ผู้เขียน หัวข้อ: หนีหมู่บ้านเดิม ปัญหาจอดรถหน้าบ้าน  (อ่าน 11818 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
 :-[จากเมื่อปีกว่าๆ ได้โพสเรื่องปัญหาจอดรถหน้าบ้านกัน
จึงย้ายมาหาโครงการใหญ่ มีที่จอดรถ 3 คัน และโครงการมีกฎห้ามลูกบ้านจอดรถนอกบ้าน (จอดได้ชั่วคราว)
อยู่ได้ 1 ปี มีความสุข แต่แล้วเมื่อ มีเพื่อนบ้านเข้ามาอยู่ ...สิ่งที่หนีมา ก็ต้องมาพบเจออีกมีที่จอดรถ 3 แต่ก็มีรถ 5 คันอีก
ต้องเอามาจอดนอกบ้าน อีกเช่นเดิม.....

ตอนนี้เครียด ไม่รู้จะหนีปัญหานี้ไปไหนแล้ว ขนาดโครงการที่บอกว่าสังคมคุณภาพ ก็หนีปัญหารถขยะแป๊ะตรงโน้นทีตรงนี้ทีไม่ได้
ทวงถามโครงการไป ไหนเป็นกฎ ก็แก้อะไรไม่ได้

อยากฝากถึง คนจะซื้อบ้านหนีปัญหาที่จอดรถแบบผม ... มันยากจริงๆ ต้องลุ้น  และอย่าไปเชื่อพวกโครงการเบอร์ต้น (L..)
หลอกความหวังกับเงินที่ลงทุนไป ปัญหาที่จอดรถ ไม่มีบ้านโครงการไหน ทำได้จริงครับ... (แค่โน้มน้าวจากปัญหาของเรา)

:'( ใครจอดรถหน้าบ้านกันหากอ่านแล้ว สะดุ้งบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: หนีหมู่บ้านเดิม ปัญหาจอดรถหน้าบ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 20:07:03 »
ทำใจสถานเดียว ... หมู่บ้านผมอยู่มา 40 ปี ไม่เคยมีปัญหารถจอดนอกบ้าน จนกระทั่งตรงข้ามบ้านเปลี่ยนเจ้าของ มีรถ 2 คัน ที่จอดก็มี 2 ที่ แต่ไม่รู้เป็นอะไรชอบจอดนอกบ้านตรงประตูหน้าบ้านผมพอดี

ออฟไลน์ neung23

Re: หนีหมู่บ้านเดิม ปัญหาจอดรถหน้าบ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 20:09:38 »
หมู่บ้าน ยังไงก็หนีไม่พ้น เพราจอดนอกบ้านแล้วปลอดภัย

ต้องพวกซื้อที่ดินแล้วสร้างเอง น่าจะรอด เพราะถ้าจอดนอกบ้าน งานมาแน่นอน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 20:13:52 »
โครงการมีกฏเหมือนกัน แต่จะเข้มงวดไหม อยู่ที่ นิติ
ถ่ายรูป แจ้งเรื่องไปที่นิติ หรือถ้ายังไม่เป็น ก็แจ้งเจ้าของโครงการ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 20:23:13 »
อย่างที่ผมเคยพูดในกระทู้ก่อนๆแหล่ะครับ อยากให้ไทยออกกฏแบบญี่ปุ่น ไม่มีที่จอด=ซื้อรถไม่ได้
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 21:01:47 »

หมู่บ้านโดยมากถนนในซอยแคบจะจอดได้เต็มที่แค่ฝั่งเดียว จอดพร้อมกันสองฝั่งไม่ได้

ถ้าเลือกได้ต้องเลือกบ้านที่ไม่มีบ้านตรงข้าม หรือบ้านบนถนนหลัก
บ้านในสุดของซอยก็ได้

