ผู้เขียน หัวข้อ: ในความเป็นจริงแล้วรถยนต์ในประเทศไทยขายแพงกว่าประเทศอื่นจริงๆเยอะไหมครับ  (อ่าน 6862 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เป็นคำถามน่าจะมีทุกคำถามแบบนี้ทุกเดือนแล้วมั้ง

ตอบว่า

เอาเฉพาะราคาขาย ถือว่า อยู่ในกลุ่มแพงกว่าหลายๆ ประเทศ แต่ก็มีที่แพงกว่าบ้านก็มี

แต่เอาค่าใช้จ่ายโดยรวมเกี่ยวกับรถ บ้านเราถือว่าอยู่ในกลุ่มถูก

บางประเทศ ที่จอดรถก็ต้องซื้อ(ซื้อที่จอดรถก่อนซื้อรถ)

บางประเทศ ค่าประกันอุบัติก็แพงโครตๆ

บางประเทศ ค่าซ่อมก็แพงโครตๆ ซื้อคันใหม่ คุ้มกว่า หรือ ต้องมี garage ส่วนตัว ซ่อมเองไรเอง

บางประเทศ ภาษีแพงโครตๆ ยิ่งรถเก่ายิ่งแพง ทำให้คนทิ้งรถเก่า จอดทิ้งข้างทาง สวนสาธารณะ ไปซื้อรถใหม่กันหมด

เป็นต้น

ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถ แต่ละประเทศไม่เหมือนกันจริงๆ บ้านเราถือว่าถูกนะ ถ้ารวมค่าใช้จ่ายต่างๆแล้ว

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
แพงมั้ย? ทั้งถูกกว่า และแพงกว่า แต่.....

แพงมาก ถ้าเทียบกับค่าเเรงขั้นต่ำ (กับสินค้าอื่นๆ ที่ไม่ใช่ปัจจัย 4 ด้วย เช่น มือถือ คอมพิวเตอร์)
และ option ถูกตัดออกเยอะมากๆๆๆๆ ถ้าเทียบกับเมืองนอก รถในไทยโล้นมาก เพื่อทำราคา

ออฟไลน์ Pegasus7700

แพงไม่แพง น่าจะเทียบกับคนซื้อมากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ aumkung

• Newbie
  • *
คิดยังไงก็ไม่ถูกอะครับ

หลายเม้นบอกว่ารถเราแพงแต่ค่าใช้จ่ายรายปีถูก ผมว่าลองเอาตัวเลขมาคิดเลยก็ได้ที่ 6ปี 7 ปี ราคารถรวมภาษีประเทศเราก็ถือว่าค่อนข้างสูง แต่ไม่สูงมากเท่าฮ่องกง สิงคโปร์ ซึ่งประเทศพวกนี้สูงมากจริงๆ แต่คนเขาไม่จำเป็นต้องมีรถ ถ้าหากจะมีพวกนี้ค่าแรงมากกว่าคนไทย3เท่า

อยู่เมืองไทยถ้าไม่ใช่ กทม คุณคิดว่าไม่มีรถจะอยู่ได้หรอ ่รถเมล์ไม่มี คนในครอบครัวเจ็บป่วยจะทำยังไง ที่เค้าต้องซื้อเพราะเหมือนถูกบังคับไม่ใชเพราะว่ารถมันถูก

ออฟไลน์ 3RP4T

แพงครับ

เท่าที่รู้คือ รถบ้านๆยอดนิยม

แพงกว่า อินโด มาเลย์ ฟิลิปปินส์ ญี่ปุ่น อเมริกา จีน อังกฤษ บราซิล ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์

ถูกกว่า เวียตนาม สิงคโปร์

โดยยิ่ง SEGMENT สูงยิ่งแพงครับ

- ECO CAR/ B SEGMENT = 10-15%

- B-SUV/ C SEGMENT = 20-30%

- C-SUV/ D SEGMENT = 70-80%

- LUX = 100-200 %

เกิดจากสองปัจจัยครับ ฐานภาษีที่แพง และ ความที่ค่ายรถตกลงกันว่าชั้นได้กำไรรุ่นล่างไม่เยอะ มาเอากำไรที่รุ่นแพงนี่ล่ะ

ไม่เอาความคิดพวกโลกสวยนะครับ ต้องเทียบสภาพเศรฐกิจ, เงินเฟ้อ, ค่าบำรุงรักษากะประกัน เราถูก บลาๆ เพราะ สภาพเศรฐกิจเป็นแบบทีเห็น และ ค่าแรงเราก็ยังห่างกับประเทศพัฒนาแล้วพอควร

