ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็น ระบบไฟหน้า Led + Projector Lens or Multi Reflector  (อ่าน 5781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Murphy720

• Newbie
  • *
รถคันเก่าผม อายุ 10 ปีพอดีซึ่งผมได้ติด Projector Lens ตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆ หมายความว่า Projector Lens มีมานานแล้ว
รถคันปัจจุบัน เพิ่งซื้อครับ Almera 1.0T รุ่นท็อป เป็นไฟหน้าแบบ Led เม็ดฝังโคม Multi Reflector
(และก่อนหน้าจะซื้อคันปัจจุบัน ผมได้หาข้อมูลเกี่ยวกับ City 1.0T. เช่นเดียวกันและสงสัยเกี่ยวกับระบบไฟหน้า ของรถในยุคสมัยนี้)

ปัจจุบันรถยนต์รุ่นท็อปบางรุ่นมักจะใส่ไฟหน้า Led แบบเม็ดฝังมาในโคม Multi Reflector
แต่ในรุ่นรองลงมา ใส่ Projector Lens มาให้ ส่วนหลอดนั้นแม้จะให้หลอดไส้ Halogen มาแต่สามารถเปลี่ยนเป็นหลอด Led ได้ในภายหลัง
ตามที่ผมเข้าใจคือการรวมแสงเพื่อส่องสว่างนั้น Multi Reflector สมัยนี้ก็พัฒนามาจนได้ Cut-off ที่ดีมากแล้ว และ Projector Lens ก็มีหลากหลายเกรด
ซึ่งก็น่าจะให้แสงที่ดีใกล้เคียงกัน

แต่ประเด็นอยู่ตรงที่ว่า ผมสงสัยว่าระบบไฟหน้าในรุ่นท็อปทั้งหลาย ที่ใส่ Led เม็ดฝังในโคม Multi Reflector นี้ หากเสียขึ้นมา (ซึ่งไม่ทราบว่าอายุการใช้งานเฉลี่ยประมาณกี่ปี)
ก็อาจจะยังไม่สามารถหาร้านซ่อมได้ในปัจจุบัน คงต้องเปลี่ยนยกโคมไฟเลย
แต่ในรุ่นเกรดต่ำลงมา ใส่ Projector Lens มาให้ หากหลอดเสียก็สามารถเปลี่ยนเฉพาะหลอดได้ซึ่งราคาถูกกว่าแน่นอน และง่ายกว่าด้วย
(จากประสบการณ์ อายุหลอด Led น่าจะไม่เกิน 3-4 ปี)

เพื่อนๆ พี่น้อง คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ
หรือหากใครมีข้อูล ความรู้ เกี่ยวกับเรื่องนี้ รบกวนด้วยนะครับ

Projector Lens

Led in Multi Reflector

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: อยากทราบความเห็น ระบบไฟหน้า Led + Projector Lens or Multi Reflector
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 11:43:30 »
Projector Lens ไม่ได้เปลี่ยนหลอดได้ทุกโคมครับ

ถ้าเป็น LED โรงงาน ไม่ว่าโคมแบบไหน ก็เป็นชิปฝังมาในโคม ยกโคมเหมือนกันครับ ทั้ง Projector และ Multi-Reflector
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: อยากทราบความเห็น ระบบไฟหน้า Led + Projector Lens or Multi Reflector
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 12:09:37 »
LED พอจะมีหลายร้านซ่อมได้แล้วครับ 

อาจจะไม่ยกโคม งานเก็บโคมอาจจะไม่เนียนเท่าโรงงานถ้ายอมรับได้ก็เปลี่ยนได้ครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 13:35:04 »
ส่วนใหญ่ Led Projector Lens  จะเปลี่ยนไม่ได้น่ะครับ
ส่วนพวก halogen แบบ Projector Lens อย่าง chr1.8 ตัวเลนส์คัทออฟจะทำเฉียงขึ้นแบบพวก
โคม halogen Multi Reflector พอเอาใส่ xenon ก็สว่างแยงตาคนอื่นต้องกดโคมลงทำให้สว่างได้ไม่เต็มที่
วิธีที่ทำแล้วใช้งานได้ดีคือเปลี่ยนเปิดโคมเปลี่ยน lens ไฟหน้าดีๆไปเลยจบกว่า 

แต่มีบางค่ายอย่าง honda accord  เจนเก่าที่ทำคัทออฟ halogen แบบเดียวกับตัว Projector led อันนี้เอาใส่ใหม่แทนได้เลย
อีกวิธีที่ซ่อมไฟหน้าเขาชอบทำกัน คือไปหาซากไฟเก่ามาบักกรีใส่ให้รถที่ไฟเสีย อย่างซากโคม fortuner เยอะแยะ

