ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกหมากกันโคลงหน้า สำหรับรถโหลด ควรยาวหรือสั้นกว่าของติดรถครับ  (อ่าน 6273 ครั้ง)

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
ลูกหมากกันโคลงหน้า สำหรับรถโหลด ควรยาวหรือสั้นกว่าของติดรถครับ ?

ผมใช้ Civic FC RS ใช้ สตัทปรับเกียว Street Advance Z โหลด 3 เชนจากเดิม ( Tein ไม่มีลูกหมากกันโคลงแถม )

พอดีตอนใส่เห็นลูกหมากกันโคลงมันจารบีซึมเลยจะเปลี่ยนและรถมันเริ่ม เพื่อนแนะนำว่าให้หาพวก OEM เช่น Prolink อะไรพวกนี้ มันปรับระดับได้และแข็งทนดี

เลยมา Search หา บางท่านบอกว่ารถโหลดลงกันโคลงควรจะสั้นลงจากของเดิม ( ของเดิม 35CM ) แต่ ผมขับไปที่ Prolink ช่างบอกว่าควรจะยาวเท่าเดิมหรือยาวกว่าเดิม

ที่ถูกต้องจิงๆคืออะไรกันครับ เพื่อประสิทธิภาพที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ช่วงล่างด้านหน้าเป็น MacPherson strut
ต้องยาวกว่าเดิมครับ

• **
ช่วงล่างด้านหน้าเป็น MacPherson strut

ที่ผมแปลกใจคือ ผมเคยซื้อ RSR Best I มามันแถมลูกหมากกันโคลงด้วย แต่มันสั้นกว่าของติดรถ พอดี ไม่ค่อยชอบฟิลเลยขายไป มาซื้อ Tein แทน

เลยไม่รู้ว่าที่ถูกต้องจิงๆมันคืออะไร

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
รถเราเปลี่ยนเป็นลูกหมากกันโคลงของ Hardrace มา หลังจากที่เอารถไปโหลด
ทางร้านบอกว่า ต้องปรับให้ยาวกว่าของเดิมนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Tien.W

civic fd + Tein Super Street
pulsar + Tein Street Advance Z

ก็ใช้ลูกหมากกันโคลงติดรถตลอดนะ ก็ไม่มีประเด็นอะไรครับ พวกที่แถมมา เข้าใจว่า จุดยึดลูกหมากกันโคลง มันผิดไป ทำให้ใส่ของเดิมไม่ได้ เลยต้องแถมมาน่ะครับ ซึ่งพวกแถมๆ อย่าง H.Drive นี่ ผมเห็นอายุสั้นกว่าของติดรถอีกนะ

ออฟไลน์ mnp

• **
ของผม vios 07 Tein FlexZ ลูกหมากสั้นกว่าเดิมครับ ถ้ายาวเท่าเดิมประกอบไม่ลง กันโคลงจะยันกับปีกนก

ออฟไลน์ akewizard

มันควรต้องยาวขึ้นคับ เพราะโดยมากพอโหลดแล้วล้อจะถ่างออก
แต่กับรถบางรุ่น ช่วงล่างบางแบบ ถ้าล้อไม่ถ่างออกก็ใช้ลูกหมากของเดิมได้คับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ยาวหรือสั้นต้องดูว่าโหลดเตี้ยแล้วติดขัดอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member

ช่วงล่างด้านหน้ากับด้านหลังนี่ความยาวต่างกันหรอครับ

• **
ผมลองเปลี่ยน size เท่าเดิมคือ 35CM มา ฟิลคือ หนักแน่นเหมือนรถใหม่ครับ พวงมาลัยไม่วอกแวก

เดี่ยวไว้ลองเปลี่ยนแบบสั่้นกว่าเดิมเทสครับ เพราะเท่าที่เคยใช้ของ RSR พวงมาลัยจะไวมาก ไม่รู้เกี่ยวกันไหม