ผู้เขียน หัวข้อ: // ใครที่ไม่พอใจ เรื่อง Mazda 2 อ่านกระทู้นี้ครับ //  (อ่าน 6475 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ได้คุยกับ ทางผู้เกี่ยวข้องใน Mazda Sales Thailand แล้ว

และได้ทราบว่า ทาง Mazda ได้ติดต่อกับทาง ThaiMazda2.com ไปแล้ว

ดังนั้น คุณผู้อ่านท่านใด ที่ใช้ Mazda 2 รุ่น Spirit Sedan แล้วไม่พอใจเรื่องช่วงล่าง
ขอให้ไปติดต่อกับทาง Webmaster ของ ThaiMazda2.com ได้โดยตรง
เพื่อที่จะได้ นัดรวมตัวกัน เข้าไปพูดคุยกับทาง Mazda เพื่อที่จะหาทางออก อันเป็นที่พึงพอใจร่วมกันทั้ง 2 ฝ่าย

ขอให้เป็นไปตามนี้นะครับ

อย่าเพิ่งก่นด่าอะไรกันมากกว่านี้
แต่ ไปนัดคุยกันก่อน ครับ

---------------------------

ออฟไลน์ 6162002

Re: // ใครที่ไม่พอใจ เรื่อง Mazda 2 อ่านกระทู้นี้ครับ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 13:13:34 »
มันจะมีคนไปเยอะเหรอครับนี่ ถ้านับเฉพาะคนใช้ซีดาน รองท๊อป ที่ว่างและยินดีไป ไม่น่าจะมาก

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: // ใครที่ไม่พอใจ เรื่อง Mazda 2 อ่านกระทู้นี้ครับ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 13:17:42 »
ไม่ได้ใช้มาสด้า 2

แต่ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ต้องตกอยู่ในสภาวะการณ์ที่ไม่น่าอภิรมณ์เท่าใดนัก
ขอให้เรื่องนี้คลี่คลายไปในทางที่ทุกฝ่ายพึงพอใจครับผม  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 14:28:14 »
เอ ไม่แน่ใจว่าผิดที่ผิดทางหรือเปล่า วิธีการแบบนี้ อย่าลืม มีลูกค้าที่ไม่ได้เข้าเว็บอีกจำนวนไม่น้อย แล้วกลุ่มนั้นทำอย่างไร หรือถือว่าไม่รู้ไม่เห็น อย่าลืมกรณีที่เอกสารผิด ลูกค้าที่ซื้อไปเข้าใจในสินค้าที่ได้ไปไม่ถูกต้อง กรณีนี้เข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภคเลยน่ะ ผมว่ามันผิดกฏหมายหลายข้อเลยล่ะ แต่ไม่พูดในที่นี้ดีกว่า(ความเห็นส่วนตัว)

อย่างไรก็ตามผมว่าวิธีการแก้ปัญหาของเขา ควรจะนำส่งจดหมายไปถึงลูกค้าทุกรายในช่วงนั้นที่มีปัญหา แล้วให้ตอบกลับมาว่าจะเข้าร่วมประชุม หรือต้องการการชดเชยอย่างไรมากกว่า

วิธีการแบบที่เขาบอกคุณจิมมี่มา ฟังดูแปลกๆ ประมาณเหมือนไปบังคับให้เขารับผิดชอบ ก็เลยรับผิดชอบเฉพาะกลุ่มที่น่าจะต่อว่าเขาแรง และไปไกลในกระแสอินเตอร์เน็ต

ไม่รู้น่ะ แก้ปัญหาแบบนี้ ที่ทำชื่อเสียงมาเสียหายหมดเลย เสียดายจัง

ข้างบนความเห็นส่วนตัวน่ะ พอดึกลับลำไม่ได้ซื้อ 2 ไปซื้อสวิฟท์แทนแล้ว แต่แค่ออกความเห็นในแง่ผู้บริโภคคนหนึ่งเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 15:01:25 »
ขอบคุณครับ จะไปสังเกตการณ์ ถ่ายวีดีโอ เก็บไว้ในความทรงจำ  รอกำหนดการอยู่
ต้องว่างไปให้ได้ ไม่คาดหวังอะไร แต่ ขอให้ผู้มีอำนาจตัดสินใจมาเองเถอะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 15:09:31 โดย tyro24 »
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ MetroMiner

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 15:40:09 »
รู้สึกเหมือนคุณ Sman เลยครับ

ใครโวยเสียงดัง ก็ถึงจะมีทางออกให้
ใครไม่โวย ก็ทำเนียน เงียบๆไปเอง

แต่ที่จริง มันก็เป็นแบบนี้มาตลอดแล้วนะ สำหรับอุตสาหกรรมรถยนต์เรา
มาตรฐานการคุ้มครองผู้บริโภคเมืองไทย มันช่างต่ำเตี้ยจริงๆ