อย่างไฟหน้าโคมมัลติLed ผมว่าซ่อมได้ถ้าได้ซากอะไหล่มา ปัญหาส่วนใหญ่ของซ่อมไฟ led คือ
หา spec หลอด led ให้ได้ตรง spac แบบโรงงานยาก อย่างไฟท้าย acv40 ผ่าโคมมาเปลี่ยนหลอดยังหาหลอดเทียบที่สว่างเท่าเดิมไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2021, 13:37:11 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 14:56:04 »
มาสด้า2ที่ผมใช้ ไฟหน้าเป็น projector ไฟสูงเป็น led reflector
ก็ต้องเปลี่ยนทั้งโคมครับ

ส่วนตัวผมชอบแสงแบบ reflector มากกว่า cut-off ที่คมก็ไม่ใช่ว่าจะดี มันมองยากขับยาก พอตั้งไฟสูงก็ได้แบบ fortuner
แต่ผมก็ไม่เห็นพวกที่เป็น reflector มันแยงตาเลย
cut off คมแล้วตีความว่าดี มันอยู่ในอุดมคติเท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 16:58:23 »
ความคม ยังสู้โปรเจ็คเตอร์ไม่ได้ครับ อาจจะบางรุ่นนะ เช่น ลองเทียบ hrv กับตัว mc แสงคมต่างกันเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 17:26:49 »
พูดถึง Led Projector Lens or Multi Reflector
นึกถึง spy shot ของ new civic และ new hrv ที่ตัวท๊อปจะรวมทั้ง2แบบในโคมเดียวไปเลย ว่าออกมาจริงจะให้แสงดีแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2021, 17:46:54 โดย U9WS »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 19:02:46 »
พูดถึง Led Projector Lens or Multi Reflector
นึกถึง spy shot ของ new civic และ new hrv ที่ตัวท๊อปจะรวมทั้ง2แบบในโคมเดียวไปเลย ว่าออกมาจริงจะให้แสงดีแค่ไหน

แสดงว่า Prototype นี้ยังไม่ใช่ไฟแบบขายจริงของตัว top หรือครับ ผมดูภาพนี้ถ้าตาไม่ฝาด มันก็เป็น led reflector อยู่ดี

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 19:50:58 »
ต้องแยก ประเภทหลอด กับ ประเภทโคม ออกจากกันก่อน คุณกำลังจับสองเรื่องไปปนกันแล้วจะเข้าใจผิด

ไฟหน้า LED โคมโรงงานแท้คงไม่พังใน 3-4 ปี ถ้ารุ่นไหนพังแสดงว่าอาจจะทำมาไม่ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าหลอด LED ไปเปลี่ยนกันเองละอายุการใช้งานต่ำแน่นอน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 20:08:47 »
ถ้าเป็นโคมไฟหน้า LED ที่มาจากโรงงาน อย่างมาสด้า 3 เนี่ย ผมเคยก้มๆมองๆหาขั้วหลอด แบบโคมไฟหน้าทั่วไป มันไม่มีครับ

หลังโคมมันมีแต่ปลั๊คเสียบตามจุดต่างๆ ไม่มีปลั๊คเสียบที่ขั้วหลอดแบบโคมทั่วไป ....

ซึ่งนั่นแสดงว่า ถ้าเสีย คือต้องเปลี่ยนยกโคมครับ

ดังนั้น ไปหน้า CITY ผมก็ว่าน่าจะต้องเปลี่ยนยกโคมเช่นกัน เพราะหลังโคมก็ไม่มีปลั๊คที่ขั้วหลอด

แต่ถ้าเป็นโคมโปรเจคเตอร์ แบบที่สามารถถอดหลอดได้ ก็สบายไปครับเปลี่ยนแค่หลอด แต่ส่วนใหญ่จะไม่ใช่ไฟหน้าแบบ LED แต่จะเป็นซีนอน ...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 07:46:04 »
Projector Lens ไม่ได้เปลี่ยนหลอดได้ทุกโคมครับ

ถ้าเป็น LED โรงงาน ไม่ว่าโคมแบบไหน ก็เป็นชิปฝังมาในโคม ยกโคมเหมือนกันครับ ทั้ง Projector และ Multi-Reflector

