ผู้เขียน หัวข้อ: ppv vs d segment เดินทางไกลต่างจังหวัด  (อ่าน 11929 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ppv vs d segment เดินทางไกลต่างจังหวัด
« เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 10:37:35 »
อยากรบกวนถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ระหว่างรถ ppv พวก fortuner pajero กับรถเก๋ง d segment accord camry ใช้เดินทางต่างจังหวัดยาวๆหลายชั่วโมงหรือทั้งวัน ในตำแหน่งคนนั่งและคนขับครับ แบบไหนจะสบายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ frame@kk

Re: ppv vs d segment เดินทางไกลต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 10:49:01 »
d seg สบายกว่ากันเยอะครับ ยิ่งถ้าเป็นคนขับรถเร็ว ppv คนนั่งหลังมีอาการเวียนหัวแน่ๆ
ppv จะแสดงประโยชน์ถ้าเดินทางกันเป็นครอบครัวไปเที่ยวเดินทาง มีของเต็มหลังรถ เพราะมันยัดของได้เยอะกว่า หรือต้องมีคนนั่งเกินกว่า 4 คนครับ
เพราะการยัดของเยอะๆในกระโปรงหลังแล้วต้องการหาของชิ้นใดชิ้นนึง มันลำบากกว่ารถ suv เยอะครับ

ถ้าคนโดยสารมีไม่เกิน 4 คนไป suv monocoque ดีกว่าเพราะได้ในด้านการขับขี่ด้วย
แต่อย่างบ้านผม 4+1 เด็กเล็ก ไปไหนไปกันหมดบ้าน ppv แล้วเอาไปอัพเกรดช่วงล่างตอบโจทย์ผมที่สุด

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ppv vs d segment เดินทางไกลต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 10:49:52 »
อยากรบกวนถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ระหว่างรถ ppv พวก fortuner pajero กับรถเก๋ง d segment accord camry ใช้เดินทางต่างจังหวัดยาวๆหลายชั่วโมงหรือทั้งวัน ในตำแหน่งคนนั่งและคนขับครับ แบบไหนจะสบายกว่ากันครับ

ถ้านั่ง d seg สบายกว่าเยอะครับ

แต่ถ้าขับ ppv ขับได้สบายกว่า เครียดน้อยกว่า(แต่เป็นคหสต.นะครับ)​เนื่องจากทัศนวิสัยดีกว่าเยอะ ไม่ค่อยต้องกังวลช่วงล่าง และพื้นถนน สามารถแซงซ้ายสุดได้เรื่อยๆ

ถ้าไม่แคร์เรื่องการขับขี่ ขับ 80-90 อยู่เลนกลางหรือเลนซ้ายตามคันหน้าระยะ 10 เมตรเรื่อยๆเปื่อยๆ d seg ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 10:56:06 »
suv แบบ ppv กับ d seg นี่เทียบกันไม่ได้เลยครับด้านนี้ ควรเทียบกับ suv แนว Forester CR-V มากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 10:58:30 »
เคยเช่าขับ ฟอจูนเน่อ กับ trailblazer เทียบกับ camry ของที่บ้าน ส่วนตัวชอบ camry มากกว่า พวกรถ ppv ผมไม่ชอบอาการตอนเร่งกับตอนเบรก มันดูหนักๆ โคลงๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 10:58:52 »
ผมเลือก  PpV  น่ะคนับ

เกิดเหตุไม่คาดฝันตามพื้นที่ ทุรกันดาร​  มันเอาตัวรอดได้ดีกว่า  รึหากไปซ่อมตามอำเภอเมือง​เล็ก​ถ้าหากเป็น​ แคมรี่ไฮบริดนี่งานงอกแน่ๆ

