ผู้เขียน หัวข้อ: อากาศเย็นๆแบบนี้ Heater ในรถ เป็นสิ่งจำเป็นหรือไม่ ....  (อ่าน 12085 ครั้ง)

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ได้ใช้ทุกครั้งที่อุณหภูมิต่ำกว่า 19องศา แอร์ที่ติดรถฯมาคล้ายแอร์บ้านคือล๊อคอุณหภูมิได้

เมื่อเช้า 10 องศา นั่งสักพักก็อุ่นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ไม่ถึงขนาด Must Have แต่ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ Very nice to have อย่างน้อยได้ใช้ปีละ 10-20 วัน แต่ถ้าคนอยู่บนดอย มีก็จะดีกว่ามากๆ

ออฟไลน์ tom46

ถ้าอยู่ในเมืองคิดว่าคงไม่จำเป็นเท่าไร

แต่ถ้าคนเดินทางต่างจังหวัดบ่อยๆ จะช่วยได้อยู่ครับ รถผมเองก็มีฮีทเตอร์และยังไม่ได้ตัดออก ผมเองเคยขับขึ้นเขาค้อตอน ตีสอง ช่วงฝนตก ก็ถือว่าโอเคเลยครับ

แต่เรื่องฮีทเตอร์ นี่เสียอย่าง เรื่องอะไหล่ ขนาดรถผมออกมาตั้งนานเป็นสิบปีแล้ว อะไหล่ตัว คอย์ลฮีทเตอร์ ข้างนอกกลับไม่มีขาย ต้องเบิกห้างอย่างเดียว
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tew

ลองมาเจอหนาว8-9-10c ราวสองสัปดาห์ซ้อน แล้วอุ่นขึ้นมาประมาณ 15c แล้วลดลงไป 10c เป็นแบบนี้สองถึงสามเดือน จะรู้ว่ามันจำเป็นครับ 

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
ปกติผมจะ เปิดให้อุณหภูมิสูงกว่าข้างนอก เพื่อไม่ให้แอร์ทำงาน (เช่น ถ้าข้างนอก 25, ผมหมุนไป 28)
ลมที่เป่ามา ก็เย็นเท่าอากาศข้างนอก แต่ถ้าเย็นเกิน ผมก็ปรับให้มันแบ่งเป่า เท้า+หน้า, ถ้าเย็นไปอีกผมก็ปรับเป้าเท้าอย่างเดียว

อย่าเปิดกระจกเลยครับ ไม่ดีๆๆ ทั้ง pm2.5 ทั้งฝุ่น ทั้งควันรถ เข้ามาในรถหายใจไปเป็น ชม. ไม่ดีต่อสุขภาพครับ, เปิดให้ระบบมันถ่ายเทอากาศ ตามปกติ (รถมันมี filter ที่เครื่องปรับอากาศอยุ่เเล้ว)

ออฟไลน์ headcutterz

ไม่คิดมาก่อนเลยครับว่า civic 1.8 el ไม่มีฮีตเตอร์

ออฟไลน์ Tom sawyer

เวลาฝนตกหรืออากาศหนาวๆ ขับรถไปแล้วก็เขย่งเช็ดฝ้าที่กระจกหน้าไปด้วย จะรู้ทันทีเลยว่าฮีทเตอร์มันจำเป็นจริงๆ

ออฟไลน์ PREM

จำเป็นครับ จำความได้แต่เด็กว่าช่วงหน้าหนาวจะไม่อยากนั่งคันที่ไม่มีฮีตเตอร์ไปโรงเรียน
โชคดีที่ตั้งแต่ขับรถเป็น รถที่บ้านก็มีฮีตเตอร์ทุกคัน แม้กระทั่ง March จ่ายกับข้าว
ช่วงสามปีก่อนที่ไปทำงานจังหวัดบนเขา ได้ใช้ฮีตเตอร์ปีละ 3-4 เดือนเลยทีเดียว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Mr.Joe

คำตอบนี้คนใช้รถภาคเหนือ และอีสานตอนบนทราบดีครับว่าฮีทเตอร์มีประโยขน์มาก
ส่วนใครใช้รถภาคกลาง หรือผม ที่อยู่กรุงเทพ คงต้องตอบตัวเองว่าใช้รถไปเที่ยวที่ๆมีอากาศเย็นบ่อยมั้ย
ผมมีรถ 3 คันที่วิ่งเที่ยวเขาใหญ่บ่อย 3 คันนี้มีฮีทเตอร์หมด ได้ใช้ทุกปีครับ ปีนี้ได้ใช้เยอะหน่อย