ผมลืมนึกไปเลยว่า Projector Lens ที่มาจากโรงงานเขาก็ใส่ Led เม็ดฝังมาในเลนส์เหมือนกัน ถ้าอย่างงั้นก็คงต้องเปลี่ยนยกโคมเหมือนกัน
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 07:47:17 »
LED พอจะมีหลายร้านซ่อมได้แล้วครับ 

อาจจะไม่ยกโคม งานเก็บโคมอาจจะไม่เนียนเท่าโรงงานถ้ายอมรับได้ก็เปลี่ยนได้ครับ

หากว่าเสียขึ้นมาแล้วสามารถซ่อมได้ โดยไม่ส่งผลเสียต่อการใช้งาน เช่นน้ำเข้า หรือเก็บงานไม่เรียบร้อย ผมก็อยากจะซ่อมแทนการเปลี่ยนใหม่เหมือนกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 07:49:52 »
ส่วนใหญ่ Led Projector Lens  จะเปลี่ยนไม่ได้น่ะครับ
ส่วนพวก halogen แบบ Projector Lens อย่าง chr1.8 ตัวเลนส์คัทออฟจะทำเฉียงขึ้นแบบพวก
โคม halogen Multi Reflector พอเอาใส่ xenon ก็สว่างแยงตาคนอื่นต้องกดโคมลงทำให้สว่างได้ไม่เต็มที่
วิธีที่ทำแล้วใช้งานได้ดีคือเปลี่ยนเปิดโคมเปลี่ยน lens ไฟหน้าดีๆไปเลยจบกว่า 

แต่มีบางค่ายอย่าง honda accord  เจนเก่าที่ทำคัทออฟ halogen แบบเดียวกับตัว Projector led อันนี้เอาใส่ใหม่แทนได้เลย
อีกวิธีที่ซ่อมไฟหน้าเขาชอบทำกัน คือไปหาซากไฟเก่ามาบักกรีใส่ให้รถที่ไฟเสีย อย่างซากโคม fortuner เยอะแยะ

อย่างไฟหน้าโคมมัลติLed ผมว่าซ่อมได้ถ้าได้ซากอะไหล่มา ปัญหาส่วนใหญ่ของซ่อมไฟ led คือ
หา spec หลอด led ให้ได้ตรง spac แบบโรงงานยาก อย่างไฟท้าย acv40 ผ่าโคมมาเปลี่ยนหลอดยังหาหลอดเทียบที่สว่างเท่าเดิมไม่ได้เลย

ผมก็เคยคิดเล่นๆ ว่าหากไฟหน้าที่ติดมากับรถ Led + Multi Reflector เสีย ซึ่งอายุการใช้งานน่าจะนานพอสมควร แต่ถ้าเสียขึ้นมาแล้วยังไม่มีร้านรับซ่อม และต้องเปลี่ยนยกโคม อาจจะหาโคมธรรมดาที่ไม่ใช่รุ่นท็อปเอามาใส่ Projector Lens แบบเปลี่ยนหลอดได้แทน อนาคตหากเสียอีกก็เปลี่ยนแค่หลอดอย่างเดียวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 07:52:10 »
มาสด้า2ที่ผมใช้ ไฟหน้าเป็น projector ไฟสูงเป็น led reflector
ก็ต้องเปลี่ยนทั้งโคมครับ

ส่วนตัวผมชอบแสงแบบ reflector มากกว่า cut-off ที่คมก็ไม่ใช่ว่าจะดี มันมองยากขับยาก พอตั้งไฟสูงก็ได้แบบ fortuner
แต่ผมก็ไม่เห็นพวกที่เป็น reflector มันแยงตาเลย
cut off คมแล้วตีความว่าดี มันอยู่ในอุดมคติเท่านั้นแหละครับ

cut-off คมก็ช่วยให้ไม่แยงตาได้มากกว่า แบบเฉียงที่ส่วนใหญ่มาจาก Multi Reflector หรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 07:53:54 »
ความคม ยังสู้โปรเจ็คเตอร์ไม่ได้ครับ อาจจะบางรุ่นนะ เช่น ลองเทียบ hrv กับตัว mc แสงคมต่างกันเลย

ผมอาจจะอธิบายไม่ละเอียดครับ

Projector Lens ประสิทธิภาพดี ความคมนี่สุดยอดแน่นอนครับ Multi Reflector เทียบได้ยาก
แต่ผมหมายถึง ในราคาที่พอๆกัน Multi Reflector ก็ทำแสงได้ดีมากแล้ว เมื่อเทียบกับ Projector Lens ทั่วไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 07:56:51 »
ต้องแยก ประเภทหลอด กับ ประเภทโคม ออกจากกันก่อน คุณกำลังจับสองเรื่องไปปนกันแล้วจะเข้าใจผิด

