ผู้เขียน หัวข้อ: ppv vs d segment เดินทางไกลต่างจังหวัด  (อ่าน 11112 ครั้ง)

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
Re: ppv vs d segment เดินทางไกลต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 14:56:16 »
ไม่ต้อง d หรอกครับ
แค่เครื่องเบนซิน สบายกว่าอยู่แล้ว
คนขับนะ แต่รถ ppv รุ่นใหม่ มี ครูซคอนโทรล
เก่งๆ คนขับก็สบายขึ้น
คนนั่งจะสบายมั้ย ขึ้นอยู่กับช่วงล่างของเค้า
ถ้าเป็น อีซูซุ น่าจะนุ่มสบายที่สุด

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ppv vs d segment เดินทางไกลต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 15:02:17 »
ผมเคยใช้ D Seg ปัจจุบันใช้ PPV

ถ้าไปในเส้นทางทั้งดีและไม่ดี แบบเลือกไม่ได้ ผมเลือก PPV ครับ
โดยเฉพาะถนนสายรอง(วิ่งสวนเลน) ต้องแซงในเลนสวน PPV จะได้เปรียบ ถ้ารถข้างหน้าเราเตี้ยกว่า เราก็มองไปได้ไกล กะระยะการแซงได้อย่างปลอดภัยครับ

D Seg เจอเส้นทางแย่ๆ ยาวๆ ขับแล้วเครียด

ส่วนถ้าถนนเรียบๆ PPV ก็ไม่ได้ดีดเด้งมากนะครับ

แต่ถ้าเส้นทางที่ใช้ สภาพถนนดีตลอดเส้นทาง  D Seg ก็สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 15:23:51 »
โจทย์ขับทางไกล
1. ถนนดีตลอดสาย มีรถติดไม่มาก
เลือก d segment

2. ถนนมีหลุมบ่อ ถนนรอง
เลือก PPV, SUV อุ่นใจครับ

+1 ความเห็นนี้ครับ ถ้าถนนเรียบๆ ขับนิ่งๆ อย่างเช่น ไปพัทยา หัวหิน เขาใหญ่ ผมว่า D seg ขับสบายกว่า
แต่ถ้าเริ่มเป็นถนนรอง เช่นขับไปสุพรรณ หรือถนนที่มีที่กลับรถเยอะๆ ถนนเล็กๆ หรือถนนไม่ค่อยเรียบ ผมกลับรู้สึกว่ารถยกสูงขับสบายกว่า

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 15:40:51 »
ขึ้นกับสภาพเส้นทางและจำนวนคนที่จะไปกับเราครับ....
ถ้าไปคนเดียวไม่เกิน4คนและไม่ต้องบบรทุกของเยอะๆ ประกอบกับสภาพถนนไม่ต้องลุยมาก ใช้D segmentครับ....ถ้ามากดว่า4คน ต้องขนของอีกและสภาพถนนแย่ ต้องppvครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 16:04:06 »
แคมรี่ เทียบฟอร์จูนเนอร์

วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ไปโรงงานที่ระยอง แคมรี่ทั้งนั่งและขับสบายกว่าเยอะครับ
ฟอร์จูนมันดีตรงที่ว่า เจอถนนเสียหน้กๆ หลุมบ่อ อะไรไม่กลัว

เห็นญี่ปุ่นหลายโรงงาน นั่ง หมิว เอ็กซ์
เห็นว่า นั่งสบายกว่า ฟอร์จูน เพราะเด้งน้อยกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 16:11:14 »
PPV ตอน 2-3 ถ้าจะให้นั่งสบายไม่เวียนหัว ต้องทำช่วงล่างฟลูเซ็ต

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 16:17:42 »
ถ้าเป็นคนขับผมเลือก PPV ครับ
ส่วนตัวใช้ Nissan Terra อยุ่
ขับไกลๆมาแล้วหลายหน ทัศนะวิสัยดี มองได้ไกลกว่า รูดหลุมได้บ้าง ไม่กังวล

แต่ถ้าเป็นคนนั่งคงเลือก D-Segment น่าจะนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 16:47:12 »
อยากรบกวนถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ระหว่างรถ ppv พวก fortuner pajero กับรถเก๋ง d segment accord camry ใช้เดินทางต่างจังหวัดยาวๆหลายชั่วโมงหรือทั้งวัน ในตำแหน่งคนนั่งและคนขับครับ แบบไหนจะสบายกว่ากันครับ