แต่​PpV มันต้องมีอู่ซ่อมได้บ้าง

ผมเคยเจอต้ไม้นลงมาขวางถนนตรงระนอง  เก๋ง​ไม่สามาระจัดการอะไรเลย  ผมเอากระบะไป ผูกเชือกลากออกเดินทางต่อ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:03:04 »
d segment นั่งสบายกว่า ถนนดีขับสนุกกว่า ขึ้นเขายัดโค้งได้
PPV คนขับกังวลน้อยกว่า รูดทุกหลุม บางสถานที่ไม่ใช่ถนนดำก็ไม่กลัว ไม่ต้องกังวลสภาพถนนเท่าไหร่

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:13:08 »
ขึ้นอยู่กับว่าเอาเรื่องอะไรครับ ถ้าเอาเรื่องความสบายในการนั่งขับ ภายในต่างๆสมรรถนะรถ ขับสนุก

อะไรพวกนี้ D seg กินขาดครับ แต่ถ้าเอาเรื่องขับไม่ต้องระวัง เจอทางไม่ดีได้ไม่เหนื่อยกับการหลบหลุม

หลบช่วงถนนไม่ดี แน่นอนก้ต้องppv แต่ก้ไม่ใช่รูดทุกสิ่งนะครับ รถอะไรก้พังได้ 555

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:15:46 »
เดินทางไกลผมเลือก พวก CRV forester ครับ ได้สบายและวิสัยทัศ แต่ถ้ารู้ว่าถนนดีๆเลือD segครับ สบายหลังมากกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:16:03 »
D seg  ครับ ต่างจังหวัดต้องใช้ความเร็วบ้างบางจังหวะ ไหนจะเบาะนั้ง การซับแรงกระแทก พวกนี้ D segment กินขาดครับ แต่ถ้าไปพวกทางแย่ๆหน่อยหลุมเยอะๆไป suv เถอะครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:28:38 »
ที่ทำงานใหม่ๆ เคยเอา Fortuner ตัวใหม่มารับ ตอนยังไม่มีรถตู้

มีโอกาสนั่งอยู่อาทิตย์นึง นั่งหลังซ้าย หรือ หลังขวา ไม่เคยมอง PPV อีกเลย ขนาดนั่งไปกลับโรงงานระยะทางแค่ 40 โล ยังเวียนหัว  :'(

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:39:13 »
เน้นคนขับ PPV ได้เปรียบ เพราะทัศนวิสัย
เน้นคนโดยสาร D-segment ได้เปรียบเรื่องความสบายในห้องโดยสาร รวมถึงช่วงล่างที่นุ่มนวลกว่า

ผมใช้ SUV(CX5) เทียบกับ C-segment (Civic)
ขับเองชอบ SUV มากกว่า ไม่ต้องระวังอะไรมาก แถมรถสูงกว่าหน่อย มองเห็นอะไรได้ไกลกว่า
ตอนนั่ง C-segment ช่วงล่างเก็บอาการได้ดีกว่า(นิ่มนวลกว่า)

ส่วน PPV ฟอร์จูนเนอร์(ก่อน MC) ได้โดยสารบ่อยๆ กระเด้งกระดอนเกินไปสำหรับผม แถมเมารถเกือบทุกครั้งที่ได้นั่งครับ 5555

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:40:35 »
ออกตจว.ต้องถามก่อนว่าสมบุกสมบันมากไหมถ้าแค่ไปแหล่งท่องเที่ยวทั่วไปไม่ได้ลุยป่าเขาก็ D แต่ถ้าเข้าป่าปีนเขาลุยทางดินเป็นหลักก็ PPV แต่ถ้าเป็นผมส่วนตัวไปออก kia grand carnival ดีกว่า555 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:46:44 »
ตอนนี้ผมใช้ Pajerosport อยู่ รถคันต่อไปคงไม่เอารถประเภทนี้แล้ว
โคลง สะเทือน นั่งไม่สบาย  ขับ SUV หรือ d-seg สบายกว่าเยอะ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:48:09 »
จากโจทย์ที่ต้องการผมว่ามาทาง SUV พวก CX-5, CX-8, CR-V, Forester ดีกว่าครับ ได้ความสบายและการขับขี่ใกล้เคียง D-Segment  แต่ก็ลุยถนนเน่าๆ ได้มากกว่า
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:49:07 »
D seg ได้ความนิ่มนวล ได้ความนิ่ง แต่ทัศนวิสัยไกลเสียเปรียบเยอะ ขับแล้วอึดอัด