ออฟไลน์ off_033

พอหนาวคนจะเริ่มสนใจฮีทเตอร์เป็นพักๆ

ตอนนี้ถ้าจะซื้อใหม่คันไหนมีฮีทเตอร์จะพิจารณาก่อน

เพราะได้ใช้เกือบทุกวัน  อากาศมันจะสบายๆไม่หนาวเกินเพราะมันคุมอุหภูมิตามที่ตั้งได้

หน้าฝนฝ้าก็ไม่ขึ้น  เท้าเปียกๆเอาลมร้อนเป่าเท้ายังได้

แต่คันไหนไม่มีก็ขับได้  ไม่มีก็ไม่ได้แย่อะไรมากมาย

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ุ่อ่านแล้วงงว่าทั้งประเทศมันมีแค่กรุงเทพจังหวัดเดียวสินะ รถขายทั่วประเทศนะฮัลโหลลลลลล สิทธิ์ตัวเองแท้ๆไม่คิดจะเรียกร้องหน่อยหรอ จ่ายเงินซี้อรถโครตตตตตตตตตตตแพงยังโดนเอาเปรียบอีก ต่างประเทศมันมีหรือเปล่าเนี่ย ระบบHVACแต่ไม่มีฮีทเตอร์ สงสัยมีแค่ในประเทศด้อยพัฒนา ที่สคบ.ไม่สนใจ แถมผู้บริโภคไม่เรียกร้องอีก ผู้ผลิตลูบปากรอเลยจ้า กําไรจุกๆ

ยืนยันว่าจําเป็นและต้องมี แค่ข้างนอกฝนตก ตัวเปียกปอนขึ้นมานั่งบนรถ ปรับแอร์ซัก 27 ลมอุ่นเป่าเท้า โครตสบาย ไม่เข้าใจคนที่ไม่อยากได้เหมือนกัน แปลกดี55555555555

อ่อ แล้วไม่ต้งมาอ้างว่ากลัวซ่อมแพง รถที่บ้านอายุ 13 ปีล้างแอร์เปลี่ยนไส้กรองอย่างเดียว ใช้งานได้ปกติทุกอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2021, 22:58:22 โดย เป็นงงเลยดิ »

เมื่อก่อนไม่มีก็โอเคไม่ได้ถึงกับเป็นปัญหา แต่พอปลายๆปีที่ผ่านมาไข้ขึ้นตอนขับรถเลยทำให้หนาวขึ้นมา แล้วพอดีรถที่ใช้อยู่ตอนนี้มีฮีตเตอร์เลยค่อยยังชั่วหน่อยไม่งั้นแย่แน่
เจอเหตุการณ์แบบนั้นไปทีนึงเลยเห็นถึงความสำคัญของฮีตเตอร์ขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ ABUSEz

จากประสบการณ์ จาก Toyota มา Mazda

มีดีกว่าเยอะครับ มันไม่ใช่แค่ตอนหน้าหนาว แต่รวมถึงตอนฝนตกด้วย
Mazda อากาศภายในรถนิ่งกว่ามาก ไม่ว่าข้างนอกจะร้อนหรือหนาวหรือฝน
ส่วน Toyota ไม่ต้องพูดถึงหนาวช่วงนี้ แค่ฝนตกกลางคืนวันปกติก็หนาวแล้วครับ แม้จะเปิด28 ปิดก็ไม่ได้เพราะฝ้าขึ้นกระจก

แต่ถ้าเทียบช่วงแดดร้อนๆ ของ Toyota ก็เย็นเร็วและเย็นฉ่ำกว่าพอสมควรครับ

ตอบ จขกท ก็คือไม่ถึงกับจำเป็น แต่มีแล้วชีวิตดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่ พื้นที่ และคนใช้ครับ
ผมอยู่โซนภาคกลางตอนบน หน้าหนาวคือหนาว 17 องศา แล้วหนาวนาน ประมาน 2-3 เดือน
และผมตั้งขับรถไปทำงานโดยออกจากบ้านเวลา 5.40 ทุกวัน บางวันไป ตจว. ภาคเหนือตอนล่างถึงที่หมายตอน 4 ทุ่ม
สำหรับผมจำเป็นมาก แต่ตอนซื้อคันแรกคือคิดว่าไม่จำเป็น และรุ่นที่ทีก็ราคาแพงเกินเอื้อม
พอมาใช้เท่านั้นแหละ ลำบากชีวิต ฝ้าขึ้นกระจกหน้าบ่อยมาก เร่งแอร์ เปิดกระจก ฉีดน้ำไล่ สารพัดวิธี ที่จะอ่านเจอ ลองหมด
แต่มันแค่บรรเทา เดี๋ยวมันก็มาอีก -*-