ผมไม่อยากคิดว่าถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นที่ US/JP มันจะสนุกสักแค่ไหน  ;D
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ cham 927

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 15:44:42 »
สำหรับผมคิดว่าน่าจะเป็นแนวทางที่ดีสำหรับ MST นะครับ เพราะว่าการพบปะพูดคุย ทาง MST  น่าจะสำรวจความต้องการ
ของผู้ใช้ Mazda ว่าต้องการการรับผิดชอบอย่างไร เพราะจากที่ดูในหลายๆกระทู้ผู้เสียหายก็มีความต้องการต่างๆ กันไป
แต่คิดว่าถ้ารับผิดชอบ หรือมีการเยียวยา น่าจะเป็นรุ่นที่มีปัญหาทั้งหมดนะ อาจจะ recall หรือไม่ก็ให้ ศูนย์แจ้งกับลูกค้าตัวเอง

สำหรับผมก็ใช้ M2 อยู่ (แต่ไม่ใช่รุ่นที่มีปัญหา) ก็ติดตามข่าวอยู่ เพราะถ้าทาง MST  สามารถทำให้ลูกค้าพอใจได้ ผมว่า
น่าจะเป็นผลงานของทาง MST  เลยก็ได้ (คดีพลิก!) และถ้าเป็นอย่างนั้นผมว่าลูกค้า Mazda ถ้าจะซื้อรถคันต่อไปจะยังคง
มี Mazda เป็นตัวเลือกอยู่               แต่ถ้าไม่.......ก็...นะ   

(ชื่อเสียงที่สร้างมา = 0  ทั้งลูกค้าเก่าและใหม่)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 16:00:11 »
ก็ขอให้ผลออกมาเป็นที่พอใจกันทั้งสองฝ่ายนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ rincivil

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 16:34:42 »
ทางมาสด้า น่าจะต้องส่งจดหมาย(โทรหาก็ได้)ให้กับผู้ซื้อรุ่นที่มีปัญหาทุกคนนะครับ จะได้ครอบคลุมคนที่ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวในเนต.
แล้วค่อยนัดวันเวลามาหาทางออกกัน ขอให้จบลงด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 17:06:58 »
ทำไมถึงต้องเป็นเว็ป ไทยมาสด้า2ด้วยอะ คนที่เข้าเว็ปนี้ไม่ได้ก็เยอะหนิครับ

ปล.ผมก็ไม่ได้ใช้มาสด้า2หลอกนะ (สรุปนู๋มาเสือ ก อิอิ)
07 mazda 3

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 17:51:53 »
ขอให้จบด้วยดี และทางที่ดีควรหา solution ให้คนที่เอารถไปเข้าศูนย์ที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ด้วยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 18:11:46 »
โอกาศแก้ตัวครั้งสุดท้ายแล้ว ขอให้ทุกฝ่ายพบทางออกที่ดีทั้งคู่

ออฟไลน์ Good Boy

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 18:43:21 »
ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ใช้ Mazda2 นะครับ

ผมติดตามข่าวสารจากหลายๆเวป อ่านแถลงการณ์มาสด้า อ่านความรู้สึกผู้บริโภคทั้งหลายแล้ว

ผมคิดว่างานนี้ Mazda ไม่ MAN พอครับ แถลงการณ์สำหรับผมยังไม่เคลียร์ในบางกรณีครับ

ผมว่างานนี้ถ้าตอนแรกที่ออกแถลงการณ์แล้วก็ประกาศความรับผิดชอบเลย ผมว่ามันจะจบแบบหล่อด้วยครับ

1.เปลี่ยนช่วงล่างให้ลูกค้ารุ่นที่มีปัญหา(ผมเชื่อว่ามันสามารถทำได้ รถรุ่นเดียวกัน)
2.สำหรับลูกค้าที่ไม่ต้องการเปลี่ยนช่วงล่างคืนส่วนต่างของเงินให้
3.แจกคูปองให้กับลูกค้าทั้งที่เปลี่ยนช่วงล่างและรับเงินคืน อาจจะเป็นคูปองส่วนลดหรืออะไรก็ได้

ผมว่า 3 ข้อของผมก็น่าจะทำให้ มาสด้า หล่อและ แมนแล้วล่ะครับ

ปล.IDเก่า มีปัญหาเข้าระบบไม่ได้แจ้งทางพี่จิมมี่ไปแล้วรอการแก้ไข รอไม่ไหวกับเรื่องนี้เลยขอเข้ามาเสนอความคิดเห็นหน่อย