ถ้าเลือกไม่ได้แล้วเจอปัญหา ก็ต้องเจรจา
ถ้าไม่ยอมก็ต้องตื๊อจนกว่าจะยอม

นิติทำอะไรมากไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 21:32:51 »
ถ้ามีกฎ และนิติเข้มแข็งผมว่าช่วยได้ครับ สู้ๆครับ บ้านไม่ใช่ถูกๆจะย้ายจะขายง่ายๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 21:55:06 »
หมู่บ้าน L ที่ผมอยู่ ไม่รู้ L แบบเดียวกันมั๊ย อยู่ตั้งแต่สมัยเรียนแล้ว
ถามว่าจอดรถหน้าบ้านเป็นปัญหามั๊ยก็ไม่เลย เพราะจอดกันก็ไม่มีใครขวางถนน อันนี้ซอยเล็กถนน2เลน
ส่วนถนน4เลนใหญ่ ยิ่งสบายเพราะบ้านพวกอยู่ติด4เลนหลังใหญ่ทั้งนั้น

อีกอย่างถนนที่เป็นถนน2เลน จะไม่มีฟุตบาทยกระดับ เวลาเค้าจอดก็แอบกินฟุตบาทที่เป็นรางวี นอกจากถนนเมนที่เป็นซอยย่อยที่รถผ่านเยอะหน่อยอันนั้นจะเป็นฟุตบาทที่ยกระดับ แต่ปกติคนก็จะไม่จอดถาวร
แปลกในหมู่บ้านผมยังไม่มีประเด็นจอดรถนอกบ้านให้ได้ยินเลยนะครับ

ไม่รู้ว่าคุณมาตรฐานสูงหรือเค้าจอดกีดขวางนะครับ หรืออาจจะเป็นที่การออกแบบทำให้ถนนดูแคบแล้วดูอึดอัด

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 22:39:37 »
หมู่บ้านผมจอดได้บ้านละ 2 คัน บางบ้านมีรถเกิน 2 คันเขาก็จอดนอกบ้านกัน แต่ก็จอดมีมารยาทนะ ไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหาอะไรกัน รถก็วิ่งได้นะ มีบางจังหวะที่ต้องรอให้รถที่สวนมาไปก่อน(วิ่งสวนกันไม่ได้เพราะมีรถจอดอยู่)ก็จอดรอแป๊บนึงเองนะ ก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร ผมว่ามันแล้วแต่คนนั่นแหละว่ามีมารยาทในการจอดแค่ไหน อาจจะเข้าออกบ้านไม่สะดวกหน่อยในบางครั้ง ก็ถ้อยที่ถ้อยอาศัยกันได้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 23:01:43 »
ต้องบอกว่า แล้วแต่จิตสำนึกของบ้านนั้น แล้วก็ แล้วแต่ ความเข้มแข็งของนิติ ด้วยครับ มีกฎแล้ว ไม่บังคับใช้ ก็เหมือนไม่มีกฎ เดี๋ยวเรื่องอื่นก็จะตามมาอีกเพียบ

หมู่บ้านผมเอง แต่ละซอย ยังไม่เหมือนกันเลย

ซอยบ้านผม จอดหน้าบ้านแค่ชั่วคราว ถ้าจอดยาว เค้าเอาเข้าบ้านหมด ซอยโล่งเลย .. รถเก็บขยะ เข้าเก็บตามบ้านได้สะดวก

ซอยติดกัน จอดกันหน้าบ้าน สลับฟันปลา หลงขับผ่านเข้าไป นึกว่า ฝึกขับสลาลอม รถเก็บขยะก็เข้าไม่ได้ (หกล้อ) แล้วพวกก็มาโวยวายเรื่องที่ทิ้งขยะกัน เฮ้อออ

ส่วนผม แบบบ้านจอดรถได้คันเดียว ... ก่อนจะซื้อรถอีกคัน วัดแล้ว วัดอีกว่า รถมันยาวไม่เกินนะ จับจอดเฉียงๆ ยัดเข้าบ้านได้แบบเฉียดฉิว ทนได้ไม่กี่เดือน ก็เทพื้น ปรับทำที่จอดรถใหม่ ให้จอดได้ 2 คันสบายๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 23:05:01 »
สำหรับบางท่านให้หยวนๆ หรือเปล่า? (จอดจนชิน เลยไม่คิดว่าเป็นปัญหา)

ผมว่า..... " สิทธมีแค่ไหน ควรใช้เท่าที่ได้ "

พื้นฐานเบื้องต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2021, 09:02:13 โดย BOBBY_7 »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 05:00:26 »
ต้องบอกว่าแล้วแต่ดวงละมั้งครับ