ตอนซื้อคันที่2 เลยตั้งธงไว้เลย ต้องเอาแอร์ฮีตเตอร์ให้ได้ 555+
เรื่องอุ่นก็ส่วนหนึ่ง แต่ที่ดีงามคือไม่มีฝ้าเกาะกระจกเลย ชอบตรงนี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2021, 07:23:34 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จำเป็นครับ​ แม้ที่บ้านจะไม่หนาวคิดว่าไม่จำเป็น​ แต่ถ้าได้ไปพื้นที่หนาวๆแล้วมีใช้จะติดใจ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ renew

มี ดีกว่าไม่มี แน่นอน ซื้อรถมา 8 ปี เฉลี่ยใช้ปีละ 3-7 วัน

ฟินมากๆเวลามันอุ่น ส่วนใหญ่อุณหภูมิต่ำกว่า 20 จึงใด้ใช้

ออฟไลน์ SM.

สำหรับผมคือมีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ หนาวประมาณกรุงเทพตอนนี้คือสบายๆเลย

ออฟไลน์ palma

Heater ช่วยได้สองประเด็น

1. ความสบายของการขับขี่โดยสาร

2. ความปลอดภัย จากการที่กระจกเป็นฝ้า ทั้งตอนฝนตก และ หน้าหนาวที่เย็นมากๆ

สำหรับผม ข้อ 2 สำคัญครับ จัดการการฝ้าไม่ง่ายนัก ถ้าขับรถไปด้วย

ผมเลือกคันที่มี heater ด้วยเสมอ ยกเว้นไม่มีทางเลือกจริงๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ sixsax

Heater ไม่ได้ใช้สำหรับหน้าหนาวเท่านั้น

ในรถที่ใช้แอร์ออโต้  Heater คือ สิ่งจำเป็นในการควบคุมอุณภูมิให้คงที่ และปรับอุณหภูมิที่ต้องการได้ภายใน 2-3 วินาที

ส่วนที่มีแอร์ออโต้ แล้วไม่มีฮีตเตอร์คือ ปรับแทบไม่ได้ เพราะต้องไปสั่งการปิดเปิดคอมพ์เพรสเซอร์แอร์ ซึ่งต้องรอเวลาเป็นนาที กว่าจะได้ตามที่คนขับต้องการ และ ค่าไม่คงที่ หรือ  อาจจะปรับไม่ได้เลย

แอร์ออโต้ที่ไม่มีฮีตเตอร์ คือ .... ลวงโลกแท้ๆ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ผมไปๆ มาๆ เชียงใหม่ - เชียงราย
ขับรถ ตี 4 ถึงเย็น รถไม่มี ฮีทเตอร์ ก็สบายดีไม่มีปัญหาอะไร
ใส่เสื้อแขนยาว กางเกงขายาว รองเท้าผ้าใบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ sixsax

เอาง่ายๆ  มันคือออพชั่นอำนวยความสะดวกสบายระดับ สูงกว่ารถที่ไม่มี ฮีตเตอร์

คิดดูว่า ทำไม Civic City รุ่นเครื่องยนต์เบนซินธรรมดา จึงไม่ใส่ฮีตเตอร์มาให้

แต่... City e:HEV มีฮีตเตอร์มาให้ / Civic 1.5T RS ถึงใส่มาให้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ฟังก์ชั่นลับที่ผมเจอและชอบสำหรับรถที่มี Heater นอกจากคุมอุณหภูมิ คือ ขจัดกลิ่นในช่องแอร์ครับ

คือเปิดร้อน max เลยสัก 10 นาที กลิ่นอับๆยามหน้าฝนจะหมดไปครับ
(ถ้าวิ่งอยู่ก็เปิดกระจกด้วยเดี๋ยวเป็นลม)

สรุปคือ มีย่อมดีกว่าแน่นอน  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

พออากาศหนาวขึ้นมาทีไรเป็นต้องมีประเด็นเรื่อง heater ขึ้นมาทุกที ผมว่าเราเลิกเถียงกันดีกว่าว่า heater จำเป็นสำหรับรถในเมืองไทยหรือไม่

