวร์ ไม่น่าปั่น

เต๊น อาจมียำ สับอะไหล่
ชัวร์ ไม่น่าทำ

รถผู้บริหารแท้ ระดับสูงจะเป็นพวก D-Seg ตัวท๊อป ไม่ก็รองท๊อป ส่วนใหญ่เป็นแคมรี่ แอคคอร์ด
สำหรับระดับ ผจก. ทั่วไปมักจะเป็น C- Seg พวกอัสติส ซีวิค
พวกนี้จะเข้าศูนย์ตามระยะเป๊ะๆ ไม่พลาด ขับนิ่มๆ ไม่กระทืบคันเร่งลากเรดไลน์
ระบบทุกอย่างสมบรูณ์อะไรไม่ดี จับเปลี่ยนอย่างเดียว
รถพวกนี้ส่วนใหญ่จอดในร่ม เพราะมีที่จอดกำหนดไว้ชัดเจน

ส่วนตัวผมทำงานบริษัทเอกชนครับ
เคยดูแลรถผู้บริหารอยู่พักหนึ่ง เลยพอรู้เรื่องพวกนี้
เวลาบริษัทขายรถผู้บริหาร มักให้เต๊นมาประมูล ใครให้แพงสุดก็ขาย

***รถผู้บริหารแท้ ชื่อเจ้าของในเล่มจะเป็นชื่อบริษัท ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ซื้อชัวร์ก็ไม่สบายใจได้นะครับ ผมเคยจะไปดู Vios คันนึง ราคาดี วิ่งน้อย แต่เช็คประวัติมาก่อน มีชนยับครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
จะว่ารถบริษัท ผู้บริหาร ไม่ดีก็ไม่เชิง

เพราะ บริษัท ไม่เหนียวตัง มีอะไรจับเปลี่ยนแท้หมด เพราะไม่ใช่เงินตัวเอง ของที่เสื่อมๆนี่กลายเป็นใหม่เรียบไม่มีต้องทนใช้ไปก่อนเหมือนรถบ้าน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เคยซื้อจากชัวร์ ประวัติรถไม่ต่างจากเต๊นท์ครับ แต่เคยเคลมได้จริง เพราะมีรับประกัน 6 เดือน 10,000 กม.
ได้เปลี่ยนหม้อน้ำของ Toyota Innova เนื่องจากหม้อน้ำรั่ว ก่อนหมดประกัน ครับ

ซึ่งคือ ค่าตัวที่เราจ่ายแพงกว่าเต๊นท์
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
หลายปีก่อน ผมเคยไปดูนะครับ รถโทรมทุกคัน แถมแพงด้วย

เลยออกรถป้ายแดงซะเลย

ออฟไลน์ chaithawat

ไม่ต่างกัน ชัวร์ส่วนมากมันก็คือรถที่เทรินลูกค้ามาเหมือนกัน ดูเป็นคันๆไปดีกว่า รถโทรมๆก็เยอะไป

ออฟไลน์ S6

ใครบอกชัวร์ไม่รับรถชน เราเอารถใหม่ไปขายแต่เคยมีชนมา เขาเช็คได้รถใหม่ยังไงก็เบิกตัวถังศูนย์โตโยต้า เปลี่ยนอะไหล่ตัวถังหลายชิ้นมากประกันจ่ายไปแสนกว่า ชัวร์ก็รับซื้อแต่กดหนักยิ่งกว่าเต๊นท์อีก เอาไปขายหน้าโชว์รูมราคาอย่างแพง

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ผมพอจะดูรถได้อยู่ ผมว่าอยู่ที่สภาพอยู่ที่ดวงว่าจะหาเจอไหมต้องใจเย็น วิ่งหาหลายที่หน่อย เคยซื้อรถให้เพื่อนทำงานที่
โตโยต้าชัวร์ มันก็อาจไม่ได้ต่างจากเต้นท์ดีๆสมัยนี้ เต้นท์ดีๆเยอะนะครับ  รับประกันเครื่องเกียร์กันหลายที่ อยู่ที่สภาพรถ
ประวัติซ่อมบำรุงมากกว่ามากกว่า

แต่ความน่าเชื่อถือ ชัวร์ โอเคกว่าสำหรับคนดูรถไม่เป็น เคส รถชน ผมว่าชัวร์เคาดูว่า ชนแต่ซ่อมมาดีตามสเปคยิ่งซ่อมศุนย์
ผมว่าเคารับเข้า  แต่ถ้าชนมาซ่อมไม่ดีเคาน่าจะส่งเต้นท์นอก เต้นท์เล็กๆ

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
อย่าไปเชื่อคำว่ารถผู้บริหารไมล์น้อยละกันครับ
พวกพี่คนขับแกเท้าหนักมากเวลานายไม่นั่ง