ถ้าเอาแค่ความสบายกายของการนั่ง ผมให้ D-Seg ครับ

แต่ถ้าเอาความสบายใจ พร้อมทุกสภาพถนน และทัศนวิสัยที่ดีกว่า ผมให้ PPV ครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 17:00:55 »
D Segment ครับ
ผมคิดว่าเบาะหลัง d seg ทำมุมดีกว่า ทำให้น้ำหนักตัวมันถ่ายลงไปที่ก้นกบมากกว่า PPV อาจเพราะผมตัวหนักด้วย
หรือจะเป็นเบาะหน้า ผมยังคิดว่า D seg ซับพอร์ตช่วงไหล่ถึงเอวดีกว่า เลยนั่งสบายกว่า

ผมเคยนั่ง Fortuner ที่ใช้โช้ค Tein Endura Pro ก็รู้สึกว่ารถนิ่งขึ้น แทบไม่โยนตัว เก็บอาการช่วงล่างดีขึ้น แต่มันแข็งสะท้านขึ้นห้องโดยสารมากกว่า Camry ACV40/ACV50 หรือ Accord G10 CV1

ถ้าต้องคลุกดิน เจอช่วงที่ทำถนนใหม่ ผมจะเลือก PPV แทน

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 18:04:31 »
ถ้าถนน 4 เลนตลอดสาย เช่น กรุงเทพ-กำแพงเพชร-ลำปาง-เชียงใหม่ ผมชอบ PPV ครับ
รถ PPV ถ้าถนนดีๆ ขับไปตรงๆ ไม่เปลี่ยนเลนไปมา ไม่ขับแบบเดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรค PPv จะเป็นรถที่นั่งสบายมาก ทัศนวิสัยดี เห็นได้ไกล รู้เหตุการณ์ตรงหน้าบนถนนก่อนรถเก๋ง
แต่จะทำแบบนี้ได้กับถนน 4 เลนยาวๆ ไม่ตองเครียดเรื่องเร่งแซงรถบรรทุก รถพ่วง รถช้าทั้งหลาย

ถ้าเส้นทางที่ไปเป็นต่างจังหวัดห่างไกลความเจริญ ถนน 2 เลยรถสวน ขอเป็น D-seg
แต่ต้องเป็น D-seg เครื่องแรง ๆ หน่อย เครื่อง 2.5 หรือไม่ก็ hybrid เท่านั้น
ถ้า D-seg เครื่อง 2.0 ขับ ตจว. ถนน 2 เลน จะรู้สึกหงุดหงิดมาก อืด แซงไม่ทันใจ
และรถเก๋งทางไกลรู้สึกอึดอัด หลังคาเตี้ยๆ รถเตี้ยเหมือนนั่งอยู่บนพื้นถนน
เวลาขึ้นคอสะพาน ลานจอดรถ ถนนหน้าบ้านชันๆ ตามต่างจังหวัดท้องรถครูด ดีไม่มีเกยตื้น ติดหล่ม สารพัด

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 18:26:23 »
Ppv
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 19:57:40 »
เคยไม่ชอบ PPV สมัย For ตัวแรก เหมือนกัน
แต่ ล่าสุด นั่ง Everest แล้ว เออ พอได้อ่ะ ถ้าขับนี่ ไม่รู้สึก เลยสบายด้วยซ้ำ
แต่ นั่งหลัง มีเด้งนิดหน่อย แต่ รับได้เลยครับ
D sec มันสบายกว่าอยู่แล้วหละ แต่ PPV ไม่เลวร้ายอย่างที่คิดครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 20:18:57 »
มีทั้งคู่ ตอบ PPV ครับ

D-Seg นั่งนิ่มกว่าจริงแต่นั่งนานเมื่อยเพราะมันอยู่ท่าเดิมตลอดครับ พอจะนอนเบาะมันก็ยังชันไป

ส่วน PPV นั่งนานๆด้วยความที่เบาะมันเอนได้เลยรู้สึกสบายกว่า ได้ปรับท่านั่ง แถมนอนก็สบายกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 20:31:10 »
2 ตัวนี้ ถ้าขับเอง กับนั่งเบาะหน้า ผมเลือก PPV ครับ ส่วนตัวชอบขับรถสูง ทัศนวิสัยมันดีและเป็นแบบที่ชอบ  แต่ถ้านั่งโดยสารเบาะหลัง ผมเลือก D-Segment ครับ สมัยเรียน นั่ง Camry ไปกลับ กทม-หัวหิน บ่อยๆ เบาะมันสบายจริงๆ แต่เสียเรื่องความโปร่งของห้องโดยสาร