เอาเป็นว่าบริษัทรถถ้าบอกว่าสเปครถตัวเองมีแอร์ออโต้เมื่อไหร่มันต้องมี heater ด้วยครับมันถึงจะเป็นออโต้ที่แท้จริงไม่งั้นเข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภค ส่วนถ้าคันไหนไม่มี heater ไม่ต้องมาโฆษณาว่ามีแอร์ออโต้ บอกแค่ว่าเครื่องปรับอากาศระบบทำความเย็นธรรมดา (จะดิจิตอลหรือสวิทช์มือหมุนก็ว่ากันไป) อันนี้เป็นการสื่อสารที่ตรงประเด็นและไม่หลอกลวงผู้บริโภคที่มารู้ทีหลังว่ารถที่ตัวเองซื้อมาเป็นออโต้ปลอมๆ ส่วนผู้บริโภคจะซื้อแบบไหนก็พิจารณาเอาเองดีกว่าครับ

แต่...มีดีกว่าไม่มีแน่นอน เพราะเรื่องของภาวะน่าสบายไม่ได้มีแค่เรื่องอุณหภูมิอย่างเดียว มันยังมีเรื่องของความชี้นเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ซึ่งแอร์แบบออโต้มันแก้ปัญหาตรงนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

Heater ไม่ได้ใช้สำหรับหน้าหนาวเท่านั้น

ในรถที่ใช้แอร์ออโต้  Heater คือ สิ่งจำเป็นในการควบคุมอุณภูมิให้คงที่ และปรับอุณหภูมิที่ต้องการได้ภายใน 2-3 วินาที

ส่วนที่มีแอร์ออโต้ แล้วไม่มีฮีตเตอร์คือ ปรับแทบไม่ได้ เพราะต้องไปสั่งการปิดเปิดคอมพ์เพรสเซอร์แอร์ ซึ่งต้องรอเวลาเป็นนาที กว่าจะได้ตามที่คนขับต้องการ และ ค่าไม่คงที่ หรือ  อาจจะปรับไม่ได้เลย

แอร์ออโต้ที่ไม่มีฮีตเตอร์ คือ .... ลวงโลกแท้ๆ

ถูกใจแอร์ลวงโลกครับ 5555

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
มีดีกว่าไม่มี ครับ ยิ่งตอนฝนตกแบบเราโดนละอองฝนมาหรือเปรียกมา นี่อุ่นสบายเลย รถราคาห้าแสนกะมีมาแล้วมั้งครับเดียวนี้

ออฟไลน์ madboy

ไม่มีก็ไม่ตายครับ ;D ;D ;D ใส่เสื้อกันหนาวกันไป มีก็ดีกว่าแหละครับ แต่มีแล้วไปตัดออกนี่ไม่โอเค กับประเภทที่ไม่ใส่มาจากโรงงาน แต่ดันใช้หลักการคุมอุณหภูมิแบบที่ต้องใช้ฮีทเตอร์ ;D

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
ใช้ toyota มาสองคัน  ก็เจอมาเหมือนกับหลายๆท่าน  หน้าฝน ฝนตกทีฝ้าขึ้น ลำบากมาก หนาวก็หนาว ต้องมาคอยปิดๆเปิดๆแอร์  พอตอนนี้มาใช้ mazda มี heater แล้วชีวิตดีขึ้นเยอะ   

สำหรับผมแล้ว มีดีกว่าไม่มี คันต่อไป เรื่อง heater ก็จะเป็นอีกข้อที่จะเป็นข้อพิจารณาในการเลือกรถครับ

ออฟไลน์ Firzen

ผมเปิดใช้ทุกครั้งก่อนดับเครื่องตอนจอดข้ามคืนครับ เช้ามาสตาร์ทแอร์ไม่เคยมีกลิ่นอับอีกเลย  ;)

ออฟไลน์ delete

กรมอุตุบอกว่าอาทิตย์หน้าจะลงได้อีก6องศา กทม.ลง2องศา
ปีนี้ น่าจะได้ใช้ฮีตเตอร์กันมากกว่าทุกปี อิอิ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จำเป็น เท่ากับไม่มีก็คงตาย

ผมก็ไม่จำเป็นครับ ตราบใดที่แอร์บ้านผมยังไม่ติดฮีตเตอร์ผมก็ ไม่จำเป็น
คันไหนถอดได้ผมถอดตู้ฮีตเตอร์ทิ้งเลย เหม็นอับ และสะสมเชื้อรา ล้างก็ยากเพราะไม่มีท่อน้ำทิ้งครับ