ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถเบ้นซ์มือสอง ดูเอง จ้างคนรับดูรถ หรือ ไปกับช่างเก่งๆ ดีครับ  (อ่าน 8677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
กำลังจะซื้อเบ้นซ์มือสองครั้งแรกครับ E250 W207 pre facelift 7 เกียร์ รถปี 2013 เล็งไว้สองคันไมล์ 50,000 กับ 80,000 ครับ

อยากสอบถามว่า ถ้าส่วนตัวเป็นคนที่พอรู้เรื่องรถอยู่บ้าง แต่ถ้าจะให้เช้คว่าเคยเกิดอุบัติเหตุไหม เช้คน็อต กรอไมล์ไหม แบบนี้ไม่มีความรู้เลยครับ

อยากสอบถามพี่ๆว่าควรพาใครไปดูรถดีครับ หรือ มีข้อควรระวังไหมครับ ขอบพระคุณครับ

ปล.ค่า maintainance หามาคร่าวๆก็พอรับไหวครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
เศรษฐกิจแบบนี้อยากบอกว่าเก็บเงินไว้ก่อนดีกว่าครับ ใช้รถคันเดิมไปก่อนครับ ยิ่งรถมือสองใช้ไปสักพักต้องมีได้ซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่ที่หมดสภาพตามกาลเวลา  ประกอบกับค่าแรงรถหรูก็แพงตามราคารถครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ใครดู  ก็พอกันครับ  ยากที่จะเห็นของจริง 

ว่าแต่คิดดีแล้วหรือ?

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
เคยคิดแบบนี้เหมือนกันครับ และต่อไปถ้าจะซื้อมือสอง
สำหรับผมคงจ้างบริษัทที่รับดูรถมือสอง เพราะไม่รู้จักช่างเก่งๆที่ไหนจะให้ดูให้ได้

ออฟไลน์ lonely

กำลังจะซื้อเบ้นซ์มือสองครั้งแรกครับ E250 W207 pre facelift 7 เกียร์ รถปี 2013 เล็งไว้สองคันไมล์ 50,000 กับ 80,000 ครับ

อยากสอบถามว่า ถ้าส่วนตัวเป็นคนที่พอรู้เรื่องรถอยู่บ้าง แต่ถ้าจะให้เช้คว่าเคยเกิดอุบัติเหตุไหม เช้คน็อต กรอไมล์ไหม แบบนี้ไม่มีความรู้เลยครับ

อยากสอบถามพี่ๆว่าควรพาใครไปดูรถดีครับ หรือ มีข้อควรระวังไหมครับ ขอบพระคุณครับ

ปล.ค่า maintainance หามาคร่าวๆก็พอรับไหวครับ

https://www.scan2car.net/ = อาจพอช่วยได้ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ามีประวัติเข้าศูนย์ มีใบเสร็จทุกครั้ง เล่นได้ครับ
เน้นว่าครั้งสุดท้ายที่เข้าศูนย์ กับเลขไมล์ตอนนี้ต้องไกล้กัน

เช่น
เข้าครั้งสุดท้าย 2019 เลขไมล์ 55,000 ตอนนี้เลขไมล์ 60,000 อันนี้ไมล์จริง
แต่ถ้าเข้าครังสุดท้าย 2015 เลขไมล์ 55,000 ตอนนี้เลขไมล์ 60,000 อันนี้ดูแปลกๆครับ

ออฟไลน์ Smith686

ไปดูรถด้วยตนเองก่อน  จดหมายเลขเครื่องยนต์และหมายเลขตัวถังไว้  จากนั้นเอาหมายเลขเครื่องยนต์และหมายเลขตัวถังนั้นไปเช็กประวัติการซ่อมบำรุงที่ศูนย์เบนซ์  เราจะทราบประวัติรถนั้นพอสมควร  แต่ก็ยังไม่ชัวร์เพราะรถเบนซ์คันนั้นอาจจะมีการซ่อมนอกศูนย์ก็ได้โดยเฉพาะรถที่อายุเกิน 5 ปีแล้ว  คราวนี้กลับไปดูรถใหม่อีกครั้ง  พาช่างจากอู่ซ่อมเบนซ์ไปดูด้วย  เราจะได้ข้อมูลละเอียดขึ้น  ช่างเบนซ์จะบอกข้อมูลเกี่ยวกับรถคันนั้นให้เราได้มากพอสมควร  แต่ก็จะมีปัญหาตรงที่ช่างไม่สามารถเช็กช่วงล่างได้  ถ้าจะให้ชัวร์ขออนุญาตนำรถคันนั้นไปเข้าศูนย์  ให้ศูนย์เช็กรถอย่างละเอียดทุกจุดโดยเราเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง  ค่าตรวจเช็กคงไม่เกินหมื่น  ถ้าทำแบบนี้เราได้ข้อมูลอย่างละเอียดแน่นอน