ผมอยู่​หมู่บ้าน​กลางๆ  ราคาไม่แพง​  มีที่จอด   2-3คันแล้วแต่แบบบ้าน

บางซอยนี่จอดหน้าบ้านกันแบบหนาแน่นมาก

ซอยผมเองมีจอดหน้าบ้านคันเดียว  เลยคิดว่ามันอยู่กะดวงล้วนๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 07:13:46 »
จอดรถนอกบ้าน ห้ามยากครับ
หมู่บ้านผมก็เป็น แต่ว่าจอดนอกบ้านประมาน 30% ที่เหลือจอดในบ้าน
และถนนกว้าง ต่อให้จอดนอกบ้าน2ฝั่งก็ขับผ่านได้สบายๆ เลยไม่ทะเลาะกันเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 07:39:29 »
หากเค้าขวางความสะดวกในการเข้าออกบ้านคุณ เบื้องต้นแจ้งนิติก่อนครับ ถ้าแจ้งแล้วไม่เป็นผล ส่งเรื่องเข้าสำนักงานใหญ่ครับ (ถ้าเป็น L... ตัวเดียวกับผมนะ)

แล้วก็ตอนประชุมใหญ่สามัญเจ้าของร่วมประจำปี แนะนำให้ยกประเด็นนี้เข้าไปหารือในที่ประชุมด้วยครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 07:51:24 »
เอาคืนสิครับ ซื้อรถเน่าๆมาจอดกั๊กไว้เลย กระบะยาวๆถูกๆไม่ถึงแสน คันเดียวไม่พอก็เอาสองเลย ขวางไว้หน้าบ้านเราเอง หรือจะกวนขวางคืนมันบ้างก็เอาครับ อย่าไปเครียด บ้านแพงซื้อได้รถกระบะเก่าๆซื้อมาขวางไว้เลย ดีกว่าซื้อปืนมาขู่กันนะใช่ป่าว เดี๋ยวมียิงจริง 8)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 07:59:17 »
กดอ๊อด เอาขนมไปให้ บอกว่าเพื่อนบ้านครับ

เออ พอดีเอารถเข้าออกบ้านผมไม่สะดวกเพราะติดรถคุณที่จอดอยู่น่ะ เขยิบจอดไปอีกสักสองเมตรได้ไหมครับ

โทษที....ได้ครับ : ขอบคุณครับ

ไม่ได้เว้ย เรื่องของตรู  :  ค่อยหาวิธีใหม่

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 08:37:16 »
ปัญหาของคนเมืองกรุงสมัยใหม่

ไม่รู้ได้เคยคุยกัน ทักทายกัยบ้านข้างๆรอบๆบ้างรึเปล่าครับ

บางทีไปคุย ไปทำความรู้จักกันดีๆอาจจะพูดกันง่ายขึ้นก็ได้นะเอาของไปฝากกันบ้าง

ซอยบ้านผมก็มีจอดบ้างแต่จะจอดกันแบบให้มีที่เลี้ยวเข้าได้ แบบนี้ไม่มีปัญหาอะไร สบายๆ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 08:47:19 »
ความคิดเห็นผมคือ ผิดทั้งสองฝ่าย

ผิดที่คนไม่มีมารยาทและไม่มองสถานะตัวเอง นอกจากจอดขวางถนนแล้ว ก็ไม่ดูว่า มีปัญญาซื้อ แต่ไม่มีปัญญาจอดรถ

ส่วนอีกฝ่ายคือผู้สร้างโครงการ เราอยู่ในสังคมคนมีรถมามากกว่า 100 ปีแล้วแต่ทำไมถนนยังสร้างมาให้แคบแบบนี้ และทำไมบ้านแต่ละหลังที่สร้างแล้วขายต่อให้ลูกบ้านมันมีที่จอดน้อยจังเลย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 09:09:08 »
อ่านแล้วดูเป็น 2 แบบกลุ่มนะครับ

1.เคารพสิทธ ไม่เอาพื้นที่ ที่ไม่ใช่ของตน (ไม่เห็นด้วย ที่ซื้อรถแต่ไม่มีที่จอด หรือมีที่จอดก็ไม่จอดในบ้าน)

2.เอาน่า คุยกันดู เข้า-ออก ได้ก็พอ (ไม่แน่ใจว่า เป็นกลุ่มจอดนอกบ้านด้วยไหม)
ถ้าไม่เหมาะแต่เราทำ....เรื่องนั้นมันก็กลายเป็นเรื่องธรรมดาของเรา? :P