PPV ได้ทัศนวิสัย มองไลน์เห็นแต่ไกล หลังๆผมขับ PPV ทางยาวได้เร็วกว่า D Seg และมุดง่ายกว่าเยอะ แต่ถ้าข่วงล่างนิ่มจะหวาดเสียว และชวนอ้วก และถ้าทำให้แข็งจะสะเทือนสุดๆ ขับแล้วเหนื่อย

สรุป SUV CX5 Forester จบเลยครับ ทางสายกลาง สำหรับทางไกล

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:54:18 »
สาย สันติ แบบผม

ชอบแบบนุ่มเงียบ นั่งสบาย ฟังเพลง ชิลๆ ยังไงเก๋งก็สบายกว่า

ไม่ใช่แค่ช่วงล่างที่ไม่โยนไปโยนมา คานหลังที่ดีดเด้ง

แต่เป็นพวก การเก็บเสียง ต่างๆ รถเงียบๆทำให้เครื่องเสียง ฟังเพราะขึ้นอีกมาก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 11:59:00 »
ผมเคยใช้ D Seg ปัจจุบันใช้ PPV

ถ้าไปในเส้นทางทั้งดีและไม่ดี แบบเลือกไม่ได้ ผมเลือก PPV ครับ
โดยเฉพาะถนนสายรอง(วิ่งสวนเลน) ต้องแซงในเลนสวน PPV จะได้เปรียบ ถ้ารถข้างหน้าเราเตี้ยกว่า เราก็มองไปได้ไกล กะระยะการแซงได้อย่างปลอดภัยครับ

D Seg เจอเส้นทางแย่ๆ ยาวๆ ขับแล้วเครียด

ส่วนถ้าถนนเรียบๆ PPV ก็ไม่ได้ดีดเด้งมากนะครับ

แต่ถ้าเส้นทางที่ใช้ สภาพถนนดีตลอดเส้นทาง  D Seg ก็สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 12:01:49 »
โจทย์ขับทางไกล
1. ถนนดีตลอดสาย มีรถติดไม่มาก
เลือก d segment

2. ถนนมีหลุมบ่อ ถนนรอง
เลือก PPV, SUV อุ่นใจครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 12:05:28 »
ช่วง 3 ปีที่ผ่านมา ได้มีโอกาสขับ Camry AHV40 และ Fortuner รุ่น 50 ปี จากขอนแก่นไปเชียงใหม่บ่อยๆ เดินทางประมาณ 10 ชั่วโมง บอกเลย ความสบายแคมรี่กินขาดคนละเรื่องเลยครับ นุ่มกว่า แรงกว่า พวงมาลัยเบากว่า ไม่เมื่อยหลังเมื่อยมือเหมือนฟอจูนเนอร์ครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 12:18:09 »
ผมเคยขับฟอร์จูนเนอร์กับแคมรี่ทางไกล บอกเลยครับถ้าไม่ไปทางลุยทางดิน เอา d-seg เก๋งสบายกว่าแน่นอนครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 12:28:55 »
 D SEGMENT ONLYนุ่ม เงียบ นั่งสบาย
PPV โยน สะเทือน เสียงดัง นั่งไม่สบายเลย

ละอีกอย่าง ขับต่างจังหวัดอย่าคิดว่าถนนจะพังทุกที่ ถึงถนนมีหลุมบ่อยังไงd segmentก็ไปได้ และไปสบายกว่าppvด้วย ถนนที่ppvจะไปสบายกว่าคือเข้าป่าหรือทางที่ไม่ใช่ถนนดำอะครับ

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 12:43:26 »
PPv ได้เปรียบแค่ทัศนวิสัยครับ แต่อย่างอื่นคงสู้ไม่ได้