แต่ถ้านอกเหนือจากนี้ ผมไป SUV แบบไม่คิดนานเลยครับ ตรงจริตผมว่า 2 Segment นั้นจริงๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 20:36:52 »
ทางเรียบ : D Segment

ทางขรุขระ เป็นหลุม : PPV

แต่ส่วนตัวขอเลือก SUV พื้นฐานเก๋งดีกว่า เพราะเคยขับ Fortuner TRD บนถนนไม่เรียบแล้วเครียดมากกก รถส่ายแบบน่ากลัวมากกกกก และเข้าโค้งที่ความเร็วเท่ารถเก๋งทีหวิวมากกกก ในขณะที่รถเก๋งไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 20:57:39 »
D-segment “ที่กำลังเครื่องดี” สบายสุดครับ
ผมใช้รถหลากหลายวิ่งทางไกล
ตั้งแต่รถตู้ Vito, Alphard
PPV เป็น Fortuner กับ Everest ทั้งตัวเก่า ตัวปัจจุบัน
Soft-roader เป็น Harrier, Escape, CR-V
พบว่ารถวิ่งทางไกลยาวๆ ไม่เวียนหัว ทรงตัวดี ถึงปลายทางแล้วยังกระฉับกระเฉง เจออยู่ 5 คัน
E220 CDI, E350 Estate, 530e, 520d GT, Teana 2.5 ส่วน C-class เด้งไปนิดกับถนนทางไกลๆที่ยังมีปะตรงโน้นตรงนี้

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 21:27:00 »
เดินทางไกลชอบ PPV ครับ มองเห็นได้ไกลกว่า และไม่ต้องระวังเรื่องถนนมาก (เมื่อก่อนใช้ปาเจโร่สปอร์ต แต่ช่วงล่างต้องเปลี่ยนใหม่นะครับ โช๊ค+สปริง+ลูกยางกันโคลง)

เมื่อเคยใช้ เทียน่า กับ accord  เดินทางไกล ไม่ชอบตรงที่มองไม่ได้ไกลและก็ต้องคอยระวังเรื่องถนนแย่ๆครับ  เลยไม่ค่อยได้เอาออกต่างจังหวัด

ปัจจุบันใช้ CRV เบนซิน รู้สึกว่าขับสบายกว่าปาเจโร่สปอร์ตพอสมควรครับ ยังพอรูดได้บ้าง  แต่ต้องระวังเรื่องถนนแย่ๆหน่อย   (เปลี่ยนโช๊คมาแล้วเหมือนกัน)

ถ้าให้เลือกก็ยังชอบรถสูงๆอยู่ดีครับ เวลาเดินทางไกล เป็นคนขับขับสบายกว่าเยอะครับ  เป็นคนนั่งไม่รู้เพราะไม่เคยได้นั่งเลย  ;D ;D

แต่จะคันไหนผมก็จับเปลี่ยนโช๊คหมดครับ โช๊คเดิมๆติดรถไม่ค่อยมั่นใจซักเท่าไหร่ครับเวลาวิ่งเร็วๆ

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 21:45:38 »
เดินทางต่างจังหวัด (ทางไกลๆ ขับเป็นวันๆ) เส้นทางไม่ชิน เดาสภาพถนนไม่ได้ PPV แน่นอนกว่าครับ คนขับมีความเครียดและเมื่อยล้าน้อยกว่า แน่นอนครับ
  ประสบการณ์ เอาแต่ไกลๆ ที่ผมเคยขับนะครับ
      กรุงเทพ-ลำปาง, กรุงเทพ-ทองผาภูมิ-เหมืองปิล๊อค ใช้เทียน่า เหนื่อยต้องคอยระวังสภาพเส้นทาง และรู้สึกปวดเข่า (เบรค/เร่งตลอด CVT
      คันเร่งออกตัวหนักใช้แรงเหยียบเยอะ หาจังหวะวิ่งลอยลำ ชิวๆไม่ได้)
      กรุงเทพ-ระนอง, กรุงเทพ-ภูชี้ฟ้า, กรุงเทพ-กระบี่ ใช้กระบะ กับ PPV สบายครับ (เกียร์ MT แรงบิดดีเซลสบายอยู่แล้ว)

1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 22:24:22 »
PPV จะดีในแง่ การวิ่งบนถนน ที่ไม่คุ้นเคย สภาพถนนไม่ค่อยดี มันสามารถขับได้แบบสบายใจ ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องคอยหลบหลุม ไม่ต้องกลัวท้องครูด

