ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เหม็นสเปรย์ล้างแอร์ช่วยดับกลิ่นได้ไหม  (อ่าน 4187 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
สวัสดีครับ พอดีแอร์รถมีกลิ่นเหม็นครับ คาดว่ากลิ่นเกิดจากการที่ผมล้างรถ แล้วจอดทิ้งไว้อาทิตย์กว่าๆ ผมลองเปิดพัดลมแอร์สุดทิ้งไว้สักพักกลิ่นหายครับ แต่วันต่อมามันก็เป็นอีก จึงอยากถามท่านสมาชิกว่าสเปรย์ดังกล่าวสามารถดับกลิ่นเหม็นได้หรือไม่ และมันจะส่งผลกระทบต่อระบบแอร์ไหมครับ หากว่าสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ในการแก้ปัญหาแอร์เหม็นก็มาแชร์ประสบการณ์กันได้นะครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แอร์เหม็นสเปรย์ล้างแอร์ช่วยดับกลิ่นได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 19:36:56 »

ล้างแอร์

ออฟไลน์ Darkart

Re: แอร์เหม็นสเปรย์ล้างแอร์ช่วยดับกลิ่นได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 20:22:09 »
เปลี่ยนกรองแอร์ ก่อน ยังไม่ดีขึ้นถอดตู้แอร์ล้างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 20:52:51 »
ถ้ามีเวลา ลองพิจารณาข้อมูลของคลิปนี้ครับ
แอร์มีกลิ่นเหม็น ความเย็นลดลง

ขอให้เจอช่างแอร์ที่เก่ง และจริงใจครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 21:54:05 »
ล้างแอร์ดีกว่าครับ แต่ถ้าเอาชั่วคราวก็ลองตัวสเปย์ดูครับ แต่ต้องเลือกใช้ของดีที่มีราคาสูงหน่อย บางทีราคาถูกไปจะเจอสารที่ไปทำให้ตู้แอร์ผุกร่อนได้ครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 21:55:21 »
รถรุ่นอะไรครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 01:27:49 »
รถรุ่นอะไรครับ

yaris 2012 ครับผม
呵呵呵

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 02:19:20 »
ให้ร้านล้างแอร์แกะออกมาดูครับ จะได้รู้สาเหตุว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่

ก็ถือว่าล้างแอร์ไปในตัวเลยก็ดีครับ ทำหน้าหนาวจะได้ไม่ต้องรอคิวเยอะ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 10:49:25 »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 11:11:17 »

ผมใช้วิธีเดียวกับในคลิปนี้ คือ ก่อนจอดสักประมาณ 5 นาที ปิด AC แล้วปรับอุณหภูมิไปเป็น Heater แทน + เปลี่ยนกรองแอร์ปกติไปเป็นแบบ Hepa ด้วย แอร์ไม่เคยมีกลิ่นอับอีกเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 11:14:36 »
ล้างแบบส่องกล้อง ไม่ต้องถอดตู้
ค่าล้าง 500-900 บาทครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 15:16:11 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ วันนี้ผมลองถอดกรองแอร์แล้วเปิดแอร์พบว่ากลิ่นยังอยู่ครับ กลิ่งคงไม่ได้มาจากกรอง ดูท่าน่าจะต้องเสียตังล้างตู้แอร์หล่ะครับงานนี้😢
呵呵呵

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 15:31:54 »

ผมใช้วิธีเดียวกับในคลิปนี้ คือ ก่อนจอดสักประมาณ 5 นาที ปิด AC แล้วปรับอุณหภูมิไปเป็น Heater แทน + เปลี่ยนกรองแอร์ปกติไปเป็นแบบ Hepa ด้วย แอร์ไม่เคยมีกลิ่นอับอีกเลยครับ
ปกติผมปิด A/C ก่อนถึงที่หมาย+เร่งพัดลมทุกครั้งเช่นกันครับบ ลมแอร์กลิ่นหอมสดชื่นมาตลอดจนกระทั่งเมื่อวานที่สลับกลับมาใช้คันนี้หลังจากที่ล้างแล้วจอดทิ้งไว้นี่แหละครับ  :'(
呵呵呵

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 15:34:46 »
ลองดูตามนี้นะครับ
1. ถอด Blower ออกมาทำความสะอาด
2. ถอด resistance ปรับสปีดออก
3. ฉีดโฟม 3M ทำความสะอาดอัดเข้าตู้ทางช่อง resistance ที่ถอดออก
4. ทิ้งไว้สักพัก ใช้น้ำต่อสายฉีด ฉีดล้างโฟมออก
5. ทิ้งแห้งสักพัก ประกอบคืน เปลี่ยนไส้กรองใหม่เลย
ลองดูครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 17:01:07 »

ปกติผมปิด A/C ก่อนถึงที่หมาย+เร่งพัดลมทุกครั้งเช่นกันครับบ ลมแอร์กลิ่นหอมสดชื่นมาตลอดจนกระทั่งเมื่อวานที่สลับกลับมาใช้คันนี้หลังจากที่ล้างแล้วจอดทิ้งไว้นี่แหละครับ  :'(

ลองทำตรงกันข้ามดูบ้าง  ใกล้ถึงบ้าน สักสิบนาที เร่งความเย็นให้สุด  เปิดพัดลมเบอร์ 1  ปล่อยให้น้ำแข็งเกาะคอยล์เย็น 

จากนั้นถึงบ้านปิดแอร์ดับเครื่องให้น้ำแอร์ไหลนองพื้นแบบเยี่ยวราด   ทำสักสัปดาห์  หายไหม?   

รถผมทำแบบนี้ตลอด  อายุเกิน 10 ปี 2 คัน  ไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นเลย...

เมื่อก่อนเคยทำแบบข้างบน  กลิ่นมีทุกวัน  (ห้านาทีแรก)..

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 22:11:25 »
เปลี่ยนตู้แอร์ไปเลย  รถผม vios  2012  เพิ่งเอาไปทำมา ใช้ของ  denso เบ็ดเสร็จจ่ายไป 6  พันกว่า   ...  พอถอดตู้มา มีคราบเชื้อราด้วย ขนาดล้างแบบถอดตู้มาเมื่อปีกว่าๆ       รถอีกคันก็คิดไว้ว่า จะไม่ล้างแบบถอดตู้ละ  เปลี่ยนไปเลยดีกว่า   

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 09:18:20 »
รถ 8 ปีแล้ว
ปกติใส่น้ำหอมในรถไหมครับ
ถ้าใส่ ผมเดาว่าแอร์น่าจะเป็นเมือกแล้ว ต้องล้างแอร์แบบถอดครับ แล้วใช้กรองแอร์ดีๆหน่อย ของ Bosch ก็ได้ครับ

สเปร์ยมันปรับอากาศเป็นการแก้ที่ปลายทางครับ
ถ้าตู้แอร์มีกลิ่น ยังไงกลิ่นก็ยังอยู่ครับ