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
ตามที่เม้นท์บนๆ ว่ามา แต่ขอเสริมคือต้องลองขับนะครับ ถ้าจับอาการของรถไม่เก่งให้หาคนที่จับอาการรถเก่งๆไป ถ้าเคยขับรุ่นนั้นๆ มาก็จะดีมากเลย ลองจับอาการของรถดูว่าเครื่องเดินสมบูรร์หรือไม่ เกียร์ยังเปลี่ยนราบรื่นดีรึเปล่า ช่วงล่างยังเฟิมอยู่ไหม ศูนย์รถยังตรงดีรึเปล่า

ออฟไลน์ AlPha

• **
เลือกบริษัทรับดูรถมือสองโดยตรงดีกว่าครับ จากประสบการณ์พาช่างไปดูแต่พอได้มาซ่อมยับๆเลย

ออฟไลน์ InBkk

ให้เจ้าของโชว์ประวัติการบำรุงรักษาให้เห็นกันไปเลย หรืออย่างน้อยก็แจ้งเรามาว่า ให้ไปเช็คประวัติที่ไหนได้

ถ้ารถเข้าศูนย์ตลอด ข้อมูลจะนำส่งเข้าส่วนกลาง เอาเลขทะเบียนไปเช็คกับศูนย์ไหนก็ได้หมด แต่ถ้าเข้าอู่นอก ก็ควรมีใบเสร็จ หรือเช็คกับอู่ได้

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ขอ VIN จากเจ้าของรถมาเช็ค Option ก่อนไปดูครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ dht_tubes

เลือกบริษัทรับดูรถมือสองโดยตรงดีกว่าครับ จากประสบการณ์พาช่างไปดูแต่พอได้มาซ่อมยับๆเลย

เคสนี้ ญาติเคยเจอครับ พาช่างไปดู ดูแล้วก็มั่นใจว่ารถเดิมๆ เลย เดิมจริงๆ ใช้น้อย มือเดียว ผู้หญิงใช้ อายุวัยกลางคน

เดิมแบบ ไม่เคยซ่อมอะไรมาเลย พอมาถึงมือสุดท้าย ครบกำหนด ต้องซ่อม เลยอ่วมครับ 555

จำฝังใจกันไปเลย ตั้งแต่นั้นมา

เคสนี้ ญาติเคยเจอครับ พาช่างไปดู ดูแล้วก็มั่นใจว่ารถเดิมๆ เลย เดิมจริงๆ ใช้น้อย มือเดียว ผู้หญิงใช้ อายุวัยกลางคน

เดิมแบบ ไม่เคยซ่อมอะไรมาเลย พอมาถึงมือสุดท้าย ครบกำหนด ต้องซ่อม เลยอ่วมครับ 555

จำฝังใจกันไปเลย ตั้งแต่นั้นมา

ใช่ครับ  รถเดิมๆ  บางที่รถอายุ 7-8 ปีแล้ว  แต่ช่วงล่างยังเดิมๆอยู่  ไม่เคยชน  แต่เสื่อมสภาพไปตามการใช้งานแล้ว  ช่างที่ไปดูไม่สามารถตรวจเช็กช่วงล่างได้  การจะเช็กช่วงล่างต้องยกรถขึ้นมาแล้วไปส่องดูช่วงล่างที่ละชิ้น  ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนช่วงล่างด้านหน้าทั้งหมดของแท้ราคา 2 แสนบาท  ช่วงล่างด้านหลังของแท้ราคา 2 แสนบาท  รวมช่วงล่างทั้งหน้าและหลังคือ 4 แสนบาท  แต่ถ้าเป็นของเทียบก็ประมาณ 4 หมื่นบาท