แต่ถ้าวิ่งถนนหลัก สภาพถนนดี ยังไง D-segment ก็สบายกว่า แค่ทรงเบาะ ความสบายของเบาะ ก็ต่างกันลิบ แล้วครับ ยิ่งเบาะ Teana นี่ แทบจะดูดวิญญาณ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 23:17:16 »
PPV : เดินทางไกลถ้านั่งหลังผมชอบตรงมันปรับเอนได้ครับ หลับดีมากๆ แต่ถ้าถนนไม่ดีมันจะเริ่มโยกโคลงเคลงจะมีแรกกระแทกมาเป็นจังหวะๆตลอด

D-Seg : ทั้งคนขับคนนั่งฟินมาก มันนุ่มดีขริงๆเบาะทำมาดีกว่ามากครับ การซับแรงมันดีกว่า ไม่โยกไม่โคลง แต่เจอหลุมต้องเบรคตัวโก่ง กับทัศนวิสัยไม่ค่อยดีเท่าด้านบน

จบสุดผมว่า SUV แบบพวก Crv เหมือนรวมข้อดีทั้ง D-seg กับ ppv ไว้ด้วยกัน

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 23:33:07 »
เดินทางไกลแนะนำเป็น SUV มาจากเก๋งดีกว่าครับ ขับทางไกลน้องๆๆD segment ส่วนพวกPPV คือกระบะ ขับทางไกล ก็ยังเป็นอารมณ์กระบะ ทำช่วงล่างให้ตายยังไงก็เทียบ SUV หรือ D Segment ไม่ได้ครับ.

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 00:09:11 »
ส่วนตัวผมยกให้ D-Segment ครับ ส่วนตัวผมเป็นคนขับช้า

ดังนั้นเวลาขับวิ่งทางไกล ก็เลยไม่รู้สึกเหนื่อยครับ ขับเรื่อยๆ แวะพักบ้าง เดี๋ยวก็ถึงจุดหมาย

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 08:48:58 »
ที่บ้านมีรถทั้ง 3 ประเภท (D-seg, SUV, PPV) เห็นด้วยกับหลายท่านที่บอกว่าขึ้นอยู่กับเส้นทางและวัตถุประสงค์ของทริปนั้น
อย่างผมส่วนใหญ่ก็ขับ Highway เช่น จากกรุงเทพไป พัทยา เขาใหญ่ หัวหิน นครสวรรค์ ถนนดี วิ่งได้เร็ว เดินทางประมาณ 2-3 คน

- D-seg กินขาดเรื่องการขับขี่และความสบายนั่งโดยสาร อัตราเร่งทันใจ เข้าโค้งมั่นใจ ช่วงล่างนิ่ง ผมเคยขับ 3hr แบบไม่พักแต่ไม่รู้สึกเหนื่อยหรือเมื่อยเลย ต่างจาก SUV ที่ต้องพักทุก 2hr และ PPV นี่ผมแทบต้องพักเกือบทุกชั่วโมง เพราะรู้สึกเหนื่อยและเมื่อยมาก (ตัวใหญ่ สูง 180 หนัก 90)

- SUV จะได้เปรียบหากต้องเดินทาง 4 คนขึ้น ผมจะเลือก SUV เพราะพื้นที่ใส่ของเยอะกว่า และ headroom ของคนนั่งหลังดูโปร่งโล่งกว่า ถึงแม้จะต้องเสียความสบายการนั่งโดยสารไปบ้างแต่ได้ความสบายเรื่องบรรยากาศในห้องโดยสารและพื้นที่เก็บของมากขึ้น และได้ความสบายใจเวลาเจอถนนไม่ดี

- PPV ผมจะเลือกใช้ก็ต่อเมื่อไปเที่ยวแบบลุยจริงๆ ทางลูกรัง แต่ด้วยที่ผมชอบไปเที่ยวไม่ค่อยมีทางพวกนั้น ทำให้หลังๆนี่แทบไม่ได้เอา PPV ไปเลย เพราะพบว่า SUV ก็ตอบโจทย์เกือบทุกอย่างหากต้องการขนของหรือลุยนิดๆ (สไตล์การเที่ยวผมไม่ได้ลุยไปกางเต้นท์หรือที่กันดารมาก)

สรุปเลยหากต้องเลือกเดินทาง ตจว ด้วยโจทย์ผมปัจจุบัน จะเลือก D-seg เกิน 80% ส่วนอีก 20% เลือก SUV เฉพาะเคสที่จำเป็นต้องขนของเยอะๆหรือผู้โดยสาร 4คน

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 10:38:18 »
จากเท่าที่อ่าน คห.ต่างๆ ที่ผ่านมา..