ผมพูดในฐานะผู้บริโภคและมองในหลักความจริงที่ผู้ผลิตสามารถทำให้ได้

ลูกค้าที่ใช้มาสด้ามีน้อยอยู่แล้วนะครับ อย่าผลักไสพวกเขาออกไปจากพวกคุณอีกเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 19:26:00 »
ก็ยังดีครับที่ยังคงรับผิดชอบอยู่
แต่มัน spirit เหรอครับ
ทำไมไม่ทำหนังสือแจ้ง recall ไปเลยล่ะครับ อย่างที่ข้างบนว่าแหละครับจะมีกี่คนว่างที่จะไป นัดกันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะว่างตรงกันถ้าคุยไม่ใช่คนว่างงานกลางวันมันยากนะครับ และทุกคนไม่ได้อยู่ กทม เพียงอย่างเดียว

ผมว่าอย่าให้ผู้บริโภคเหนื่อยเลยครับ ดูๆพอรู้ว่าใครผิด จริงๆรถรุ่นนี้ก็ออกมาสักพักใหญ่แล้ว ผู้ผลิตน่าจะรู้ตัว และได้นิ่งเฉยจำนวนลูกค้าเลยมากพอดูเลยล่ะเพราะรถมันขายดี

mazda ก็ recall หรือยื่นข้อเสนอไปเลยครับกับรถทุกคันที่เป็นรุ่นนี้ไปเลยครับ รับรองอนาคตแจ้งเกิดในไทยต่อแน่ เหมือนที่ขาย2ดีครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 20:39:58 โดย Keng »

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 20:34:04 »
ขอให้ วิน-วิน กันนะครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 21:58:33 »
ถ้าเรื่องนี้เกิดในต่างประเทศ โดนฟ้องใหญ่โตแน่ๆครับ  :(

ในไทยก็เคยมีกรณีตัวอย่างมาแล้วกับรถยี้ห้อหนึ่ง เรื่องเบาะหนังแท้

มาสด้าไม่ควรประมาทลูกค้าอย่างนี้เลยครับ ถึงผมจะไม่ได้ใช้มาสด้าสองเอง

แต่ในฐานะที่เป็นคนรักมาสด้า และก็มีคนใกล้ตัวหลายๆคนใช้

อยากให้มาสด้าแก้ปัญหาให้ดีและจริงใจกับลูกค้าทุกคนมากกว่านี้ครับ :-\
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:04:51 »
ผมว่าทางออกนี้ อาจจะเป็นทางออกที่เป็นไปได้มากที่สุดตอนนี้แล้วก็ได้ครับ
เพราะอย่างที่เราเคยเจอกันมา บริษัทรถในไทยต้องต่อรองกับต่างชาติพอสมควร กว่าจะทำอะไรออกมาเป็นชิ้นเป็นอันได้
ซึ่งผมเข้าใจว่า ในมุมของลูกค้าที่ได้รับความเสียหายย่อมเป็นเรื่องที่ไม่พอใจอย่างยิ่ง
เป็นผม ผมก็ไม่พอใจกับเรื่องที่มักง่ายและทำให้ลูกค้าเสียหายแบบนี้ครับ

แต่ในเมื่อมีความคืบหน้าแล้ว ผมว่าใจเย็นๆ กันซักหน่อยแล้วลองเข้าไปพูดคุยกันดูก่อน
อาจจะหาทางออกร่วมกันที่ประนีประนอมกันได้ทุกฝ่ายก็ได้ครับ

อย่างน้อยผมก็คิดว่า เป็นการดีที่เราจะสามารถสื่อสารความต้องการที่แท้จริงให้มาสด้าได้โดยตรง
ว่าถ้ามันแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนช่วงล่างทั้งชุดไม่ได้ แล้วจุดใดเป็นจุดที่น่าจะพอ รับได้ กันมากที่สุด
ผมว่าอย่างน้อยก็ดีกว่าไม่ได้คุยอะไรกันเลย แล้วทางมาสด้ากลับเงียบหายไปเฉยๆ ล่ะครับ

เอาใจช่วยให้ทุกฝ่ายสามารถหาทางออกได้ และได้รับความพึงพอใจกลับมาครับ

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 14:45:47 »
เอาใจช่วยทุกท่านครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ tyro24

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 17:48:18 »
ล่าสุด เห็นว่าจะไม่ไปจนกว่า มาสด้า จะมีแนวทาง ความรับผิดชอบที่ให้ลูกค้า โดยออกเป็นแถลงการณ์ก่อน
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 20:41:34 »
ถ้าเป็นกรณีนั้น ผมว่าจะทำให้เรื่องมันลำบากขึ้นแล้วล่ะ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:26:26 »
ยังไม่มีข้อสรุปใช่ป่าวเนี้ยะ