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 09:17:38 »
ปัญหาเดียวกันกับผมครับ

แต่ผมเตรียมวิธีแก้ของผมไว้แล้ว
รอแค่ผ่อนบ้านนี้เสร็จหรือหมดหนี้ก้อนใหญ่สักก้อนก่อน

ผมจะไปซื้อที่แล้วสร้างบ้านเองครับ..
ไม่ต้องไปอยู่รวมกับคนอื่นๆให้วุ่นวาย
ทำเล ราคา ความปลอดภัย ก็ดูไว้ครบแล้ว

รอแค่เวลา..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 09:27:07 »
ซื้อบ้านโครงการผมยอมจ่ายเพิ่มเอาหน้าบ้านติดสวนเผื่อป้องกันปัญหาปวดหัวแบบนี้แหละครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 09:59:00 »
ถ้าสงสัย ว่าผมเป็นคนประเภทไม่คุยกับเพื่อนบ้านหรือเปล่า?... ผิดเลย

-บ้านหลังแรก สนิทกันมาก แบ่งขนม ของฝากตลอด 10ปี
เมื่อความสนิท ก็เริ่มขยับรถเข้ามาเรื่อยๆ จาก 1 คัน เป็น 2คัน และ จนผมไม่ไหวคือ 3คัน (ไปซื้อรถสะสมเก่าๆ มาจอด)
เมื่อเริ่มอึดอัด จึงบอกกัน ... กลายเป็นไม่คุยกัน ไม่พอใจ สุดท้ายผมเลือกเดินหนีมา

-บ้านหลังใหม่ มาดูแล้วว่าน่าจะรอดปัญหาเดิม (ที่จอดรถเยอะ 3 คัน แบบจอดได้จริง ) และแบรนด์น่าเชื่อถือ คิดว่าคนน่าจะเหมือนๆเรา
....ทั้งซอยก็จอดในบ้านกันทุกหลังนะครับ ผมโชคไม่ดี มาเจอเขาพอดี
ถามว่าทำความรู้จักกันไหม .. เช่นเดิมครับ

ปัญหาทางความรู้สึกครับ .. ที่เรารู้สึกแก้ปัญหานี้ไม่ได้ แม้เลือกที่จะหนีก็เจออีก
เหมือนอกหัก 2 ครั้ง ติดๆ

และหลายๆ คนที่มองว่าเรื่องแค่นี้เองง  ปัญหาของแต่ละคน ความใหญ่-เล็ก มันไม่เท่ากัน
แล้วแต่ประสบการณ์ที่เจอ และ ที่คุณทำ ที่คุณเป็น มันจะบอกได้ว่า เรื่องนี้เป็นปัญหาของคุณไหม

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:03:06 »
ทำใจได้เลยครับ

ถ้าเป็นทาวน์โฮม ต่อให้ในรั้วจอดรถได้ 2-3 คัน พี่แกจะจอดแค่คันเดียว แล้วอีกคันไปไหน?
จอดหน้าบ้านสิครับ

แล้วพื้นที่จอดรถในบ้านอีกคัน พี่แกเหลือไว้ทำไรล่ะ?
วางราวตากผ้า รักธรรมชาติปลูกผัก ทำบ่อเลี้ยงปลา วางสระน้ำยางให้ลูกเล่น

เรื่องนี้มันอยู่ที่สามัญสำนึกของผู้อยู่อาศัยล้วนๆครับ

ตอนเลือกบ้านนี่ ให้เลือกถนนหน้าบ้านไว้ส่วนหนึ่งด้วยครับ
ดูความกว้าง หากในกรณีที่เพื่อนบ้านจอดไว้หน้าบ้าน เราสามารถตีโค้งออกบ้านได้พอหรือไม่

ถ้าไม่พอก็มี 2 อย่างจริงๆครับ
1.เปลี่ยนซอย หรือเปลี่ยนโครงการไปเลย
2.เปลี่ยนรถเป็นกระบะยกสูง ติดกันชนเหล็กหน้า-หลังให้แข็งแรง คันยิ่งใหญ่ยิ่งดี พยายามหลบไม่ให้ตัวรถไปโดนรถคนอื่น แต่หน้ารถ-ท้ายรถไม่ต้องระวังมากก็ได้ครับ ซักทีสองที ปัญหาน่าจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:10:02 »
ถ้าไม่อยากให้มีคนจอดรถหน้าบ้าน
ซื้อบ้าน อย่าดูที่ระดับโครงการ เลยครับ อาจจะช่วยไม่ได้