ออฟไลน์ newfaceman

• **
ไม่ต้องซื้อหรอกเบนซ์ รถห่วย ดีแค่แบรนด์

ออฟไลน์ Auto

จ้างบริษัทไปดูดีกว่า   

ออฟไลน์ eaton fuller

ไปดูรถด้วยตนเองก่อน  จดหมายเลขเครื่องยนต์และหมายเลขตัวถังไว้  จากนั้นเอาหมายเลขเครื่องยนต์และหมายเลขตัวถังนั้นไปเช็กประวัติการซ่อมบำรุงที่ศูนย์เบนซ์  เราจะทราบประวัติรถนั้นพอสมควร  แต่ก็ยังไม่ชัวร์เพราะรถเบนซ์คันนั้นอาจจะมีการซ่อมนอกศูนย์ก็ได้โดยเฉพาะรถที่อายุเกิน 5 ปีแล้ว  คราวนี้กลับไปดูรถใหม่อีกครั้ง  พาช่างจากอู่ซ่อมเบนซ์ไปดูด้วย  เราจะได้ข้อมูลละเอียดขึ้น  ช่างเบนซ์จะบอกข้อมูลเกี่ยวกับรถคันนั้นให้เราได้มากพอสมควร  แต่ก็จะมีปัญหาตรงที่ช่างไม่สามารถเช็กช่วงล่างได้  ถ้าจะให้ชัวร์ขออนุญาตนำรถคันนั้นไปเข้าศูนย์  ให้ศูนย์เช็กรถอย่างละเอียดทุกจุดโดยเราเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง  ค่าตรวจเช็กคงไม่เกินหมื่น  ถ้าทำแบบนี้เราได้ข้อมูลอย่างละเอียดแน่นอน

เอาเลขตัวถังไปเช็คกับศูนย์เบนซ์  เขาจะให้เช็คเหรอครับความลับลูกค้าเขา  เจ้าของรถก็ไม่ใช่

ผมเคยไปขอเลขอะไหล่ที่เคยเปลี่ยนต่างสาขาจะเอาไปซื้อข้างนอกกว่าจะขอได้ต้องแสดงบัตรชื่อตรงกับประวัติ

เอาเลขตัวถังไปเช็คกับศูนย์เบนซ์  เขาจะให้เช็คเหรอครับความลับลูกค้าเขา  เจ้าของรถก็ไม่ใช่

ผมเคยไปขอเลขอะไหล่ที่เคยเปลี่ยนต่างสาขาจะเอาไปซื้อข้างนอกกว่าจะขอได้ต้องแสดงบัตรชื่อตรงกับประวัติ

ได้ครับ  ไปที่ศูนย์เลยบอกเขาว่าเราจะซื้อรถคันนี้  ขอเช็กข้อมูล  แต่ถ้าขอเลขอะไหล่ที่เคยเปลี่ยนต่างสาขาจะเอาไปซื้อข้างนอก  อันนี้คงยากแน่นอน เพราะศูนย์เบนซ์ไม่สนับการซื้ออะไหล่เทียบหรืออะไหล่ปลอมครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member

ได้ครับ  ไปที่ศูนย์เลยบอกเขาว่าเราจะซื้อรถคันนี้  ขอเช็กข้อมูล  แต่ถ้าขอเลขอะไหล่ที่เคยเปลี่ยนต่างสาขาจะเอาไปซื้อข้างนอก  อันนี้คงยากแน่นอน เพราะศูนย์เบนซ์ไม่สนับการซื้ออะไหล่เทียบหรืออะไหล่ปลอมครับ

ต้องถามว่าเคยขอเช็คได้จริงเหรอครับ เท่าที่ผมทราบมาจะเช็คประวัติรถได้ต้องมีเลขครบและเจ้าของรถยินยอม ไม่ใช่เดินตัวเปล่าๆเข้าศูนย์ไปบอกเลข 2 ชุดแล้วเค้าจะปริ้นข้อมูลมาให้หมด ยกเว้นว่ามีคนรู้จักหรือเข้านอกออกในศูนย์บ่อยๆอาจจะยังพอเป็นไปได้ แต่ถ้าเป็นแค่คนจะซื้อรถ MB มือสองนี่ไม่น่าเป็นไปได้ครับ