ผมคงเป็นประเภท "หยดน้ำในทะเล"
PPV D-Seg ในราคาใกล้เคียงกัน PJS, FTN  <>  Accord Camry

สำหรับผม เดินทาง 120-140 ทุกทางในไทยหรือทั่วโลก!!
PPV ที่ว่าก็ยังให้ความสบายและความสบายใจในทุกเส้นทาง
จะทางเรียบหลายเลน, จะหลุมบ่อ หรือทางแบบไหน
กระเด้ง กระดอน ไม่มากกว่า D-Seg ซักเท่าไร

แต่ความสบายใจผิดกัน เพราะพื้นฐานกระบะ ช่วงล่างทุกชิ้น เน้น "ทน"
ขับไปเถอะ รูดไปเถอะ ทัศนวิสัยดีกว่าเยอะ มองได้ไกล กะเผื่อระยะต่างๆ ได้ง่าย
ไม่เพียงแต่เดินทางไกล ทางใกล้ในเมืองก็ยังสบาย เพราะมันสูงกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 11:03:03 »
อืมมม ชอบคนละแบบนะ
ถ้าทำเวลา ผมเลือกเก๋งครับ เข้าโค้งสนุก มุดไวกว่า
ถ้าทัศนวิสัยดี ช่วงล่างทน ก็ ppv เปลี่ยนช่วงล่างสักหน่อย

ถ้าขับขี่ดี รวม ๆ ก็ suv  ครับ เคยลองมา forester ฟินดี ขับเรื่อย ๆ
crv ก็ไม่ได้แย่

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 12:47:16 »
อยากรบกวนถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ระหว่างรถ ppv พวก fortuner pajero กับรถเก๋ง d segment accord camry ใช้เดินทางต่างจังหวัดยาวๆหลายชั่วโมงหรือทั้งวัน ในตำแหน่งคนนั่งและคนขับครับ แบบไหนจะสบายกว่ากันครับ

สามารถแซงซ้ายสุดได้เรื่อยๆ

????????????????????????????????

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 11:54:48 »
จากคนที่ใช้ทั้งสองคันสลับแฟนใช้ Fortuner ตัวปัจจุบันทำโช๊คใหม่ กับ แคมรี่ 2.5ตัวปัจจุบันACV70
คำตอบคือ....แคมรี่ครับ หรือ D segmnet  นิ่งกว่า นั่งสบาย เมื่อยน้อยกว่าครับ และการควบคุมดีกว่า หักหลบอะไรจะเหวี่ยงน้อยกว่า
Fortuner ดีเลยคือ น้ำขัง ลูกระนาดสูง และที่สำคัญ แฟนบอกว่าชอบมาก จอดแบบไม่ต้องระวังฟุตบาท 555

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 16:45:00 »

ถ้ามีสมาชิกครอบครัวในบ้านมากกว่า 5 คน ควรเลือก Toyota Fortuner ตอบโจทย์ได้ดีกว่า ทั้งคนขับและผู้โดยสาร ออพชั่นไม่มากและไม่น้อยจนเกินไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 17:18:54 »
ตอบตามโจทย์ มันสู้ D-Segment ไม่ได้อยู่แล้วครับ รถออกแบบมาเพื่อนั่ง มาเพื่อโดยสาร โดยตรงอยู่แล้ว

เพราะ PPV (ผมเรียกว่า SUV) มันออกแบบมาเพื่อเน้นการใช้งานหลากหลาย แล้วประกอบกับใช้พื้นฐานร่วมกันกับรถกระบะ มันยิ่งบ่งบอกว่า เน้นใช้งานจริงๆ

แต่ถ้าต้องเลือก 1 คัน ผมเลือก SUV/PPV เพราะมันใช้งานหลักหลายกว่านี่ละ ถึงจะนั่ง จะโดยสาร สู้ D-Seg ไม่ได้ แต่มันได้พื้นที่ใช้สอย จำนวนที่นั่งโดยสาร ขนของ ลุยได้ ไปทางทุระกันดาน ได้มากกว่า ตอบโจทย์ผม

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 17:30:37 »
ถ้าถามเรื่องความสบาย ก็ต้อง d-segment แหละครับ จากที่เคยลองใช้ขับทางไกลทั้ง 2 แบบ