อยากให้ดูที่ตัวบ้านครับ
วิธีเลือกคือ เลือกบ้าน ตรงที่เขาไม่สามารถมาจอดรถขวางหน้าบ้านเราได้
เช่น
- บ้านตรงที่อยู่ตรง3แยกพอดี (อาจจะคล้ายๆทาง3แพร่ง แต่ไม่ใช่ เพราะทิศมันไม่ใช่ทิศของ3แพร่ง และโครงการจะทำถนนตรงนั้นให้มันโค้งนิดๆเหมือนไม่ใช่3แพร่ง) ส่วนตัวไม่เชื่อเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว เลยซื้อหลังนี้ นอกจากส่วนลดดี พื้นที่มาก สำคัญคือ ไม่มีคนมาจอดขวางหน้าบ้านเราได้ จะกลับรถ จะถอยเข้า เอาหน้าเข้า สบายมากๆครับ
- บ้านตรงวงเวียนของหมู่บ้าน ทางเข้าบ้านจะเยื้องวงเวียนมานิดๆ แต่ว่ารถบ้านอื่น รวมถึงบ้านตรงข้ามจะมาจอดหน้าบ้านเราไม่ได้ แต่อันนี้จะมีข้อเสียนิดนึง ตรงที่เราก็จะเข้าออกบ้านลำบากนิดนึง เพราะจะจอดที ลงไปเปิดประตูรั้ว รถเราอาจจะกีดขวางทางเขา และเสี่ยงโดนชนท้ายหน่อย
- บ้านที่ตรงข้าม ที่จอดรถสโมสรหมู่บ้าน อันนี้เขามีที่ให้อยู่แล้ว จอดในล็อกจอด จะมาจอดขวางที่จอดก็ไม่ได้ ทำให้เราเข้าออกง่าย แต่ปัญหาคือ มันพลุกพล่าน ไม่เป็นส่วนตัว เสียงดัง ควันรถ วันประชุมหรือมีกิจกรรมจะวุ่นวาย เข้าออกบ้านลำบาก

เป็นต้น
แต่ละแบบแต่ละที่ก็มีข้อดีข้อเสียต่างๆกันไป
เสียดาย เทคนิกที่ผมบอกมา ไม่สามารถใช้ได้กับหมู่บ้านที่ระดับแพงๆ เพราะ โครงการที่ private มากๆ จะไม่มีบ้านตรงสามแพร่ง ไม่มีบ้านตรงวงเวียน ไม่มีบ้านตรงข้ามสโมสร ขายเลย  ;D ;D ;D
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:19:32 »
วินัยการใช้รถของไทยเรา
บ่งบอกว่า พัฒนาได้ลำบากจริง ๆ ครับ
จิตสำนึกในส่วนรวม ไม่สามารถเทียบชาติที่มีระเบียบวินัยได้เลย
ยกเว้นต้องมีกฎลงโทษอย่างเคร่งครัด ถึงจะยอมทำตามกัน

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:21:45 »
หมู่บ้านใหม่ๆบางแห่ง ก็มีเจ้าของบ้านเปิดเป็น Home Detailing ล้างรถให้ลูกค้าทีน้ำออกมาเต็มถนน ไม่รู้จะพูดยังไง  :'(

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:23:07 »
ปัญหาคล้ายบ้านน้องผมเลยครับ บ้านเยื้องกันมีรถหลายคัน ชอบจอดริมถนนตรงกับประตูเข้าบ้านน้อง ทำให้ตีวงเข้าออกลำบาก มีอยู่คืนหนึ่ง น้องขับไม่ระวัง ขับเบียดประตูรถเขาเป็นรอยถลอก เรียกประกันมาเคลียร์ หลังจากนั้นไม่กล้ามาจอดอีกเลย ลองเอามุกนี้มาใช้ครับ หารถปิกอัพกันชนเหล็กมาเบียดสักครั้งนึง แล้วอ้างว่ากะผิด

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:32:23 »
"ทวงถามโครงการไป ไหนเป็นกฎ ก็แก้อะไรไม่ได้"

เป็นผมนี่จะด่านิติให้ม้วนเสื่อกลับบ้านแทบไม่ทันเลยครับ ...