ไฟหน้า LED โคมโรงงานแท้คงไม่พังใน 3-4 ปี ถ้ารุ่นไหนพังแสดงว่าอาจจะทำมาไม่ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าหลอด LED ไปเปลี่ยนกันเองละอายุการใช้งานต่ำแน่นอน

ผมน่าจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับหลอด Led ครับ
เพราะ Projector Lens ที่ผมใส่กับคันเก่า10ปีนั้น เป็นหลอดที่ถอดเปลี่ยนได้ อายุก็สั้นครับ แต่ Projector Lens ที่ติดรถมาจากโรงงาน น่าจะเป็น Led เม็ดฝังมาในเลนส์ ซึ่งก็ต้องเปลี่ยนยกโคมเมื่อเสีย แม้จะอายุนานแต่ก็คิดว่าน่าจะมีการรับซ่อมมากกว่าเปลี่ยนทั้งโคม หรือ สามารถทำให้เปลี่ยนหลอดเองได้เมื่อเสียโดยการติดตั้งจากโรงงาน น่าจะดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 07:59:22 »
ถ้าเป็นโคมไฟหน้า LED ที่มาจากโรงงาน อย่างมาสด้า 3 เนี่ย ผมเคยก้มๆมองๆหาขั้วหลอด แบบโคมไฟหน้าทั่วไป มันไม่มีครับ

หลังโคมมันมีแต่ปลั๊คเสียบตามจุดต่างๆ ไม่มีปลั๊คเสียบที่ขั้วหลอดแบบโคมทั่วไป ....

ซึ่งนั่นแสดงว่า ถ้าเสีย คือต้องเปลี่ยนยกโคมครับ

ดังนั้น ไปหน้า CITY ผมก็ว่าน่าจะต้องเปลี่ยนยกโคมเช่นกัน เพราะหลังโคมก็ไม่มีปลั๊คที่ขั้วหลอด

แต่ถ้าเป็นโคมโปรเจคเตอร์ แบบที่สามารถถอดหลอดได้ ก็สบายไปครับเปลี่ยนแค่หลอด แต่ส่วนใหญ่จะไม่ใช่ไฟหน้าแบบ LED แต่จะเป็นซีนอน ...

Projector Lens จากโรงงานน่าจะมากับ Led แบบฝังในเลนส์ น่าจะไม่ใช่แบบหลอดเปลี่ยนได้ ถ้างั้นคงต้องเปลี่ยนยกโคมเหมือนกัน
แต่ประสิทธิภาพแสง Projector Lens ก็น่าจะยังดีกว่า แต่ราคาก็น่าจะสูงกว่าโคม Multi Reflector ด้วยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 15:20:53 »
โคม Projector มันมีทั้ง Halogen หรือ HID/Xenon และ LED ครับ

ผมว่าคุณเข้าใจผิดแล้วละว่า โคม Projector ที่เป็น Halogen มา ใส่ HID หรือ Xenon ไม่ได้ครับ (จับยัดดได้ แปลงได้) แต่ประเด็นคือตัว reflector หรือ จานฉาย มันไม่เหมือนกัน

ส่วน LED Multi Reflector ผมว่า อีกหน่อย เขาก็คงมีจี้เม็ด LED ออกเปลี่ยน (ถ้าขาด) นะ ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพเม็ด LED ที่ได้มา ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนยกโคมหรอก (ยกเว้นเงินไม่ใช่ปัญหา)

สำหรับผม ถ้าเลือกได้ ผมเลือก Projector HID โรงงาน ทั้งคุณภาพแสง การพุ่งไกล การมองเห็น ความสว่าง หลายๆ มุม ผมว่าคุ้มสุด และ ขาดก็เปลี่ยนแค่หลอด(อาจจะแพงหน่อย แต่อายุก็ไม่ได้สั้น)

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 16:11:00 »

ถ้ารวมทั้ง 2 แบบในโคมเดียวนี่มีในรถระดับพรีเมียมในปัจจุบัน เช่น BMW Audi Porsche Mini เป็นต้น โคมไฟหน้า 2 แบบในโคมเดียวมีให้เห็นแล้วตั้งแต่รถในปี 2016 ครับ ส่วนมากจะติดตั้งในรถหรูพรีเมียม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2021, 09:17:38 »
โคม Projector มันมีทั้ง Halogen หรือ HID/Xenon และ LED ครับ

