ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง/เครื่องเสียง]เปิดเครื่องเสียงแล้วมีเสียงลำโพงดังปุ๊ก!แล้วก็เงียบไป  (อ่าน 4521 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
คือผมขับรถแล้วฟังเพลงอยู่ดีๆ

ลำโพงก็มีเสียงดังปุ๊ก!ทั้ง4ดอกแล้วเสียงทุกอย่างก็เงียบไปเลยครับ

พอปิดแล้วเปิดใหม่ก็มีเสียงดังปุ๊กเหมือนเดิม แล้วก็เงียบเหมือนเดิมเลยอ่ะครับ

เครื่องเสียงในรถผม ลำโพง morel 4ตัว ซับ morel 12 นิ้วคู่นึง

แอมป์ของ Lanzar Vibe 530 1000w อ่าครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมไม่รู้เรื่องเครื่องเสียง แต่เคยเจออาการแบบนี้กับรถตัวเองคันก่อน
ถ้าจำไม่ผิด Capacitor เดี้ยงครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 168168

• Newbie
  • *
จริงๆ ลองไล่ระบบไฟใหม่น่าจะหาย หรือไม่ก็ไปติดตัวที่ตัดไฟที่แอมป์ก่อนตอนเครื่องเสียงครับ เสียงปุ๊กนั้นคือเสียงจากไฟที่ค้างอยู่ในแอมป์พอคุณปิดเครื่องเสียงไฟก็วิ่งมาที่ลำโพง (มันจึงดังปุ๊กเดียวไงครับ)  ทางแก้ก็แบบที่บอกไป แต่จริงๆ ไม่มีผลเสียนอกจากรำคาญครับ  ;D ลองดูครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

คือมันดังตอนเปิดอ่ะครับ ดังแล้วมันดับไปเลยอ่ะครับ มันจะดังเหมือนลำโพงแตก ดังทั้ง4ดอกเลยแต่ตัวซับไม่ดังนะครับ

เปิดมาแล้วดังปุ๊ก แล้วมันก็เงียบไปเลยไม่มีเสียงอะไรเลยอ่ะครับ

:'( :'(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
เสียงปุ๊กนี่ เหมือนกับตอนที่เราเสียบสายลำโพง แล้วสายมันหลวม ดังแบบนั้นหรือเปล่าครับ