ผู้เขียน หัวข้อ: Almera 2020 แก้ไขรอบเดินเบา  (อ่าน 3740 ครั้ง)

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
Almera 2020 แก้ไขรอบเดินเบา
« เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 19:55:46 »
Almera 2020 1.0L Turbo

หลังจากนำรถเข้าศูนย์ครั้งเเรก (6 เดือน/ 7,000 km) เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง, กรองน้ำมันเครื่อง เมื่อวันที่ 09/01/2021 ที่ผ่านมา

ผมสังเกตุได้ว่า
=> รอบเดินเบาสั่นน้อยลง (ยังสั่นอยุ่ดี เเต่ถือว่าน้อยลงกว่าเดิมเยอะ ไม่น่าเกลียด)
=> รอบเดินเบาเมื่อจอดเข้าเกียร์ N อยู่ที่ 900-950 rpm <ของเดิมอยู่ที่ 850-900 rpm>
=> เวลา AC Compressor ทำงาน, เสียงเบาลง และสั่นน้อยลง (รู้สึกมาถึงห้องโดยสารน้อยลง)
=> พวงมาลัยหนักขึ้นเล็กน้อย (เเต่ก็ยังเบาอยุ่ น่าจะยังเบากว่า Jazz GK ที่บ้าน นิดหน่อย)
=> เกียร์ทดรอบช่วงความเร็ว 20 km/h Engine Brake หน่วงน้อยลง (เมื่อปล่อยคันเร่ง แล้วความเร็วไม่ตกลงมากเท่าเดิม) - อันนี้คิดว่าเป็นระบบ Lock-up clutch แต่ว่าที่กระตุกน้อยลง น่าจะมีผลจากรอบเครื่องที่สูงขึ้น

ซึ่งถ้าผมไม่ได้มโนไปเอง ผมว่าเขาอาจจะมีการแอบอัพเดท Software มารึเปล่าครับ? (เหมือน Swift ตอนนั้น?) แต่เรื่องพวงมาลัยหนักขึ้นนี่ น่าจะไม่เกี่ยวกับ Software (เป็นไปได้รึเปล่าครับ?) แต่ผมก็ยังไม่ได้เช็คลมยางว่าศูนย์เติมมาเท่าไร เเต่เขาบอกว่าเติมให้ตาม spec (ความรุ้สึกที่ตูดก็น่าจะตาม spec เหมือนทุกครั้งที่เติมเอง)

อีก Topic: ผมให้ทางศูนย์เช็ค Pulley ให้ (ผมไม่มีใบ ReCall) ทางศูนย์ทำการตรวจสอบเรียบร้อย ไม่พบปัญหาใดๆ และแจ้งว่า รถที่มีการตรวจสอบ”หรือ”แก้ไข Pulley แล้ว ทางศูนย์จะมาร์คสีชมพูไว้ (แถวๆถังน้ำมันเบรค) <อาจจะเฉพาะศูนย์นี้นะครับ ผมไม่รุ้>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 09:52:32 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ Nutty eiei

Re: Almera 2020 แก้ไขรอบเดินเบา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 21:15:33 »
มูเล่รถผมได้รับจดหมายครับ เอาไปเช็คแล้วช่างเขาจะมาร์คสีเหลืองตรงน็อตทั้ง 3 ตัวที่มูเล่ครับและช่างจะมาร์คสีแดงไว้ครับ(เปิดฝากระโปรงไปที่มาร์คอยู่ทางด้านขวาครับ)

ออฟไลน์ LapisLazuli

Re: Almera 2020 แก้ไขรอบเดินเบา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2021, 20:03:15 »
Update:

ของพี่คนนี้ (สำมะปิ Channel) นำรถเข้าศูนย์ก่อนผม 1 วัน <คนละศูนย์ คนละจังหวัด> ครับ
ใบเสร็จ ระบุชัดเจนว่า “ปรับตั้งรอบเดินเบา” ครับ

https://youtu.be/_RKJJux7_Jk?t=125