ถ้ากฏระเบียบหมู่บ้าน ไม่สามารถบังคับใช้ได้ จะจะบอกเค้าว่า แล้วจะให้เราจ่ายส่วนกลางไปทำไม ...

หมู่บ้านผมมีปัญหาแบบนี้เช่นกัน แต่กรรมการหมู่บ้านผมค่อนข้างแข้งแรง เข้มงวด ... คือถ้าใครจอดขวางหน้าบ้านคนอื่น บ้านที่ถูกจอดขวางให้โทรเรียก รปภ มา และ รปภ จะทำการล๊อคล้อ และเสียค่าปรับ 1พันบาท อันนี้คือประกาศของหมู่บ้านเลย

ส่วนการจอดรถหน้าบ้าน ซึ่งเป็นพื้นที่ส่วนกลาง หมู่บ้านผมให้จอดได้ ตราบใดที่ไม่มีบ้านข้างเคียงร้องเรียน ถ้ามีร้องเรียนก็จะโทรสายตรงมาบอกก่อน ถ้าไม่แก้ ล๊อคล้อเสียค่าปรับรายวัน ....

ที่สำคัญอยู่ที่กรรมการหมู่บ้านครับ เลือกตั้งเค้ามา มีความสามารถแค่ไหน หมู่บ้านผมถ้าทำไม่ดี ด่ากันยับลงลายหมู่บ้านไม่เคยกลัวเกรงเลยครับ คนทำไม่ดีอยู่ไม่ได้ครับหมู่บ้านผม

ออฟไลน์ F|yingSpur★

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:36:09 »
หมู่บ้านผม (เป็นนิติฯ แล้ว) ที่ประชุมลูกบ้านตกลงกันว่า กลางวันจอดได้ กลางคืนหลัง 2 ทุ่ม เก็บเงินคันละ 100 บาท/คืน
+ HAPPINESS ONLY REAL WHEN SHARED +

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 10:36:53 »
"ทวงถามโครงการไป ไหนเป็นกฎ ก็แก้อะไรไม่ได้"

เป็นผมนี่จะด่านิติให้ม้วนเสื่อกลับบ้านแทบไม่ทันเลยครับ ...

ถ้ากฏระเบียบหมู่บ้าน ไม่สามารถบังคับใช้ได้ จะจะบอกเค้าว่า แล้วจะให้เราจ่ายส่วนกลางไปทำไม ...

หมู่บ้านผมมีปัญหาแบบนี้เช่นกัน แต่กรรมการหมู่บ้านผมค่อนข้างแข้งแรง เข้มงวด ... คือถ้าใครจอดขวางหน้าบ้านคนอื่น บ้านที่ถูกจอดขวางให้โทรเรียก รปภ มา และ รปภ จะทำการล๊อคล้อ และเสียค่าปรับ 1พันบาท อันนี้คือประกาศของหมู่บ้านเลย

ส่วนการจอดรถหน้าบ้าน ซึ่งเป็นพื้นที่ส่วนกลาง หมู่บ้านผมให้จอดได้ ตราบใดที่ไม่มีบ้านข้างเคียงร้องเรียน ถ้ามีร้องเรียนก็จะโทรสายตรงมาบอกก่อน ถ้าไม่แก้ ล๊อคล้อเสียค่าปรับรายวัน ....

ที่สำคัญอยู่ที่กรรมการหมู่บ้านครับ เลือกตั้งเค้ามา มีความสามารถแค่ไหน หมู่บ้านผมถ้าทำไม่ดี ด่ากันยับลงลายหมู่บ้านไม่เคยกลัวเกรงเลยครับ คนทำไม่ดีอยู่ไม่ได้ครับหมู่บ้านผม

เคสนี้ยังเป็นโครงการใหม่ โครงการยังบริหารจัดการอยู่ ยังไม่มีนิติ

ส่วนบ้านหลังแรก แจ้งนิติก็เคยครับ เพราะบอกเองแล้วตึงๆกัน
พอแจ้งนิติ มาดำเนินการ รถก็หายไปพักหนึ่ง ... แล้วบรรยากาศของคำว่าเพื่อนบ้าน ก็ดูเลวร้ายลง จนไม่อยากอยู่