ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกยางหน่อยครับ Apollo alnac4g กับ Otani ek1000  (อ่าน 4374 ครั้ง)

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
ไซส์ 195 55 r15 ครับ มีใครเคยใช้สองตัวนี้บ้าง แนะนำหน่อยครับ แต่ละตัวการขับขี่เป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกยางหน่อยครับ Apollo alnac4g กับ Otani ek1000
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 12:46:29 »
ผมใช้ Alnac 4G กับยาริสมา แรกพอใช้ได้ ผ่าน 15,000 กม ไป เริ่มเสียงดังขึ้นชัดเจน

สมรรถนะพอใช้ได้ ดอกยางดูสึกนิดเดียว คุ้มราคาครับ ไม่แพง ผมขับรถไม่เร็วครับ 110 กม/ชม ครั้งล่าสุดเมื่อไร จำไม่ได้เลย

Otani EK ไม่เคยใช้ครับ แต่ Otani มี Feedback เรื่องสมรรถนะความคุ้มค่าเกินราคาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือกยางหน่อยครับ Apollo alnac4g กับ Otani ek1000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 12:55:37 »
ผมใช้ Alnac 4G กับยาริสมา แรกพอใช้ได้ ผ่าน 15,000 กม ไป เริ่มเสียงดังขึ้นชัดเจน

สมรรถนะพอใช้ได้ ดอกยางดูสึกนิดเดียว คุ้มราคาครับ ไม่แพง ผมขับรถไม่เร็วครับ 110 กม/ชม ครั้งล่าสุดเมื่อไร จำไม่ได้เลย

Otani EK ไม่เคยใช้ครับ แต่ Otani มี Feedback เรื่องสมรรถนะความคุ้มค่าเกินราคาเหมือนกันครับ
อายุการใช้งานถือว่านานและทนมั้ยครับ เพราะชุดเก่า hankook kinergy ex บวมง่ายมากเคลมไปสองรอบ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 13:59:03 »
ผ่านมือมาทั้ง 2 รุ่นครับ
1. Otani EK1000 ไซส์ 195/65/15 ใส่ได้ 3 วันประกาศขายทิ้งครับ รวมทั้งสิ้นอยู่ด้วยกันราว 7 วัน พันกว่า กม. สมรรถนะโดยรวมกลางๆพอใช้ได้ แต่เรื่องเดียวที่รับไม่ได้คือเรื่องรีดน้ำครับ ขับ 60 ลงแอ่งน้ำข้างเส้นขาวไหล่ทางก็ส่ายแล้ว ถนนแห้งขับเกิน 120 มีอาการลอยๆไม่ค่อยเกาะ สมมติถ้ารีดน้ำดีขึ้นอีกสักนิดเดียว ก็คงยังใช้ต่อครับ
2. Apollo Alnag4G ไซส์ 195/60/15 ใช้มาได้ 8 เดือนกับ 2 หมื่น กม. หน่อยๆ ตัวนี้ก็มีหลายจังหวะที่คิดว่าไกล้ได้เปลี่ยนแล้ว แต่พอใช้ไปๆก็ยังไม่ถึงจุดที่รับไม่ได้เสียที โดยรวมสมรรถนะมันกลางๆ แต่รีดน้ำดีกว่าตัวแรกนิดหน่อยครับ ขับเร็วเกิน 120 ไม่ลอย แต่ก็ไม่ได้เกาะมาก ต้องประคองพวงมาลัยเยอะ
- ตอนที่ได้มาแรกๆยางผลิตสัปดาห์ใหม่มาก มาถึงคือนุ่มย้วยจนเกือบจะรับไม่ได้ ถนนก็ไม่ค่อยเกาะ เร่งแซงแรงๆมีหน้าส่าย เข้าโค้งย้วยหนัก
- ใช้ไปสัก 1 เดือน 2 พันโล มันเฟิร์มขึ้น (หรือแข็งขึ้นไม่แน่ใจ แต่มันทำให้ขับมั่นใจขึ้น) ยังคงย้วยและไม่เกาะถนนอยู่นะครับ แต่ดีขึ้น
- พอถึง 3 พันโล มันเริ่มหอนเบาๆเวลาขับไปบนถนนลาดยางเรียบๆครับ และก็มีแค่ 2 เส้นถนนเท่านั้นที่ดัง คือแถวบ้านผมที่ ตจว ทั้ง 2 ที่เลย แต่หอนเบาๆ และไม่ได้หอนตลอดทาง
- ในช่วง 4 พันโลถึง 1 หมื่นโล เป็นช่วงที่ดีที่สุด มีความบาลานซ์ระหว่างความนุ่มเฟิร์มกำลังพอดี ย้วยน้อยลง แต่ถ้าเร่งแซงแรงๆก็ยังคงหน้าส่ายอยู่ แต่ลาดยางไม่ค่อยเป็นแล้ว เป็นแต่คอนกรีดที่ไม่ค่อยเรียบ
- หลังประมาณ 6 เดือน หรือ 1.3 หมื่นโลมา เริ่มมีความแข็งกระด้างครับ ย้วยน้อยลง ยังคงเร่งแรงหน้าส่ายอยู่นิดๆ ตอนนี้เริ่มคิดว่ายางอะไร ทำไมมันแข็งไวขนาดนี้ วันแรกนุ่มสุดๆ แต่ผ่านมาแค่หมื่นกว่าโลมันกลายเป็นยางที่ค่อนข้างไปทางกระด้างนิดๆแล้ว (ปกติยางตัวอื่นที่ผมใช้ ต้องเกิน 2 หมื่นโล หรือเกิน 1.5 ปี ถึงจะเริ่มกระด้าง) คิดว่าไม่น่าจะใช้ได้เกิน 1.5-2 หมื่นโลแน่ๆ
- ตอนนี้ใช้มาถึง 8 เดือนกับ 2 หมื่นโล มันก็กระด้างขึ้น แต่มันไปไม่ถึงจุดที่เรารับไม่ได้เสียทีครับ อาการเร่งแซงแรงๆแล้วหน้าส่ายก็ยังมี แต่อาการย้วยแทบไม่มีแล้ว ขับซิ่งขับซัดกับมันพอได้ แต่ต้องเบาเพราะมันไม่ได้เกาะถนนมาก ถึงตอนนี้ยางก็ไม่ได้ดังนะครับ แต่มีเสียงหอนในถนนบางเส้น มีความกระด้างแบบไม่ค่อยเกาะถนน คือถ้าขับผ่านทางขรุขระท้ายจะเหมือนโยนไปโยนมา อารมแบบว่ามันไม่ค่อยดูดถนนเลยครับ แต่ยังพอใช้ได้ ยังไม่ถึงกับอยากถอดทิ้งครับ