ผมว่าคุณเข้าใจผิดแล้วละว่า โคม Projector ที่เป็น Halogen มา ใส่ HID หรือ Xenon ไม่ได้ครับ (จับยัดดได้ แปลงได้) แต่ประเด็นคือตัว reflector หรือ จานฉาย มันไม่เหมือนกัน

ส่วน LED Multi Reflector ผมว่า อีกหน่อย เขาก็คงมีจี้เม็ด LED ออกเปลี่ยน (ถ้าขาด) นะ ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพเม็ด LED ที่ได้มา ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนยกโคมหรอก (ยกเว้นเงินไม่ใช่ปัญหา)

สำหรับผม ถ้าเลือกได้ ผมเลือก Projector HID โรงงาน ทั้งคุณภาพแสง การพุ่งไกล การมองเห็น ความสว่าง หลายๆ มุม ผมว่าคุ้มสุด และ ขาดก็เปลี่ยนแค่หลอด(อาจจะแพงหน่อย แต่อายุก็ไม่ได้สั้น)

ผมเข้าใจครับว่า Projector Lens ที่เป็น Halogen สามารถเปลี่ยนมาใส่หลอดแบบอื่นได้ แต่ที่ผมสงสัยคือว่า ทำไมรุ่นเริ่มต้นให้ Projector Lens แต่ในรุ่นท็อปกลับให้ Led ในโคม Multi Reflector ทั้งๆที่ Projector น่าจะคุมแสงได้ดีกว่า และสามารถซ่อมหรือเปลี่ยนได้เฉพาะหลอด ไม่จำเป็นต้องยกโคมใหม่ เช่น ค่าย Honda รุ่น City, Civic เป็นต้นครับ

หรือว่ากำลังเป็นกระแสนิยม ภาพลักษณ์ หรืออื่นๆผมยังไม่ทราบชัดเจน จึงอยากขอความคิดเห็น รวมถึงความรู้ในส่วนนี้ครับ

ส่วน Hid-Xenon ส่วนตัวผมจะเห็นว่ามีข้อเสียอยู่ตรงที่ไม่สามารถให้ความสว่างได้ในทันที เวลากระพริบไฟสูงในตอนกลางวันครับ
แต่ความเข้มแสงต้องยอมรับว่าใช้งานได้ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 13:20:38 »

ผมเข้าใจครับว่า Projector Lens ที่เป็น Halogen สามารถเปลี่ยนมาใส่หลอดแบบอื่นได้ แต่ที่ผมสงสัยคือว่า ทำไมรุ่นเริ่มต้นให้ Projector Lens แต่ในรุ่นท็อปกลับให้ Led ในโคม Multi Reflector ทั้งๆที่ Projector น่าจะคุมแสงได้ดีกว่า และสามารถซ่อมหรือเปลี่ยนได้เฉพาะหลอด ไม่จำเป็นต้องยกโคมใหม่ เช่น ค่าย Honda รุ่น City, Civic เป็นต้นครับ

หรือว่ากำลังเป็นกระแสนิยม ภาพลักษณ์ หรืออื่นๆผมยังไม่ทราบชัดเจน จึงอยากขอความคิดเห็น รวมถึงความรู้ในส่วนนี้ครับ

ส่วน Hid-Xenon ส่วนตัวผมจะเห็นว่ามีข้อเสียอยู่ตรงที่ไม่สามารถให้ความสว่างได้ในทันที เวลากระพริบไฟสูงในตอนกลางวันครับ
แต่ความเข้มแสงต้องยอมรับว่าใช้งานได้ดีมากเลยครับ

อย่างแรก ต้องยอมรับว่ามัน trend ของเทคโนโลยีไฟหน้ารถในสมัย 2020 จริงๆ

อย่างที่ 2 ผมว่า LED เอาจริงๆ ต้นทุนถูกกว่า HID นะ

อย่างที่ 3 ถ้าเขาจะทำให้ LED พุ่งๆ ก็เอา PROJECTOR มากั้นอีกชั้น อย่าง Accord G9 ตัวท๊อป หรือ HRV ตัวท๊อป ก่อน MC ก็ได้

อย่างที่ 4 ถ้า HID มันสว่างช้า เวลาดริบไฟ หรือ ตบไฟสูง ก็ใส่การกระดกโคม เอาก็ได้ (อย่างรถหลายๆ รุ่นที่ไฟต่ำ กับ ไฟสูง เป็น HID หลอดเดียวกัน กระดกโคมหรือจานฉายแทน)

ผมว่า มันเป็นสมัยนิยมครับ เหมือนตอนนี้ DRL ต้องมีทุกคัน เป็นจุดขายไปแล้ว