ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนป้ายทะเบียนขาวเดิม กับทะเบียนจองใหม่ กับภาษีป้ายเก่า  (อ่าน 2676 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
เผอิญมีรถป้ายขาวอยู่ครับ แล้วต้องการเปลี่ยนทะเบียนใหม่ ก็เลยจองกับขนส่ง ได้ใบการจองมาเรียบร้อย

แต่มีคำถามคือว่า ตอนนี้ยังไม่ได้ชำระต่อภาษีทะเบียนเดิม จำเป็นต้องชำระภาษีทะเบียนเดิมก่อนสลับป้ายใหม่ที่ขนส่งรึเปล่าครับ

ตามที่เข้าใจว่า ทะเบียนเดิมยังไงก็คือยกเลิกอยู่แล้ว ยังจำเป็นต้องจ่ายภาษีอีกหรือ (แม้กระทั่งปล่อยให้ขาด)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่ขับบนถนนหลวง ก็ไม่ต้องจ่าย 

ถ้าจะใช้บนถนน ก็ต่องจ่าย

ออฟไลน์ CHANOM

การชำระภาษีนั้น จะเป็นการชำระให้ตัวรถนะคะ ไม่ใช่ป้ายทะเบียนค่ะ
เมื่อเปลี่ยนป้ายทะเบียนแล้ว วันหมดอายุของภาษี ก็จะวันเดียวกับป้ายเดิมค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ไปต่อภาษีให้เรียบร้อยก่อนเลยครับ จะสลับป้ายทะเบียน ภาษีต้องไม่ขาดครับ

ออฟไลน์ Tien.W

การเปลี่ยนป้ายใหม่นั้น ถ้าภาษีเหลืออายุน้อยกว่า 3 เดือน ณ วันที่ขอเปลี่ยน จะถูกบังคับให้จ่าย ณ ตรงนั้นครับ แต่ถ้าเหลือมากกว่า ก็ไม่ต้องเสียครับ อย่าง คห.ข้างบนบอก เราเสียให้รถ ไม่ใช่ ให้ป้าย ครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ขอบพระคุณทุกท่านครับ