ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วต้องรอ รถถึงจะเริ่มถอย เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 8650 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
พอเข้าเกียร์ถอยหลังเสร็จแล้ว ปล่อยเบรคทันที รถไม่ยอมไหล ต้องรอแปปหนึ่ง(ไม่ถึงวิ) ถึงเริ่มไหลให้ บางครั้งก็เป็น บางครั้งก็ไม่เป็น ยิ่งตอนถอยจอดเข้าซองหรือเทียบข้างถนนแบบต้องรีบเข้าเกียร์จะชอบเป็นครับ เป็นเฉพาะเกียร์ถอยหลัง

รถ Mazda 2 1.3 เลขระยะทาง 88XXX กิโล เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาแล้ว 3 ครั้ง+เปิดอ่าง 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เกียร์เริ่มตอบสนองช้า 

ถนอมเกียร์ด้วยการ เหยียบเบรค  ใส่เกียร์  รอจนเกียร์เข้าสนิท แล้วปล่อยเบรค

ออฟไลน์ bubball

เกียร์อีกเสียงครับ 
Civic FD เคยเป็น หลังๆนอกจากรอนานขึ้นแล้ว มีกระตุกแรงๆทีนึงถึงจะถอยให้ด้วยครับ 555555
ตอนนั้นต้องเอาไปโอเวอร์ฮอลเกียร์ถึงหายครับ

ออฟไลน์ apinui

น้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมา แล้วใส่กลับเข้าไป เท่ากันหรือเปล่า

บางทีน้ำมันเกียร์ขาดก็ได้นะ ....

เห็นว่าถ่ายเปิดอ่างมา แล้วตอนเติมกลับเติมไปกี่ลิตรครับ แล้วเป็นหลังจากเปลี่ยน หรือเปลี่ยนมานานแล้วถึงเป็น ......

รถผม ตัว1.3 เหมือนกัน 6ปีแล้ว ไม่เคยไปยุ่งกับน้ำมันเกียร์เลย ไม่เห็นเป็นอะไร ...

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ไม่รู้ว่า ถ้าลองฟอกเกียร์ดูก่อน อาการนี้จะหายมั้ยนะครับ

แต่ถ้าโอเวอร์ฮอล น่าจะหายแน่นอน ทว่าเลขไมล์ยังแค่แปดหมื่นกว่าโลอยู่เลย ต้องฮอลแล้วนี่ มันเร็วไปนะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถปีไหนครับ ถ้า 2015-2016 ก็มีโอกาสที่โซลินอยด์เกียร์จะลาโลกได้
แต่ถ้าจะลาโลกจริง ส่วนมากจะใส่เกียร์แล้วเครื่องดับไปเลยมากกว่า

ถ้า 2019 มีล็อตนึง QC หลุดมาครับ อันนี้จะกระชากแล้วเร่งไม่ไปมากกว่าเช่นกัน

ข่วงนี้พยายามใส่เกียร์ก่อนแล้วค่อยปลดเบรกมือดูครับ ถ้ายิ่งช้าลงๆ ก็ลองให้ช่างเช็คดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ spn

จะเกี่ยวกับ บูชเกียร์ เหมือน Nissan March ไหมครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ neung23

น้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมา แล้วใส่กลับเข้าไป เท่ากันหรือเปล่า

บางทีน้ำมันเกียร์ขาดก็ได้นะ ....

เห็นว่าถ่ายเปิดอ่างมา แล้วตอนเติมกลับเติมไปกี่ลิตรครับ แล้วเป็นหลังจากเปลี่ยน หรือเปลี่ยนมานานแล้วถึงเป็น ......

รถผม ตัว1.3 เหมือนกัน 6ปีแล้ว ไม่เคยไปยุ่งกับน้ำมันเกียร์เลย ไม่เห็นเป็นอะไร ...

น้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมา แล้วใส่กลับเข้าไป เท่ากันหรือเปล่า  +1  ;)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
+1 ครับ Mazda2 เหมือนกัน ไส่เกียร์ถอยหลังแล้วต้องรอซักรถถึงจะขยับ บางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น

ออฟไลน์ tom46

ที่เคยได้ยินมาเกียร์ออโต มันจะมี โซลินอย อยู่ตัว ที่สั่งการเดินหน้า ถอยหลัง ไม่รู้ว่าจะเป็นตัวนี้หรือเปล่านะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลองหาที่สาใารถถอยหลังยาวได้ดูครับ

ถ้าใส่เกียร์ R.ถอยยาว  แล้วเจออาการสะดุด

ลองเช็ค​หัวเทียน​  หัวฉีด  กรอง​เบนซิน​

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CHANOM

HRV ของเรา ก็เป็นอาการคล้ายๆกันนะคะ (เข้าเกียร์แล้วต้องรอประมาณ 1-2 วิ)
เข้าใจว่าเป็นอาการปกติมาโดยตลอด สงสัยต้องเริ่มระวังแล้วสิ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
พวกครัชเกียร์ แหวานเริ่มสึกหรอหมดครับ

เอาไปโอเวอร์ฮอล ก่อนที่จะกินข้าวลิง 55555

• **

เปิดอ่างตั้งแต่ 4หมื่นโลครับ เปลี่ยนที่ศูนย์เลย ขอบคุณมาก ๆครับ

• **
รถปีไหนครับ ถ้า 2015-2016 ก็มีโอกาสที่โซลินอยด์เกียร์จะลาโลกได้
แต่ถ้าจะลาโลกจริง ส่วนมากจะใส่เกียร์แล้วเครื่องดับไปเลยมากกว่า

ถ้า 2019 มีล็อตนึง QC หลุดมาครับ อันนี้จะกระชากแล้วเร่งไม่ไปมากกว่าเช่นกัน

ข่วงนี้พยายามใส่เกียร์ก่อนแล้วค่อยปลดเบรกมือดูครับ ถ้ายิ่งช้าลงๆ ก็ลองให้ช่างเช็คดูครับ

ปี 2017 ครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

• **
ขอบคุณทุกความเห็นมาก ๆ นะครับ รถออกปลายปี 2017 ครับ เดี๋ยวลองจับอาการไปสักระยะ  เรื่องกระตุก เคยมีครั้งหนึ่งขับออกจากซอยบ้านตัวเองต้องมีเร่งขึ้นเนินนิดหน่อย ผมเหยียบคันเร่งเบา ๆ เอาให้รถพอขึ้นเนินได้ พอรถพ้นเนิน รถกระตุกแบบรู้สึกชัดเจน แบบเห็นรอบเครื่องขยับไปมาเลยครับ ช่างศูนย์โทษไปที่น้ำมันE20 ผมไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเกียร์ไหม หรือเป็นเพราะน้ำมันหรืออย่างอื่น แต่เป็นแค่ครั้งเดียวตั้งแต่ใช้รถมา

ออฟไลน์ lonely

City Zx ตอนอายุ 9 ปี ไมล์ประมาณ 8 หมื่นกว่าๆ

เข้าเกียร์ R พอรถถอยหลังไปนิดนึง แล้วหยุดเองโดยไม่เหยียบเบรค = Fly Wheel เสีย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??