สรุปคือ ถ้าซื้อหวังใช้คุ้ม สมรรถนะไม่ได้แคร์มากขอแค่ไม่แย่เกินไปก็พอ ซื้อ Alnag4G ใช้ได้เลยครับ ผมให้ผ่าน ส่วน EK1000 คนอื่นใช้แล้วดีก็เป็นแล้วบุคคลนะครับ แต่สำหรับผม กับรถคันนี้ ผมไม่ให้ผ่านครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

รถอัลติส 2004 วางเครื่อง 2ZZ-GE เกียร์ธรรมา 6 สปีด เฟืองท้าย 4.5 (เดิมๆ) ม้าลงพื้นจริง 170 ตัว (ตามสเปค 190 ตัว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2021, 18:15:55 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 16:59:20 »
รถที่บ้านใส่ EK1000 อยู่เนื่องจากใช้ไม่เยอะ กะว่าสัก 3 ปี เปลี่ยนทีนึง ซึ่งก็น่าจะวิ่งไม่ถึง 2 หมื่นโล ตอนนี้ใส่มาเกือบๆปีละ ผมว่าถ้าขับแบบปกติก็โอเคนะไม่เกิน 100-120 อะไรประมาณนี้ วิ่งเร็วกว่านี้เริ่มไม่ค่อยโอเคละ ส่วนเวลาถนนเปียกก็ขับแบบทั่วๆไป ช้าลงกว่าปกติหน่อยผมว่าก็โอเคอยู่นะ ผมรู้สึกว่าดีกว่า Firestone F01 ชุดก่อนหน้าอีก

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 20:03:35 »

อายุการใช้งานถือว่านานและทนมั้ยครับ เพราะชุดเก่า hankook kinergy ex บวมง่ายมากเคลมไปสองรอบ

ถ้าตาม Treadware 280 ดอกยางค่อนข้างสึกง่าย แต่ก็ไม่แย่นะครับ
เทียบกับราคา ใช้ 2-3 ปี ได้ 40,000 กม. ก็ถอดเปลี่ยนครับ คุ้มค่ามาก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 10:25:18 »
รถที่บ้านใส่ EK1000 อยู่เนื่องจากใช้ไม่เยอะ กะว่าสัก 3 ปี เปลี่ยนทีนึง ซึ่งก็น่าจะวิ่งไม่ถึง 2 หมื่นโล ตอนนี้ใส่มาเกือบๆปีละ ผมว่าถ้าขับแบบปกติก็โอเคนะไม่เกิน 100-120 อะไรประมาณนี้ วิ่งเร็วกว่านี้เริ่มไม่ค่อยโอเคละ ส่วนเวลาถนนเปียกก็ขับแบบทั่วๆไป ช้าลงกว่าปกติหน่อยผมว่าก็โอเคอยู่นะ ผมรู้สึกว่าดีกว่า Firestone F01 ชุดก่อนหน้าอีก

EK1000 Treadwear 500 วินิจฉัยจากเทรดแวร์แล้วเหมาะกับรถที่วิ่งเยอะในระยะเวลาอันสั้นครับ เช่นพวกแทกซี่ อาชีพเซลล์ และอื่นๆ เพราะการวิ่งเยอะจะทำให้ยางที่สึกช้ามากได้สึกพอดีๆกับระยะเวลาที่ผ่านไป แต่หากเป็นรถวิ่งน้อยใช้ยางสึกช้า มันจะแข็งไวหรือมีรอยย่นไว แตกลายงาไวครับ อันนี้เดาจากค่าเทรดแวร์นะครับใช้จริงเป็นยังไงต้องลองดูของจริง ถ้าโดยปกติรถวิ่งน้อยๆ แนะนำให้ใช้ยางเทรดแวร์ต่ำๆหน่อยครับ ถึงจะเหมาะสม หน้ายางสึกเร็วกับระยะเวลาที่ผ่านไปก็จะพอดีๆกัน
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ johnlee

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 16:07:45 »

Otani EK เหมาะมากๆในการใช้งานในชีวิตประจำวัน ถ้าคุณชอบขับรถเร็วหรือว่าเป็นสายซิ่งควรเลือก Otani KC ครับ