แนะนำให้ซื้อรถตามรายรับครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่ควรใช้รถราคาเกิน 30% ของ รายรับต่อปี เพื่อผลประโยชน์การวางแผนการเงินระยะยาว

ออฟไลน์ 3RP4T

หลายเม้นบอกว่ารถเราแพงแต่ค่าใช้จ่ายรายปีถูก ผมว่าลองเอาตัวเลขมาคิดเลยก็ได้ที่ 6ปี 7 ปี ราคารถรวมภาษีประเทศเราก็ถือว่าค่อนข้างสูง แต่ไม่สูงมากเท่าฮ่องกง สิงคโปร์ ซึ่งประเทศพวกนี้สูงมากจริงๆ แต่คนเขาไม่จำเป็นต้องมีรถ ถ้าหากจะมีพวกนี้ค่าแรงมากกว่าคนไทย3เท่า

อยู่เมืองไทยถ้าไม่ใช่ กทม คุณคิดว่าไม่มีรถจะอยู่ได้หรอ ่รถเมล์ไม่มี คนในครอบครัวเจ็บป่วยจะทำยังไง ที่เค้าต้องซื้อเพราะเหมือนถูกบังคับไม่ใชเพราะว่ารถมันถูก

อันนี้เห็นด้วยครับ ระบบขนส่งสาธารณะ เราไม่สะดวก และ หลังๆราคาแพงขึ้นมากครับ เมื่อปีที่แล้วมีโอกาศนั่งรถเมล์แอร์ พบว่า ค่าโดยสารไม่เกิน 5 KM. รถแอร์เก็บ 20 บาท ลูกผม 3 ขวบ ก็เก็บนะครับ คิดว่าถ้ามีความจำเป็นต้องนั่งรถหลายๆต่อ ซื้อรถมือสองหรืออีโคคาร์เล็กๆ สัก 4-5 ปีน่าจะคืนทุนส่วนต่างค่าใช้จ่ายครับ

ออฟไลน์ lonely

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ BN`

ในความเป็นจริง รถยนต์ในไทยก็แพงกว่าประเทศอื่นๆนั่นแหล่ะครับ

ถึงจะมีคนบอกว่ารถยนต์ในประเทศอื่นราคาถูก แต่มีค่าต่อประกัน ต่อภาษีราคาแพง แต่ยังไงก็ตาม

อย่างน้อยก็ได้ซื้อรถดีๆขับในราคาที่สมเหตุสมผล ได้ขับรถสมรรถนะดี มีความปลอดภัยสูงนะครับ อย่าลืมจุดนี้ด้วย

มี 1 ล้านกว่าๆในไทยได้ Camry, Accord อยู่เมืองนอกได้ C-Class, E-Class, Series 3, Series 5 นะครับ

ที่คนไทยจำเป็นต้องซื้อรถยนต์เพราะระบบขนส่งมันไม่ครอบคลุมครับ ถ้ารถไฟฟ้าครอบคลุมทั่วประเทศ ไม่มีใครซื้อรถยนต์หรอกครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมอยากให้รถยนต์ มีราคาถูกลงกว่านี้

แต่ก็อยากให้มีกฎหมายบังคับ ต้องมีที่จอดรถก่อน ถึงจะซื้อรถได้ครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ผมไม่มีข้อมูลเรื่อง ราคารถประเทศอื่น vs ค่าครองชีพ / เงินเดือนประเทศอื่น มาอ้างอิง - มาตอบคำถามนี้ของคุณนะ

แต่อยากจะบอกแค่ว่า ... ถ้าคุณรายได้น้อย ไม่พอที่จะซื้อรถแพงๆ หรือ รถเล็กสุด ล่างสุด ป้ายแดงแล้วล่ะก็ ...

1. รถมือสอง ก็มีเยอะแยะให้ซื้อ มีทุกรูปแบบ ทุกประเภท ทุกย่านราคา

2. ถ้ายังไม่สามารถซื้อรถมือสอง ก็ไปซื้อมอเตอร์ไซค์เอาครับ ... ถึงจะอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีรถเมล์ / รถไฟฟ้าบริการ

ไม่มีข้ออ้างอะไรทั้งสิ้นครับ ต้องรู้จักหาทางออกให้ได้ครับ ... เพราะถ้าแค่โจทย์แค่นี้ คุณตอบไม่ได้ / หาทางออกไม่ได้

คุณอยู่ไม่รอดหรอกครับ  เตรียมตัวเตรียมใจไว้ล่วงหน้าได้เลย