ต้องดูอายุและการขับขี่ด้วยครับ อย่างผมอายุเริ่มเยอะ ขับกลางคืน ตจว. เดินทางไกลๆบ่อยๆ
ใช้ 520D อยู่ ตอนแรกก็สนุกดีเมื่อสามปีก่อน ตอนนี้เริ่มไม่ไหวครับ บางทีมองโน่นนี่ไม่เห็นบ้าง
หลบหลุมกระทันหันบ้าง ขับแล้วเหนื่อยขึ้นมากครับ เลยจะหันกลับไป SUV แทนแล้วแม้จะเสีย
เรื่องความคล่องตัวไปบ้าง

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 12:48:41 »
ออก ตจว ขับคนเดียวผมคว้า everest โลด ขับสบาย มองได้ไกล ไม่หงุดหงิด

ถ้ามีคนนั่งด้วย หรือเป็นคนนั่งเอา camry ออกแทน นั่งสบายกว่าทุกด้านมากๆ แต่ทัศนวิสัยสู้ไม่ได้ เรียกว่าเป็นรถหลักของผมกับแฟนเลยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 13:03:35 »
ถ้า จัด roadtrip ยาวๆ ไปเที่ยวที่ๆไม่คุ้นเคย ppv สบายใจกว่า
ถ้าขับไปบ้านพัก ตจว. ที่คุ้นทางผมเลือก d-segv
D-seg สบายกว่า นิ่งกว่า แต่ทัศนวิสัย การรับมือ หลุมบ่อคอสะพาน ยังไง ppv ก็ได้เปรียบ
หรือจะเดินทางสายกลาง พวก c-suv ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 13:13:28 »
ที่บ้านเคยใช้ Fortuner มันก็ดีในแบบรถกระบะดัดแปลง ในเรื่องความสบายแล้ว มันแทบจะไม่มี มันดี เมื่อเทียบกับกระบะแค่นั้น

พอมาใช้รถจำพวก C-SUV แล้ว ถือว่าลงตัวสำหรับ ถนนไม่ดี เดินทางไกล ขับใช้งานทั่วไป ไม่เอาไปลุยป่าที่ไหน (ถ้าลุยป่า กระบะดีกว่า)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 13:41:11 »
ไปไหนไกลๆเส้นทางปกติ เลือกรถทรงแคมรี่แอคคอร์ดเทียน่าครับ สบายสุดๆทั้งคนนั่งคนขับ
ppvไม่ได้ลุยถนนแย่ๆแล้วสุขสบายนะครับ ทรงตัวไม่ดีเท่าdseg
แล้วกรณีไปเที่ยวเจอเส้นทางลูกรังหลุมบ่อจัดๆ คนสติดีๆเขาเลี่ยง่เสมอ ยอมขับอ้อม
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ my idol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 14:37:35 »
ผมนั่งและขับ Everest ตัวท๊อป ไม่อยากไปนัง D seg  อีกเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 14:43:08 »
D-Car ยังสบายกายกว่า Cx-8 อีกครับ
แต่ถ้าเป็นคนขับ PPV มันสบายใจ มองเห็นข้างหน้าได้ไกลกว่า เจอหลุมไม่ต้องหลบเยอะ เจอทางดินไม่ต้องห่วง เข้าปั้มไม่ต้องกลัวที่ดักล้อสูงๆ

ใจจริงอยากให้มี SUV 7ที่นั่งกว้างจริงๆแบบ cx8 (ไม่ใช่แบบ crv x-trail)​ ในยี้ห้ออื่นๆเพิ่มขึ้นมา แต่โครงสร้างภาษีกับค่านิยมหวยเลยไปออกที่ PPV หมด

ออฟไลน์ palmpspp

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 14:55:23 »
PPV : MU-X 2016 vs D-segment : Teana 2004 vs C-segment : Altis 2020

PPV มีอาการเมื่อยล้าจากการขับขี่มากกว่าเพื่อนครับ ผมลงจากรถคืออาการปวดหลังเลย
ส่วน Teana 2004 ถึงจะเก่า แต่สบายกว่าจริงๆ นะ รองลงมาก็ Altis
ถ้าขับทางไกล ผมเลือกเก๋งครับ