ที่แน่ๆถ้าศูนย์ที่ผมซื้อและ service ทั้ง 2 ที่มีการแจ้งข้อมูลแบบนี้ ผมในฐานะลูกค้าคงไม่ยอมแน่ๆครับ ยกเว้นว่าจะได้รับการยิมยอมก่อน

ออฟไลน์ bodin

รถอายุ7-8ปี บางคันก็ไม่ได้ซ่อม0แล้วครับ ตัดคันที่ไม่มีbookหรือใบเสร็จเข้า0ทิ้งไปก่อนครับ มันกรอไมล์ :-X

ส่วนเรื่องดูว่าชนมาไหม?? จาก ปสก รถยิ่งออกห้างราคาแพงๆยิ่งดูยากครับ :-X เต๊นท์เขาคุ้มค่าที่จะย้อมแมวดีๆให้คนซื้อดูไม่ออก
กลับกันรถบ้านๆราคาไม่แรงดูง่ายมากๆเพราะเขาซ่อมจากประกันภัย ซึ่งทุนประกันภัยไม่มากเวลาซ่อมประกันเขาคุมราคาอู่ซะเหี้ยน งานมันก็ออกมาตามนั้น....

ซื้อcamry accord ดีกว่าไหมครับขับอย่างเดียวไม่ต้องซ่อมม รถต่อให้วิ่งมาน้อยมันก็เสียตามเวลาครับ 8)

ต้องถามว่าเคยขอเช็คได้จริงเหรอครับ เท่าที่ผมทราบมาจะเช็คประวัติรถได้ต้องมีเลขครบและเจ้าของรถยินยอม ไม่ใช่เดินตัวเปล่าๆเข้าศูนย์ไปบอกเลข 2 ชุดแล้วเค้าจะปริ้นข้อมูลมาให้หมด ยกเว้นว่ามีคนรู้จักหรือเข้านอกออกในศูนย์บ่อยๆอาจจะยังพอเป็นไปได้ แต่ถ้าเป็นแค่คนจะซื้อรถ MB มือสองนี่ไม่น่าเป็นไปได้ครับ

ที่แน่ๆถ้าศูนย์ที่ผมซื้อและ service ทั้ง 2 ที่มีการแจ้งข้อมูลแบบนี้ ผมในฐานะลูกค้าคงไม่ยอมแน่ๆครับ ยกเว้นว่าจะได้รับการยิมยอมก่อน
     ผมเคยเช็กมาแล้วครับ  ตอนนี้ข้อมูลการซ่อมออนไลน์ทั่วประเทศแล้ว  แต่ก็เป็นการซื้อรถคันที่สองนะครับ  คันแรกซื้อรถป้ายแดง  ถ้ารถยนต์คันนั้นลงประกาศขายแล้ว  ข้อมูลการซ่อมบำรุงคงไม่ใช่ความลับแล้ว  ถ้าประกาศขายแล้วยังคิดปกปิดข้อมูลการซ่อมบำรุงก็คงเป็นเรื่องแปลก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ทำไมถึงเจาะจงรุ่นนี้เลยครับ​ รถอายุเยอะพอสมควร​เลยครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pierre

• **
https://www.scan2car.net/ = อาจพอช่วยได้ ??

Ref : https://www.scan2car.net/services.html
- ตรวจสอบจุดที่ทำสี
- ตรวจสอบระบบ โดย Tool Scan
- ตรวจความเรียบร้อยภายในห้องโดยสาร
- เช็คช่วงล่าง
- คู่มือ Book Service เล่ม/สำเนาทะเบียน หรือเอกสารสำคัญ
- ประเมินความคุ้มค่ากับราคา อุปกรณ์ชิ้นไหนที่เสียแล้วหรือกำลังจะเสีย

ตามที่เว็บระบุเช็คได้น้อยเกินไป สิ่งสำคัญที่คนซื้อรถเก่าต้องการทราบ คือเคยถูกชนหนักมารึเปล่า
ชนหนัก คือชนจนถึงโครงรถ(Chassic) โดยจะมีผลกับการขับขี่โดยตรง ยากที่จะซ่อมให้ได้ฟีลลิ่งเหมือนรถปกติเดิม
ซึ่งส่วนใหญ่คนจะโดนเรื่องนี้กันเยอะ